Tâm sự với các cụ sau khi đổi vợ 3

mrQuick8x

Xe điện
Vâng. Điều hoà của em kém lắm, năm ngoái thay lốc bãi, phin lọc và gas rồi. Chắc năm nay em thay cái dàn nóng, vì chủ trước sơn lại không che chắn nên sơn bám đầy dàn nóng, và nó cũng cũ rồi. Không biết có cải thiện được không
Vâng,cụ nên làm sớm để thưởng thức mùa hè mát mẻ. Em vừa order lọ vệ sinh dàn lạnh của cụ bán bizol về tự vs cho em nó thơm tho.

Phúc Lâm

Xe buýt
Vâng,cụ nên làm sớm để thưởng thức mùa hè mát mẻ. Em vừa order lọ vệ sinh dàn lạnh của cụ bán bizol về tự vs cho em nó thơm tho.
Cụ cho em hỏi tí, cái dàn lạnh nó ở bên trong, em thò tay vào mà khó vệ sinh quá. Cụ làm thế nào ạ? Cho cháu xem tí hình ảnh. Xe em spark ạ

Lehaupsc1

Xe tải
Cụ chủ gặp con ve vừa già vừa nát nên thế. Em cũng múc bừa 1 em năm ngoái do máu quá. Cũng may là xe của gia đình nên lành. Chạy pà phà hàng ngày cùng em hơn năm nay chỉ chưa nằm đường bao giò. Trong khi thằng bạn rước con cave già cũng đổ vào cả mả tiền mà vẫn ốm suốt. Đi ga ra thợ toàn gạ bán xe nhưng em chả bán vì bán cũng chả mua dc xe khác ngon lành với tiền như thế. Nên em tạm hài lòng để đưa con đi học và đi làm hàng ngày vài năm nữa rồi tính

beend

Xe hơi
Các cụ không biết có tính tiền độ thêm không. Chứ xe matiz 2005 của em vừa độ vừa sửa ngót nghét 85 rồi. Haha...
Tính ra mình thích mình làm thôi, đi cho thõa mái.
Sẵn tiện cụ chủ mua con Carens bao nhiu vậy?

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ không biết có tính tiền độ thêm không. Chứ xe matiz 2005 của em vừa độ vừa sửa ngót nghét 85 rồi. Haha...
Tính ra mình thích mình làm thôi, đi cho thõa mái.
Sẵn tiện cụ chủ mua con Carens bao nhiu vậy?
Chủ yếu là sửa chữa & bảo dưỡng thôi cụ. Về độ thì em chỉ độ lên bóng Xenon và thay DVD thôi :((

HungBotn

Xe hơi
E đi qua tương đối nhiều xe.đầu tiên chưa biết lái xe.múc con của cụ min 18 về loanh quoanh k biết sao ăn ngay quả thổi zoang.đợt đấy gà mờ ra thợ chém j cũng tin.mất gần chục tr .chạy qua 1 năm cũng ok .cũng hay hỏng vặt .xong e bán thu về đc gốc.lên lấy con morning 2009 cave thợ dọn .cảm giác đầu tiên đang ngồi matiz sang morning thấy khác hẳn xe cứng cáp .máy khỏe .mặc dù cũng 1.0. Đi đc gần tháng vớ vẩn có bà gạ mua lại hời 15 cụ .hoho.tiếp đà hưng phấn lên lấy con moning 2011 ở hải phòng.ga mờ quá nên lấy đúng con bị lậu.gần xida .máy thì ngon nhưng hôn nhau mạnh quá.bán lỗ mâts mấy ông cụ.đợt rồi lấy con spark 2009 cave thì cảm nhận đầu tiên và cuối cùng là đã là cave hoàn lương thì éo bao h phục hồi đc nhân phẩm.e lấy rẻ đắp vào hơn 30tr.cả đăng ký.nhưng nói thật nhiều khi động đến thà đi xe máy còn hơn. Qua kinh nghiệm của e thì cụ nào có ý định lấy cave hoàn lương về làm vợ thì k phải suy nghĩ nhiều dẹp ngay đi.k ết thì cũng xida .k lậu thì giang mai.tứ lung tung. Đã là cave thì có đại tu kiểu gì nó cũng vẫn là cave .

SuperUser

Xe tăng
E đi qua tương đối nhiều xe.đầu tiên chưa biết lái xe.múc con của cụ min 18 về loanh quoanh k biết sao ăn ngay quả thổi zoang.đợt đấy gà mờ ra thợ chém j cũng tin.mất gần chục tr .chạy qua 1 năm cũng ok .cũng hay hỏng vặt .xong e bán thu về đc gốc.lên lấy con morning 2009 cave thợ dọn .cảm giác đầu tiên đang ngồi matiz sang morning thấy khác hẳn xe cứng cáp .máy khỏe .mặc dù cũng 1.0. Đi đc gần tháng vớ vẩn có bà gạ mua lại hời 15 cụ .hoho.tiếp đà hưng phấn lên lấy con moning 2011 ở hải phòng.ga mờ quá nên lấy đúng con bị lậu.gần xida .máy thì ngon nhưng hôn nhau mạnh quá.bán lỗ mâts mấy ông cụ.đợt rồi lấy con spark 2009 cave thì cảm nhận đầu tiên và cuối cùng là đã là cave hoàn lương thì éo bao h phục hồi đc nhân phẩm.e lấy rẻ đắp vào hơn 30tr.cả đăng ký.nhưng nói thật nhiều khi động đến thà đi xe máy còn hơn. Qua kinh nghiệm của e thì cụ nào có ý định lấy cave hoàn lương về làm vợ thì k phải suy nghĩ nhiều dẹp ngay đi.k ết thì cũng xida .k lậu thì giang mai.tứ lung tung. Đã là cave thì có đại tu kiểu gì nó cũng vẫn là cave .
Morning ngon hơn matiz ko cụ

Lucas_lee

Xe tăng
Cụ làm em nhớ lại ngày xưa, thời chinh chiến cùng em spark van 2k10.

Có điều em bị ít bệnh hơn cụ. Tèo điều hoà, chia điện.

Dưng mà chi phí sử dụng phải nói là quá rẻ nếu ko có chi phí sửa chữa.

dienlanhvietan

Xe hơi
Cụ đi vậy thì cũng kinh thật. E đi matiz2 tháng gần 2000km cũng thấy đi nhiều cơ mà e hay đi trong phố. Chi phí sửa chữa của vk2 cụ cao thật đấy

ckvnvtbd

Xe buýt
Chào mừng cụ chủ về với đội KCC bọn e :)

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Chào mừng cụ chủ về với đội KCC bọn e :)
Kem lành cụ nhỉ :D ? Em chạy hơn vạn từ khi mua đến giờ mà chỉ thay dầu. Như con Spark cũ chắc em phải vào gara mấy lần rồi. Trộm vía!!!! :))

Trungbeokaka

Xì hơi lốp
theo các cụ có nên mua con Morning SX, trăm sáu không các cụ? nhìn ảnh còn long lanh phết.
cụ nào chạy 2 dòng này rồi cho em xin ít kinh nguyệt với ah!

phamchilinh

Xe hơi
Xe bác chắc bị đứng đường quá nhiều nên hết xí quách rồi.Xe e spark 0.8 mt 2009 cave hoàn lương nhưng may mắn theo e tất cả vùng miền đất nước vẫn ko nằm đường lần nào.Máy lạnh thì teo bugi ngay trưa nắng các bác ạ.Tống 4lon4nho leo đà lạt ầm ầm

sonhanoi

Xe hơi
Thưa các cụ các mợ.
Sau thời gian hơn 2 năm ôm em vợ 2 Spark 2k9 MT, em đã chia tay em nó để rước vợ 3 chân dài bụng to hơn về. Phải nói rằng cũng có chút luyến tiếc vì đó là chiếc xe đầu tiên của em, cũng chinh chiến với em gần trăm nghìn cây số trên mọi nẻo đường các cụ ạ. Nhưng bên cạnh đó em cũng thấy nhẹ nhõm hơn vì không phải ra vào gara xoành xoạch :))

Em xin đôi lời kể khổ, mong được sự chia sẻ của các cụ:
Vợ 2 của em là Spark 2k9 MT, hoàn lương tầm năm 2014, cuối năm 2015 em lấy về. Khi mua em gà mờ, máu lại dồn lên não nên xúc luôn mà không để ý 2 thứ: giấy tờ không chính chủ người bán + màu sơn không đúng trong đăng kiểm (sơn màu đỏ cam, trong đăng kiểm màu trắng). Xử lý xong vụ này mất 8 triệu qua cò vạc vài vài lần chạy đi chạy lại.
Phải nói rằng xe Matiz hay Spark là dòng xe đô thị, chỉ phù hợp cho các cung đường ngắn, bằng phẳng. Chính vì vậy khi em có công việc phải chạy công trình nhiều thì em nó cũng nằm gara tương đối. Một số bệnh mà em đã gặp phải trên chiếc xe của mình, xin ghi ra để nếu cụ nào chưa gặp thì chuẩn bị tinh thần :D

1. Van không tải kém:
Biểu hiện: nổ máy ga dập dìu, có khi phải mớm ga mới nổ được. Đang chạy mà âm côn, nhả ga hay chết máy.
Xử lý: mua van XỊN mà thay. Theo kinh nghiệm của em là các cụ đừng thay qua gara hay mua loại rẻ tiền vài trăm nghìn. Cứ ra Mast mà mua, mua loại xịn nhất ấy, tầm 1 củ là cùng, đừng tiếc tiền. EM ban đầu vì thay loại đểu nên được vài tháng lại hỏng, tính ra đắt gấp đôi mua loại xịn.

2. Mobin hay bị chết:
Xe em 3 máy, mỗi năm 1 lần chết mobin. Em cũng méo hiểu vì sao, nên khuyên các cụ cứ dùng đồ xịn, hoặc để dự phòng 1 cái trên xe. Biểu hiện chết mobin: xe đi bị giật, đạp không lên ga, cứ bò ra đường và hao xăng kinh khủng. He he he :D

3. Hay bị chết bi bánh trước:
Em đã khốn khổ khốn nạn vì vụ này. Nguyên năm 2017 em chỉ có ăn và đi thay bi. Đã ra khoảng 4-5 gara nhưng cứ thay bi được vài trăm km lại chết. Ra cả gara Bình Minh ở Nam Trung Yên chuyên làm taxi, được tư vấn thay nguyên cả cụm mà cũng méo được. Hết chết bên lái lại chết bên phụ mới hài. Cuối cùng em chốt quả thay nguyên dàn gầm, bao gồm càng I, láp trong, láp ngoài, rotuyn vv.. mới tạm ổn. Chán mớ đời! ~X(

4. Điều hòa kém:
Hình như các dòng xe của Chevrolet đều kém khoản điều hòa, và Spark của em không ngoại lệ. Nói chung hư đâu sửa đó, nhưng giữa mùa hè, đang đi tự dưng không thấy mát nữa thì cũng khó chịu lắm. Điều hòa xe em mỗi năm cũng phải sửa chữa, bảo dưỡng vài lần ~X(

Ngoài ra còn một số thứ em đã bị như: bục két nước, đứt dây côn... nên các cụ cần chú ý kiểm tra thay thế sớm.
Em cảm giác hình như vì Matiz là dòng cỏ của cỏ nên các gara đều làm rất ẩu, thành ra chi phí sửa chữa lên cao vì toàn lợn lành thành lợn què. Các gara ở HN mà em từng sửa em chưa ưng một chỗ nào, chỉ có duy nhất 1 cậu em mở gara ở quê là em thấy cẩn thận và đáng đồng tiền. :-L

Vì lý do xe đã bán, không thuộc sở hữu của em nữa nên em xin phép không đăng ảnh của Vợ 2 lên :D

Sau hơn 2 năm chinh chiến cùng khoảng 60 củ sửa chữa (tính ra chi phí sửa chữa khoảng 1.000 VNĐ/1km), em đã cho vợ 2 ra đi và lấy vợ 3 với tiêu chí: lành, bổ, rẻ; đó là Kia Carens 2010 MT. Sau khi rước về, em chỉ thay dầu, thay 2 lốp sau, cân bằng động và chỉnh độ chụm là chạy phe phé.

Em ưng nhất là tuy xe cỏ nhưng có điều hòa Auto, và đặc biệt ghế có thể ngả thành giường thoải mái như ảnh. Riêng option này thì innova phải gọi bằng cụ :D

Sau khi ôm vợ 3 hơn 1 vạn km, em thấy dòng Carens này tương đối lành, xăng ăn vừa phải (tầm 8-8,5l/100km) không như lời đồn. Mỗi tháng em vẫn chạy nhiều như trước, nhưng không còn cảm giác gờn gợn mỗi khi ôm vô lăng như khi chạy em Spark, cái cảm giác đan xen giữa suy nghĩ "liệu xe mình sẽ hỏng cái gì tiếp theo" kết hợp với cái nóng của điều hòa xe, của ví tiền mỏng hòa cùng kim xăng sắp chạm vạch cuối. ~X(
Nổ máy lên, điều hòa mát rượi, ghế ngồi thoải mái hơn, xe khỏe hơn và em cũng thấy yêu đời hơn. =))

TỔNG KẾT TỪ KHI ĐI OTO:

- Được:
+ Đi 4b với giá 2b (ngang SH nhập)
+ Connecting people (ý là nhờ mua xe mới mò vào tham gia hội MSC với các cụ :D), bạn bè cưới hỏi, đám xá ở quê... cứ sắp xếp được thời gian và money là em có mặt :D
+ Tăng tình cảm, nối kết gia đình. Nhờ có xe mà em lượn về quê liên tục, nội ngoại em điểm danh hết. F1 cũng được đi oto từ nhỏ nên không bị say xe, về quê nhiều nên cũng quấn quít với ông bà. He he.
+ Ăn nhiều rau sạch: rau sạch nghĩa đen nhé, vì em về quê nhiều, mỗi lần lại chở được 1 xe rau :D
+ Sức khỏe cả nhà: chắc là tốt hơn so với đi 2b.
+ Đường xa hóa gần: khi đi 2b, chỉ cần vài chục km đã thấy xa vãi nồi, nhưng chạy 4b thì bình thường như cân đường hộp sữa. Thái Nguyên, Phú Thọ, Thái Bình, Nam Định, Ninh Bình, Thanh Hóa... em chạy như cơm bữa :bz
+ Thành thợ sửa xe bán chuyên vì xe suốt ngày vào gara nên hóng được nhiều, sau đó biết lỗi thì tự đi mua đồ thay thế.

- Mất:
+ Mất tiền: mua xe, đổ xăng sửa chữa (rõ ràng rồi)
+ Mất thời gian: thời gian ngồi chờ trong gara, thời gian lên mạng tìm hiểu, thời gian chém gió ở OF.
+ Mất nhiều quần áo đẹp: vì đi oto nên em không được gấu mua cho nhiều quần áo đẹp :( Mùa hè thì mặc áo phông với sơ mi, mùa đông thêm mỗi cái áo khoác mỏng, sang hơn thì vest. Chấm hết. Trong khi bọn đi 2b xúng xính bao nhiêu quần áo ra đường :(

THÔI EM LƯỢN VÀO HỘI KCC CHÉM GIÓ TIẾP ĐÂY CÁC CỤ Ạ :))
Vk 3 cụ cưới hết bn hả cụ.e sang hội bên KIA thấy mấy cụ kêu em này 11l đến 12l bia mà cụ.cụ có chỉnh thêm gì k mà uống ít bia thế.

sonhanoi

Xe hơi
Quên mất.e cũng thấy cụ phong cách đấy.mặc áo khoác mỏng mùa đông ngồi trong xe. (Nhiều cụ mong đc mặc áo khoác như cụ) ;)