[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

XPQ

Xe cút kít
Đây là danh sách các bến Metro được đổi tên sau cách mạng Nhung ạ. Trí nhớ của cụ khá tốt đấy ạ :)

View attachment 7372148

Cái Sokolovská thì giờ là Florenc ạ.

Vâng! Cảm ơn bác, em cũng ngờ ngợ nên không dám chém Phơ lo ren. Còn cái bên cụ Lê ni nô vá thì em không hay đi qua nên không biết là đổi tên.

XPQ

Xe cút kít
Thế mấy cụ bên thread Nga và Ucraina không nói xấu Phương Tây ạ. Mà người dân phương Tây em thấy đa phần họ cũng ý thức và sống vì cộng đồng. Chẳng nhẽ các cụ thì được nói đạo lý, còn những người khác thì không :)

Thôi bỏ qua đi bác!
Thịt có thịt thăn thịt dọi rau có rau muống rau lang. Tôn trọng sự khác biệt chỉ là ý chí, sống chung với sự khác biệt là sự hòa nhã. Phát triển được trong sự khác biệt mới là đỉnh kout của văn mình.

hongsonphan82

Xe buýt
Thế mấy cụ bên thread Nga và Ucraina không nói xấu Phương Tây ạ. Mà người dân phương Tây em thấy đa phần họ cũng ý thức và sống vì cộng đồng. Chẳng nhẽ các cụ thì được nói đạo lý, còn những người khác thì không :)
Em không có nhận xét gì cả?
Em chỉ hỏi cụ là cụ bảo nên nhìn mặt tốt mà sống. Nhưng cụ có làm vậy không?
Còn em đâu có phát biểu như cụ đâu mà cụ thắc mắc em?
Vậy em nói cụ là người nói đạo lý nhưng sống như ... sai ở chỗ nào??

auto BMW

Xe tải
Năm 1858, các thế lực dân tộc chủ nghĩa Slavơ đã tổ chức một buổi đại hội "Anh em Slavơ" tại Praha. Từ chính buổi đại hội này, 3 màu Trắng Đỏ Đen của cuốc kỳ Nga đã được coi là chủ đạo hướng dẫn cho màu cuốc kỳ các cuốc gia Slavơ khác. Tiệp Khắc, gồm Slovakia và Czech cũng theo đó mà ảnh hưởng. Nước Nga vào thời kỳ đó đã có ảnh hưởng to lớn đến Tiệp Khắc. Trong tiểu thuyết "Chiến dịch quân sự đặc biệt và hòa bình" của cụ Tôn Sít Tôi, các địa danh như Zlin, Brno đều được nhắc đến trong chiến dịch mà bạn Andrey xách điếu cho cụ Cu tu dốp tỉn nhau với cụ Bô na bác. Chiến dịch Au tếch lích chính là địa danh Slakov u Brna ngày đó thuộc Áo, cách chỗ em ở khi xưa quãng 25 cây số.

Ảnh hưởng của Nga đến Tiệp Khắc nói chung và Czech nói riêng là cực kỳ lớn. Thời em ở đó, người Tiệp tuyệt đại đa số nói tốt tiếng Nga hay còn gọi là tiếng nói của cụ Sáu. Mọi thứ chỉ thực sự thay đổi sau năm 1968, đến những năm 1990 thì người Nga không có dấu hiệu gì như đã tồn tại ở đây. Trừ các đài kỷ niệm Hồng quân vẫn được người Séc chăm sóc. Em nhớ xưa cái ga mê trô Mốt kép ka đã bị đổi tên thành An chồ, còn ga Sô cô lốp ca thì đổi thành cái gì không nhớ nữa.
Gửi cụ XPQ tên những ga tầu điện đã đổi sau 1989.

Dnešní stanice:
Anděl
se dříve jmenovala Moskevská
Dejvická
se dříve jmenovala Leninova
Florenc
se dříve jmenovala Sokolovská
Háje
se dříve jmenovala Kosmonautů
Chodov
se dříve jmenovala Budovatelů
Jinonice
se dříve jmenovala Švermova
Nové Butovice
se dříve jmenovala Dukelská
Nádraží Holešovice
se dříve jmenovala Fučíkova
Vyšehrad
se dříve jmenovala Gottwaldova
Opatov
se dříve jmenovala Družby
Pankrác
se dříve jmenovala Mládežnická
Roztyly
se dříve jmenovala Primátora Vacka
P/S : In đậm bên trái là tên mới ,in đậm bên phải là tên cũ.

• Vodka
Reactions: XPQ

hoviba

Xe container
Em không có nhận xét gì cả?
Em chỉ hỏi cụ là cụ bảo nên nhìn mặt tốt mà sống. Nhưng cụ có làm vậy không?
Còn em đâu có phát biểu như cụ đâu mà cụ thắc mắc em?
Vậy em nói cụ là người nói đạo lý nhưng sống như ... sai ở chỗ nào??
Thì em cũng có ý kiến gì đâu ạ. Cụ cho rằng em như thế nào thì nó sẽ như thế ạ :)

hongsonphan82

Xe buýt
Gửi cụ XPQ tên những ga tầu điện đã đổi sau 1989.

Dnešní stanice:
Anděl
se dříve jmenovala Moskevská
Dejvická
se dříve jmenovala Leninova
Florenc
se dříve jmenovala Sokolovská
Háje
se dříve jmenovala Kosmonautů
Chodov
se dříve jmenovala Budovatelů
Jinonice
se dříve jmenovala Švermova
Nové Butovice
se dříve jmenovala Dukelská
Nádraží Holešovice
se dříve jmenovala Fučíkova
Vyšehrad
se dříve jmenovala Gottwaldova
Opatov
se dříve jmenovala Družby
Pankrác
se dříve jmenovala Mládežnická
Roztyly
se dříve jmenovala Primátora Vacka
P/S : In đậm bên trái là tên mới ,in đậm bên phải là tên cũ.
Như này chứng tỏ thời Tiệp thời CS xây hệ thống tàu điện ngầm mạnh cụ nhỉ. Xin hỏi là sau cách mạng nhung bên Sec xây thêm được nhiều hệ thống tàu điện ngầm không cụ?

hd-vt

Xe container
Em đọc, thì thấy cụ Phan và cụ Ho, dù như răng dời, được cái không thô. :D
Lịch sự. \m/

• Vodka
Reactions: XPQ

hoviba

Xe container
Thôi bỏ qua đi bác!
Thịt có thịt thăn thịt dọi rau có rau muống rau lang. Tôn trọng sự khác biệt chỉ là ý chí, sống chung với sự khác biệt là sự hòa nhã. Phát triển được trong sự khác biệt mới là đỉnh kout của văn mình.
Em cảm ơn cụ.

Em lại vừa đọc được cái thống kê của một hệ thống ngân hàng tại Séc.

Câu hỏi là mọi người thường để những thứ gì trong ví và túi sách. Ngoài tiền mặt, thẻ visa và giấy tờ cá nhân ra thì thống kê như sau:

- 74% mang theo các loại thẻ ưu đãi (Kaufland, Tesco, HM,...)
- 36% ảnh của vợ chồng, hoặc con cái,...
- 31% mang theo băng vệ sinh
- 23% để 1 cái vảy cá chép lấy may mắn theo phong tục truyền thống
- 12% băng dán đứt tay
- 4% bao cao su
- 1% ảnh của vật nuôi như chó, mèo,...
- 4% không dùng ví.

Chỉnh sửa cuối:

auto BMW

Xe tải
Như này chứng tỏ thời Tiệp thời CS xây hệ thống tàu điện ngầm mạnh cụ nhỉ. Xin hỏi là sau cách mạng nhung bên Sec xây thêm được nhiều hệ thống tàu điện ngầm không cụ?
Họ nối dài các tuyến thêm nhiều ga và đang xây dựng thêm một tuyến mới nữa ,theo nhìn nhận của nhà cháu thì các ga mới không đẹp và chắc chắn như thời CS ,nghe nói thời CS xây dựng hệ thống tầu điện ngầm tính đến cả tình huống chiến tranh hạt nhân xảy ra nên các ga thường nằm sâu dưới lòng đất .

hoviba

Xe container
Thế thì đòi dùng nắm đấm làm gì vại? Lại đạo lý rồi như ... nữa sao cụ??
Bên đây là vậy mà cụ, tức nhau thì lỗi nhau ra ngoài tay bo, thắng hay thua không quan trọng, mà cái chính là để cho hết cục tức trong người. Xong rồi lại vào tranh luận tiếp, nhưng lúc này sẽ biết kiềm chế hơn ạ. Đánh thua rồi, nên người thua dại gì ngu thêm lần nữa ạ, mà người thắng thì lúc đó cũng không chấp nữa, nên cho mày tranh luận thoải mái :)

conngua280390

Xe buýt
Họ nối dài các tuyến thêm nhiều ga và đang xây dựng thêm một tuyến mới nữa ,theo nhìn nhận của nhà cháu thì các ga mới không đẹp và chắc chắn như thời CS ,nghe nói thời CS xây dựng hệ thống tầu điện ngầm tính đến cả tình huống chiến tranh hạt nhân xảy ra nên các ga thường nằm sâu dưới lòng đất .
Em có đọc nhiều sách nói cái này lắm, nó bảo dùng đến 03 hướng khác nhau: Làm hầm trú ẩn- để vũ khí, giao thông để chuyển vũ khí chuyển các khách VIP và thêm cái nữa Để sơ tán cho nhanh nữa Anh!

auto BMW

Xe tải
Năm 1858, các thế lực dân tộc chủ nghĩa Slavơ đã tổ chức một buổi đại hội "Anh em Slavơ" tại Praha. Từ chính buổi đại hội này, 3 màu Trắng Đỏ Đen của cuốc kỳ Nga đã được coi là chủ đạo hướng dẫn cho màu cuốc kỳ các cuốc gia Slavơ khác. Tiệp Khắc, gồm Slovakia và Czech cũng theo đó mà ảnh hưởng. Nước Nga vào thời kỳ đó đã có ảnh hưởng to lớn đến Tiệp Khắc. Trong tiểu thuyết "Chiến dịch quân sự đặc biệt và hòa bình" của cụ Tôn Sít Tôi, các địa danh như Zlin, Brno đều được nhắc đến trong chiến dịch mà bạn Andrey xách điếu cho cụ Cu tu dốp tỉn nhau với cụ Bô na bác. Chiến dịch Au tếch lích chính là địa danh Slakov u Brna ngày đó thuộc Áo, cách chỗ em ở khi xưa quãng 25 cây số.

Ảnh hưởng của Nga đến Tiệp Khắc nói chung và Czech nói riêng là cực kỳ lớn. Thời em ở đó, người Tiệp tuyệt đại đa số nói tốt tiếng Nga hay còn gọi là tiếng nói của cụ Sáu. Mọi thứ chỉ thực sự thay đổi sau năm 1968, đến những năm 1990 thì người Nga không có dấu hiệu gì như đã tồn tại ở đây. Trừ các đài kỷ niệm Hồng quân vẫn được người Séc chăm sóc. Em nhớ xưa cái ga mê trô Mốt kép ka đã bị đổi tên thành An chồ, còn ga Sô cô lốp ca thì đổi thành cái gì không nhớ nữa.
Cụ X hồi bên Tiệp chắc ở mạn Sờ -Lô- Ven,hoặc Mô-ra-va thời gian gần đây nhà cháu thấy trên FB thường đăng tin con tìm cha ,vợ tìm chồng người Việt đấy cụ.

hongsonphan82

Xe buýt
Bên đây là vậy mà cụ, tức nhau thì lỗi nhau ra ngoài tay bo, thắng hay thua không quan trọng, mà cái chính là để cho hết cục tức trong người. Xong rồi lại vào tranh luận tiếp, nhưng lúc này sẽ biết kiềm chế hơn ạ. Đánh thua rồi, nên người thua dại gì ngu thêm lần nữa ạ, mà người thắng thì lúc đó cũng không chấp nữa, nên cho mày tranh luận thoải mái :)
Là sao cụ!
Cụ lúc nãy nói là ở nơi khác( không phải ở Sec mà ở VN chẳng hạn) thì vì câu nói đó cụ sẽ đập em sấp mặt, nhưng vì cụ ở bên đây( Sec) nên cụ sẽ nhường em. Giờ cụ nói bên nó đấm nhau khi cãi nhau như nét văn hoá thì em hiểu so đây!??

auto BMW

Xe tải
Em có đọc nhiều sách nói cái này lắm, nó bảo dùng đến 03 hướng khác nhau: Làm hầm trú ẩn- để vũ khí, giao thông để chuyển vũ khí chuyển các khách VIP và thêm cái nữa Để sơ tán cho nhanh nữa Anh!
Chắc cũng cùng thời với hệ thống ngầm ở nhà máy thép Mariupol -Ukrajna cụ nhỉ.

conngua280390

Xe buýt
Chắc cũng cùng thời với hệ thống ngầm ở nhà máy thép Mariupol -Ukrajna cụ nhỉ.
Thời thì giống nhưng hai bên công năng khác nhau, cái nhà máy thép đó dễ thủ khó công, còn cái mấy hầm đường sắt này công thủ gì cũng được cơ động lắm, nhưng thôi cũng tàn dư quá khứ nên em nghĩ chả ai muốn mấy công năng đó được sử dụng đâu!

hongsonphan82

Xe buýt
Vậy phải nói là thời CS chúng nó làm hạ tầng mạnh thật. Hạ tầng ngon lành và nhiều hơn những gì người Sec xây sau cách mạng nhung, mà nó xây lên từ đống đổ nát của chiến tranh. Thời gian Cs cầm quyền chỉ hơn thời gian sau cách mạng nhung 10 năm nữa thôi. Để xem 10 năm tới người Sec sẽ xây dựng được những gì cho họ, xem có thể sánh vai với những người Cs đã xây dựng không?? Phải nói là người Sec được hưởng thành quả hạ tầng từ những người Cs Tiệp quá nhiều luôn.

auto BMW

Xe tải
Cụ X hồi bên Tiệp chắc ở mạn Sờ -Lô- Ven,hoặc Mô-ra-va thời gian gần đây nhà cháu thấy trên FB thường đăng tin con tìm cha ,vợ tìm chồng người Việt đấy cụ.
Ngày nay hàng năm ở ngoại ô Bờ -Rờ- Nô vẫn tổ chức kỷ niệm tái hiện trận chiến Oa-Téc-Nô năm nào ,cũng người ngựa súng pháo bắn nhau như thật. không biết đến khi nào VN làm được lễ tái hiện lại chiến thắng ĐBP như họ thì hay quá ,ngày đó khách du lịch kéo đến chật kín các khách sạn.

auto BMW

Xe tải
Vậy phải nói là thời CS chúng nó làm hạ tầng mạnh thật. Hạ tầng ngon lành và nhiều hơn những gì người Sec xây sau cách mạng nhung, mà nó xây lên từ đống đổ nát của chiến tranh. Thời gian Cs cầm quyền chỉ hơn thời gian sau cách mạng nhung 10 năm nữa thôi. Để xem 10 năm tới người Sec sẽ xây dựng được những gì cho họ, xem có thể sánh vai với những người Cs đã xây dựng không?? Phải nói là người Sec được hưởng thành quả hạ tầng từ những người Cs Tiệp quá nhiều luôn.
Để chỉ đạo chiến tranh và kinh tế thì CS họ là số một.
Nếu TQ cai trị theo kiểu dân chủ PT thì họ không có nền kinh tế phát triển vượt bậc như ngày nay.