[Funland] Tâm sự của một học sinh ghét và khinh thường các thầy cô giáo toán lý hoá hồi cấp 3.

duchoa1309

Xe tải
CC tấn công cá nhân nặng quá. Em dừng topic ở đây. Nhờ mod khoá giùm.
Nhất nhà ông!
Ông mở cái topic tên: TÂM SỰ CUẢ MỘT HỌC SINH_cá nhân ông!
Xong lại bảo: CÔNG KÍCH CÁ NHÂN
Thế không công kích cái sai của ông thì chả nhẽ lại chửi thầy cô giống ông?

Từ nội dung bài đến câu trả lời chỉ thể hiện: “Qua sông đấm bbb vào sóng”

P/s: Tôi nghĩ ông để tên Topic này làm chữ ký của ông thì quá hợp luôn

Iron Mask

Xe tải
Đây là biểu hiện của tư duy thất bại. Cháu từ nhỏ đến lớn đèu kinh qua trường chuyên lớp chọn. Nhà cháu nghèo k có tiền học thêm k có nghĩa là cháu k giỏi được .Cháu toàn mượn sách của tụi đi học thêm các thầy cô để học lại thôi. Sự học là tự thân kể cả từ bé đến lớn. Các thầy cô có thế này thế khác thì đó là bản thân họ. Cụ phán xét người khác chính là cách cụ phán xét bản thân mình.
Còn điều kiện gặp được các thầy giỏi chính là môi trường tốt nhất để mình phát triển. Còn biết cách hay k thì phải tự thân thôi.

Vào like cho câu kết của bạn. :)

Abram

Xe điện
Chào cc, em xin chia sẻ đôi điều tâm sự của em về các giáo viên dạy lớp chọn từ cấp 1, 2, 3 ở Việt Nam. Đặc biệt là các giáo viên dạy TOÁN LÝ HOÁ ANH ở cấp 3. Tình trạng chung của các giáo viên này là gì ?

-Họ là những giáo viên có nghiệp vụ tốt nhất.
-Họ là những giáo viên có ý thức về phát triển nghề nghiệp nhất.

---->nhưng họ lại dùng cái đó để có uy tín bằng việc BỒI DƯỜNG HỌC SINH GIỎI ĐẠT GIẢI HS GIỎI TỈNH để DẠY THÊM, ĐỂ NÂNG BẬC LƯƠNG NHANH, chứ không phải để phát triển cho học sinh.

Xin kể về kinh nghiệm của em khi học lớp chọn ở 2 trường cấp 3, 1 ở nông thôn, 1 ở thành phố, em đều được học lớp chọn. Tình trạng là các thầy TOÁN LÝ HOÁ, chỉ chăm bẵm cho hs của họ, còn các em khác trong lớp họ coi như bỏ qua, rất ít quan tâm. Dạy lớp chọn đã thế, huống chi dạy các em thường mất gốc ? Một bài toán đơn giản, họ cũng gọi học sinh giỏi của họ....

Đáng lẽ như KHỔNG TỬ nói : QUÂN TỬ CHỈ GIÚP NGƯỜI NGHÈO CHỨ KHÔNG GIÚP NGƯỜI GIÀU. Học sinh giỏi chúng nó học vãi cả ra, không hiểu bọn họ cứ chắm chúi vào đó làm gì, trong khi rất, rất nhiều học sinh khác cần sự trợ giúp.

Nên cc đừng chửi em là không trọng thầy cô nhé. EM KHÔNG HỀ CÓ SỰ TÔN TRỌNG NÀO DÀNH CHO 6 CÔ THẦY DẠY TOÁN LÝ HOÁ EM SUỐT 3 NĂM CẤP 3.

Cái nghèo, cái đói phải chăng đã làm họ hèn như vậy ? không ra cái thằng người nữa ?

CÒN CÁC CÔ THẦY ĐẠI HỌC CUẢ EM, EM TUYỆT ĐỐI TÔN TRỌNG. KỂ CẢ CÔ LÀM VĂN THƯ. HỌ ĐÃ GIÚP ĐỠ, QUAN TÂM EM KHÔNG VỤ LỢI, VẬT CHẤT HAY GÌ CẢ KHI EM LÀ SINH VIÊN TỆ NHẤT TRƯỜNG.

Cụ thật bất hạnh! Đáng thương hơn đáng giận!

ckvnvtbd

Xe buýt
Hôm nay là 20.11 mà cụ chủ. Sự học với em là tự thân, kể cả đến giờ gần 5x em vẫn tự học. Nhưng em vẫn tôn trọng và cảm kích nhưng thầy, cô đã từng dìu dắt mình từ thời niên thiếu. Vì thế, nếu không yêu, xin đừng nói lời cay đắng

lequochuy

Xe buýt
Cụ trẻ chủ thread chưa lập thread kinh bố với khinh mẹ nên em chưa đủ căn cứ để nhận định=))
Em nghĩ là nếu được dạy bảo cẩn thận thì đã không có tư duy lệch lạc như vậy.

Force 47

Xe tăng
Không cần phải tìm hiểu nhiều vẫn đủ biết chủ thớt là loại mất dạy!

Iron Mask

Xe tải
Em thấy ý cụ chủ thớt nhấn mạnh tính CÔNG BẰNG trong giáo dục nhưng nhiều cụ lái sang nhận định cụ ấy vụ lợi, vô giáo dục. Em thấy tranh luận thế là TỐI

Chỉ có điều em thấy, nếu dùng từ "không tôn trọng" với thầy cô thì cũng hơi ngượng. Nhưng trong thâm tâm các cụ, chắc chắn sẽ có những thầy cô nhận được "nhieu" và "ít" cảm tình hơn đúng ko? chỉ có điều các cụ ko dám nói ra thôi. Đi họp lớp các cụ cũng nói xấu thầy này, cô kia đầy ra đấy, nhưng nói chỉ để ôn lại chứ ko mang tính chất thù hằn hay hằn học. Thầy cô nào học sinh yêu quý thì học sinh quan tâm và nhớ đến nhiều hơn thôi
Tôi cũng là 1 học sinh được học lớp chọn từ nhỏ, ở trường làng thôi. Tính cách hơi quái gở nên không được thầy cô yêu quý lắm. Chẳng hiểu sao vẫn được may mắn nhặt vào các đội tuyển. Các giáo viên bộ môn khác cũng chẳng ưu ái gì tôi, giáo viên phụ trách đội tuyển cũng không cưng tôi lắm.
Nhưng tôi vẫn thấy may mắn vì mình được học các thầy cô đó.

Giờ cũng chẳng phải là người thành đạt, nhưng dẫu sao nghĩ về ngày xưa vẫn quý các cô thầy vì chí ít đã quan tâm tới mình, dù là nhắc nhở kỷ luật vì mình nghịch phá, toàn xếp mình ngồi bàn chót vì hay nói chuyện :)

Dr.Trau

Xe máy
Tôi cũng là 1 học sinh được học lớp chọn từ nhỏ, ở trường làng thôi. Tính cách hơi quái gở nên không được thầy cô yêu quý lắm. Chẳng hiểu sao vẫn được may mắn nhặt vào các đội tuyển. Các giáo viên bộ môn khác cũng chẳng ưu ái gì tôi, giáo viên phụ trách đội tuyển cũng không cưng tôi lắm.
Nhưng tôi vẫn thấy may mắn vì mình được học các thầy cô đó.

Giờ cũng chẳng phải là người thành đạt, nhưng dẫu sao nghĩ về ngày xưa vẫn quý các cô thầy vì chí ít đã quan tâm tới mình, dù là nhắc nhở kỷ luật vì mình nghịch phá, toàn xếp mình ngồi bàn chót vì hay nói chuyện :)
Tỉnh nào chả có trường chuyên, trường nao chả có lớp chọn nhưng môt số cụ trên này tịnh tiến lên cho rằng đã nhieu thế mà cụ củ thớt lên đại học mà xếp bét thì kém và vô học, đại loại thế. Chắc các cụ ấy chả thay đổi môi trường bao giờ nên nói cảm quan quá

Abram

Xe điện
Bác cho cháu hỏi : học sinh trường chuyên, lớp chọn (mà bác đã từng biết), có ai là sinh viên tệ nhất trường đại học không ạ ?
Cháu chưa bao giờ học trường chuyên, lớp chọn, nên không rõ các bạn ấy học thế nào.
Có ạ. Đứa em con bà dì em, chuyên Hồng Phong Nam Định, không ra nổi một truòng đại học ở Hà Nội phố! Chuyên toán luôn ạ.

Iron Mask

Xe tải
Tỉnh nào chả có trường chuyên, trường nao chả có lớp chọn nhưng môt số cụ trên này tịnh tiến lên cho rằng đã nhieu thế mà cụ củ thớt lên đại học mà xếp bét thì kém và vô học, đại loại thế. Chắc các cụ ấy chả thay đổi môi trường bao giờ nên nói cảm quan quá
Mình thì thấy tội giáo viên bộ môn ấy. Ra trường, quay lại gặp giáo viên thì dù ưng hay ghét thì các bạn cũng chỉ quan tâm mấy giáo viên môn chính thôi :(.

Đến giờ, quan điểm của tôi vẫn tiên trách kỷ, hậu trách nhân. Mình phải chủ động trước, chờ người có mà mốc mép.

Tính cách tiêu cực tý, nhưng đỡ dựa dẫm, phụ thuộc

Iron Mask

Xe tải
Có ạ. Đứa em con bà dì em, chuyên Hồng Phong Nam Định, không ra nổi một truòng đại học ở Hà Nội phố! Chuyên toán luôn ạ.
Tôi biết trường hợp gia đình bố mẹ giáo chức mẫu mực, học chuyên tỉnh, giỏi quốc gia, lên thẳng đại học top đầu. Vào đại học sốc, dính vào game và vay lãi. Bỏ dở cả tương lai tươi đẹp, kỷ luật ra khỏi trường ngành. Nên giỏi lý thuyết không ăn thua, quan trọng là phải cân bằng.

Cuộc sống đại học tự do dễ sa ngã lắm.

Abram

Xe điện
Tôi biết trường hợp gia đình bố mẹ giáo chức mẫu mực, học chuyên tỉnh, giỏi quốc gia, lên thẳng đại học top đầu. Vào đại học sốc, dính vào game và vay lãi. Bỏ dở cả tương lai tươi đẹp, kỷ luật ra khỏi trường ngành. Nên giỏi lý thuyết không ăn thua, quan trọng là phải cân bằng.

Cuộc sống đại học tự do dễ sa ngã lắm.
Tất cả đều chuẩn với thằng ôn con nhà em, trừ vay lãi :D
Cũng may đến giờ thằng ôn con cũng ổn, không tệ lắm.

——————————

Mấy hôm nay em toàn phải đun nước tiếp khách, phần lớn giờ chúng nó là sinh viên, một số đã đi làm; cả một vài phụ huynh nữa. Trong đấy em ấn tượng một phụ huynh đi hơn 50km chỉ để hỏi con cái họ học thế nào, phụ huynh đầy trách nhiệm.
Em bị đuổi lên phét lác thế này cũng vì nhường chỗ cho mấy bạn sinh viên, chúng chiếm luôn ti vi của em rồi :)
Cuộc đời đâu chỉ có mỗi tiền :)

Iron Mask

Xe tải
Tất cả đều chuẩn với thằng ôn con nhà em, trừ vay lãi :D
Cũng may đến giờ thằng ôn con cũng ổn, không tệ lắm.

——————————

Mấy hôm nay em toàn phải đun nước tiếp khách, phần lớn giờ chúng nó là sinh viên, một số đã đi làm; cả một vài phụ huynh nữa. Trong đấy em ấn tượng một phụ huynh đi hơn 50km chỉ để hỏi con cái họ học thế nào, phụ huynh đầy trách nhiệm.
Em bị đuổi lên phét lác thế này cũng vì nhường chỗ cho mấy bạn sinh viên, chúng chiếm luôn ti vi của em rồi :)
Cuộc đời đâu chỉ có mỗi tiền :)
Chúc bạn 20/11 vui vẻ. Bản chất các cháu là ngoan, cần thêm chút kinh nghiệm sống để có nghị lực vươn lên. Rất mừng giờ cũng tạm ổn.

chrysanthemum

Xe máy
Chào cc, em xin chia sẻ đôi điều tâm sự của em về các giáo viên dạy lớp chọn từ cấp 1, 2, 3 ở Việt Nam. Đặc biệt là các giáo viên dạy TOÁN LÝ HOÁ ANH ở cấp 3. Tình trạng chung của các giáo viên này là gì ?

-Họ là những giáo viên có nghiệp vụ tốt nhất.
-Họ là những giáo viên có ý thức về phát triển nghề nghiệp nhất.

---->nhưng họ lại dùng cái đó để có uy tín bằng việc BỒI DƯỜNG HỌC SINH GIỎI ĐẠT GIẢI HS GIỎI TỈNH để DẠY THÊM, ĐỂ NÂNG BẬC LƯƠNG NHANH, chứ không phải để phát triển cho học sinh.

Xin kể về kinh nghiệm của em khi học lớp chọn ở 2 trường cấp 3, 1 ở nông thôn, 1 ở thành phố, em đều được học lớp chọn. Tình trạng là các thầy TOÁN LÝ HOÁ, chỉ chăm bẵm cho hs của họ, còn các em khác trong lớp họ coi như bỏ qua, rất ít quan tâm. Dạy lớp chọn đã thế, huống chi dạy các em thường mất gốc ? Một bài toán đơn giản, họ cũng gọi học sinh giỏi của họ....

Đáng lẽ như KHỔNG TỬ nói : QUÂN TỬ CHỈ GIÚP NGƯỜI NGHÈO CHỨ KHÔNG GIÚP NGƯỜI GIÀU. Học sinh giỏi chúng nó học vãi cả ra, không hiểu bọn họ cứ chắm chúi vào đó làm gì, trong khi rất, rất nhiều học sinh khác cần sự trợ giúp.

Nên cc đừng chửi em là không trọng thầy cô nhé. EM KHÔNG HỀ CÓ SỰ TÔN TRỌNG NÀO DÀNH CHO 6 CÔ THẦY DẠY TOÁN LÝ HOÁ EM SUỐT 3 NĂM CẤP 3.

Cái nghèo, cái đói phải chăng đã làm họ hèn như vậy ? không ra cái thằng người nữa ?

CÒN CÁC CÔ THẦY ĐẠI HỌC CUẢ EM, EM TUYỆT ĐỐI TÔN TRỌNG. KỂ CẢ CÔ LÀM VĂN THƯ. HỌ ĐÃ GIÚP ĐỠ, QUAN TÂM EM KHÔNG VỤ LỢI, VẬT CHẤT HAY GÌ CẢ KHI EM LÀ SINH VIÊN TỆ NHẤT TRƯỜNG.

Ngôn ngữ của học sinh cá biệt

nguyenhuy2210

Xe điện
Góc nhìn của cụ tiêu cực quá, một phần cũng do tiêu cực trong giáo dục nước nhà. Học sinh giỏi thì chắc chắn sẽ dc giáo viên quan tâm và ưu ái hơn.

meomun346

Xe container
Theo em thì cụ nên nhìn lại bản thân mình trước khi dùng những từ em thấy không thể chấp nhận được với thầy cô của cụ "hèn, không là con người". Một thầy cô dạy cấp 3 dạy khoảng 5-6 lớp (khoảng 20tiêt/tuần theo quy định). Như vậy, họ sẽ dạy tầm 200-250 học sinh/năm. Với số lượng như thế thầy cô nhớ tên được 50% học sinh đã giỏi rồi, cụ còn bắt họ quan tâm đến học sinh làng nhàng như cụ. Thầy cô quan tâm nhiều đến học sinh giỏi, HS tuyển là đúng rồi, có gì sai đâu. Cụ ngon thì cụ phấn đấu cho thành Hs Giỏi, HS tuyển của thầy cô, để thầy cô quan tâm cụ. Hôm nay 20-11, ngày Nhà Giáo mà cụ phát biểu trên diễn đàn sự khinh thường Thầy cô cụ như thế thì em cũng không tôn trọng cụ được.
Em cũng nhất trí với cụ đấy ạ. Cụ thớt nói hơi quá. Trong bài cũng có câu khó, câu dễ. Câu dễ gọi hs yếu, TB. Câu khó gọi hs giỏi. Gv cũng có người này người kia. Chả có nhẽ 6 thầy cô dạy cụ đều xấu hết.

Công nhận với cụ là bọn bán chữ ấy vô lương tâm chứ chả tử tế mịa gì . Em cũng khinh !
Vậy cụ ở nhà mà đi đánh dậm hoặc đan chổi chít. Cụ đi học làm giề. Ko có những người ấy (bôi đậm) thì cụ cũng ko biết chữ mà ngồi chém gió trên đây. Hôm nay em hết riệu ko cũng mời cụ 1 li vang cho cụ hạ hỏa.