[Funland] Tản mạn đêm khuya: Chuyện người Hà Nội sang đường xưa và nay

TranHoan.Qn

Xe công OF
Dân ta phần đông là từ lông thôn lên thành thị nên ý thức, hiểu biết còn kém, dần dần sẽ tốt lên. Công bằng mà nói ý thưc giao thông hiện nay của người Việt còn chưa tốt nhưng so với 10 năm trước đây đã có chuyển biến nhiều
Em thấy càng ngày càng đi xuống ấy cụ! 10 năm trước toàn các cụ nông thôn mới lên, lạ nước lạ cái nên cái j cũng e thẹn. Giờ coi đô thị phố giá như cái làng rồi các cụ ấy tham gia giao thông cứ gọi là bất tử

Se_NT

Xe tải
Có cái luật nhắc lại việc nhường đường cho người qua đường. Em đứng lại nhường ngay vạch cho người đi bộ, mà người ta không dám qua. Thành ra em lại phải vi phạm.
Xong lắm lúc thấy người đi qua cũng liều. Em nhường, mà thằng đằng sau nó đíu nhường, lại khuất cái xe của em, nên có khi người ta đi qua khi em nhường thì lại bị xe sau vả, nhất là cái đám loi choi đi xe đạp điện hay đám xe cởi chuồng chở ga với thợ xây.
Kiểu đíu gì cũng dở.
Nhưng mỗi lần được người qua đường cúi đầu cảm ơn hoặc 👍 là lại cảm thấy vui vui cụ nhỉ.

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em tuyền sang đường chỗ vạch cho người đi bộ, mà cấm xe nào nhường em.
Không những thế còn nhìn em như thể muốn ăn tươi nuốt sống.

TranHoan.Qn

Xe công OF
Em tuyền sang đường chỗ vạch cho người đi bộ, mà cấm xe nào nhường em.
Không những thế còn nhìn em như thể muốn ăn tươi nuốt sống.
=)) 10 năm nay, lần nào người ta qua đường dù có vạch hay ko vạch em đều nhương nhưng chưa có lần nào em qua đường mà người ta nhường em cụ ạ :( chắc em phải nhường thêm 10 năm nữa ms có diễm phúc ấy r

nguyenvu171

Xe buýt
nhân dân Việt Nam anh dũng mà. đường phố đông nghịt xe cộ vẫn chen sang đường bất cứ chỗ nào, đi như chỗ không người

TranHoan.Qn

Xe công OF
nhân dân Việt Nam anh dũng mà. đường phố đông nghịt xe cộ vẫn chen sang đường bất cứ chỗ nào, đi như chỗ không người
ở Công ty em có mấy đồng nghiệp từ nước ngoài sang, ông nào ông ấy mỗi khi sang đường mặt đều xanh như đít nhái =)) phải mất cả tháng trời mới quen được đấy cụ. Nhưng giờ thì ngon rồi =)) chạy băng băng, chả kém gì người VN

DaDieuchienxu

Xe container
ở Công ty em có mấy đồng nghiệp từ nước ngoài sang, ông nào ông ấy mỗi khi sang đường mặt đều xanh như đít nhái =)) phải mất cả tháng trời mới quen được đấy cụ. Nhưng giờ thì ngon rồi =)) chạy băng băng, chả kém gì người VN
Trong SG, bọn Tây balô còn vượt đèn đỏ nữa cụ ạ >:) , nhưng ngạc nhiên nhất là nét mặt bọn nó thản nhiên như đấy là chuyện hiển nhiên.Đúng là nhập gia tùy tục quá tốt.

blackpaint

Xe container
Xã hội muốn kỷ cương, nề nếp thì phải dùng pháp trị. Học cách chấm điểm công dân của TQ cũng là một kênh tham khảo
chuẩn đấy cụ, cần gì phạt nhiều. Đi xin việc nó xem hồ sơ online, thấy vi phạm liên tục thì bố ai dám nhận mấy đứa đấy vào làm việc. Nói chung ng không tôn trọng pháp luật thì chả làm được cái gì ra hồn.

Bemagauvn

Xe điện
Cần gì người nước ngoài cụ, em đưa cụ sang Bển tu nghiệp 2 năm thôi. Ngày đầu tiên về VN cho cụ tự sang đường mấy chỗ tải với đầu kéo chạy cứ ầm ầm không có dấu hiệu phanh thì cụ cứ gọi là đứng tim, sợ loay hoay chục phút không tới nổi bên kia ý chứ =))))

Cần gì người nước ngoài cụ, em đưa cụ sang Bển tu nghiệp 2 năm thôi. Ngày đầu tiên về VN cho cụ tự sang đường mấy chỗ tải với đầu kéo chạy cứ ầm ầm không có dấu hiệu phanh thì cụ cứ gọi là đứng tim, sợ loay hoay chục phút không tới nổi bên kia ý chứ =))))
Nom thấy dân mình bá thật cụ nhỉ =))

poiuy

Xe ba gác
Nay nhiều việc bận đầu quá nên khó ngủ, cháu bật máy tính lên gõ lạch cạch hầu chuyện các cụ đây.

Hôm đó cũng là 1 ngày trong tháng 12 nhưng là ngày của 10 năm trước, lần đó cháu và vợ cháu được đi sang nước ngoài du lịch. Nói là nước ngoài cho sang thôi chứ bên đấy nhà cửa nom chả khác gì Việt Nam, phố xá cũng đầy rẫy cửa hàng hiệu. Sau một hồi đi mỏi chân rãy phố bên này bọn cháu quyết định sang rãy phố bên kia. Đường phố tầm ấy là cuối giờ chiều nên dòng người xe qua lại nườm nượp. Và tự nhiên “ như người Hà Nội” chúng cháu thản nhiên băng qua đường để sang rãy phố bên kia. Sang đường giữa dòng người đông đúc với ai thì khó chứ với cánh Hà Nội bọn cháu thì dễ ợt.

Tới hè phố bên kia, đang loay hoay bàn tính xem nên đi xuôi đi ngược thì từ đâu đó có rất nhiều người chú ý đến chúng cháu, thoạt đầu nghĩ chắc họ là những người sống trên con phố này hay chí ít cũng thường xuyên đi trên con phố này thấy người lạ nên ho ngạc nhiên, thế thôi! Bỗng 1 ông cụ trong những con người mà chúng cháu vừa nói đến bước lại gần và để tay lên vai cháu tỏ vẻ khâm phục và chỉ về phía dòng người đang tấp nập ngược xuôi rồi lắc đầu. Tiếp đấy ông cụ chỉ cho chúng cháu thấy phía xa xa tầm trăm mét. Cháu đã nhận ra đấy là một cây cầu dành riêng cho người đi bộ sang đường. Chúng cháu gật gật rồi cười trừ nói thanks và nhìn bao quát, ố ồ, chẳng thấy một ai sang đường như chúng cháu cả.

Ngượng lắm, sau 10 năm rồi mà ngồi viết lại những dòng này cho các cụ cháu vẫn thấy tím tái khuôn mặt. Thì ra ở nước bạn ai muốn sang đường đều đi trên cầu vượt.

Từ ngày đấy, dù có quay trở lại Việt Nam cháu dần có thói quen dùng cầu vượt và vạch kẻ sang đường để sang bên kia con phố. Nhưng sau 10 năm, cháu thì thay đổi rồi còn Hà Nội của cháu vẫn giống Hà Nội của 10 năm về trước, họ sang đường bất chấp, nếu cầu vượt hay vạch kẻ sang đường cách đó tầm vài trăm mét bước dạo bộ mà có người đến đó để sang đường thì chỉ có những người dở hơi như chúng cháu, những người thừa sức, những người không giống ai. Ở Hà Nội, muốn sang bên kia đường thì cứ tự nhiên mà bước.

Dù cháu chẳng lạ lẫm gì hay luôn đề phòng những những trường hợp sang đường bất thình lình như thế nhưng chiều nay trước cái cầu vượt tầm 100m cháu vô tình va phải 2 bạn nam nữ đang dắt tay nhau băng qua đường mà không hề có bất cứ tín hiệu xin báo trước để cháu nhường đường. Rất may 2 bạn đấy không sao rồi như 1 thói quen đôi bạn đấy lại dắt tay nhau tiếp tục trên hành trình sang đường bên kia và lần này thật may mắn, các bạn đã thành công.

Lại nói chuyện ở nước ngoài, cháu thấy những nơi có vạch sang đường, mỗi khi có người qua đường các phương tiện đều chủ động dừng lại rất tự giác chờ người đi bộ xong mới chuyển bánh. Thậm chí ở những địa điểm có mật độ sang đường cao, người ta còn dựng hẳn cột giao thông mỗi khi có người đi bộ có nhu cầu sang đường thì tự bấm đèn tín hiệu, các phương tiện sẽ răm rắp chấp hành. Cái này cháu thấy rất văn minh.

Việc sang người Việt sang đường cháu gặp rất thường xuyên nhưng lại rất hiếm khi nhìn thấy những con người chấp hành nghiêm chỉnh luật lệ giao thông, đặc biệt là những ngày cận tết, ai cũng hối hả ngược xuôi mà quên đi những tai nạn giao thông đang thường trực xảy đến xung quanh mình.

Vậy làm thế nào để người dân Hà Nội nói riêng và người dân cả nước nói chung sang đường đúng luật nhỉ.
Quan trọng là luật phải thể hiện rõ: ai sai trước người ấy chịu chứ như hiện nay coi phương tiện giao thông là nguồn nguy hiểm cao độ thì chả thay đổi như nước ngoài được.
Nhiều cụ trên này vụ Hoàng cont cao tốc Thái nguyên chửi hội đồng xét xử ghê lắm nhưng đâu có hiểu rằng họ chỉ xử đúng luật, không thể khác được.

TranHoan.Qn

Xe công OF
Quan trọng là luật phải thể hiện rõ: ai sai trước người ấy chịu chứ như hiện nay coi phương tiện giao thông là nguồn nguy hiểm cao độ thì chả thay đổi như nước ngoài được.
Nhiều cụ trên này vụ Hoàng cont cao tốc Thái nguyên chửi hội đồng xét xử ghê lắm nhưng đâu có hiểu rằng họ chỉ xử đúng luật, không thể khác được.
Pháp luật của ta âu cũng rất tình người, có cái hay cũng có cái dở nếu đem ra so sánh với nước khác

poiuy

Xe ba gác
Pháp luật của ta âu cũng rất tình người, có cái hay cũng có cái dở nếu đem ra so sánh với nước khác
Còn nhiều tranh cãi nhưng hầu như khá rõ ràng: Xã hội duy lý thì sẽ tiến nhanh hơn đến giàu có, còn duy tình thì tiến chậm, thậm chí thụt lùi.

TranHoan.Qn

Xe công OF
Còn nhiều tranh cãi nhưng hầu như khá rõ ràng: Xã hội duy lý thì sẽ tiến nhanh hơn đến giàu có, còn duy tình thì tiến chậm, thậm chí thụt lùi.
So ngang với các nước ĐNÁ cháu thấy nước mình đang rất ổn định ấy cụ nhỉ! Mỗi cái giao thông lộn xộn thôi =))

poiuy

Xe ba gác
So ngang với các nước ĐNÁ cháu thấy nước mình đang rất ổn định ấy cụ nhỉ! Mỗi cái giao thông lộn xộn thôi =))
Vâng, bàn thế thôi nhưng 1 chuyện nhỏ của XH mà thay đổi được là cả 1 vấn đề lớn không dễ giải quyết.

TranHoan.Qn

Xe công OF
Vâng, bàn thế thôi nhưng 1 chuyện nhỏ của XH mà thay đổi được là cả 1 vấn đề lớn không dễ giải quyết.
Cháu cũng nghĩ thế! nói chung cứ từ từ =)) cái gì cũng từ từ =)) đặc biệt là vụ tham gia giao thông thời điểm tết nhất rối ren này haha

Hooks

Xe tăng
Nhà cháu đặc biệt thích quan sát lối sống, văn hóa của vùng miền mình đến nên thường ko bị trường hợp như cụ chủ. Nhưng về VN thì "mèo lại hoàn mèo" thôi ạ =))

Mấy lần sang Osaka, mình đi bộ còn cách đèn giao thông cỡ 3-4m mà xe ô tô rẽ trái (Nhật đi bên trái như Anh) nó đã dừng lại nhường đường mình. Nhà cháu ra hiệu nhường nó đi trước thì 10 lần hết 8 là nó cúi đầu cám ơn.

Ngã tư đèn xanh, các xe ô tô dừng ngay vạch để chờ nếu bên kia không còn chỗ đủ cho 1 xe. Họ sẵn sàng chờ thêm 1 đèn đỏ để ngã tư ko bị ách tắc. Đó là một trong những điều văn mình của họ mà nhà cháu khâm phục.