[Funland] Tâm sự nghề lái cứu thương và những câu chuyện !!

life.paradise

Xe máy
Người ta nói sống trên đời quý nhất là chữ Tâm và chữ Đức. Trời Phật quỷ thần cũng soi rõ tâm của từng người không bỏ sót một ai. Người phàm chúng ta cũng có thể nhận thấy phần lớn cái Tâm của người khác như thế nào qua lời nói, cử chỉ, hành động thế nên mới có những cái đại loại như "ác ý", "chơi đểu", "nhìn đểu". Những còm với cái Tâm không thiện hay ác ý hoặc có mục đích này kia của đám dlv hay những người không thiện chí thì em nghĩ cụ chủ không cần phải trả lời làm gì. Người khác tự nhận thấy. Việc làm của cụ và trung tâm bên cụ mọi người có tâm tự nhận thấy.
Cho em xin một sự trân trọng với việc làm của cụ, ông chú và trung tâm của cụ. Bao nhiêu người đã ấm lòng hay đã được cứu vì hành động nghĩa hiệp và đúng lúc của cụ. Em nghĩ cần nhân rộng. Dù có thể chưa hoàn thiện, chưa sạch sẽ chỗ này chỗ kia nhưng quan trọng nhất trên đời là cái Tâm và cụ đã cứu và giúp được nhiều người.
Đức Phật có nói "thân nghiệp" (hành động), "ý nghiệp" (ý nghĩ) và khẩu nghiệp (lời nói). Dù là ý nghĩ nhưng cũng mang nghiệp nếu như đó là ý nghĩ bất thiện. Thực tế cuộc sống em thấy y chang như vậy. Còn khẩu nghiệp thì càng vậy, nặng hơn nữa.
p/s: có vụ nào nữa cụ chủ report tiếp nha. Thanks!

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
àh.xin nói thêm là con chở đồ ăn là con Ford transit,còn con chở người bệnh là con Toy đầu búa ạh:)ko lẽ....cụ nhìn mà ko phân biệt đâu là Ford và đâu là Toy ạh
Bác sỹ mắt nhưng cận là thường. Ko tự chữa dc đâu cụ :))

Vậy em sẽ vang cụ vì lý do dùng từ phân biệt vùng miền.

Nhận định thế nào là của cá nhân và cá nhân ấy nếu có học thức thì nên cân nhắc và hiểu câu từ mình dùng.
Ok ,e chấp nhận vì lí do có phân biệt vùng miền
Nhưng chưa chắc ai đã học hơn ai đâu nhé ,thân

casauking

Xe tăng
Lần đầu tiên em thấy 1 nhân vật bị mọi người chửi thẳng mặt như chó, xua như đuổi tà mà vẫn mặt dày mở mồm ra nói được :)) quả là trên đời này có những nhân vật có sức chịu đựng phi thường thật các cụ ạ :))

Mò được cái thớt này hay quá nhưng ngoài việc nó có những nội dung thì có rất nhiều những bình luận mang tính đả kích cá nhân tổ lái sang những vấn đề khác nên thớt bị đóng. Em đã hỳ hục dọn dẹp sạch các thứ linh tinh không liên quan đến nội dung thớt và mở ra lại để nhiều bác cùng xem. Các bác lưu ý giúp em, thớt hay lâu lâu mới có và làm sao để giữ được nội dung đó để có cái xem mới khó chứ tổ lái oánh võng các mod khác xóa phát là lại chẳng có gì để xem.
Chúc các bác đọc thớt vui vẻ!

vvt199x

Xe máy
Em đánh dấu đọc dần

tamlinh

Xe tăng
Khâm phục những tấm lòng vàng!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mò được cái thớt này hay quá nhưng ngoài việc nó có những nội dung thì có rất nhiều những bình luận mang tính đả kích cá nhân tổ lái sang những vấn đề khác nên thớt bị đóng. Em đã hỳ hục dọn dẹp sạch các thứ linh tinh không liên quan đến nội dung thớt và mở ra lại để nhiều bác cùng xem. Các bác lưu ý giúp em, thớt hay lâu lâu mới có và làm sao để giữ được nội dung đó để có cái xem mới khó chứ tổ lái oánh võng các mod khác xóa phát là lại chẳng có gì để xem.
Cảm ơn cụ lọ mọ nhưng em thấy cụ dọn chưa sạch lắm :D. (Đọc nổi hết da gà, đêm nay em khỏi ngủ rồi :(()

hoangduc.sbr

Xe container
Tks cụ, mà cụ mod cho em hỏi có 1 số thớt ở mục khoe xe. Hồi chưa update OF vẫn xem đc nhưng từ khi đổi sang giao diện mới thì ko còn xem đc hình nữa thì cụ có fix lại đc ko?

tieunhupha

Xe điện
Em đọc hết cả topic vừa thương cho những người rơi vào hoàn cảnh khó khăn, thương tâm, vừa nể phục cụ chủ và các đồng hội rất có tâm mà lại càng khó chịu với những người cứ nhảy vào đá ngang.

chẳng có tên

Xe tăng
Em đọc xong mà run quá! Em đang ở trông người nhà ở khoa cấp cứu Bv Sain Paul! May mà đèn đóm sáng

Tks cụ, mà cụ mod cho em hỏi có 1 số thớt ở mục khoe xe. Hồi chưa update OF vẫn xem đc nhưng từ khi đổi sang giao diện mới thì ko còn xem đc hình nữa thì cụ có fix lại đc ko?
Mục Khoe xe trong box hãng xe vẫn hoạt động bình thường bác ạ, có điều ở giao diện trước thì quản lý theo tab sang giao diện mới thì quản lý theo bộ lọc. Bác muốn xem các bài trong mục Khoe xe thì dùng bộ lọc theo như em demo trong hình nhé :)

DVG

Xe điện
Đêm qua 1 lèo hết 16 trang.
Không biết bác chủ thớt có post trong OS không, trong đó cũng khá khá MTQ mà.
Công nhận anh em trong đó nhiều nghĩa hiệp, ngoài này ít bao đồng hơn, làm gì cũng phải nhìn trước ngó sau sợ động chạm đến bát cơm, manh áo của người khác :D

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

Hieumos

Xe container
Làm việc thiện thì có nhiều cách, nhưng cách của cụ #aznkutechick thì khâm phục thật. Mặc dù các câu chuyện của cụ có pha thêm chút liêu trai nhưng mà hiếm có người có thể duy trì cái công việc từ thiện ấy như cụ. Chở người sắp chết, người chết thì phải có thần kinh thép, em là em chịu đấy.

tamlinh

Xe tăng
Làm việc thiện thì có nhiều cách, nhưng cách của cụ #aznkutechick thì khâm phục thật. Mặc dù các câu chuyện của cụ có pha thêm chút liêu trai nhưng mà hiếm có người có thể duy trì cái công việc từ thiện ấy như cụ. Chở người sắp chết, người chết thì phải có thần kinh thép, em là em chịu đấy.
Người Miền nam có văn hòa pha với hoa và khơme nên ảnh hưởng nhiều về Phật giáo, nho giáo, sống hướng thiện làm kim chỉ nam (họ tin rằng làm thiện để tích đức, từ đó sẽ gặp nhiều điều lành hơn, vì cái đức của mình). Cụ ấy và Ông Chú có thể ảnh hưởng văn hóa người Hoa vì sống gần Quận 5.
Chở người chết không ai muốn, nếu kinh doanh , họ liều thì lấy rất mắc. Cụ aznkutechick chỏ người chết cũng sợ, nhưng thấy GĐ người ta khổ quá nên không thể từ được. Khâm phục Cụ ấy và Ông Chú. Tiếc là cụ không tham gia kể nữa.

Dangminhquan

Xe điện
Nhắc lại chuyện chạy cứu thương.
Năm 2014 em chạy cứu thương được 1 lần,đưa bệnh nhân hấp hối chạy từ Bạch Mai vào tận Quảng Nam gặp người nhà xong về Buôn Mê Thuột nên cần người chạy phụ,em theo luôn.
Chạy cứu thương được cái ưu tiên,bất chấp luật lệ,cứ cẩn thận là chạy được thôi.Lúc đưa người bệnh về đến BMT là 24h đêm quay đầu về luôn đến cầu Non Nước NB hết tròn 24h.Đi ròng nên mệt ,không còn câu nệ xe chở gì nữa,nằm bẹt xuống giường cứu thương.Lúc về nghĩ lại cái giường ấy không biết bao nhiêu người chết nằm đấy rồi nghĩ cũng ghê ghê.

tuannghiagtvt

Xe buýt
Tìm mãi, hóa ra đây, những thớt như này nên để trên.
Cháu nói theo cảm nghĩ cá nhân thôi.

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Em chấm còm để sau đọc lại