[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

amylvs

Xe tăng
Vậy phải nói là thời CS chúng nó làm hạ tầng mạnh thật. Hạ tầng ngon lành và nhiều hơn những gì người Sec xây sau cách mạng nhung, mà nó xây lên từ đống đổ nát của chiến tranh. Thời gian Cs cầm quyền chỉ hơn thời gian sau cách mạng nhung 10 năm nữa thôi. Để xem 10 năm tới người Sec sẽ xây dựng được những gì cho họ, xem có thể sánh vai với những người Cs đã xây dựng không?? Phải nói là người Sec được hưởng thành quả hạ tầng từ những người Cs Tiệp quá nhiều luôn.
Không chỉ có thế!
Ngay bọn Czechia cũng phải thừa nhận là ví dụ trong thể thao, 2 môn thể thao được yêu thích nhất là bóng đá và khúc côn cầu trên băng thì các thế hệ vàng bao gồm các đội bóng đá từng rất thành công ở Euro 96 trở đi hay là đội hockey ăn Ngagano 1998 đều toàn là các cầu thủ sinh ra và lớn lên trong thời XHCN trước kia. Thế hệ cầu thủ sinh sau 1990 chả có vị gì !

hongsonphan82

Xe buýt
Để chỉ đạo chiến tranh và kinh tế thì CS họ là số một.
Nếu TQ cai trị theo kiểu dân chủ PT thì họ không có nền kinh tế phát triển vượt bậc như ngày nay.
Cụ nói như này coi chừng cụ Ho vào chê đấy!
Nói thật nhiều khi thấy cụ Ho và bạn bè cùng quan điểm của cụ ấy đôi khi lái về Vn, chê hạ tầng Vn này nọ. Nhưng nếu cụ ấy nhìn cái hạ tầng của Sec được thừa hưởng do bọn CS nó xây với hạ tầng của VN sau chiến tranh mới thấy tủi thân cho xuất phát điểm của VN.
Cái hạ tầng như Sec đang thừa hưởng của bọn Cs đó nếu Vn muốn có được hệ thống tương đương thì phải đổ ra tầm cả nghìn tỷ đô la với thời gian phải vài chục năm mới xây xong. Có thể chê CS chỗ này chỗ kia nhưng việc dồn tiền, huy động sức dân xây cơ sở hạ tầng cho dân thì bọn CS mãi đỉnh.

hongsonphan82

Xe buýt
Không chỉ có thế!
Ngay bọn Czechia cũng phải thừa nhận là ví dụ trong thể thao, 2 môn thể thao được yêu thích nhất là bóng đá và khúc côn cầu trên băng thì các thế hệ vàng bao gồm các đội bóng đá từng rất thành công ở Euro 96 trở đi hay là đội hockey ăn Ngagano 1998 đều toàn là các cầu thủ sinh ra và lớn lên trong thời XHCN trước kia. Thế hệ cầu thủ sinh sau 1990 chả có vị gì !
Không những Tiệp mà Hung, Bun, Nam Tư thời XHCN đá bóng đều rất là ngon. Hình như tất cả bọn này hiện nay đều chưa thể đạt tới đẳng cấp như thời XHCN.

hoviba

Xe container
Là sao cụ!
Cụ lúc nãy nói là ở nơi khác( không phải ở Sec mà ở VN chẳng hạn) thì vì câu nói đó cụ sẽ đập em sấp mặt, nhưng vì cụ ở bên đây( Sec) nên cụ sẽ nhường em. Giờ cụ nói bên nó đấm nhau khi cãi nhau như nét văn hoá thì em hiểu so đây!??
À, ý em là nếu ở nơi khác thì có khi em với cụ đánh nhau to, có khi mất cả mạng nếu bất đồng quan điểm. Nhưng ở bên Séc thì khả năng choảng nhau là có, nhưng đập xong, phân thắng bại là thôi, lại vào tranh luận tiếp. Tất nhiên điều này không thể khẳng định là ở bên đây trường hợp nào cũng thế, nhưng tỷ lệ cao sẽ xảy ra như vậy.

Nhiều khi máu dồn lên não thì phải lôi nhau ra đập nhau cho hạ hoa, nhưng xong là thôi, nộp phạt cho cảnh sát xong là lại vào ngồi tranh luận tiếp. Em đôi lần như vậy rồi nên em hiểu ạ.

hoviba

Xe container
Không chỉ có thế!
Em công nhận là đào tạo của XHCN khá tốt và tập chung. Nhưng nếu nhìn rộng ra thì CNTB cũng đào tạo thành công không kém. Đa số các cầu thủ XHCN chuyển sang thi đấu ở môi trường TBCN thì mới phát huy được hết tài năng.

Tất nhiên em không nói tới việc tập luyện để thi đấu Olympic vì cái này còn liên quan tới chính trị và hệ tư tưởng ạ.

auto BMW

Xe tải
Cụ nói như này coi chừng cụ Ho vào chê đấy!
Nói thật nhiều khi thấy cụ Ho và bạn bè cùng quan điểm của cụ ấy đôi khi lái về Vn, chê hạ tầng Vn này nọ. Nhưng nếu cụ ấy nhìn cái hạ tầng của Sec được thừa hưởng do bọn CS nó xây với hạ tầng của VN sau chiến tranh mới thấy tủi thân cho xuất phát điểm của VN.
Cái hạ tầng như Sec đang thừa hưởng của bọn Cs đó nếu Vn muốn có được hệ thống tương đương thì phải đổ ra tầm cả nghìn tỷ đô la với thời gian phải vài chục năm mới xây xong. Có thể chê CS chỗ này chỗ kia nhưng việc dồn tiền, huy động sức dân xây cơ sở hạ tầng cho dân thì bọn CS mãi đỉnh.
Phương Tây (Châu âu) có lúc thăng trầm nhưng có lẽ nó vẫn là nơi dẫn dắt nền văn minh nhân loại phát triển , từ Ai Cập cổ đại đến Hy lạp,La mã đã đi vào dĩ vãng .
Ngay chủ thuyết CS cũng do người PT nghĩ ra ,nó chưa thành hiện thực do cách thức vận hành sai ,biết đâu suy thoái của PT mang tính chất chu kỳ lần này để văn minh nhân loai lại có dịp phát triển lên tầm cao hơn thì sao.

hongsonphan82

Xe buýt
À, ý em là nếu ở nơi khác thì có khi em với cụ đánh nhau to, có khi mất cả mạng nếu bất đồng quan điểm. Nhưng ở bên Séc thì khả năng choảng nhau là có, nhưng đập xong, phân thắng bại là thôi, lại vào tranh luận tiếp. Tất nhiên điều này không thể khẳng định là ở bên đây trường hợp nào cũng thế, nhưng tỷ lệ cao sẽ xảy ra như vậy.

Nhiều khi máu dồn lên não thì phải lôi nhau ra đập nhau cho hạ hoa, nhưng xong là thôi, nộp phạt cho cảnh sát xong là lại vào ngồi tranh luận tiếp. Em đôi lần như vậy rồi nên em hiểu ạ.
Máu dồn lên não mà đập nhau còn biết điểm dừng thì thành thần mẹ nó rồi. Chỉ 1 chút không kiềm chế là có án mạng như chơi.( lỡ đánh vào chỗ hiểm chẳng hạn).
Dù vậy ở đâu em cũng không ủng hộ phương pháp xử lý là đấm nhau(/ở đâu thì lôi ra đấm nhau cũng là hành động kém văn minh và mọi rợ hết, máu dồn lên não là ngụy biện cho việc làm ngu ngốc đó!)

hoviba

Xe container
Em vừa vào Edupage để xem tụi nhỏ học hành thế nào thì thấy có mấy thông báo sau.

Khối lớp nhóc nhỡ nhà em thông báo kế hoạch đi thăm quan London 5 ngày, dự tính chi phí là khoảng 7,59 triệu VND, thêm tiền vé vào các khu vui chơi nữa, tổng cộng thành 10 triệu. Nếu em nào có nhu cầu thì đăng ký. Chuyến đi là vào tháng 5 năm 2023.

Giáo viên cũng thông báo học sinh nộp giấy đồng ý sử dụng chương trình "hoa quả và sữa tươi miễn phí" ở trường. Năm nay em không thấy khoản tự nguyện đóng tiền hỗ trợ cho công ty cung cấp thực phẩm.

Chỉnh sửa cuối:

hongsonphan82

Xe buýt
Phương Tây (Châu âu) có lúc thăng trầm nhưng có lẽ nó vẫn là nơi dẫn dắt nền văn minh nhân loại phát triển , từ Ai Cập cổ đại đến Hy lạp,La mã đã đi vào dĩ vãng .
Ngay chủ thuyết CS cũng do người PT nghĩ ra ,nó chưa thành hiện thực do cách thức vận hành sai ,biết đâu suy thoái của PT mang tính chất chu kỳ lần này để văn minh nhân loai lại có dịp phát triển lên tầm cao hơn thì sao.
Vâng nhiều người chửi CS nhưng em thấy họ chả biết cái gì mà chửi như đúng rồi!
CNCS chỉ hoàn thành sau khi xây dựng XHCN. Mà phải là CNXH khoa học. Nhiều người trích nhưng quên mất 2 từ khoa học.
Ngay trong đó Marx cũng nói muốn xây dựng CNXH phải có con người CNXH đã.
Việc thực hiện phương pháp sai( phương pháp kinh tế kế hoạch kéo dài) không thể nói là CNXH là sai được.
Con đường đúng ,mục tiêu đúng nhưng thực hiện sai là do con người.
Lại có người phán , kinh tế thị trường là phát minh của tư bản: nó thật là hết sức bậy bạ

hoviba

Xe container
Máu dồn lên não mà đập nhau còn biết điểm dừng thì thành thần mẹ nó rồi. Chỉ 1 chút không kiềm chế là có án mạng như chơi.( lỡ đánh vào chỗ hiểm chẳng hạn).
Dù vậy ở đâu em cũng không ủng hộ phương pháp xử lý là đấm nhau(/ở đâu thì lôi ra đấm nhau cũng là hành động kém văn minh và mọi rợ hết, máu dồn lên não là ngụy biện cho việc làm ngu ngốc đó!)
Vậy mà vẫn dừng được cụ ạ, vì người thua biết chấp nhận thực tế, biết yếu là vẫy cờ trắng ngay :) Cái này còn hơn là rình rình rồi xiên nhau. Ai cũng có lúc nóng giận, nhưng nếu rủ nhau ra đấm một lúc là sẽ hết tức đấy ạ. Còn tất nhiên không gì bằng dù tranh luận tới mức toé lửa, mà vẫn ôn hòa và ngồi tâm sự tiếp với nhau được :)

auto BMW

Xe tải
Vâng nhiều người chửi CS nhưng em thấy họ chả biết cái gì mà chửi như đúng rồi!
CNCS chỉ hoàn thành sau khi xây dựng XHCN. Mà phải là CNXH khoa học. Nhiều người trích nhưng quên mất 2 từ khoa học.
Ngay trong đó Marx cũng nói muốn xây dựng CNXH phải có con người CNXH đã.
Việc thực hiện phương pháp sai( phương pháp kinh tế kế hoạch kéo dài) không thể nói là CNXH là sai được.
Con đường đúng ,mục tiêu đúng nhưng thực hiện sai là do con người.
Lại có người phán , kinh tế thị trường là phát minh của tư bản: nó thật là hết sức bậy bạ
Theo thực tế ngày nay nhà cháu thấy Bắc Âu và Do Thái đang tiến gần đến mô hình XHCN nhất.
Trí tuệ nhân tạo(AI) và đồng tiền số sẽ làm thúc đẩy công cuộc xây dựng nhà nước XHCN về đích nhanh

amylvs

Xe tăng
Không những Tiệp mà Hung, Bun, Nam Tư thời XHCN đá bóng đều rất là ngon. Hình như tất cả bọn này hiện nay đều chưa thể đạt tới đẳng cấp như thời XHCN.
Cụ thì chỉ ấm ớ! Tất cả các nước trên đều đã có thành tích vượt lên so với thời XHCN, trừ Hungary vì bóng đá của họ khủng hoảng đã lâu. Có điều có thể là thế hệ cầu thủ đạt thành tích đó thì đều sinh ra và thời thiếu niên trải qua trong thời kỳ CNXH! Cả nước nữa là Rumania với Hagi và các ngôi sao khác!

hongsonphan82

Xe buýt
Cụ thì chỉ ấm ớ! Tất cả các nước trên đều đã có thành tích vượt lên so với thời XHCN, trừ Hungary vì bóng đá của họ khủng hoảng đã lâu. Có điều có thể là thế hệ cầu thủ đạt thành tích đó thì đều sinh ra và thời thiếu niên trải qua trong thời kỳ CNXH! Cả nước nữa là Rumania với Hagi và các ngôi sao khác!
À vậy là vẫn thừa hưởng thành quả của chế độ XHCN cụ nhỉ??

hd-vt

Xe container
Em vừa vào Edupage để xem tụi nhỏ học hành thế nào thì thấy có mấy thông báo sau.

View attachment 7372304
Khối lớp nhóc nhỡ nhà em thông báo kế hoạch đi thăm quan London 5 ngày, dự tính chi phí là khoảng 7,59 triệu VND, thêm tiền vé vào các khu vui chơi nữa thì là 10 triệu. Nếu em nào có nhu cầu thì đăng ký. Chuyến đi là vào tháng 5 năm 2023.

View attachment 7372314
Giáo viên cũng thông báo học sinh nộp giấy đồng ý sử dụng chương trình "hoa quả và sữa tươi miễn phí" ở trường. Năm nay em không thấy khoản tự nguyện đóng tiền hỗ trợ cho công ty cung cấp thực phẩm.
5 ngày ăn chơi London, 7,59tr. Cái giá quá bèo để soi cái nôi tư bẩn chủ nghĩa. Hâyyyza. :D
À, nói theo góc nhìn khác, là định hướng...xui trẻ con theo tbcn. :P

XPQ

Xe cút kít
Cụ X hồi bên Tiệp chắc ở mạn Sờ -Lô- Ven,hoặc Mô-ra-va thời gian gần đây nhà cháu thấy trên FB thường đăng tin con tìm cha ,vợ tìm chồng người Việt đấy cụ.

Em học tập và làm theo, tuyệt đối không có vấn đề gì về môn hủ hóa. :D:D:D:D:D

Thành Thị 1

Xe điện
Thế mấy cụ bên thread Nga và Ucraina không nói xấu Phương Tây ạ. Mà người dân phương Tây em thấy đa phần họ cũng ý thức và sống vì cộng đồng. Chẳng nhẽ các cụ thì được nói đạo lý, còn những người khác thì không :)
Cụ codn nhớ chị em bên EQ mắng cụ đàn bà ko??? Nhất là con BAD ý, đấy chính là cái còm của vừa vứt ra đấy.

Dacia90

Xe tăng
Cái này nó rõ ràng mà cụ. Cụ đòi dùng nắm đấm cho thấy lí lẽ bất lực thôi!
Cụ bảo là nên nhìn cái tốt cái đẹp mà sống.
Trong khi lại khoái đi móc cống cái xấu của người khác.
Thế em nói thường nói đạo lý thì sống như ...sai ở đâu??
Cụ trích dẫn chỗ nào cụ Hô nói đạo lý, chỗ nào móc cống, để các cụ khác coi? Việc cụ Hô sống như...thì cụ bịa là chắc.

hoviba

Xe container
Cụ codn nhớ chị em bên EQ mắng cụ đàn bà ko??? Nhất là con BAD ý, đấy chính là cái còm của vừa vứt ra đấy.
Chuyện mọi người đánh giá về em như thế nào ngoài xã hội, nói thật là với em không quan trọng. Lên đây để giải trí, chém gió lúc rảnh rỗi, vậy mà còn để bụng những chuyện như thế nữa thì chỉ mệt mỏi thêm, đúng không ạ.

hoviba

Xe container
5 ngày ăn chơi London, 7,59tr. Cái giá quá bèo để soi cái nôi tư bẩn chủ nghĩa. Hâyyyza. :D
À, nói theo góc nhìn khác, là định hướng...xui trẻ con theo tbcn. :P
Chắc chắn là nhà nước có hỗ trợ tài chính thêm cụ ạ. Vì tiền vé máy bay, ăn ở 5 ngày, 4 đêm, cùng vé vui chơi vào cửa các kiểu mà hết có tổng cộng 10 triệu thì đúng là quá hợp lý.

Nhóc lớn nhà em thì cuối năm nay đi thực tập ở sân bay Brno hai tháng, cũng chưa thấy lớp thông báo kinh phí.