Tâm sự với các cụ sau khi đổi vợ 3

Parejo_10

Xe điện
Xe cụ chủ chắc là em Cave về hưu nhưng mà nó bị bệnh Lậu , sùi mào gà các kiểu hay sao mà chữa lắm xèng thế. Xe em đi quả thật ko có bệnh nào như mấy bệnh cụ nêu ở trên.

loicuagio1978

Xe tải
Vậy thì chi phí của cụ như sau:
- Xăng ~ 1.000 VNĐ/1km
- Khấu hao 30 triệu/1 năm x 2 = 60tr. Chia cho 25.000km được 2.400 VNĐ/1km
- Sửa chữa 15.000.000 VNĐ/25.000 km = 600 VNĐ/1km
Tổng: 3.000 VNĐ/1km ==> Chi phí nuôi của cụ cũng same same em :D
Xe cỏ có hơn trăm tr mà khấu hao 30tr/năm tương đương gần 30% thì khủng khiếp quá

mrQuick8x

Xe điện
:))
Đấy là suy nghĩ của người chưa có xe, hay chính xác hơn là KHÔNG DÁM MUA XE. Em có thời gian mấy tháng bán xe chưa mua được xe mới, cũng nghĩ thôi có gì thì thuê taxi hoặc thuê xe tự lái. Nhưng thực tế em không mấy khi đi taxi và ko thuê xe tự lái lần nào. Kể ra thì nhiều lý do, chẳng hạn buổi sáng chuẩn bị đưa con đi học trời đổ mua rào, cụ có ngồi nhà chờ 15p hoặc lâu hơn để taxi đến đón ko, lúc đó con cụ sẽ bị muộn học mất, hoặc đang đi xe máy trời bất chợt đổ mua cụ có bỏ xe máy giữa đường để gọi taxi hay lại tặc lưỡi lôi áo mưa ra mặc để về đến nhà thì cũng ướt nhoẹt từ đầu đến gót, rồi những khi có việc gấp hoặc đêm hôm, hay đi đâu đó chơi xa 1 chút sợ lúc về muốn gọi taxi cũng ko có mà đi ấy.

Tóm lại suy nghĩ đó là bần tiện, lom dom. Ý kiến cá nhân của em.
Em cũng đồng ý với cụ,đổi lại cho sự tiện lợi thì mình tốn thêm chi phí thì cũng là hợp lý phải ko các cụ,thỉnh thoảng lúc rảnh,đẹp trời đưa các cháu đi chơi cũng rất vui. Cu con nhà em còn bảo con mua ô tô to cho bố nhá nhá...:)):)):))

SuperUser

Xe tăng
con của cụ thế nào chứ của em matiz 2 đi 2 năm thấy:

1. Van không tải kém: - em thay chính thức 1 lần mua cả cụm bướm ga nên thay cả van luôn, em thấy có vẻ không kém

2. Mobin hay bị chết: - em chưa chết cái nào

3. Hay bị chết bi bánh trước: - em mới chỉ thay 1 vòng bi moay ơ bánh sau

4. Điều hòa kém: - điều hoà xe em rét run, chỉ giữa trưa hè em mới bật fulltime còn lại bật 1 lúc là ngắt được rồi
Điều hòa matiz khá yếu do máy yếu
lốc lạnh nnỏ

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Xe cỏ có hơn trăm tr mà khấu hao 30tr/năm tương đương gần 30% thì khủng khiếp quá
30tr/năm em thấy bình thường. Cụ thử so giá 1 em Spark cũ đầu năm 2017 mua khoảng 200tr, đến đầu 2018 này bán ra liệu có được 170tr không? ;))

phamconghung

Xe tăng
lốc lạnh nnỏ
Cái này em chỉ thấy là khi bật điều hòa thì máy yếu đi, khi mới bật xe trùng xuống nhưng sau nó tự bù lại ga nên không vấn đề lắm.
Nếu đang đi chậm kiểu tắc đường mới thấy máy yếu đi nhiều chứ còn đang đi tà tà rồi thì em thấy bình thường.
Và em vẫn phải nói lại là điều hòa xe em rét nhanh và lạnh lắm nhé, nhiều cụ đi matiz cũng bảo thế mà.
Cụ bong07 cho ý kiến điều hòa matiz lạnh hay ko ạ?

bong07

Xe container
Cái này em chỉ thấy là khi bật điều hòa thì máy yếu đi, khi mới bật xe trùng xuống nhưng sau nó tự bù lại ga
nên không vấn đề lắm.
Nếu đang đi chậm kiểu tắc đường mới thấy máy yếu đi nhiều chứ còn đang đi tà tà rồi thì em thấy bình thường.
Và em vẫn phải nói lại là điều hòa xe em rét nhanh và lạnh lắm nhé, nhiều cụ đi matiz cũng bảo thế mà.
điều hoà ma2 nguyên bản lạnh hơn bất kỳ đh xe nào mà E từng đi

vintq

[Tịch thu bằng lái]
bông nói vậy chứ làm sao qua con mazda nổi ?
Em cũng công nhận ĐH Mazda mát rất nhanh và sâu, vì em hay chạy con Mazda 2 của ông anh cùng cty. Chạy xong ngồi sang con Spark của em chán hẳn luôn :))

bong07

Xe container
Em cũng công nhận ĐH Mazda mát rất nhanh và sâu, vì em hay chạy con Mazda 2 của ông anh cùng cty. Chạy xong
ngồi sang con Spark của em chán hẳn luôn :))
sp đh quá kém,Em nói là ma2 nó đời sâu và cũ nhưng đh vẫn là đỉnh

vintq

[Tịch thu bằng lái]
sp đh quá kém,Em nói là ma2 nó đời sâu và cũ nhưng đh vẫn là đỉnh
Vậy chắc là dòng này lốc ĐH nó nén tốt. Chứ Matit 3 vừa thay lốc bơm ga xong mà chạy giữa trưa nắng vẫn vãi hết cả mồ hôi :D

bong07

Xe container
Vậy chắc là dòng này lốc ĐH nó nén tốt. Chứ Matit 3 vừa thay lốc bơm ga xong mà chạy giữa trưa nắng vẫn vãi hết cả mồ
hôi :D
bản chất sp cũng kém kể cả xe mới nguyên bản vẫn thua ma2 cũ nguyên bản

ramada

Xe điện
:))
Em cũng đồng ý với cụ,đổi lại cho sự tiện lợi thì mình tốn thêm chi phí thì cũng là hợp lý phải ko các cụ,thỉnh thoảng lúc rảnh,đẹp trời đưa các cháu đi chơi cũng rất vui. Cu con nhà em còn bảo con mua ô tô to cho bố nhá nhá...:)):)):))
Thực ra một số người không vượt qua được suy nghĩ: đã mua xe là phải sành điệu, phải xe ngon, phải tiền tỉ. Giống y như suy nghĩ của em lúc ... chưa có tiền :))

Thế nên họ sợ mua xe chi phí nuôi tốn không chịu nổi, hoặc mua xe cỏ, xe cũ bị người khác chê bai và hay hỏng hóc.

Thế nên trời mưa họ vẫn mặc áo mưa chở con ướt nhẹp trên đường và nhìn những người đi xe ô tô với con mắt đầy đố kị và căm ghét =))

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra một số người không vượt qua được suy nghĩ: đã mua xe là phải sành điệu, phải xe ngon, phải tiền tỉ. Giống y như suy nghĩ của em lúc ... chưa có tiền :))

Thế nên họ sợ mua xe chi phí nuôi tốn không chịu nổi, hoặc mua xe cỏ, xe cũ bị người khác chê bai và hay hỏng hóc.

Thế nên trời mưa họ vẫn mặc áo mưa chở con ướt nhẹp trên đường và nhìn những người đi xe ô tô với con mắt đầy đố kị và căm ghét =))
Suy nghĩ này em thấy đúng nhất với các cụ công chức ở quê. Thu nhập bình thường, nếu mua 1 con xe cỏ thì vẫn thoải mái chạy, nhưng các cụ ý đã mua xe là phải xe mới, người mua sau xe phải xịn hơn người mua trước. Thành ra đến tầm ngoài 4 xịch, khi tích cóp đủ là mua xe xong để ngắm, vì chủ yếu giải quyết khâu oai chứ tháng chạy có mấy trăm km thôi :)) Nếu mua xe cỏ thì đi nhậu nhẹt bị khích bác ghê lắm, tâm lý ko vững chỉ có bán xe sớm.

ramada

Xe điện
lốc lạnh nnỏ
Cái này em chỉ thấy là khi bật điều hòa thì máy yếu đi, khi mới bật xe trùng xuống nhưng sau nó tự bù lại ga nên không vấn đề lắm.
điều hoà ma2 nguyên bản lạnh hơn bất kỳ đh xe nào mà E từng đi
bông nói vậy chứ làm sao qua con mazda nổi ?
Em cũng công nhận ĐH Mazda mát rất nhanh và sâu, vì em hay chạy con Mazda 2 của ông anh cùng cty. Chạy xong ngồi sang con Spark của em chán hẳn luôn :))
Em đi cả Mazda 6 và Matiz Super đây.
Công nhận điều hòa của Mazda 6 thì mạnh (do công suất máy lớn), bật cái lạnh ngay và lạnh cũng sâu

Điều hòa của Matiz của em có thể công suất nhỏ nên bật ban đầu chưa lạnh nhanh ngay như Mazda, nhưng bù lại xe nhỏ nên sau 1 thời gian ngắn thì lạnh cực sâu. Thời tiết như dạo này em toàn bị lạnh quá, nếu bật chỉ bật ở vị trí 10h

bong07

Xe container

Suy nghĩ này em thấy đúng nhất với các cụ công chức ở quê. Thu nhập bình thường, nếu mua 1 con xe cỏ thì vẫn thoải mái chạy, nhưng các cụ ý đã mua xe là phải xe mới, người mua sau xe phải xịn hơn người mua trước. Thành ra đến tầm ngoài 4 xịch, khi tích cóp đủ là mua xe xong để ngắm, vì chủ yếu giải quyết khâu oai chứ tháng chạy có mấy trăm km thôi :)) Nếu mua xe cỏ thì đi nhậu nhẹt bị khích bác ghê lắm, tâm lý ko vững chỉ có bán xe sớm.
E chả có tiền nên mua xe cỏ thay xe máy hàng ngày chứ có xèng tội gì ko mua hàng hịn các cụ nhẩy?