[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

Xe container
Cả đêm qua ngồi phác thảo rồi vẽ chi tiết bản thiết kế, đúng là đáng công sức. Hôm nay tới gặp ông kiến trúc sư (vì dịch bệnh nên phải nói chuyện với nhau sau cánh cửa :) ), sau khi xem kỹ hồ sơ thì ông ấy đồng ý nhận giúp em như vụ xin giấy phép cho tiệm của em hồi đầu năm. Ông ấy hẹn sang tuần sẽ tới tiệm kia xem thực tế mặt bằng cũng như kiểm tra xem em vẽ có chính xác không? Nếu ok thì ông ấy cộp dấu và em thanh toán tiền cho ông ấy là done :)

Sau đó em chạy qua phòng vệ sinh dịch tễ để nộp bản vẽ và phương án đảm bảo an toàn vệ sinh dịch tễ cho mặt bằng cần truyển đổi. Bà phụ trách nhận hồ sơ và nói trong vòng 15 tới 30 ngày bà ấy sẽ thông báo tới lấy quyết định đồng ý do trưởng phòng ký.

Thế là xong công việc của ngày hôm nay.

Hôm qua mẹ tụi nhỏ lên Praha truyền thuốc, vì nhóc lớn học online ở nhà nên tranh thủ bán hàng giúp mẹ chứ không đi cùng. Sau khi lấy máu xét nghiệm và truyền thuốc xong thì bà bác sỹ muốn trao đổi thêm về tình hình bệnh tật, nên cô ấy facetime để em gặp bà bác sỹ. Bà ấy nói là trong máu của cô ấy bị thiếu sắt và lượng hồng cầu bị giảm. Mà cô ấy lại bị dị ứng khi uống hay truyền sắt, nên bà ấy phải làm đơn gửi cho bên bảo hiểm để xin truyền loại sắt đặc trị ( vì giá thành mỗi lần truyền cao nên phải có sự đồng ý của phía bảo hiểm. Bà ấy hỏi nếu phía bảo hiểm không chi trả hết thì cô ấy có chấp nhận trả một phần tiền đó không? Cô ấy nói là kể cả nếu bảo biểm từ chối không trả đồng nào thì cô ấy cũng sẽ tự trả tiền. Nên bác sỹ cứ đặt luôn cho cô ấy để có thể truyền được sớm nhất.

Truyền xong thì cô ấy qua chợ để giao hàng. Nhóc lớn không đi cùng, mà em thì lại đang đi cùng người em giải quyết việc ở uỷ ban chưa biết khi nào mới xong, nên nói là không thể lên Praha giúp cô ấy giao hàng được. Cô ấy nói là ở chợ cô ấy có người giúp cho rồi, em không phải lo ;))

Nhoban1980

Xe tải
Em thì cái gì cũng tò mò tự tìm hiểu, chứ chẳng được cái gì ra hồn cả mợ ạ. Các cụ đúc kết lại bao đời nay không hề sai: một nghề thì sống, đống nghề thì chết. Nên giờ em luôn tâm sự với mấy nhóc nhà em để các cháu nhìn rõ được cái gương tày liếp của bố, mà chú tâm vào một nghề cho thật chuẩn.
Cụ mà nói thế thì con cụ nó “có còn tôn trọng cụ hông ra”? 😀😀😀😀😀.

hoviba

Xe container
Cụ mà nói thế thì con cụ nó “có còn tôn trọng cụ hông ra”? 😀😀😀😀😀.
Thì thật sự là em đã chọn con đường sai để đi. Cuộc sống hiện tại của em đã thể hiện điều đó. Nên em muốn các con của em sẽ không đi lại con đường mà em đã chọn đi như vậy. Kiến thức, trình độ cần phải được trau dồi và chú tâm để đạt được kết quả tốt nhất, chứ không phải chỉ biết có nửa vời.

Ngay như nhóc thứ hai nhà em đam mê bóng đá, nhưng thật sự em cũng không có nhiều niềm tin là cháu nó sẽ đạt được đẳng cấp cao. Nhưng em và mẹ tụi nhỏ vẫn cố gắng tạo hết điều kiện để cháu nó hết mình với đam mê. Ngoài ra cũng tìm mọi cách để cân bằng chuyện học tập, giúp cháu nó đảm bảo được kiến thức trong trường. Bởi nói gì thì nói, kiến thức vẫn là điều quan trọng theo mình cả đời, còn đam mê cũng chỉ tới một thời điểm nào đó mà thôi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
amylvs: FC Slovan Liberec lại vào bảng ngon bác nhỉ. Hy vọng Filip Nguyễn và đồng đội vượt qua vòng bảng 😍

Em cũng đã lên được khung bảng quảng cáo, giờ nghĩ cách đi đường giây dèn led.

Nhe To Vé là gì bác ây??
Bác khéo tay thật đấy.

bikhoai

Xe buýt
Nhân thớt https://www.otofun.net/threads/song-o-nuoc-ngoai-co-suong-khong.1641527/ của cụ TrâuGiàThíchCỏNon , bàn về cuộc sống ở nước ngoài sướng hay khổ, nên tranh thủ những lúc rảnh rỗi em sẽ chia sẻ một phần những cuộc sống tại nước Séc qua cái nhìn chủ quan của em.

Những người đang sinh sống ở CH Séc có rất nhiều hoàn cảnh và con đường để tới được đây: sinh viên, nghiên cứu sinh được cử sang học đại học từ những năm 1950, sinh viên sang học nghề từ những năm 1980, công nhân dạng hợp tác lao động thời cộng sản, những người từ các nước Châu Âu khác chạy sang sau biến cố khối XHCN sụp đổ, những người sang theo diện kinh doanh, những người sang theo diện giấy phép lao động, những người sang theo diện hôn nhân và đoàn tụ gia đình và tất nhiên có cả những thành phần sang dạng vượt biên trái phép,...

Tất cả những con người này đã tạo dựng nên một cộng đồng người Việt tại Séc, với những thế hệ tiếp nối là con cái (F1), rồi tới cháu (F2). Tới thời điểm hiện tại, cộng đồng người Việt ở Séc là một trong những cộng đồng ít ỏi được Chính Phủ Séc công nhận là dân tộc thiểu số sinh sống hợp pháp tại CH Séc (chắc cũng giống như dân tộc thiểu số ở Việt Nam).

Trong phạm vi của thớt này, em sẽ chia sẻ những hiểu biết và cảm nhận của em về cuộc sống của những người Việt này, mỗi người có một hoàn cảnh và hướng đi khác nhau. Sướng hay khổ, ở lại hay quay về, hay tiếp tục hành trình sang một nước thứ 3, thứ 4 nào đấy, dù sao đó cũng là lựa chọn cá nhân của mỗi người.
Cụ cho e hỏi :đẩy cái xe cafe bán dạo thì thu nhập khoảng bao nhiêu 1 tháng ạ???

hoviba

Xe container
Cụ cho e hỏi :đẩy cái xe cafe bán dạo thì thu nhập khoảng bao nhiêu 1 tháng ạ???
Để có thể đẩy cái xe cafe bán dạo ở trung tâm Saparia tại Praha không hề đơn giản cụ ạ. Thu nhập sau khi trừ chi phí hàng ngày thì chắc chắn cao ngang lương kỹ sư công nghệ. Mỗi tội cuối ngày lại ngồi đan quạt với nhau thì tới cuối tháng chắc có người cười, nhưng lại có người khóc ;))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cả đêm qua ngồi phác thảo rồi vẽ chi tiết bản thiết kế, đúng là đáng công sức. Hôm nay tới gặp ông kiến trúc sư (vì dịch bệnh nên phải nói chuyện với nhau sau cánh cửa :) ), sau khi xem kỹ hồ sơ thì ông ấy đồng ý nhận giúp em như vụ xin giấy phép cho tiệm của em hồi đầu năm. Ông ấy hẹn sang tuần sẽ tới tiệm kia xem thực tế mặt bằng cũng như kiểm tra xem em vẽ có chính xác không? Nếu ok thì ông ấy cộp dấu và em thanh toán tiền cho ông ấy là done :)

Sau đó em chạy qua phòng vệ sinh dịch tễ để nộp bản vẽ và phương án đảm bảo an toàn vệ sinh dịch tễ cho mặt bằng cần truyển đổi. Bà phụ trách nhận hồ sơ và nói trong vòng 15 tới 30 ngày bà ấy sẽ thông báo tới lấy quyết định đồng ý do trưởng phòng ký.

Hôm qua mẹ tụi nhỏ lên Praha truyền thuốc, vì nhóc lớn học online ở nhà nên tranh thủ bán hàng giúp mẹ chứ không đi cùng. Sau khi lấy máu xét nghiệm và truyền thuốc xong thì bà bác sỹ muốn trao đổi thêm về tình hình bệnh tật, nên cô ấy facetime để em gặp bà bác sỹ. Bà ấy nói là trong máu của cô ấy bị thiếu sắt và lượng hồng cầu bị giảm. Mà cô ấy lại bị dị ứng khi uống hay truyền sắt, nên bà ấy phải làm đơn gửi cho bên bảo hiểm để xin truyền loại sắt đặc trị ( vì giá thành mỗi lần truyền cao nên phải có sự đồng ý của phía bảo hiểm. Bà ấy hỏi nếu phía bảo hiểm không chi trả hết thì cô ấy có chấp nhận trả một phần tiền đó không? Cô ấy nói là kể cả nếu bảo biểm từ chối không trả đồng nào thì cô ấy cũng sẽ tự trả tiền. Nên bác sỹ cứ đặt luôn cho cô ấy để có thể truyền được sớm nhất.

Truyền xong thì cô ấy qua chợ để giao hàng. Nhóc lớn không đi cùng, mà em thì lại đang đi cùng người em giải quyết việc ở uỷ ban chưa biết khi nào mới xong, nên nói là không thể lên Praha giúp cô ấy giao hàng được. Cô ấy nói là ở chợ cô ấy có người giúp cho rồi, em không phải lo ;))
Bạn em ở Đức mở cả chục cái nail shop, đầu tư khoảng 20k hay 200k EUR/cái - vụ này em nghe ko rõ lắm, chỉ biết là anh ấy thuê người quản lý và chia lợi nhuận 50-50 cho quản lý, mô hình rất thành công.
Anh ấy là dân xây dựng nên làm vụ này rất ổn.

hoviba

Xe container
Em chưa đi nên cũng chẳng biết thực hư thế nào. Nhưng ông chú ruột vợ em bên Đức thấy bảo làm công việc xé gà gì đấy lương lậu cũng vậy vậy. Mấy năm trước đau rau tiện về VNam thăm quê hương là cũng nhổ luôn và thay mấy cái. Bảo làm bên Đức đắt lắm. Có thằng con trai đẻ bên Đức thì cũng thuộc loại ham chơi lười làm. Học điện ra làm lương có 8,9 trăm eur gì đấy bỏ rồi về VN học masage chân. Thấy sang bảo làm mấy tháng cũng bỏ rồi. Giờ chẳng biết làm gì. Nói chung cuộc sống trời Âu cũng vất vả. Chỉ không đói thôi chứ muốn giàu thì khó lắm. Đời sống tinh thần thì có vẻ nhàm chán
Ở bên đây mà lười thì lại an phận hơn ở Việt Nam, bởi không làm vẫn có nhà để ở, cơm để ăn, áo để mặc :)

Mỗi tội không được thoải mái và không được phạm pháp thôi. Chứ còn cứ chịu khó đi làm việc phổ thông chân tay thì lương cũng thoải mái tiêu sài. Chẳng hạn một cặp trai gái sau 18 tuổi đi làm nhà máy, nếu chưa có nhà thì làm đơn xin hỗ trợ nhà ở từ uỷ ban. Sau hai năm đi làm là đủ điều kiện để mua nhà trả góp.

Ngay trên tầng của tiệm em, gần như có 1 tầng chỉ toàn dân digan ở. Nữ thì chỉ ở nhà chăm mấy đứa con, nam thì ăn lương thất nghiệp, xuốt ngày thấy tụ tập ở quán bia. Thỉnh thoảng xã hội lại có giấy gọi đi làm, nhưng chỉ được vài buổi là lại thấy có mặt thường xuyên ở quán bia.

Thế nên gốc Việt hay Tây sịn mà lười thì đều như nhau cả. Còn cuộc sống có nhàm chán hay không thì em nghĩ là tuỳ theo quan điểm và cách cảm nhận cuộc sống của mỗi người :)

hoviba

Xe container
Bạn em ở Đức mở cả chục cái nail shop, đầu tư khoảng 20k hay 200k EUR/cái - vụ này em nghe ko rõ lắm, chỉ biết là anh ấy thuê người quản lý và chia lợi nhuận 50-50 cho quản lý, mô hình rất thành công.
Anh ấy là dân xây dựng nên làm vụ này rất ổn.
Đấy là mơ ước của nhiều người bên này đấy mợ ạ. Nhưng không phải ai cũng có thể thực hiện được điều đó.

Em cũng có ước ao, ... mỗi tội là chưa biết đến khi nào ;))

P/S: đa số các tiệm nails đều ăn chia giữa chủ và thợ là 50/50. Nhiều nơi giữ thợ, còn trả thợ 60%, chủ giữ lại 40%.

Chỉnh sửa cuối:

Lilak

Xe tải
...thích đọc topic này của bác nắm nuông

Nhoban1980

Xe tải

Đọc đoạn cuối em muốn rớt nước mắt với vợ cũ của cụ quá! Thương là thương đâu cho hết. Bệnh tật như ri mà lăn lộn, âu cũng là “kiếm tiền nuôi con” mà sao thương thế!

hoviba

Xe container
Đọc đoạn cuối em muốn rớt nước mắt với vợ cũ của cụ quá! Thương là thương đâu cho hết. Bệnh tật như ri mà lăn lộn, âu cũng là “kiếm tiền nuôi con” mà sao thương thế!
Vâng, em viết ra cũng là một cách để nhìn nhận những vất vả của cô ấy.

Mợ cũng là doanh nhân, cũng hiểu được những khó khăn trong việc kinh doanh, nhất là đối với 1 người phụ nữ chân yếu tay mềm. Cô ấy luôn cố gắng để chứng minh rằng cô ấy luôn mạnh mẽ trong mọi hoàn cảnh. Nên em hiểu được phần nào sự đồng cảm của mợ dành cho cô ấy.

baongan2511

Xe buýt
Ở bên đây mà lười thì lại an phận hơn ở Việt Nam, bởi không làm vẫn có nhà để ở, cơm để ăn, áo để mặc :)

Mỗi tội không được thoải mái và không được phạm pháp thôi. Chứ còn cứ chịu khó đi làm việc phổ thông chân tay thì lương cũng thoải mái tiêu sài. Chẳng hạn một cặp trai gái sau 18 tuổi đi làm nhà máy, nếu chưa có nhà thì làm đơn xin hỗ trợ nhà ở từ uỷ ban. Sau hai năm đi làm là đủ điều kiện để mua nhà trả góp.

Ngay trên tầng của tiệm em, gần như có 1 tầng chỉ toàn dân digan ở. Nữ thì chỉ ở nhà chăm mấy đứa con, nam thì ăn lương thất nghiệp, xuốt ngày thấy tụ tập ở quán bia. Thỉnh thoảng xã hội lại có giấy gọi đi làm, nhưng chỉ được vài buổi là lại thấy có mặt thường xuyên ở quán bia.

Thế nên gốc Việt hay Tây sịn mà lười thì đều như nhau cả. Còn cuộc sống có nhàm chán hay không thì em nghĩ là tuỳ theo quan điểm và cách cảm nhận cuộc sống của mỗi người :)
Em cũng không rõ ngọn ngành thế nào chỉ biết nhà ông chú em bên Đức bảo 2 thằng con khó lấy vợ. Bảo công ăn việc làm không ra sao gái nó chẳng yêu. Đợt cu Em bên Đức về dẫn đi gội đầu cắt tóc, xem phim ăn buffe có vẻ sướng lắm. Suốt ngày đòi đi. Sang Đức 1 time nó lại đòi về Việt Nam! sống và làm việc vì bảo sống ở Việt Nam! sướng. Nhưng mình ăn cơm bụi để nó ăn buffe mà nó có biết đâu =)) =))

Nhoban1980

Xe tải
Gi
Cô ấy luôn cố gắng để chứng minh rằng cô ấy luôn mạnh mẽ trong mọi hoàn cảnh. Nên em hiểu được phần nào sự đồng cảm của mợ dành cho cô ấy.
Giờ này em không nghĩ là nàng ấy còn chứng minh chứng tỏ gì đâu, em chỉ nghĩ bắt buộc phải kiếm tiền thôi. Một mình không có sự trợ giúp của gia đình bên cạnh nơi đất khách quê người .... hây za!
😅😅😅😅

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Sướng hầy.
Tụi nó lấy đâu ra tiền đến quán bia à bác?
Chẳng thà uống ở nhà, vì ra quán đắt lòi.

hoviba

Xe container
Sướng hầy.
Tụi nó lấy đâu ra tiền đến quán bia à bác?
Chẳng thà uống ở nhà, vì ra quán đắt lòi.
Em ngày nào cũng thấy tụi nó tụ tập ngoài quán, chắc thèm bia hơi nên phải ra làm ít nhất 1 cốc. Còn đa số mua bia chai nhựa loại đóng vào chai 2l như cocacola ấy ạ. Loại này tầm 40 ngàn 1 chai 2 lít. Tụi nó ngồi quanh dưới gốc cây uống no rồi lên nhà đi ngủ :)

dongxanh

Xe buýt
Năm nay bị dịch nên chẳng đi đâu được, em lại đem hình cũ ra xem. Lang thang phố Praha cổ kính và bình yên vào sáng sớm hoặc lúc hoàng hôn thật tuyệt. Thành phố nhỏ nhắn, đáng yêu, đặc biệt giá cả ở nhà hàng cũng khá dễ chịu so với các thành phố Tây Âu khác

hoviba

Xe container
Lúc trưa ông kiến trúc sư gọi điện nói là tao vừa tìm hiểu hệ thống chữa cháy của trung tâm thương mại đó, thì thấy cả toà nhà được trang bị hệ thống chữa cháy tự động. Mày rảnh thì chạy qua phòng lưu trữ hồ sơ của thành phố lấy tài liệu rồi vẽ và gửi cho tao sơ đồ đấu của hệ thống đó trong tiệm.

Thế là em chạy ra đó, may mà bà nhân viên nhiệt tình tìm tập hồ sơ và tài liệu của trung tâm đó cho. Giờ thì đã vẽ xong và gửi luôn cho ông ấy. Thấy nhẹ cả đầu. Đi ăn cơm được rồi :)

• Vodka
Reactions: XPQ