[Funland] Tâm sự của một học sinh ghét và khinh thường các thầy cô giáo toán lý hoá hồi cấp 3.

Masha123

Xe buýt
Giữa một giáo viên bình thường và một giáo viên giỏi thì em vẫn chọn học gv giỏi dù họ k quan tâm đến em. Một giờ nghe họ giảng có khi hơn nhiều giờ tự đọc ngồi đọc sách. Nghe những người giỏi, những chuyên gia của lĩnh vực mình giảng em thấy hạnh phúc giống như có người dẫn lối. Còn họ không quan tâm đến em thì em cũng chả phiền lòng.

gocart

Xe cút kít
Nhà truờng có những giáo viên chuyên đào tạo học sinh giỏi, có giáo viên chuyên đào tạo học sinh bình thuờng, cũng có giáo viên chuyên trị học sinh cá biệt. Đấy là phân công lao động.
Chợt thấy thuơng cho cô giáo gì ở Thanh Hoá chuyên học sinh cá biệt bị giang cư mận ném đá không thuơng tiếc.
Trong đời mình có khoảng 300 thầy cô đã dạy, không thể nhớ hết.
Nhân ngày 20/11,chúc sức khoẻ các thầy cô.

hatinh5760

Xe điện
Nghề nào cũng có ng nọ, ng kia.
Các cụ ta có câu : Tiên trách kỷ, Hậu trách nhân!
Cũng phải xét nặng yếu tố may mắn nữa.
Việc trò : hãy chăm chỉ học hành, lễ phép với thầy cô đã.
Nhiều học trò nghịch ngợm, phá phách, lười học.
Các vị có thấy học trò nào chăm chỉ, học giỏi mà phát biểu vô lý về thầy mình ko!

dinhhunghd

Xe buýt
Giáo với cả viên, để cho cô em gái khỏi "mất dạy" phải mất hơn 300. Nếu tính về lợi nhuận thì gọi là 10 năm không công.

peace_park

Xe buýt
Em khinh cụ chủ thớt vì suy nghĩ quá phiến diện, nếu không tôn trọng thầy cô mình thì sao ông ko nghỉ đi chứ còn cố học hết 3 năm cấp 3 làm gì.

Cấp 1 còn nhỏ nên việc học hành còn chưa ý thức được mấy, chứ đến c2 và c3 thì nó là sự nỗ lực của bản thân. Đến c3 thì ai học dốt là do ko còn khả năng hoặc ko muốn học nữa, còn bọn học giỏi là do nó luôn cố gắng và có ý chí. Vậy thì phải giúp đỡ nhiều cho đứa thích học và luôn cố gắng chứ, còn cố giúp cho đứa chán học phỏng ích gì, trong khi sức lực thầy cô cũng có hạn thôi chứ.

inmanhnhung

Xe tăng
Tôn trọng thầy cô là truyền thống của dân tộc ta, tất cả những thầy cô đã dạy bảo e từ cấp 1 tới cấp 3, rồi trung cấp e đều tôn trọng, chỉ có yêu quý 1 số thầy cô hơn thôi và cũng như vậy thầy cô cũng sẽ quý một số bạn hơn,nhất là mấy bạn học giỏi đơn giản thầy cô cũng là con người, nên việc này hết sức bình thường. Với suy nghĩ của cụ thì e nghĩ cụ nên cho con ra học trường tư, ở trường tư thục việc học hành nó sẽ gần giống như việc mua và bán chữ, nhất là ở các trường quốc tế, mặc dù việc tôn sự trọng đạo thì môi trường nào cũng có, nhưng ở đây cụ sẽ thấy công bằng hơn, con cụ học ko tốt, cụ có quyền yêu cầu giáo viên chủ nhiệm quan tâm đến con cụ nhiều hơn, vì mfinh đã đóng tiền nhiều hơn trường công nên mình có quyền được đòi hỏi

vibo

Xe tải
Cũng là 1 cách nhìn về 1 vấn đề, cc đừng lôi đời tư của em ra làm gì. Em nói rõ là QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN của riêng em, vậy thôi. Chữ THẦY, như THẦY thời quân chủ, là người Thầy dạy tất tần tật, đạo đức, tư duy, ...còn những giảng viên, ngày nay là:

-Người TRUYỀN THỤ KIẾN THỨC đã có sẵn. Họ không có gì cao siêu cả. Khổng Tử nói trong sách: HỌC MỘT BIẾT MƯỜI THÌ HÃY LÀM THẦY. Đấy, bậc thầy của các thầy họ qui định rõ như vậy, chứ có phải ai cũng làm THẦY được. Em nhớ ko nhầm hiện nay, trong 1 lớp chọn, lớp A, thì những học sinh yếu kém nhất mới đi ngành SƯ PHẠM, khoảng 18, 20 đã đỗ rồi.
Cụ không cần phản biện lại, vì đây là quan điểm cá nhân của cụ. Trong một xã hội văn minh, nó cần được tôn trọng dù đi ngược lại với đa số các cụ mợ khác.
Câu chuyện trong thớt này rất nhỏ nhưng cũng đã thể hiện thực trạng giáo dục ở mình vài chục năm trở lại đây - được học hành nhưng không được giáo dục tử tế.
Không phải tự nhiên mà trong cái cõi OF bé xíu này các thớt auto chửi, than vãn, ngoại tình, kiện tụng gian thương ...... mọc lên liên tục, Mod xoá đi không xuể. Em chẳng nhớ ai bảo: làm giáo dục nhầm thì hỏng vài thế hệ. Theo các cụ mợ thông thái, các Thầy có liên quan không ạ.

chaybo

Xe điện
Đối với em các thầy cô luôn đúng.
Mãi sau này lớn rồi mới nhận ra có nhiều cái, thầy cô bị bắt phải "đúng" :))

Rong Ruổi

Xe container
Những giáo viên đó coi là nghề đơn thuần thôi
Nên gọi là thợ chữ :)
E cũng coi như vậy. Giáo viên cũng chỉ là cái nghề thôi. Có dậy và có học.
Còn E thì thấy chả câu nệ cái gì cả. Quý mến tình cảm thì gặp gỡ. Không thì thôi. Cứ phóng đại lên làm cái gì.

Hoa Anh Túc.

[Tịch thu bằng lái]
Cả đời E đi học có Thầy ghét Cô yêu là điều k tránh khỏi nhưng đến tận bây giờ E vẫn phải mang ơn tất cả những người đã dạy mình, Cụ đúng là ăn cháo đá bát, nếu có chửi thì cũng đừng mang lên đây nó ô uế cái diễn đàn này ra Cụ ạ

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Hây za! Thẳng thắn nhể? Trc c1.2 e học dốt thôi rồi. Cô giáo "các môn" mắng xuốt. Mỗi lần họp phụ huynh về là ông già lại tẩn cho trận tung đít. Bà gìa thương con chả biết làm thế nào chỉ khóc. Ông già e cứ bếp cời than ông phang, có đận đau quá đi tập tễnh đi học. Nhà ông bà già toàn công nhân chả biết dạy thế nào, may mắn năm lớp 8 gần nhà có ông giáo dạy toán có thằng con học cùng lớp, ổng dạy free thế mí vỡ ra đc tí toán. Lớp 10 có cơ bản mới thi trường chuyên toán của tỉnh. Số may học thông tí ti. Tự học là chính thôi, các thầy các cô hướng dẫn phần nào đấy thôi. H e bẩu f1 học ở lớp thầy cô dạy cố mà nghe vào đầu, học thêm ai dạy tốt nghe đc ko nghỉ tìm thầy khác đừng cố tốn tiền bm.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ ngày lên trường nhận giấy báo thi đỗ đại học, ông thầy thủ quỹ trường, thực ra chả biết ông ấy có được gọi là thầy không, bắt nộp 5k không nhớ phiếu thu, cũng chả biết nó là tiền gì, chỉ biết không nộp thì không được lấy giấy báo.
5k hồi đấy tương đương 3 suất cơm sinh viên.
Keke
Cụ ở hn à? E vs mấy ông bạn vô trường đh mình dự thi đọc sbd đc phòng đào tạo in ra cái tíc kê bằng 2 ngón tay dài 5cm nộp 2k (năm95)

faceid4

Xe tải
Thi thoảng ở OF có những thớt mà mở ra là chủ thớt vỡ mồm. Nên lập một cái OF hall of brainlessness bao gồm anhcubom, muitenbac và giờ thêm đồng chí khoailangvietnam.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Lại nói chuyện tặng thầy cô món quà 20/11. Năm 84 e học lớp 2 ông bà già bẩu con tặng cô cái khăn mùi xoa nhé (ông bà đã gói) e xấu hổ quá vì bọn bạn nó đi trc cmnd. Chả biết làm ntn mang về bị mắng. E boc mệ ra tặng luôn đứa hàng xóm cùng lớp. H làm xxx tỉnh:)).
Hôm rồi đi họp phụ huynh cho đứa lớp 1 nhà trường đề nghị học thêm 1 tiếng, bt các cháu về 16h. Ôi dời nó học cái j e phang luôn l1 học cái j hử? Thế là cả ph cũng ko ai đồng í. Mệ vừa rồi thằng hiệu trưởng nó phê bình cô chủ nhiệm vì ko biết tuyên truyền vận động. E cũng nể cô đây là chủ trương nhà trường, vừa rồi 20/11 bảo G gửi quà cô 500k dưng nhất quyết ko lấy. Năm nay khéo mất thi đua vs thằng hiệu trưởng mất dạy kia quá.

longmama

Xe điện
tội nghiệp, đọc những thread cụ tạo cũng như các cmt thì đúng là cụ ko đc thầy cô chú ý giảng dạy thật=))
Cụ quá chuẩn. Em cũng đang định nói thế. Ông thớt này sau này chắc sẽ nguy hiểm đây, vì học lớp chọn thì chắc cũng thông minh, đã thế lại không đc các thầy cô chú ý giảng dạy. Thật nguy hiểm!

longmama

Xe điện
Cải cách giáo dục bây giờ đã sinh ra những sản phẩm như này rồi sao!
Không hiểu sau này ông thớt này có con thì giáo dục kiểu gì, và chúng sẽ trở thành thế nào. Các thành phần như thằng này không biết nhiều không.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Hây za! Thẳng thắn nhể? Trc c1.2 e học dốt thôi rồi. Cô giáo "các môn" mắng xuốt. Mỗi lần họp phụ huynh về là ông già lại tẩn cho trận tung đít. Bà gìa thương con chả biết làm thế nào chỉ khóc. Ông già e cứ bếp cời than ông phang, có đận đau quá đi tập tễnh đi học. Nhà ông bà già toàn công nhân chả biết dạy thế nào, may mắn năm lớp 8 gần nhà có ông giáo dạy toán có thằng con học cùng lớp, ổng dạy free thế mí vỡ ra đc tí toán. Lớp 10 có cơ bản mới thi trường chuyên toán của tỉnh. Số may học thông tí ti. Tự học là chính thôi, các thầy các cô hướng dẫn phần nào đấy thôi. H e bẩu f1 học ở lớp thầy cô dạy cố mà nghe vào đầu, học thêm ai dạy tốt nghe đc ko nghỉ tìm thầy khác đừng cố tốn tiền bm.
Em toàn ăn đây điện ba pha. Nhiều hôm đi học không ngồi được vì đau quá. Chẳng biết bị đánh tốt hay xấu nhưng giờ cũng hiểu được tại sao bị đánh.

avenaven

Xe tải
mấy thằng làng nhàng chư chủ top đa số là không thích học, đến lớp chỉ phá là chính thì hỏi cô giáo / thầy giáo nào muốn chú tâm vào nữa. Họ muốn dạy những người thích học cũng là bt mà

faceid4

Xe tải
Chiều đi về mua bó hoa tặng các cụ. Hôm
nay các cụ chỉ nhận tin nhắn HS hỏi thăm sức khoẻ còn như mọi năm vắng nhà nghỉ lễ.

prado2012

Xe điện
Họ được hưởng lương và phải có trách nhiệm với toàn bộ học sinh họ dạy, chứ không phải chăm chăm vào đội hs giỏi và luyện học sinh giỏi. Tư duy và mục đích của họ là PHẤN ĐẦU ĐỂ CÓ DANH TIẾNG >>>ĐỂ DẠY THÊM NGOÀI ĐƯỢC NHIỀU HS, CHỨ KHÔNG PHẢI VÌ NGHỀ NGHIỆP. Từ cái tư duy đó, họ hành động theo cách để mà họ dễ đạt được mục đích nhất.

Là bỏ qua phần lớn học sinh khác, chỉ để tập trung cho 1 nhóm thiểu số.

Đây cũng là tiếng nói của em để nói lên thực trạng giáo dục hiện nay. Nó rất vật chất, rất nguy hiểm. Mà đi đầu là mấy ông giáo viên có tiếng là DẠY GIỎI này.
Đơn giản cụ ngồi nhầm lớp. Chia sẻ là em học trường chuyên thành phố. Hôm trước tâm dự với cô chủ nhiệm cũ, cô nói sau khi cô về hưu, đi dạy trường dân lập cô bị sốc và phải thay đổi cách dạy và tiếp cận với học sinh thường. Vì cụ học lớp chọn mà trình độ không đồng đều thì các thầy cô sẽ không thể bao quát hết được là tất nhiên.

Cụ ngồi sai chỗ, không tự rèn luyện hoặc ít ra xin chuyển lớp cho phù hợp còn đi trách giáo viên thì quả thật nhận thức cụ kém. Trong cuộc sống mà cứ thích đổ lỗi cho người khác về thất bại của mình thì khó thành công!