[Funland] Tâm sự của một học sinh ghét và khinh thường các thầy cô giáo toán lý hoá hồi cấp 3.

kubi888

Xe tải
Em thì toàn học cô giáo Thảo, nên mấy môn cụ nói em chịu!

atoxet

Xe tăng
Em thì không có cảm giác gì với thầy, cô dạy Toán, Lý, Hóa 3 năm cấp 3. Vì toàn bộ kiến thức 3 môn này được học ở lò luyện. Thậm chí nếu nhà trường bỏ 3 môn này ở trường thì kết quả học Toán, lý, hóa còn tốt hơn nữa (có thêm thời gian tự luyện).
Thời bây giờ đến lượt giáo viên dạy Anh. Các con học tiếng Anh tốt thường học ở Trung tâm hoặc các nguồn khác. Việc học tiếng Anh ở trường là mất thì giờ vô ích.
Nên chăng cho các con có chứng chỉ tiếng Anh quốc tế cao hơn mức ở trường được miễn học môn đó ở trường để có thêm thời gian tự học cho mục tiêu cao hơn.
Mặc dù em công nhận là tiếng Anh ở các trường phổ thông đa số còn chưa tốt, nhưng đấy là góc nhìn từ cá nhân cụ thôi. Em thấy trình độ của giáo viên ngoại ngữ ở các trường bây giờ đã cao hơn hồi em đi học, và em tin trình độ giáo viên ngoại ngữ ở các trường phổ thông sẽ còn tiến bộ hơn nữa trong tương lai. Em nhớ hồi học phổ thông thì lượng kiến thức tiếng Anh em học được trong trường và ở trung tâm ngoại ngữ là tương đương, có thể do em may mắn gặp được các thầy cô dậy tốt. Toán Lí Hoá thì em ko đi học thêm buổi nào, mấy thậy dậy em trong trường là trùm dậy thêm rồi nên ko cần học ngoài làm gì cho mệt (các thầy cũng ko dấu bài & nói thẳng nếu học đc trong trg thì ko cần học thêm làm gì cho mệt, học thêm chỉ dành cho bạn nào cần bổ sung kiến thức và/hoặc cần người thúc vào đ ít mới học). Em vẫn nhớ thậy dậy hoá lớp 12 khen em học tốt, & sau đó đẻ con còn đặt tên con giống tên em (chắc chắn ko phải đặt theo tên em rồi, nhưng ít nhất em yên tâm là thầy ko ghét em :D)

atoxet

Xe tăng
Đọc chi tiết cụ chủ thớt cay cú vì giơ tay mà không được phát biểu em buồn cười quá
Em nhớ ngày xưa giờ trả bài (nhất là mấy môn khoai như Sử, Địa,..) ông nào cũng ngồi im thin thít không dám ngẩng mặt lên vì sợ bị gọi trúng :D
Học phổ thông có trò kiểm tra miệng khá cân não. Từ năm lớp 11 em ngộ ra 1 điều là cần học thuộc 1 lần & xung phong lên bảng, sau đó cả kì ko cần học nữa vì mỗi đứa chỉ có cơ hội 1 lần được kiểm tra miệng trong 1 kì học thôi. Sau khi em chia sẻ điều này cho bọn cùng lớp thì bọn em phải chia nhau tuần này thằng A lên bảng môn X, tuần sau thằng B...

brick

Xe buýt
Em thấy cụ chủ đúng là hài. Không hiểu cụ chủ bây giờ làm nghề gì và có bao giờ hướng dẫn người mới vào nghề không?
Nếu có, cụ thử đặt vào trường hợp cụ hướng dẫn mãi mà có một ai đó mãi không làm được, trong khi các người khác thì thực hiện trong nháy mắt.
Chắc lúc này cụ sẽ kiên nhẫn hướng dẫn với tấm lòng bao la để phát triển một nhân tài chắc?
Nói thiệt nếu em có quyền em phân loại học sinh ngay từ cấp 1. Ai không học được em chuyển qua hẳn môi trường chỉ múa, hát, thể dục (trong khi văn hóa chỉ cần đọc thông viết thạo với công trừ nhân chia là xong). Xong cấp 1 cho qua môi trường vừa học vừa làm. Những người này khi lớn lên nếu muốn có kiến thức thật sự, họ sẽ tự quyết định việc học của họ.
Em thì học dở, nhưng em chấp nhận như vậy. Mình không thể học bằng người khác thì không thể đòi hỏi nhiều hơn. May là qua cấp 3, em phải tự lực kinh khủng mói khá hơn được.
Tuy nhiên, em cũng công nhận một điều là việc học ở mình rất áp lực. Không phải áp lực vì chương trình học mà áp lực vì cơm áo gạo tiền. Cộng với việc những ai học tập giỏi không được xã hội "công nhận", làm cho những người đang theo học không thấy động lực để học tập. Chính những việc này làm đa số học sinh mình rất thụ động (dù bây giờ kiến thức đầy trên mạng).
Mấy năm trước, em có đi làm cho một công ty. Trong đó, em gặp một số bạn trẻ từ Singapore qua. Tuy chỉ đang học trung cấp nghề, nhưng họ lập trình giỏi (khác hẳn với nhiều sinh viên ngành CNTT của mình). Học cũng nói, ở họ chương trình học cũng áp lực chứ không đơn giản.
Chốt lại... rất nhiều nguyên nhân mà giáo dục của mình mới ra nông nỗi này.
Chửi giáo viên thì ra cái gì?
Trường hợp lớp em khác cụ chủ. Xưa cô chỉ thích các bạn nhà khá giả, có điều kiện, dù học lực tụi này tầm phào. Em 0 nói cô nhận quà bánh hay lợi lộc j từ phụ huynh, mà có hay 0 em cũng 0 biết, nhưng cô rất quan tâm hội đó. Thậm chí đi dã ngoại qua đêm cũng xếp cho hội đó ở phòng nghỉ tốt hơn, bọn em ít thân cô nên ở khu tồi, cửa kính vỡ, giữa đêm hè mất điện, muỗi đốt như trấu... Buồn cười cái là chính khu nghỉ của hội đấy bị mất cắp đồ (1 đứa lấy, sau truy ra được nhưng cô và phụ huynh giữ kín). Sau ra trường em cảm ơn cô 1 tiếng rồi thôi 0 bao giờ đến thăm nữa. Giờ đã hơn 10 năm rồi.

Đi học thêm để thi ĐH thì ông thầy dạy lý trường tự nhiên kêu em yếu, cần bổ túc thêm nhưng 0 chịu kèm 1vs1, bắn em sang cho bà sv của ông ấy (đang làm thạc sỹ), 1 tuần 2 buổi mà mỗi buổi 7 800k (giá rất cao thời đó). Mỗi buổi học là địa ngục với em vì bà ấy dạy 0 cao siêu nhưng thái độ rất băm bổ và áp chế tinh thần làm nhiều khi có chỗ 0 hiểu em cũng 0 dám hỏi... Thế mà vẫn cứ bô bô với ông bà cụ nhà em là em nó học tốt lắm, tiếp thu nhanh lắm... Sau 2 tháng em 0 chịu nổi đành bảo dừng, cũng vì tiếc tiền cho các cụ!

Nói chung thời đi học cũng nhiều lúc gặp thầy cô tởm lợm lắm!

coolpix8700

Xe ngựa
Em chỉ biết cảm ơn các thầy, cô giáo phổ thông, không chỉ các môn tự nhiên mà em thích, cả các môn xã hội mà hồi đó em chẳng thích tý nào cả.
Kiến thức họ truyền cho em vẫn phải sử dụng đến tận bây giờ.
Tưởng rất lặt vặt, nhưng những lần ngồi trong hội thảo, nghe chuyên gia nói về sản phẩm mới của họ, chợt nhớ ngày xưa thầy dậy hóa có nói "Nó...", và cảm ơn cả chuyên gia bật mí, về nhà tìm sản phẩm rồi đặt mua.
Không chỉ một lần mà rất nhiều lần như vậy.
Mà cả cách vẫn mua sản phẩm của họ, nhưng mình lại dùng hơi khác đi cho hiệu quả hơn.
Cái cách em giải thích trong topic giao phối đồng huyết ở chính trang Ọp này, cũng chẳng có gì ngoài mấy chữ người ta đã viết trong quyển sinh học phổ thông.
Cô giáo dậy sinh hồi cấp III lớp em mất lâu rồi, hôm trờ về sau lần đi học nước ngoài thứ 2 em được tụi bạn dẫn ra nghĩa trang thắp hương cho cô.
Thời đó tụi em chẳng được đi học thêm, kể cả khi chuẩn bị để đi thi học sinh giỏi, qua cả cấp tỉnh!

Chỉnh sửa cuối:

faceid4

Xe tải
Bác cho cháu hỏi : học sinh trường chuyên, lớp chọn (mà bác đã từng biết), có ai là sinh viên tệ nhất trường đại học không ạ ?
Cháu chưa bao giờ học trường chuyên, lớp chọn, nên không rõ các bạn ấy học thế nào.
Có mà đầy, học sinh chuyên chọn thậm chí giải QG tuyển thẳng DH mà tăng ca ngay năm một. Tư duy PH với ĐH nó khác nhau nhiều lắm, hết PT không biết self-reset thì lên ĐH ăn quả đắng ngay.

lequochuy

Xe buýt
Chào cc, em xin chia sẻ đôi điều tâm sự của em về các giáo viên dạy lớp chọn từ cấp 1, 2, 3 ở Việt Nam. Đặc biệt là các giáo viên dạy TOÁN LÝ HOÁ ANH ở cấp 3. Tình trạng chung của các giáo viên này là gì ?

-Họ là những giáo viên có nghiệp vụ tốt nhất.
-Họ là những giáo viên có ý thức về phát triển nghề nghiệp nhất.

---->nhưng họ lại dùng cái đó để có uy tín bằng việc BỒI DƯỜNG HỌC SINH GIỎI ĐẠT GIẢI HS GIỎI TỈNH để DẠY THÊM, ĐỂ NÂNG BẬC LƯƠNG NHANH, chứ không phải để phát triển cho học sinh.

Xin kể về kinh nghiệm của em khi học lớp chọn ở 2 trường cấp 3, 1 ở nông thôn, 1 ở thành phố, em đều được học lớp chọn. Tình trạng là các thầy TOÁN LÝ HOÁ, chỉ chăm bẵm cho hs của họ, còn các em khác trong lớp họ coi như bỏ qua, rất ít quan tâm. Dạy lớp chọn đã thế, huống chi dạy các em thường mất gốc ? Một bài toán đơn giản, họ cũng gọi học sinh giỏi của họ....

Đáng lẽ như KHỔNG TỬ nói : QUÂN TỬ CHỈ GIÚP NGƯỜI NGHÈO CHỨ KHÔNG GIÚP NGƯỜI GIÀU. Học sinh giỏi chúng nó học vãi cả ra, không hiểu bọn họ cứ chắm chúi vào đó làm gì, trong khi rất, rất nhiều học sinh khác cần sự trợ giúp.

Nên cc đừng chửi em là không trọng thầy cô nhé. EM KHÔNG HỀ CÓ SỰ TÔN TRỌNG NÀO DÀNH CHO 6 CÔ THẦY DẠY TOÁN LÝ HOÁ EM SUỐT 3 NĂM CẤP 3.

Cái nghèo, cái đói phải chăng đã làm họ hèn như vậy ? không ra cái thằng người nữa ?

CÒN CÁC CÔ THẦY ĐẠI HỌC CUẢ EM, EM TUYỆT ĐỐI TÔN TRỌNG. KỂ CẢ CÔ LÀM VĂN THƯ. HỌ ĐÃ GIÚP ĐỠ, QUAN TÂM EM KHÔNG VỤ LỢI, VẬT CHẤT HAY GÌ CẢ KHI EM LÀ SINH VIÊN TỆ NHẤT TRƯỜNG.

Cụ ơi. Cho em hỏi tại sao quân tử lại KHÔNG GIÚP NGƯỜI GIÀU VẬY???

--Lamborghini--

Xe cút kít
Đất nước này nó vậy, có chửi lại như chí phèo chửi thôi :))

humer

Xe điện
giáo viên đúng là còn nhiều vấn đề thật, giờ không biết thế nào?

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Em chả muốn viết gì, mời rượu cụ chủ thôi. Em là thằng hs "gà nòi" từ lớp 1-12. Em có tí năng khiếu học văn ở C2 nhưng lại chọn vào lớp chọn A để tiện bề thi đại học. Hazzzz

shiluo

Xe container
Cụ ơi. Cho em hỏi tại sao quân tử lại KHÔNG GIÚP NGƯỜI GIÀU VẬY???
Chắc nhét chữ vào mồm Khổng Tử
Mà có thật thế thì lời của một lão Tàu sống cách đây mấy nghìn năm thì không tin được :D

Dương Vô Cương

[Tịch thu bằng lái]
Ủy ban chăm sóc sức khỏe và bảo vệ bà mẹ trẻ em
Em học cấp 3 chuyên Toán, chỉ học mỗi Toán vì mục tiêu thi QG vào thẳng ĐH nên Lý Hóa ngu lù ra

- Lão thầy Hóa là số 1 cả tỉnh, tổ chức học thêm chạy show kinh hoàng tại nhà, em đ éo tham gia --> dí chết cm em luôn, suýt ko đạt HS khá ( ở tuyển Toán thì có giỏi bằng giời mà hs TB thì cũng phải out, ko đc tham gia, luật nó vậy ).

- Ông thầy Lý, tầm top 3 tỉnh, cũng dạy thêm tại gia, nhưng ko dí em, chỉ nhắc nhở tội học ngu.

Đợt về trường nhân dịp 15 năm xuất chuồng, gặp thầy Hóa em khinh, chỉ chào đãi bôi, còn thầy Lý uống với em mấy ly, khoác vai khề khà như bố con :))

omerta77

Xe điện
Chắc đó là trường hợp cá nhân của cụ. Có thể do cụ học lớp chọn nên chủ yếu tập trung cho HS giỏi hơn.
Giáo viên cũng có người này người kia nhưng thật sự là ngày nay giáo viên ở các TP lớn không nhiều người tâm huyết như cách đây hơn 20 năm. 1 phần cũng do cuộc sống tạo ra họ như vậy

lequochuy

Xe buýt
Chắc nhét chữ vào mồm Khổng Tử
Mà có thật thế thì lời của một lão Tàu sống cách đây mấy nghìn năm thì không tin được :D
Vâng. 1 tư duy lệch lạc như vậy mà cụ ấy cũng nêu ra để áp dụng.

Sô lếch Mù

Xe điện
Thời buổi thầy thì ít mà thợ dạy thì nhiều.

dongnat123

Xe container
Cá nhân em chưa khinh thầy cô nào dạy em, vì em cảm thấy thương các thầy cô đã phải dạy những đứa như mình nên người ;))

kuok

Xe tải
Đây cũng chính là cách nghĩ mà sếp cũ của em đã dạy em. Sếp cũ của em là Tiến sỹ nước ngoài về, hồi Đại học cũng được học bổng đi học ở nước ngoài. Thời những năm 6 mấy đi học nước ngoài là oách lắm và đếm trên đầu ngón tay thôi. Sếp em nói: ở lớp nhiều đứa nói thày cô giảng không hiểu, kêu thày cô dốt, nhưng bác thấy thày cô giỏi, vì đơn giản là bác tự học là chính, họ chỉ là người hướng dẫn thôi, nên với bác thày cô nào cũng giỏi cả. :D
Sếp bác chém cũng ác. Những năm 6x mà được học bổng đi nước ngoài cũng đếch phải do học giỏi, chỉ là khá khá + cái khác.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Ngon :P còn giáo viên hay không, không phải việc của em :P
Vẻ đẹp tự nhiên bao h nó cũng ăn đứt nhân tạo, những đường nét dao kéo luôn khiến mình hụt hấng và mất hứng :))