[Funland] Tâm sự nghề lái cứu thương và những câu chuyện !!

aznkutechick

Xe đạp
Chào mừng cụ gia nhập OF.

Cụ đừng bận tâm gì. Hãy làm bằng Tâm mình, nhất định khi vào đó công tác sẽ có dịp xin ngồi cụng dăm ly với cụ!

Trân trọng!
xin cám ơn 2 cụ ạh.đọc CMT của chỉ cảm thấy ko đc hài lòng cho lắm nên mới mạo muội tạo tk để rep các CMT của chỉ.diễn đàn này e biết cũng lâu,đa phần e lên đây để tìm hiểu về cách bảo trì cũng như vận hành của xe để thu thêm kiến thức nhằm mục đích bảo dưỡng xe kd vận tải của gđ.mỗi ngày e vận chuyển từ 5-100t hàng,nên e ko có NHU CẦU kd thêm trên người bệnh ạh

Thoai, em túm phát rồi chạy đi chơi.

- Ai làm từ thiện xe cứu thương? Các nhà hảo tâm khắp nơi thông qua chi hội Nhơn Hoà. Còn cái ông lái xe kia chỉ là kẻ kinh doanh.

- Các nhà hảo tâm đóng góp 10đ chẳng hạn cho xe cứu thương. Nhưng người nghèo chỉ hưởng 5đ chẳng hạn. Còn 5đ? Cccm tự suy nghĩ tiếp đi.
Nếu có trả 5đ thì cũng OK vì tự bản than những nhà hảo tâm họ không tự tay làm được, họ ủng hộ việc thuê người thay họ làm. Người góp công, người góp của, như thế không là từ thiện được hả Bông? Hay là phải tuyệt đối free 100%.

Bông dại và thiển cận lắm Bông ạ, Cả thế giới đã bàn đến khái niệm "phát triển bền vững" từ rất lâu rồi. Cái người ta muốn là một sự bền vững, dài hơi, và làm được càng nhiều càng tốt, còn nếu dốc hết sức, hết của ra ... một cách miễn phí... thì cũng chỉ được hay ho vài phút đầu, rồi sẽ vụt tắt, vì không có sức, có của gì mà làm mãi được. Cũng không phải ai đều có đủ năng lực để làm, mình có tiền, muốn làm từ thiện nhưng chả biết lái xe cứu thương, thì vận động anh em, thuê 1 cụ lái xe có tâm. Thế là làm từ thiện chứ còn gì nữa. Muốn bền vững, thì phải thực tế, và dĩ nhiên yếu tố kinh tế là cái quan trọng nhất rồi. ko có budget vận hành thì làm từ thiện bằng mắt à? Thuê 1 người ko có long, họ ko chap nhận lương 5đ, đòi ăn tất 8đ. Còn người có tấm lòng, họ ăn 5đ thôi. Như thế cũng ko nên đánh giá người ta. Đừng cho mình cai quyền phải đòi hỏi sự tuyết đối. Như thế là viển vông, lý thuyết suông, vì bản thân mình... đâu có gì tuyệt đối, luôn đầy mâu thuẫn, hoài nghi, thiếu niềm tin, thậm chí là khủng hoảng niềm tin trầm trọng đó thôi! làm từ thiện mà ko có niềm tin, thì...nghỉ đi! Muốn người khác tin mình tốt... Trước hết bản thân mình phải tin mình... Tốt và tin người khác tốt! Sống mà ko có niềm tin, ko có lý tưởng, và tin vào điều tốt, thì chả khác nào 1 cái cây cằn cỗi, lệch lạc. Đức tin lệch lạc thì giống đám IS hoặc Hồi giáo cực đoan đấy!

Bông định nói cả cái Liên Hợp Quốc nó là kinh doanh trá hình, núp bóng viện trợ nhân đạo à? Bông có biết lương nhân viên UN cao thế nào không, và vì sao phải trả những nhân viên đó giá cao thế? Em đây, năm 2003, mới ra trường, được nhận vào làm cho 1 tổ chức của Liên Hợp Quốc, lúc đó lương em 350 đô/tháng, cao hơn tất cả lũ bạn em đi làm thuê cùng thời. bởi cái gì cũng có giá của nó, muốn làm viện trợ nhân đạo chat lượng cao, cũng có cái giá của nó. Nhân viên của Red cross đâu có miễn phí. Đố Bông tìm được 1 NGO hay tổ chức từ thiện quốc tế nào làm viện trợ nhân đạo có chất lượng mà miễn phí hết đấy! Nói được thì phải chứng minh được! Miễn phí, free hoàn toàn, làm sao so được với cái có giá? Free hoàn toàn, chắc chắn cũng chả có chất lượng tốt. Nói thế cho nó vuông!

Các khoản UN tài trợ cho mỗi quốc gia đều là cho không ko hoàn lại. tiền lấy từ các donors tai to mặt lớn. Nhưng người ta vẫn chap nhận rót cho UN để họ thay mình thực hiện các nhiệm vụ viện trợ nhân đạo. Dĩ nhiên em biết Bông sẽ lại vin vào các yếu tố chính trị, và sự can thiệp của UN vào mỗi quốc gia, bla bla. Tuy nhiên, người nghèo ở các quốc gia đó họ chả care đến chính trị, chỉ cần có nước sạch, trẻ em được đến trường, y tế tốt, là OK, đúng chửa? Thuyết âm mưu cũng ko ngăn được người ta nhận và muốn được là người được hưởng lợi. Bởi sức của các quốc gia đó chưa đủ để tự lo, phải nhờ, mà nhờ thì phải có giá chứ?

UN cũng có chương trình vận động private sector đóng góp, fund raising đấy, Private Sector đầu óc đầy sạn, mà hẹp hòi như Bông, thì làm sao có quỹ để lo cho trẻ em nghèo? Các doanh nghiệp có PR cũng đúng, làm từ thiện có chat lượng- rõ rang phải có cái giá. Thế nào là núp bóng, đàng hoàng chứ núp gì, logo, tên thương hiệu chình ình ra, núp đâu mà núp?

Bông nghe chừng tinh thần Team WORK không có ổn rồi Bông ạ. Bông lội ngược dòng và cô đơn, vì lý luận chưa đủ Bông ạ, nói gì cũng nên có cái tâm một chút, đừng nghĩ cái gì cũng xấu, cũng phải bóc, và hả hê, ngạo nghễ vì bóc. Vì đó không phải là mục đích của cuộc sống! Đã sống, thì nên làm điều gì đó có ý nghĩa cho mình, cho đời, nếu ko làm được, thì it ra cũng hãy ... có suy nghĩ có ý nghĩa, có tâm. Ngồi im cho người khác làm. Thế là tốt lắm rồi!

Chỉnh sửa cuối:

xebokeooto

Xe tăng
xin cám ơn 2 cụ ạh.đọc CMT của chỉ cảm thấy ko đc hài lòng cho lắm nên mới mạo muội tạo tk để rep các CMT của chỉ.diễn đàn này e biết cũng lâu,đa phần e lên đây để tìm hiểu về cách bảo trì cũng như vận hành của xe để thu thêm kiến thức nhằm mục đích bảo dưỡng xe kd vận tải của gđ.mỗi ngày e vận chuyển từ 5-100t hàng,nên e ko có NHU CẦU kd thêm trên người bệnh ạh
Bác cứ kệ các thành phần ấy đi, bận tâm làm gì.

aznkutechick

Xe đạp
Có ai nói cụ kinh doanh trên người bệnh đâu? Anh em hiểu và ủng hộ cả.

Còn tất nhiên có ý kiến này nọ thì cũng là lẽ thường. Xã hội vốn thế mới là xã hội, cụ đừng nghĩ chi!
xã hội phải có trắng và đen thì nó mới là 1 xã hội đc.coi như nhân dịp này e vào học tập thêm kn cả các cụ luôn ạh.cơ bản mà nói thì trình còn kém nên phải học tập theo các cụ nhiều ợ;;)

aznkutechick

Xe đạp
Có ai nói cụ kinh doanh trên người bệnh đâu? Anh em hiểu và ủng hộ cả.

Còn tất nhiên có ý kiến này nọ thì cũng là lẽ thường. Xã hội vốn thế mới là xã hội, cụ đừng nghĩ chi!
câu kd trên người bệnh e dành cho chị Bông ạh.sr cụ vì nói ko rõ ý ạh:D

casauking

Xe tăng
Hôm nay chắc mẹ bạn Bông sướng phải biết ;))

Các cụ ra ngoài đường thấy người tâm thần thì các cụ tiếp chuyện hay là lảng đi ạ :)) các cụ làm thế nào thì cứ làm thế với cái nick bông này cho em :))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em theo dõi thớt từ đầu, không bỏ một còm nào, giờ thấy cụ vào em còm cái rồi ra.
Chúc cụ mạnh khoẻ, vững vàng tay lái.

pain

Xe ba gác
xã hội phải có trắng và đen thì nó mới là 1 xã hội đc.coi như nhân dịp này e vào học tập thêm kn cả các cụ luôn ạh.cơ bản mà nói thì trình còn kém nên phải học tập theo các cụ nhiều ợ;;)
Vâng, cụ sang đây chơi cho vui:D

casauking

Xe tăng
câu kd trên người bệnh e dành cho chị Bông ạh.sr cụ vì nói ko rõ ý ạh:D
Cụ kệ mợ cái nick tâm thần đó đi, nó xích mích với cụ bmw người post bài của cụ bên OF này nên nó lèm bèm như đàn bà ý mà. Cụ cứ kệ nó cho em, cẩu dại thì đừng dây vào cụ ạ.

Chúc cụ và gia đình sức khoẻ để có thể tiếp tục những chuyến xe từ thiện cho người nghèo. Bỏ tiền của, sức lực ra phục vụ người nghèo như cụ em rất nể phục.

Bokap

Xe điện
Page 10 vừa đọc hết truyện cụ tài xế vào bản khám, kéo xuống đập vào mẹt cái ảnh, đang đêm tí thì tè cmn ra quần.

aznkutechick

Xe đạp
Thôi mợ ạ.
Tâm người ta tốt nên cái xe có bẩn thỉu nhếch nhác tí, vừa chở người bệnh vừa chở đồ ăn mong mợ thông cảm :)
àh.xin nói thêm là con chở đồ ăn là con Ford transit,còn con chở người bệnh là con Toy đầu búa ạh:)ko lẽ....cụ nhìn mà ko phân biệt đâu là Ford và đâu là Toy ạh

Tinhdautreoxe.Com

Xe điện
Website
tinhdautreoxe.com
àh.xin nói thêm là con chở đồ ăn là con Ford transit,còn con chở người bệnh là con Toy đầu búa ạh:)ko lẽ....cụ nhìn mà ko phân biệt đâu là Ford và đâu là Toy ạh
Cụ ấy bác sĩ mắt. Không nhìn nhầm được đâu ạ. Chắc đọc chưa kỹ thôi. Cụ cầm chịch luôn thớt này đi ạ.

UnitedKondoms

Xe điện
xin chào các bác.e là người viết ra những câu chuyện mà các đã xem những ngày qua.trước tiên e xin cám ơn các bác đã đọc truyện của e cũng như các ly vodka các bác đã mời e ạh.sau đây e có 1 vài câu trả lời cho những điều mà chị Bông đây đang thắc mắc cũng như điều tra
1 : e kd về bên ngành vận chuyển hàng hoá,cụ thể là tuyến Sài Gòn - Hà Tiên nói chung và tỉnh Kiên Giang nói riêng.hiện tại Cty quản lý 5 đầu xe(3 Hino TL + 2 Hyundai HD 320) và 2 đầu kéo chạy tuyến Sài Gòn - Hà Nội
2 : để duy trì hoạt động của xe e trích 1 phần thu nhập của Cty để thanh toán cho các vấn đề như bảo trì,nhớt,các dụng cụ y tế trên xe
3 : khi vận chuyển bệnh nhân,nếu có khả năng họ sẽ ủng hộ tiền dầu cho chuyến vận chuyển tiếp theo,còn e thấy gđ bệnh nhân quá khó khăn thì sẽ miễn phí hoàn toàn
4 : chi hội trực thuộc Hội Bảo Trợ Bệnh Nhân Nghèo TPHCM,có giấy phép hoạt động cũng như có sự giám sát của HBTBNN(chị có thể liên lạc với HBTBNN TPHCM để kiểm chứng cho chắc ăn,ngồi đặt câu hỏi đc thì có lẻ 1 cuộc gọi để xác minh chắc ko thành vấn đề chị nhĩ?)
5 : tất cả các ca NẾU người nhà bệnh nhân yêu cầu có y bác sĩ theo xe thì e sẽ báo về HBTBNN để họ sắp xếp cho người theo
mỗi ngày Chi Hội vận chuyển từ 5-7 ca,sẽ có những ca cắn đuôi nhau(chưa trả bệnh xong thì có bệnh gọi tiếp)nên sẽ có đôi lúc ko kịp vệ sinh xe sạch sẽ đc,hình ở #1 là chuyến e vừa chở 1 quan tài ở BHH về An Giang,người nhà mang bát hương lên đốt làm đổ ra sàn)
đây là cmt duy nhất và cuối cfung dành cho chị.NẾU chị có thắc mắc như thế nào thì cứ việc gọi thẳng lên HBTBNN để xác minh là an toàn nhất

UK em xin được kính Kụ một ly vodka, kính chúc Kụ luôn mạnh giỏi, bình an, chắc tay lái giúp đời.

Mong Kụ tiếp tục chia sẻ những câu chuyện vui, buồn, âm, dương....từ những chuyến xe thiện nguyện của Kụ cùng đồng đội

Như kụ Tinhdautreoxe.Com đã nói, Kụ cầm chịch luôn topic này đi ợ

Trân trọng

pain

Xe ba gác
Cụ ấy không ác ý đâu cụ ơi.

Mà thôi dẹp ba chuyện lẻ tẻ đó đi. Cụ cho bọn em tiếp những câu chuyện của cụ đi nào.

aznkutechick

Xe đạp
UK em xin được kính Kụ một ly vodka, kính chúc Kụ luôn mạnh giỏi, bình an, chắc tay lái giúp đời.

Mong Kụ tiếp tục chia sẻ những câu chuyện vui, buồn, âm, dương....từ những chuyến xe thiện nguyện của Kụ cùng đồng đội

Trân trọng
xin cám ơn cụ ạh.chúc cụ chân cứng đá mềm ạh.kính cụ 1 ly vodka ạh:D