[Funland] Tản mạn đêm khuya: Chuyện người Hà Nội sang đường xưa và nay

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nếu bỏ qua chuyện người đi bộ cũng có người nọ người kia; người đi xe máy ô tô cũng cũng có người nọ người kia.

Mà chỉ tính là NGƯỜI ĐI BỘ và NGƯỜI ĐI XE là hai "loại người" nói chung

Thì trong một xã hội mà cái thằng đi bộ cứ băng qua đường bất kể lúc nào; tức là cướp đường của oto xe máy...
Thì làm sao có chuyện thằng ô tô xe máy lại nhường đường cho thằng đi bộ được.

Cứ thằng nào mạnh thằng ấy sống thôi.
Kém, yếu thì bị chèn ép là đương nhiên.

aphich

Xe buýt
Nếu bỏ qua chuyện người đi bộ cũng có người nọ người kia; người đi xe máy ô tô cũng cũng có người nọ người kia.

Thì trong một xã hội mà cái thằng đi bộ cứ băng qua đường bất kể lúc nào; tức là cướp đường của oto xe máy...

Cứ thằng nào mạnh thằng ấy sống thôi.
Kém, yếu thì bị chèn ép là đương nhiên.
theo cổ ngữ ngày xưa thì có phải là ko có lửa thì làm sao có khói đúng ko cụ :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vậy làm thế nào để người dân Hà Nội nói riêng và người dân cả nước nói chung sang đường đúng luật nhỉ.
Dễ mà bác.
Bỏ điều 601 Bộ nuật dân sự của cậu Trump ạ.
Cái Tu chính án To đền Bé ấy bác.

Hieumos

Xe container

theo cổ ngữ ngày xưa thì có phải là ko có lửa thì làm sao có khói đúng ko cụ :D
Luật GTĐB còn đang ủng hộ thằng đi bộ có thể qua đường bất cứ chỗ nào như chốn thôn quê thì bao giờ mới sánh vai được với bạn bè năm châu.

Điều 11. Chấp hành báo hiệu đường bộ
...
4. Tại nơi có vạch kẻ đường dành cho người đi bộ, người điều khiển phương tiện phải quan sát, giảm tốc độ và nhường đường cho người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường.

Những nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ, người điều khiển phương tiện phải quan sát, nếu thấy người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường thì phải giảm tốc độ, nhường đường cho người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường bảo đảm an toàn.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu đặc biệt thích quan sát lối sống, văn hóa của vùng miền mình đến nên thường ko bị trường hợp như cụ chủ. Nhưng về VN thì "mèo lại hoàn mèo" thôi ạ =))

Mấy lần sang Osaka, mình đi bộ còn cách đèn giao thông cỡ 3-4m mà xe ô tô rẽ trái (Nhật đi bên trái như Anh) nó đã dừng lại nhường đường mình. Nhà cháu ra hiệu nhường nó đi trước thì 10 lần hết 8 là nó cúi đầu cám ơn.

Ngã tư đèn xanh, các xe ô tô dừng ngay vạch để chờ nếu bên kia không còn chỗ đủ cho 1 xe. Họ sẵn sàng chờ thêm 1 đèn đỏ để ngã tư ko bị ách tắc. Đó là một trong những điều văn mình của họ mà nhà cháu khâm phục.
Có lẽ không phải "Họ sẵn sàng chờ thêm 1 đèn đỏ để ngã tư ko bị ách tắc ..." đâu bác ạ.
Mà là "Họ sẵn sàng chờ thêm 1 đèn đỏ để ví tiền không bị thủng ...".
Lý do: Nó phạt cho lòi kèn ạ.

EU là như rứa.