[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

Xe container
Cụ thiên vị là rõ ràng mà, chẳng lẽ bản thân cụ không dũng cảm nhận ra vấn đề đó.
Chính là cụ toàn đưa những tin xấu/ bất lợi cho Nga. Còn khi Nga có tin gì tốt thuận lợi thì cụ im/ không biết.
Nói chung là em thấy mỗi khi có tin gì xấu về Nga là cụ cập nhật rất nhanh và đang với lời văn có vẻ khoái trá!
Nếu để khen Nga thì Thread Nga và Ucraina là quá đủ rồi ạ. Nên ở Thread này em đưa những góc nhìn khác về cuộc chiến này từ phía đa số người dân Séc và những người Ucraina đang sinh sống tại Séc.

Nên việc cụ thấy những gì em chia sẻ về cuộc chiến này hàng ngày trong cuộc sống của người dân thường tại Séc và qua các truyền thông Séc, sẽ khác với đa số các cụ ở Thread kia là chuyện đương nhiên ạ.

hongsonphan82

Xe buýt
Nói thật, nên xem lại các còm của mình đi cụ nhé, cụ cũng nên như cái còm của cụ, bớt đa đoan đi.

Được gửi từ from captain - Otofun
Đa đoan gì? Thớt cụ ấy cực hay nếu chỉ nói về Sec! Tự nhiên cụ ấy lôi mấy cái tranh cãi vô bổ vào!

hongsonphan82

Xe buýt
Nếu để khen Nga thì Thread Nga và Ucraina là quá đủ rồi ạ. Nên ở Thread này em đưa những góc nhìn khác về cuộc chiến này từ phía đa số người dân Séc và những người Ucraina đang sinh sống tại Séc.

Nên việc cụ thấy những gì em chia sẻ về cuộc chiến này hàng ngày trong cuộc sống của người dân thường tại Séc và qua các truyền thông Séc, sẽ khác với đa số các cụ ở Thread kia là chuyện đương nhiên ạ.
Em đồ rằng Sec vẫn có dòng thông tin và 1 lượng người nào đó yêu thích Nga, ủng hộ Nga. Sao không thấy cụ đưa?? Phải chăng 100% dân Sec, 100% truyền thông Sec ghét Nga. Em nhớ là Sec từng có ông tổng thống thích Nga hơn Tây âu mà!
Hơn nữa em nói là đưa tin chứ không cần khen hay chê!

hoviba

Xe container
Em đồ rằng Sec vẫn có dòng thông tin và 1 lượng người nào đó yêu thích Nga, ủng hộ Nga. Sao không thấy cụ đưa?? Phải chăng 100% dân Sec, 100% truyền thông Sec ghét Nga. Em nhớ là Sec từng có ông tổng thống thích Nga hơn Tây âu mà!
Hơn nữa em nói là đưa tin chứ không cần khen hay chê!
Như em đã trình bày ở comment trước, em hạn chế đăng những bài viết ca ngợi Nga, hay quan điểm của người dân Séc và truyền thông Séc ủng hộ Nga, bởi các bài viết đó cũng giống các bài viết của nhiều cụ bên thread Nga và Ucraina (em không tag họ vào đây vì sợ làm phiền tới họ, cụ có thể tìm thấy ở thread bên kia). Thế nên em chỉ chọn đưa ra những tin từ góc nhìn phản đối cuộc chiến này từ người dân Séc, người dân tị nạn Ucraina và truyền thông Séc.

Cũng giống như em cung cấp thêm thông tin thực tế về tình hình xã hội, chính trị và cuộc sống hàng ngày tại Séc, để cụ mợ nào có quan tâm thì có thể theo dõi. Đất nước, xã hội nào cũng có người tốt, người xấu, thậm trí như cụ đã dẫn chứng ở trên là Tổng thống Zeman của Séc cũng có cảm tình tốt với chính quyền Nga. Nhưng đa số người dân Séc lại không như vậy, họ có thể có thiện cảm với người dân Nga, nhưng lại không có thiện cảm với chính quyền Nga. Cũng giống như họ ghét hay thích một chính phủ đang cầm quyền của Séc.

Thế nên cụ cũng coi những gì em chia sẻ trên đây là chọn lựa của em, dựa theo quan điểm chủ quan của em. Em chọn nơi đây là nơi để em giải trí và cố gắng không vi phạm nội quy của diễn đàn. Mặc dù em biết điều này là khá khó, bởi không ai hoàn hảo cả, và càng viết nhiều thì khả năng vi phạm nội quy sẽ càng cao. Thật tâm thì em cũng cảm ơn những lời khuyên thẳng thắn của cụ.

auto BMW

Xe tải
Cụ thiên vị là rõ ràng mà, chẳng lẽ bản thân cụ không dũng cảm nhận ra vấn đề đó.
Chính là cụ toàn đưa những tin xấu/ bất lợi cho Nga. Còn khi Nga có tin gì tốt thuận lợi thì cụ im/ không biết.
Nói chung là em thấy mỗi khi có tin gì xấu về Nga là cụ cập nhật rất nhanh và đang với lời văn có vẻ khoái trá!
Nhà cháu thấy thông tin 70 nghìn Fans Nga biểu tình ở quảng trường con ngựa- Praha do cụ chủ thớt đưa tin cũng là gần như sớm nhất trên mạng xã hội đấy thôi , tốt nhất nên để cụ chủ tự trải lòng ,cụ chủ có phạm qui thì đã có ban quản trị diễn đàn nhắc nhở mà.

hongsonphan82

Xe buýt
Nhà cháu thấy thông tin 70 nghìn Fans Nga biểu tình ở quảng trường con ngựa- Praha do cụ chủ thớt đưa tin cũng là gần như sớm nhất trên mạng xã hội đấy thôi , tốt nhất nên để cụ chủ tự trải lòng ,cụ chủ có phạm qui thì đã có ban quản trị diễn đàn nhắc nhở mà.
Vụ đó do nhiều người hỏi quá nên cụ chủ đưa với lợi giải thích là chuyện vặt ở Sec ấy mà!

hongsonphan82

Xe buýt
Như em đã trình bày ở comment trước, em hạn chế đăng những bài viết ca ngợi Nga, hay quan điểm của người dân Séc và truyền thông Séc ủng hộ Nga, bởi các bài viết đó cũng giống các bài viết của nhiều cụ bên thread Nga và Ucraina (em không tag họ vào đây vì sợ làm phiền tới họ, cụ có thể tìm thấy ở thread bên kia). Thế nên em chỉ chọn đưa ra những tin từ góc nhìn phản đối cuộc chiến này từ người dân Séc, người dân tị nạn Ucraina và truyền thông Séc.

Cũng giống như em cung cấp thêm thông tin thực tế về tình hình xã hội, chính trị và cuộc sống hàng ngày tại Séc, để cụ mợ nào có quan tâm thì có thể theo dõi. Đất nước, xã hội nào cũng có người tốt, người xấu, thậm trí như cụ đã dẫn chứng ở trên là Tổng thống Zeman của Séc cũng có cảm tình tốt với chính quyền Nga. Nhưng đa số người dân Séc lại không như vậy, họ có thể có thiện cảm với người dân Nga, nhưng lại không có thiện cảm với chính quyền Nga. Cũng giống như họ ghét hay thích một chính phủ đang cầm quyền của Séc.

Thế nên cụ cũng coi những gì em chia sẻ trên đây là chọn lựa của em, dựa theo quan điểm chủ quan của em. Em chọn nơi đây là nơi để em giải trí và cố gắng không vi phạm nội quy của diễn đàn. Mặc dù em biết điều này là khá khó, bởi không ai hoàn hảo cả, và càng viết nhiều thì khả năng vi phạm nội quy sẽ càng cao. Thật tâm thì em cũng cảm ơn những lời khuyên thẳng thắn của cụ.
Ok! Vậy thì cụ cứ nhận thiên kiến và thiên vị đi! Có gì mà ngại!

Dacia90

Xe tăng
Vụ đó do nhiều người hỏi quá nên cụ chủ đưa với lợi giải thích là chuyện vặt ở Sec ấy mà!
Cụ chủ thớt có thể đã nhập tịch và là công dân Séc gốc Việt thôi? Đừng đòi hỏi sự thiên vị Nga hay Séc...Mỗi cá nhân có quan điểm chính trị và nhân sinh quan riêng. Cụ thớt là công dân Séc thì rõ ràng có nhiều quyền lợi hay ít quyền lợi khác nhau về kinh tế chính trị... khi so với các cụ ở đây, biết vậy, thì tránh so sánh nọ kia, thớt về cuộc sống ở Séc đang hay.

hd-vt

Xe container

Lói chung, mn cần thông tin 2 chiều và người thực việc thực. Theo em, cụ thấy mặt bằng tin bên ấy như lào thì cứ thế đi ạ. Chả cái gì quý bằng sự thật, mà sự thật phải được nhìn sờ...nắn.
Ngồi một chỗ rồi tưởng tượng thì chả ai cần, dễ ẹc hehe.
Cụ cứ pót tin....sốt sột sột thôi ạ, bản chất tin tức là vậy.

auto BMW

Xe tải
Nước Tréc (Séc) có lẽ là cái nôi của biểu tình của dân Châu Âu từ đòi thay đổi chế độ (cách mạng nhung 1989) đến đến cả đòi hợp pháp hóa trồng cần sa đều được thực hiện tại Praha.

TeslaBee

Xe buýt
Quan điểm của báo chí thì không gọi là cá nhân được cụ ơi. Mà cụ lại trích post đó để dẫn chứng nhiều like nên em mới hỏi rõ. Khái niệm Fake News cũng là do PT/ông Trump phổ cập đó. Anyway em hỏi vậy là để xem báo chí bên Séc, tức là tuyên giáo, là trình độ dân chí bên ấy thế nào.

Nếu cụ nói là phần lớn người Séc bên đó không hài lòng với chính quyền Nga. Và báo chí thì gọi một công chức Nga là "trùm khủng bố Hồi giáo" nhưng không đưa ra dẫn chứng là ông đó giết bao nhiêu người, giật đổ bao nhiêu tòa nhà, hay bắn rơi máy bay dân sự.... (cụ bảo không biết thì em đoán là báo không đưa ra) thì em e là không những cụ thiên kiến mà hệ thống giáo dục bên đó ắt hẳn rất có vấn đề, vì tụi em dù ở quê thôi cũng được học là "nói có sách mách có chứng", quan điểm phải cây dựng trên chứng cứ, còn không thì là feeling/cảm xúc. Em băn khoăn sao không lẽ bên Tây lại mù quáng thế, cứ Nga là xấu xa vậy, vì vậy em muốn hỏi rõ thêm số liệu/chứng cứ rõ ràng như mấy post trước của cụ có số liệu về giáo dục, tỷ lệ khai giảng, mức lương qua các con số... Chưa nói đúng sai nhưng có con số thế sẽ thuyết phục hơn nhiều là một post cảm tính mấy trăm like mà cụ khen.

Thanks cụ anyway vì đã bỏ công biên các post. Praha trong em luôn là thành phố du lịch đẹp, từ trước 199x. Qua các pots của cụ thì em thấy tiếc cho Séc dưới thời XHCN, từng ngang tầm Nam Tư, gần bằng Đức... còn bây giờ quá... tầm thường, không bản sắc, không có ngành CN mạnh như xưa (cả quân sự lẫn dân sự) vì chuyển hết sang du lịch, dịch vụ. Bản thân du lịch, DV không có gì tệ, nhưng một quốc gia mà chỉ dựa trên những ngành phi-CN này thì theo em không bền vững tẹo nào. Giờ có biến là thấy ngay: giá BĐS lên quá chóng mặt (hình như Hungary cũng đang đi theo hướng này), lương tệ nhất từ 1993 tới giờ (post trước của cụ nói vậy đó)... Đợt này không biết sao.

Cái này thì nó là quan điểm cá nhân cụ ạ. Những người Ucraina với người Séc thì trên quan điểm của họ thì họ cho rằng những người đem quân sang đánh chiếm một đất nước có chủ quyền là thành phần khủng bố. Cũng giống như Mỹ đem quân đánh các nước là đế quốc và quân xâm lược. Còn ngược lại thì với người dân Nga, họ lại coi vị thủ lĩnh đó là anh hùng, người đang bảo vệ bình an cho họ. Nên nó cũng chỉ là góc nhìn, cả hai bên có quan điểm khác nhau nên cách đánh giá cũng khác nhau ạ.

A98

Xe container
..................
Thanks cụ anyway vì đã bỏ công biên các post. Praha trong em luôn là thành phố du lịch đẹp, từ trước 199x. Qua các pots của cụ thì em thấy tiếc cho Séc dưới thời XHCN, từng ngang tầm Nam Tư, gần bằng Đức... còn bây giờ quá... tầm thường, không bản sắc, không có ngành CN mạnh như xưa (cả quân sự lẫn dân sự) vì chuyển hết sang du lịch, dịch vụ. Bản thân du lịch, DV không có gì tệ, nhưng một quốc gia mà chỉ dựa trên những ngành phi-CN này thì theo em không bền vững tẹo nào. Giờ có biến là thấy ngay: giá BĐS lên quá chóng mặt (hình như Hungary cũng đang đi theo hướng này), lương tệ nhất từ 1993 tới giờ (post trước của cụ nói vậy đó)... Đợt này không biết sao.
Séc tích hợp vào chuỗi cung ứng cho Đức mà cụ, đành rằng cả tổ EU vỡ thì quả trứng Séc cũng không lành được, nhưng Séc có công nghiệp, không phải chỉ trông vào du lịch dịch vụ đâu cụ.

hoviba

Xe container
Quan điểm của báo chí thì không gọi là cá nhân được cụ ơi. Mà cụ lại trích post đó để dẫn chứng nhiều like nên em mới hỏi rõ. Khái niệm Fake News cũng là do PT/ông Trump phổ cập đó. Anyway em hỏi vậy là để xem báo chí bên Séc, tức là tuyên giáo, là trình độ dân chí bên ấy thế nào.

Nếu cụ nói là phần lớn người Séc bên đó không hài lòng với chính quyền Nga. Và báo chí thì gọi một công chức Nga là "trùm khủng bố Hồi giáo" nhưng không đưa ra dẫn chứng là ông đó giết bao nhiêu người, giật đổ bao nhiêu tòa nhà, hay bắn rơi máy bay dân sự.... (cụ bảo không biết thì em đoán là báo không đưa ra) thì em e là không những cụ thiên kiến mà hệ thống giáo dục bên đó ắt hẳn rất có vấn đề, vì tụi em dù ở quê thôi cũng được học là "nói có sách mách có chứng", quan điểm phải cây dựng trên chứng cứ, còn không thì là feeling/cảm xúc. Em băn khoăn sao không lẽ bên Tây lại mù quáng thế, cứ Nga là xấu xa vậy, vì vậy em muốn hỏi rõ thêm số liệu/chứng cứ rõ ràng như mấy post trước của cụ có số liệu về giáo dục, tỷ lệ khai giảng, mức lương qua các con số... Chưa nói đúng sai nhưng có con số thế sẽ thuyết phục hơn nhiều là một post cảm tính mấy trăm like mà cụ khen.

Em thấy thông tin truyền thông bên Âu Châu khá đa dạng, nhiều nguồn để tham khảo từ nhiều phe, chỉ là có muốn tìm hiểu hay không thôi. Nên việc mọi người có quan điểm là dân Châu Âu bị nhồi sọ do tuyên giáo là hơi định kiến. Người dân Séc nói riêng, hay Châu Âu nói chung, việc đi lại khắp nơi trên thế giới khá dễ dàng. Họ cũng có thói quen hay đi du lịch và tìm hiểu, pháp luật lại cho phép biểu tình thể hiện chính kiến nên càng khó quản lý về hệ tư tưởng.

Séc kể từ sau khi cách mạng Nhung thành công thì mức sống của người dân đi lên, kèm theo đó là ý thức người dân cũng như xã hội cũng đi lên. Điều này cũng một phần là do kinh tế phát triển, nền công nghiệp sản xuất mở rộng, chứ không phải chỉ nhờ có du lịch và dịch vụ. Nếu cụ tìm hiểu trên mạng hoặc đọc lại những thông tin em chia sẻ trên đây, cụ sẽ thấy được nền công nghiệp sản xuất của Séc đóng góp khá nhiều cho sự phát triển của xã hội.

P/S: đúng là mức lương của Séc giảm số với năm 1993, mặc dù trên thực tế mức lương trung bình năm 2022 là 38900 ngàn so với 18600 ngàn của năm 1993, nhưng lạm phát cao khiến thu nhập thực tế của người dân lại giảm.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Em ăn sáng rồi vào họp đầu tuần. Nhà máy cũng mới thông báo là yêu cầu tất cả công nhân viên nâng cao ý thức tiết kiệm điện.

hoviba

Xe container
Theo kết quả của cuộc thăm dò ý kiến của người dân Séc về những bước xử lý khung hoảng năng lượng của chính phủ Thủ tướng Fiala, thì thấy người dân Séc không đánh giá cao.

- 3% đánh giá là tốt.
- 19% cho rằng tạm ổn
- 33% không đồng tình
- 41% là phản đối
- 4% không có ý kiến

Kết quả thăm dò về mức quan hệ với Nga trong việc cung cấp năng lượng như sau:

- 43% người dân được hỏi cho rằng phải thoát khỏi sự phụ thuộc năng lượng vào Nga, cho dù giá năng lượng phải tăng cao.

- 49% người dân được lấy ý kiến, cho rằng chính phủ Séc nên thỏa thuận với Nga về vấn đề năng lượng

- 8% không có ý kiến.

hongsonphan82

Xe buýt
Séc tích hợp vào chuỗi cung ứng cho Đức mà cụ, đành rằng cả tổ EU vỡ thì quả trứng Séc cũng không lành được, nhưng Séc có công nghiệp, không phải chỉ trông vào du lịch dịch vụ đâu cụ.
Sec công nghiệp bị Đức-Áo nó thôn tính gần sạch rồi. Mác Sec nhưng chủ Đức- Áo cả đấy
Nên nói Sec đánh mất bản sắc là hoàn toàn đúng. Mấy thằng lên đồng về vụ TQ thâu tóm hệ thống truyền tải điện quốc gia Lào( thực ra không đúng như vậy), nhưng đâu biết rằng hệ thống truyền tải điện của Sec cũng bị bán rồi!

amylvs

Xe tăng
Theo em thì cụ chủ nên tập trung vào các chủ đề liên quan đến cuộc sống thường ngày ở Česká republika aka Czechia như tên của thớt thôi, chẳng hạn Viktoria Plzen mới thua Barca 5 quả như nào, tâm tình của fan trên các server như sport.cz hay isport.cz ra sao, hay là tối qua cặp đôi Barbora Krejčíková, Kateřina Siniaková mới ăn cái double US Open thế lào ...( à mà con bé Siniakova là người Nga hay sao ý cụ chủ nhể ??).
Về tình hình oánh nhau Nga-Ukraina có thể ít đề cập hơn cũng không sao! Cái đó anh em xem thông tin chỗ khác cũng được!

auto BMW

Xe tải
Trang FB hiệp hội Potr có 65k hội viên ở Tréc bị khoá do có hội viên quảng cáo buôn bán chất kích thích, chất cấm trên đó thế mới kinh.

hoviba

Xe container
Sec công nghiệp bị Đức-Áo nó thôn tính gần sạch rồi. Mác Sec nhưng chủ Đức- Áo cả đấy
Nên nói Sec đánh mất bản sắc là hoàn toàn đúng. Mấy thằng lên đồng về vụ TQ thâu tóm hệ thống truyền tải điện quốc gia Lào( thực ra không đúng như vậy), nhưng đâu biết rằng hệ thống truyền tải điện của Sec cũng bị bán rồi!
Bản thân cụ có tự nhận thấy rằng cụ cũng có thành kiến với Phương Tây đúng không ạ. Nên cụ cũng luôn giữ quan điểm ủng hộ Nga. Em tôn trọng điều đó vì là quan điểm riêng của mỗi người. Còn việc em đưa những ý kiến của em hay của người Séc, người Ucraina, mà theo quan điểm của cụ là trái chiều, là bị truyền thông phương Tây nhồi sọ, để mọi người có thêm thông tin đánh giá. Đúng hay sai thì thực tế và thời gian sẽ chứng minh.

Còn riêng về nền công nghiệp của Séc, cụ sẽ thấy nó cũng giống như môi trường công nghiệp chung hiện giờ trên thế giới, khi mà các tập đoàn đa quốc gia chia nhau các ngạch công nghiệp chính. Đến cả biên giới người dân EU còn chấp nhận xoá bỏ, thì việc người dân EU cùng đóng góp công sức sản xuất cho xã hội chung cũng chẳng có gì to tát cả. Như nhà máy em đang làm cũng có thể coi là đã quốc gia, với ít nhất 5 ngôn ngữ đang được sử dụng song song.

Cái gì cũng có hai mặt của nó, nên cứ nhìn vào mặt tốt mà sống, còn mặt xấu thì bỏ qua, hoặc cứ mạnh dạn nêu chính kiến, biết đâu sẽ có lúc xã hội tự nâng cấp để giảm bớt những yếu kém đó.

Chỉnh sửa cuối:

Hà Tam

Xe điện
Nhà với cửa hàng của mẹ con tụi nhỏ thì chưa phải đốt lò sưởi ạ. Bởi tường bao chỗ mỏng là 60 cm, chỗ đầy gần 80 cm. Lại có mấy cái tủ lạnh với tủ cấp đông tỏa hơi nóng nên cũng chẳng khác gì lò sưởi :)

Nhưng trên chỗ em ở thì đã phải bật lò sưởi (kotel) đốt bằng khí gas rồi ạ. Hệ thống có chỉnh nhiệt độ tự động nên bật ngắt tuỳ thuộc vào nhiệt độ phòng. Em vẫn để 19 độ C.
Không rõ hệ thống sưởi bằng gas chỗ cụ kiểu lọai nào? gas cấp từ một trung tâm của khu nhà dẫn đến từng căn hộ/phòng hay riêng từng căn hộ? và trong phòng có thiết bị dò tìm rò rỉ khí gas không? Nếu là hệ tự động thì phải có một thiết bị đo, trên đó cho phép người dùng cài đặt/setup mức nhiệt độ phòng để hệ thống tự động bật/tắt sưởi so với mức đặt đó?

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: XPQ