[Funland] Tâm sự tuổi 40 và khoảng trống việc làm, làm việc

Over40

Xe tải
e chạy grab
nghèo bền vững thôi
ráo mồ hôi là hết tiền

Mọi nghề làm ra tiền hợp pháp nuôi gia đình đều đáng quý cụ ạ, lúc cần là em bê vác, làm cả việc của bác bảo vệ, cô lao công không có ngại. Chúc cụ sớm có cộng động riêng với phân khúc riêng trong mảng của mình, biết đâu lại có cái mới.

FECO_X3

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.botietkiemxang.com
Mọi nghề làm ra tiền hợp pháp nuôi gia đình đều đáng quý cụ ạ, lúc cần là em bê vác, làm cả việc của bác bảo vệ, cô lao công không có ngại. Chúc cụ sớm có cộng động riêng với phân khúc riêng trong mảng của mình, biết đâu lại có cái mới.
Đúng bác ơi. Nghề nào cũng đc miễn là người tử tế. Nghề nào cũng cao cả cả bác ơi (tất nhiên kiếm tiền chân chính rồi).

Over40

Xe tải
C-level từ 5000$ net -->30k $ tùy ngành tùy level. Mấy ngành tài chình ,banking chắc x 3-5 lần.
Ối cao thế ah, mấy nơi em từng làm thì lương cứng trên hợp đồng không cao thế đâu. Nhưng mảng của em có đặc thù nên nhiều khi "lậu" cao hơn lương hoặc có lương doanh số, thưởng hoa hồng... thì cái đó tùy may mắn :D nếu ngon thì... em chả quan tâm lương luôn :D
Đấy là quá khứ chứ giờ ít nơi trả lương cao như cụ nói lắm :( thời kỳ khó khăn này mảng của em tụt cũng khiếp.

Chỉnh sửa cuối:

Over40

Xe tải

Over40

Xe tải
Dù cụ có background tốt đến thế nào đi nữa thì cũng cực kỳ khó để tham gia ứng tuyển vào công ty nào. Vì thế hệ của mình (em 43) tuy già dặn kinh nghiệm nhưng nhìn chung các doanh nghiệp vẫn ưu tiên tuyển người trẻ. Thứ nhất là nhiệt tình, năng động, tư duy đổi mới. Thứ 2 là phù hợp với văn hoá chung vì trong công ty có khi toàn 9x với 10x tự dưng lại lòi ra 1 ông già thì sẽ lệch sóng, khó phối hợp xử lý công việc chung. Nên đã từ U40 trở lên nếu ko phải đang ổn định làm quản lý/nhân viên tại 1 công ty nào đó lâu rồi thì em nghĩ cụ nên tiếp tục làm freelance là phù hợp (hoặc khởi nghiệp với sản phẩm gì cụ đã rành) :D
Vâng, cụ nói đúng lắm về góc nhìn doanh nghiệp chuộng người trẻ nhất là các ngành cần sáng tạo cao, bắt trend nhanh, tạo trend mới…
Do đó, già cũng phải học và “bú trend” liên tục, làm mới mình và trẻ hoá chính mình. Em có biz riêng gia đình và vợ quản lý là đủ nên có thời gian đi apply và phỏng vấn tìm cơ hội phù hợp.

van000

Xe hơi
Hôm qua cafe với cô bạn, lại nhớ đến thớt này của cụ. Bạn em over 40, cũng làm TT, kiểu chuyên cho các TĐ lớn. Năm ngoái vừa rời nơi gắn bó gần chục năm, lương ba chữ số. Mất gần năm để tìm nơi gắn bó lại. Đi qua 2 nơi đều ko hợp, vừa hạ cánh nơi thứ 3 chưa biết tình hình như nào. Lương chấp nhận giảm 30%. Mảng TT thì hay phải đi theo ekip, gắn bó với cấp CT, TGD nên nếu mất êkip là bơ vơ, phải gây dựng lại hết.

FECO_X3

Xe hơi
Website
www.botietkiemxang.com
Đúng là mỗi nghành mỗi nghề khác nhau nhưng đều không tránh khỏi quy luật đào thải. Hôm trước e gặp lại hội ae nói chuyện về 1 a từng là chuyên gia, tầm kiến trúc sư giải pháp nhưng rồi cũng ko tránh khỏi quy luật đào thải.
Thôi thì mình chuyển mình sớm, thích ứng nhanh. Tuổi này e lại muốn làm gì đó đóng góp môi trường trong lành cho xã hội. Ai cũng muốn thay đổi hoàn cảnh nhưng ko ai sẵn sàng thay đổi bản thân. :D .

Harry.pt

Xe máy
Em năm nay 32t, ban ngày là 1 nhân viên xuất nhập khẩu mẫn cán ở cty, tối đóng vai làm gia sư dạy Tiếng Anh thương mại cho người đi làm, cũng có chút ít tiền tã sữa cho con ợ :D

Over40

Xe tải
Đúng là mỗi nghành mỗi nghề khác nhau nhưng đều không tránh khỏi quy luật đào thải. Hôm trước e gặp lại hội ae nói chuyện về 1 a từng là chuyên gia, tầm kiến trúc sư giải pháp nhưng rồi cũng ko tránh khỏi quy luật đào thải.
Thôi thì mình chuyển mình sớm, thích ứng nhanh. Tuổi này e lại muốn làm gì đó đóng góp môi trường trong lành cho xã hội. Ai cũng muốn thay đổi hoàn cảnh nhưng ko ai sẵn sàng thay đổi bản thân. :D .
Vâng, biết thực tế để thích nghi, trước đây là cái tham khảo thôi, thực tế đang cho em vỡ ra nhiều thứ.

Over40

Xe tải
Hôm qua cafe với cô bạn, lại nhớ đến thớt này của cụ. Bạn em over 40, cũng làm TT, kiểu chuyên cho các TĐ lớn. Năm ngoái vừa rời nơi gắn bó gần chục năm, lương ba chữ số. Mất gần năm để tìm nơi gắn bó lại. Đi qua 2 nơi đều ko hợp, vừa hạ cánh nơi thứ 3 chưa biết tình hình như nào. Lương chấp nhận giảm 30%. Mảng TT thì hay phải đi theo ekip, gắn bó với cấp CT, TGD nên nếu mất êkip là bơ vơ, phải gây dựng lại hết.
Đúng rồi, lương giờ giảm, có tuổi nó khác. Mà bạn mợ giống em, job của em gắn rất sát với Chủ tịch và TGĐ, thậm chí có tập đoàn em làm thẳng với Chủ tịch, không cần báo cáo TGĐ luôn vì Chủ tịch trực tiếp chỉ đạo mar-com do liên quan hình ảnh của ông ý, thương hiệu, nhân hiệu… quan hệ PR, IR, Chính phủ, quan chức… TGĐ/CEO chỉ đi làm thuê nên CEO “té” chỗ khác cũng không quá nghiêm trọng. Còn ekip thì đâu cũng có, đi cả cụm là thường tình.

Javeline

Xe đạp
Em 5x mà càng giừ càng nổi danh, làm kĩ thuật từ VN qua nước ngoài mà mời gọi liên tục. Làm nhận lương top 3% của Bắc Mỹ nhưng ở VN hai chỗ kêu làm hỗ trợ lương parttime còn cao hơn lương cũ xưa nhận ở VN chỗ tương tự.

Over40

Xe tải
Em 5x mà càng giừ càng nổi danh, làm kĩ thuật từ VN qua nước ngoài mà mời gọi liên tục. Làm nhận lương top 3% của Bắc Mỹ nhưng ở VN hai chỗ kêu làm hỗ trợ lương parttime còn cao hơn lương cũ xưa nhận ở VN chỗ tương tự.
Chúc mừng cụ, ngành kỹ thuật của cụ đúng càng già càng giá trị, ngành em cần sáng tạo đổi mới nên các bạn trẻ tạo áp lực rất lớn. Mình hơn chút kinh nghiệm quản lý và quan hệ cũng như khả năng chịu đựng vì các bạn trẻ giờ dễ không thích là nghỉ.
Em cũng đồng ý thu nhập part-time có khi còn cao hơn lương full-time.

FECO_X3

Xe hơi
Website
www.botietkiemxang.com
Bác ổn quá. Chúc mừng bác nhá. Bác có làm món gì liên quan giảm phát thải cho ô tô xe máy ko. E ké học hỏi bác tý

safenoodles

Xe cút kít
Ôi giời, đi làm cùng em đi các cụ mợ. Giàu nhanh mà không cần vốn.
Em đang làm về sim phong thủy và bđs, nghề chính của em là giáo viên tiếng Anh.
Mọi người nhắn tin cho em để biết chi tiết nhé ạ.
Em xin cập nhật là em dừng hêt công việc bđs và sim phong thuỷ rồi ạ vì em thật thà quá nên em không kinh doanh gì được.

Em lại chăm chỉ hạt bột dạy tiếng Anh và tu tập Phật pháp tại gia thôi, các cụ/mợ nhé!

TrumVietnam2

Xe tải
Em xin cập nhật là em dừng hêt công việc bđs và sim phong thuỷ rồi ạ vì em thật thà quá nên em không kinh doanh gì được.

Em lại chăm chỉ hạt bột dạy tiếng Anh và tu tập Phật pháp tại gia thôi, các cụ/mợ nhé!
Cụ dạy em giao tiếp online được không ? qua gì cũng được - thỉnh thoảng off thôi vì em k chủ động đc time

tamtu34

Xe tải

Giữ giới nói dối nên không kinh doanh đc à cụ.

juve99

Xe cút kít

Chưa kịp theo thì mợ đã bỏ rồi :-o

Over40

Xe tải

Mình làm mình có kinh nghiệm và làm tốt nhất thôi ạ, em có học thêm cũng là nâng cao mảng nghề của em. Dạy tiếng Anh, nhất là dạy IELTS em thấy vẫn kiếm tốt lắm.

Vomoicuoi

Xe tăng
Các cụ còn trăn trở là các mợ ở nhà còn thấy hạnh phích đấy ạ
Chứ lão chồng em 4 xịch có lẻ, ngày xưa cũng bách khoa thương mại 2 bằng 1 lúc, tiếng Anh tiếng Pháp tiếng Nhật đủ cả, giờ đi chạy grab mà còn buổi đực buổi cái, con cái các thứ em toàn đứng mũi chịu sào chứ lão ấy chả thiết tha hay trăn trở gì với việc lo kinh tế, như thế mới đáng sợ đấy ạ
Mợ phét. 2 bằng , 3 ngoại ngữ thì hà nội này ko nhiều đâu.