[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

XPQ

Xe cút kít
Nếu để khen Nga thì Thread Nga và Ucraina là quá đủ rồi ạ. Nên ở Thread này em đưa những góc nhìn khác về cuộc chiến này từ phía đa số người dân Séc và những người Ucraina đang sinh sống tại Séc.

Nên việc cụ thấy những gì em chia sẻ về cuộc chiến này hàng ngày trong cuộc sống của người dân thường tại Séc và qua các truyền thông Séc, sẽ khác với đa số các cụ ở Thread kia là chuyện đương nhiên ạ.

Năm 1858, các thế lực dân tộc chủ nghĩa Slavơ đã tổ chức một buổi đại hội "Anh em Slavơ" tại Praha. Từ chính buổi đại hội này, 3 màu Trắng Đỏ Xanh của cuốc kỳ Nga đã được coi là chủ đạo hướng dẫn cho màu cuốc kỳ các cuốc gia Slavơ khác. Tiệp Khắc, gồm Slovakia và Czech cũng theo đó mà ảnh hưởng. Nước Nga vào thời kỳ đó đã có ảnh hưởng to lớn đến Tiệp Khắc. Trong tiểu thuyết "Chiến dịch quân sự đặc biệt và hòa bình" của cụ Tôn Sít Tôi, các địa danh như Zlin, Brno đều được nhắc đến trong chiến dịch mà bạn Andrey xách điếu cho cụ Cu tu dốp tỉn nhau với cụ Bô na bác. Chiến dịch Au tếch lích chính là địa danh Slakov u Brna ngày đó thuộc Áo, cách chỗ em ở khi xưa quãng 25 cây số.

Ảnh hưởng của Nga đến Tiệp Khắc nói chung và Czech nói riêng là cực kỳ lớn. Thời em ở đó, người Tiệp tuyệt đại đa số nói tốt tiếng Nga hay còn gọi là tiếng nói của cụ Sáu. Mọi thứ chỉ thực sự thay đổi sau năm 1968, đến những năm 1990 thì người Nga không có dấu hiệu gì như đã tồn tại ở đây. Trừ các đài kỷ niệm Hồng quân vẫn được người Séc chăm sóc. Em nhớ xưa cái ga mê trô Mốt kép ka đã bị đổi tên thành An chồ, còn ga Sô cô lốp ca thì đổi thành cái gì không nhớ nữa.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Không rõ hệ thống sưởi bằng gas chỗ cụ kiểu lọai nào? gas cấp từ một trung tâm của khu nhà dẫn đến từng căn hộ/phòng hay riêng từng căn hộ? và trong phòng có thiết bị dò tìm rò rỉ khí gas không? Nếu là hệ tự động thì phải có một thiết bị đo, trên đó cho phép người dùng cài đặt/setup mức nhiệt độ phòng để hệ thống tự động bậ/tắt sưởi so với mức đặt đó?
Ở dưới hầm có cái Kotel đốt bằng khí gas cụ ạ. Để lát em về nhà em chụp hình lại để dễ hình dung. Mỗi phòng có một cái radiátor (kiểu lò sưởi hơi nước), các lò sưởi này có van nhiệt độ, khi đủ nhiệt độ sẽ ngắt và Kotel không đốt cũng như không bơm nước nóng tới đó nữa.

Phòng đặt Kotel có hệ thống ống khói để thoát khói và hệ thống lấy gió từ ngoài vào. Tất nhiên là có cả hệ thống van an toàn, đề phòng rò khí gas ạ.

hongsonphan82

Xe buýt
Bản thân cụ có tự nhận thấy rằng cụ cũng có thành kiến với Phương Tây đúng không ạ. Nên cụ cũng luôn giữ quan điểm ủng hộ Nga. Em tôn trọng điều đó vì là quan điểm riêng của mỗi người. Còn việc em đưa những ý kiến của em hay của người Séc, người Ucraina, mà theo quan điểm của cụ là trái chiều, là bị truyền thông phương Tây nhồi sọ, để mọi người có thêm thông tin đánh giá. Đúng hay sai thì thực tế và thời gian sẽ chứng minh.

Còn riêng về nền công nghiệp của Séc, cụ sẽ thấy nó cũng giống như môi trường công nghiệp chung hiện giờ trên thế giới, khi mà các tập đoàn đa quốc gia chia nhau các ngạch công nghiệp chính. Đến cả biên giới người dân EU còn chấp nhận xoá bỏ, thì việc người dân EU cùng đóng góp công sức sản xuất cho xã hội chung cũng chẳng có gì to tát cả. Như nhà máy em đang làm cũng có thể coi là đã quốc gia, với ít nhất 5 ngôn ngữ đang được sử dụng song song.

Cái gì cũng có hai mặt của nó, nên cứ nhìn vào mặt tốt mà sống, còn mặt xấu thì bỏ qua, hoặc cứ mạnh dạn nêu chính kiến, biết đâu sẽ có lúc xã hội tự nâng cấp để giảm bớt những yếu kém đó.
Em thì nhìn nhận dưới con mắt khách quan. Không thành kiến, không thiên kiến.
Với Sec em cũng đâu có đánh giá việc họ bán hết cơ sở công nghiệp cho Đức- Áo là tốt hay xấu đâu nào, nhưng việc họ bán là có thực. Việc xoá biên giới thì càng cho thấy bản sắc Sec ngày càng phai thế thôi!
Cứ thứ mặt tốt mà sống , mặt xấu thì bỏ qua cụ nói hay lắm. Thế nhưng khi nói về nước khác lại toàn móc cái xấu lên nói??/
Nói đạo lý thì sống như...

XPQ

Xe cút kít
Không rõ hệ thống sưởi bằng gas chỗ cụ kiểu lọai nào? gas cấp từ một trung tâm của khu nhà dẫn đến từng căn hộ/phòng hay riêng từng căn hộ? và trong phòng có thiết bị dò tìm rò rỉ khí gas không? Nếu là hệ tự động thì phải có một thiết bị đo, trên đó cho phép người dùng cài đặt/setup mức nhiệt độ phòng để hệ thống tự động bật/tắt sưởi so với mức đặt đó?

Kotel nó là hệ thống sưởi nồi hơi. Em cũng đương thắc mắc là như vậy chỉnh nhiệt kiểu gì. Xưa bọn em thường vặn cái chiết áp để giảm hơi nóng ra giàn gang. Nhưng để chỉnh nhiệt độ chính xác thì chịu.

hongsonphan82

Xe buýt
Năm 1858, các thế lực dân tộc chủ nghĩa Slavơ đã tổ chức một buổi đại hội "Anh em Slavơ" tại Praha. Từ chính buổi đại hội này, 3 màu Trắng Đỏ Đen của cuốc kỳ Nga đã được coi là chủ đạo hướng dẫn cho màu cuốc kỳ các cuốc gia Slavơ khác. Tiệp Khắc, gồm Slovakia và Czech cũng theo đó mà ảnh hưởng. Nước Nga vào thời kỳ đó đã có ảnh hưởng to lớn đến Tiệp Khắc. Trong tiểu thuyết "Chiến dịch quân sự đặc biệt và hòa bình" của cụ Tôn Sít Tôi, các địa danh như Zlin, Brno đều được nhắc đến trong chiến dịch mà bạn Andrey xách điếu cho cụ Cu tu dốp tỉn nhau với cụ Bô na bác. Chiến dịch Au tếch lích chính là địa danh Slakov u Brna ngày đó thuộc Áo, cách chỗ em ở khi xưa quãng 25 cây số.

Ảnh hưởng của Nga đến Tiệp Khắc nói chung và Czech nói riêng là cực kỳ lớn. Thời em ở đó, người Tiệp tuyệt đại đa số nói tốt tiếng Nga hay còn gọi là tiếng nói của cụ Sáu. Mọi thứ chỉ thực sự thay đổi sau năm 1968, đến những năm 1990 thì người Nga không có dấu hiệu gì như đã tồn tại ở đây. Trừ các đài kỷ niệm Hồng quân vẫn được người Séc chăm sóc. Em nhớ xưa cái ga mê trô Mốt kép ka đã bị đổi tên thành An chồ, còn ga Sô cô lốp ca thì đổi thành cái gì không nhớ nữa.
Dám thành thật hỏi cụ là năm nay cụ bao nhiêu tuổi rồi ạ??

• Vodka
Reactions: XPQ

hoviba

Xe container
Em thì nhìn nhận dưới con mắt khách quan. Không thành kiến, không thiên kiến.
Với Sec em cũng đâu có đánh giá việc họ bán hết cơ sở công nghiệp cho Đức- Áo là tốt hay xấu đâu nào, nhưng việc họ bán là có thực. Việc xoá biên giới thì càng cho thấy bản sắc Sec ngày càng phai thế thôi!
Cứ thứ mặt tốt mà sống , mặt xấu thì bỏ qua cụ nói hay lắm. Thế nhưng khi nói về nước khác lại toàn móc cái xấu lên nói??/
Nói đạo lý thì sống như...
Không riêng gì Séc bỏ biên giới mà các nước EU đều thế mà cụ, nhưng bao năm nay họ vẫn giữ được bản sắc riêng đó thôi. Nếu cụ để ý thì sẽ thấy người dân phương Tây họ lên án mọi vấn đề không đúng theo quan điểm của họ, nên việc Nga hay Mỹ và bản thân chinh quyền nước họ có làm sai thì họ cũng móc lên để nói xấu. Đó là đạo lý của xã hội bên đây cụ ạ.

Còn sống ra sao thì cứ nhìn vào xã hội chung sẽ thấy, ý thức của người dân đóng góp không nhỏ vào sự ổn định và phát triển đất nước. Nhưng muốn có được ý thức chung nâng cao thì lại phải cần có kinh tế mạnh và ổn định. Thực tế đã chứng minh, dân trí Séc dần được bằng Đức cũng là nhờ 30 năm qua kinh tế Séc tăng trưởng và người dân giàu có hơn. Nên chắc họ cũng nói nhiều tới đạo lý hơn, mỗi tội có sống như ý cụ nghĩ không thì em không có ý kiến.

hongsonphan82

Xe buýt
Không riêng gì Séc bỏ biên giới mà các nước EU đều thế mà cụ, nhưng bao năm nay họ vẫn giữ được bản sắc riêng đó thôi. Nếu cụ để ý thì sẽ thấy người dân phương Tây họ lên án mọi vấn đề không đúng theo quan điểm của họ, nên việc Nga hay Mỹ và bản thân chinh quyền nước họ có làm sai thì họ cũng móc lên để nói xấu. Đó là đạo lý của xã hội bên đây cụ ạ.

Còn sống ra sao thì cứ nhìn vào xã hội chung sẽ thấy, ý thức của người dân đóng góp không nhỏ vào sự ổn định và phát triển đất nước. Nhưng muốn có được ý thức chung nâng cao thì lại phải cần có kinh tế mạnh và ổn định. Thực tế đã chứng minh, dân trí Séc dần được bằng Đức cũng là nhờ 30 năm qua kinh tế Séc tăng trưởng và người dân giàu có hơn. Nên chắc họ cũng nói nhiều tới đạo lý hơn, mỗi tội có sống như ý cụ nghĩ không thì em không có ý kiến.
Thì em có nói gì dân mấy nước đó đâu em đang nói cụ mà! Bản thân cụ thì cho rằng nên nhìn thấy cái tốt mà sống, ok tốt thôi! Nhưng lại đi móc cống những cái xấu của người khác/ nước khác??

wave-tau

Xe container
Báo chí thì đâu cũng thế cả đưa tin đều có mục đích, theo em cụ thớt nên nói chuyện vời nhiều tầng lớp, độ tuổi người dân về vấn đề chính trị xã hội xem người ta bảo gì, dẫn lại những ý kiến đó trên đây cũng là về "cuộc sống tại séc" , ai tin thì đọc, ai ko tin bỏ qua.
Hơi đâu đưa tin báo làm gì, báo eu chắc chắn đều tin pro uk mờ. Ý kiến người dân quanh mình đa dạng hơn. :D

hoviba

Xe container
Thì em có nói gì dân mấy nước đó đâu em đang nói cụ mà! Bản thân cụ thì cho rằng nên nhìn thấy cái tốt mà sống, ok tốt thôi! Nhưng lại đi móc cống những cái xấu của người khác/ nước khác??
À, vậy là cụ nói ý đó, em hiểu sai. Vâng, đúng là em thấy có những cái sai theo quan điểm của em thì em nói ra thôi. Nếu cụ thấy như vậy là em thuộc thành phần "miệng nói đạo lý, nhưng lại sống như..." thì em cũng tôn trọng cụ. Có lẽ nếu ở nơi khác là có khi em với cụ đánh nhau to đấy :), nhưng ở bên đây, dù cụ có đập em thì em cũng nhận hèn mà nhường cụ, rồi em với cụ lại ngồi tranh luận tiếp :)

hoviba

Xe container
Năm 1858, các thế lực dân tộc chủ nghĩa Slavơ đã tổ chức một buổi đại hội "Anh em Slavơ" tại Praha. Từ chính buổi đại hội này, 3 màu Trắng Đỏ Đen của cuốc kỳ Nga đã được coi là chủ đạo hướng dẫn cho màu cuốc kỳ các cuốc gia Slavơ khác. Tiệp Khắc, gồm Slovakia và Czech cũng theo đó mà ảnh hưởng. Nước Nga vào thời kỳ đó đã có ảnh hưởng to lớn đến Tiệp Khắc. Trong tiểu thuyết "Chiến dịch quân sự đặc biệt và hòa bình" của cụ Tôn Sít Tôi, các địa danh như Zlin, Brno đều được nhắc đến trong chiến dịch mà bạn Andrey xách điếu cho cụ Cu tu dốp tỉn nhau với cụ Bô na bác. Chiến dịch Au tếch lích chính là địa danh Slakov u Brna ngày đó thuộc Áo, cách chỗ em ở khi xưa quãng 25 cây số.

Đây là danh sách các bến Metro được đổi tên sau cách mạng Nhung ạ. Trí nhớ của cụ khá tốt đấy ạ :)

Cái Sokolovská thì giờ là Florenc ạ.

• Vodka
Reactions: XPQ

hongsonphan82

Xe buýt
À, vậy là cụ nói ý đó, em hiểu sai. Vâng, đúng là em thấy có những cái sai theo quan điểm của em thì em nói ra thôi. Nếu cụ thấy như vậy là em thuộc thành phần "miệng nói đạo lý, nhưng lại sống như..." thì em cũng tôn trọng cụ. Có lẽ nếu ở nơi khác là có khi em với cụ đánh nhau to đấy :), nhưng ở bên đây, dù cụ có đập em thì em cũng nhận hèn mà nhường cụ, rồi em với cụ lại ngồi tranh luận tiếp :)
Cái này nó rõ ràng mà cụ. Cụ đòi dùng nắm đấm cho thấy lí lẽ bất lực thôi!
Cụ bảo là nên nhìn cái tốt cái đẹp mà sống.
Trong khi lại khoái đi móc cống cái xấu của người khác.
Thế em nói thường nói đạo lý thì sống như ...sai ở đâu??

ate1987

Xe tăng
Kotel nó là hệ thống sưởi nồi hơi. Em cũng đương thắc mắc là như vậy chỉnh nhiệt kiểu gì. Xưa bọn em thường vặn cái chiết áp để giảm hơi nóng ra giàn gang. Nhưng để chỉnh nhiệt độ chính xác thì chịu.
giờ nồi hơi thì xài biến tần .
Chắc có cảm biến nhiệt => bộ dk nhiệt độ => out ra tín hiệu analog => điều khiển biến tần => biến tần lại điều khiển cái đốt ..

hoviba

Xe container
Báo chí thì đâu cũng thế cả đưa tin đều có mục đích, theo em cụ thớt nên nói chuyện vời nhiều tầng lớp, độ tuổi người dân về vấn đề chính trị xã hội xem người ta bảo gì, dẫn lại những ý kiến đó trên đây cũng là về "cuộc sống tại séc" , ai tin thì đọc, ai ko tin bỏ qua.
Hơi đâu đưa tin báo làm gì, báo eu chắc chắn đều tin pro uk mờ. Ý kiến người dân quanh mình đa dạng hơn. :D
Cậu nhóc tổ trưởng xưởng MB2 lại vừa ra gặp em kể khổ. Nói là dạo này mọi người nghỉ nhiều quá, tổ của cháu giờ thiếu gần chục người Việt. Mà Tây thì cả đội đen khoẻ cũng không làm tốt như người Việt mình được.

Em động viên là cháu cố thêm đôi tuần nữa, mọi người đi làm men bia xong sẽ quay về thôi. Cậu ấy bảo sao mọi người lại ra ngoài đồng làm gì cho vất vả, vừa khổ mình mà lại làm cháu bị ảnh hưởng theo. Em cười, thế cháu có trả thêm lương cho họ không, khi mà một ngày họ đi thu hoạch men bia ít nhất bằng gấp hai thu nhập 1 ngày làm ở đây.

Đấy cũng lý do người Việt mình thích làm qua các công ty môi giới, bởi không bị ràng buộc, cứ tới vụ làm đồng, hoặc làm hoa là họ lên đường. Có người khoe 1 vụ làm hoa theo sản phẩm, họ làm được gấp 3 mức lương trong nhà máy. Nên ai chẳng ham, mỗi tội không phải ai cũng làm được.

• Vodka
Reactions: dpl

hoviba

Xe container
Cái này nó rõ ràng mà cụ. Cụ đòi dùng nắm đấm cho thấy lí lẽ bất lực thôi!
Cụ bảo là nên nhìn cái tốt cái đẹp mà sống.
Trong khi lại khoái đi móc cống cái xấu của người khác.
Thế em nói thường nói đạo lý thì sống như ...sai ở đâu??
Thế mấy cụ bên thread Nga và Ucraina không nói xấu Phương Tây ạ. Mà người dân phương Tây em thấy đa phần họ cũng ý thức và sống vì cộng đồng. Chẳng nhẽ các cụ thì được nói đạo lý, còn những người khác thì không :)