[Funland] Tâm sự của một học sinh ghét và khinh thường các thầy cô giáo toán lý hoá hồi cấp 3.

LuckyCar

Xe container
Tập dần các quan điểm trái chiều đi, ai khác ý kiến, khác quan điểm là bị ném đá tơi bời. Mỗi cá nhân có góc nhìn về 1 vấn đề cụ thể phụ thuộc vào trình độ nhận thức, ý thức, tuổi đời, môi trường sống... nên cần được tôn trọng. Giáo viên họ cũng là người, có hỷ nộ ái ố, có người yêu, người ghét như thường chứ đừng nâng cao họ quá. Nhà em rất nhiều người trong ngành GD nhưng cũng đủ loại, đủ thái độ, đủ cách sống... nên cũng thấy như mọi nghề bình thường chứ có gì mà phải găng nhau quá :)
Cụ nói quá chuẩn, trong xã hội thì mỗi người một quan điểm, khác nhau, trái chiều là bình thường.

minh91

Xe container
Min/mod nên dẹp những bài kiểu này, chẳng nguồn gốc chẳng thông tin. Toàn núp bàn phím chửi bới người lớn.

Dr.Trau

Xe máy
Em thấy ý cụ chủ thớt nhấn mạnh tính CÔNG BẰNG trong giáo dục nhưng nhiều cụ lái sang nhận định cụ ấy vụ lợi, vô giáo dục. Em thấy tranh luận thế là TỐI

Chỉ có điều em thấy, nếu dùng từ "không tôn trọng" với thầy cô thì cũng hơi ngượng. Nhưng trong thâm tâm các cụ, chắc chắn sẽ có những thầy cô nhận được "nhieu" và "ít" cảm tình hơn đúng ko? chỉ có điều các cụ ko dám nói ra thôi. Đi họp lớp các cụ cũng nói xấu thầy này, cô kia đầy ra đấy, nhưng nói chỉ để ôn lại chứ ko mang tính chất thù hằn hay hằn học. Thầy cô nào học sinh yêu quý thì học sinh quan tâm và nhớ đến nhiều hơn thôi

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cụ nói quá chuẩn, trong xã hội thì mỗi người một quan điểm, khác nhau, trái chiều là bình thường.
Thằng cu nhà em và 5 đứa cháu đều học trường quốc tế, lúc đầu bố mẹ chúng nó và em rất khó chịu vì lũ trẻ hay lý sự về các vấn đề mà mình áp đặt chúng nó phải nghe và tuân thủ, chúng nó không nghe là bị mắng là hư, là nghịch ngợm phá phách... thế là chúng nó đều nói giống nhau: Chúng con hiểu và làm theo ý hiểu của tuổi chúng con, chúng con làm những gì mình thích miễn là không nguy hiểm đến bản thân, đến gia đình, không vi phạm nội quy nhà trường... dần dần cũng quen và tôn trọng ý kiến của chúng nó cụ ạ.
Mình được dạy và lớn lên trong môi trường nhất nhất cha mẹ thầy cô là tuyệt đối đúng và phải tuân thủ vô điều kiện nên thiếu sự sáng tạo, thiếu sự tự lập, thiếu chính kiến, không dám bày tỏ quan điểm, sống cho ai đó chứ không phải cho bản thân mình... Giờ lũ trẻ khác rất nhiều nên mình cũng phải thay đổi cho phù hợp

Khanhnho

Xe buýt
Em cười phát rồi đi ra. Nếu cụ còn trẻ kiểu sinh viên mới vào đời còn đỡ. Nếu có gia đình vợ con rồi mà còn kiểu suy nghĩ bất mãn, tự ti thế này khổ lây cả gia đình. Bọn tây nó gọi đây là tư duy của người khuyết tật, nhìn gì cũng thấy thiếu công bằng, đi đâu cũng muốn sự ưu tiên dù mình có xứng đáng hay ko.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nhưng trong thâm tâm các cụ, chắc chắn sẽ có những thầy cô nhận được "nhieu" và "ít" cảm tình hơn đúng ko?
Người khác thì cháu không rõ, riêng cháu luôn kính trọng các thầy cô giáo từ trong thâm tâm và kính trọng như nhau ạ.

eztodie

[Tịch thu bằng lái]
Em thì không có cảm giác gì với thầy, cô dạy Toán, Lý, Hóa 3 năm cấp 3. Vì toàn bộ kiến thức 3 môn này được học ở lò luyện. Thậm chí nếu nhà trường bỏ 3 môn này ở trường thì kết quả học Toán, lý, hóa còn tốt hơn nữa (có thêm thời gian tự luyện).
Thời bây giờ đến lượt giáo viên dạy Anh. Các con học tiếng Anh tốt thường học ở Trung tâm hoặc các nguồn khác. Việc học tiếng Anh ở trường là mất thì giờ vô ích.
Nên chăng cho các con có chứng chỉ tiếng Anh quốc tế cao hơn mức ở trường được miễn học môn đó ở trường để có thêm thời gian tự học cho mục tiêu cao hơn.

shiluo

Xe container
Đọc chi tiết cụ chủ thớt cay cú vì giơ tay mà không được phát biểu em buồn cười quá
Em nhớ ngày xưa giờ trả bài (nhất là mấy môn khoai như Sử, Địa,..) ông nào cũng ngồi im thin thít không dám ngẩng mặt lên vì sợ bị gọi trúng :D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
tội nghiệp, đọc những thread cụ tạo cũng như các cmt thì đúng là cụ ko đc thầy cô chú ý giảng dạy thật=))
Ối dồi ôi =)) Xưa kia bao nhiêu nhân sĩ giang hồ mong muốn luyện thành bí kíp, nhưng có gặp được cao nhân nào truyền cho đâu :)) sao trách người mà không trách mình, vô tư chí công như Lệnh Hồ Xung thì bí kíp sẽ tự trên trời rơi xuống.
Đỏ đen thôi quên đi :))

poiuy

Xe ba gác
Buồn cười nhể, ai học ĐH ngành kinh tế cũng đều biết câu: "nguồn lực là có hạn". Vậy nguồn lực đó cần phải tập trung vào những cái gì đem lại lợi ích cao nhất. Các thầy cô giáo cũng vậy, viêc họ chỉ có thể tập trung cho 1 vài học sinh để HS đó vươn lên thật cao là bình thường, ngoại trừ 1 số trường hợp quan tâm đến 1 vài HS yếu kém để vực lên mà thôi. Nguồn lực dàn trải ra thì chả được tích sự gì.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com

Dream Hilux

Xe tăng
Cũng nên suy ngẫm một góc độ nào đó nhưng không phải tất cả

Duc012009

Xe tải
Qua sông đấm b... Vào sóng. Loại người không ra gì

KatKik

Xe điện
Chào cc, em xin chia sẻ đôi điều tâm sự của em về các giáo viên dạy lớp chọn từ cấp 1, 2, 3 ở Việt Nam. Đặc biệt là các giáo viên dạy TOÁN LÝ HOÁ ANH ở cấp 3. Tình trạng chung của các giáo viên này là gì ?

-Họ là những giáo viên có nghiệp vụ tốt nhất.
-Họ là những giáo viên có ý thức về phát triển nghề nghiệp nhất.

---->nhưng họ lại dùng cái đó để có uy tín bằng việc BỒI DƯỜNG HỌC SINH GIỎI ĐẠT GIẢI HS GIỎI TỈNH để DẠY THÊM, ĐỂ NÂNG BẬC LƯƠNG NHANH, chứ không phải để phát triển cho học sinh.

Xin kể về kinh nghiệm của em khi học lớp chọn ở 2 trường cấp 3, 1 ở nông thôn, 1 ở thành phố, em đều được học lớp chọn. Tình trạng là các thầy TOÁN LÝ HOÁ, chỉ chăm bẵm cho hs của họ, còn các em khác trong lớp họ coi như bỏ qua, rất ít quan tâm. Dạy lớp chọn đã thế, huống chi dạy các em thường mất gốc ? Một bài toán đơn giản, họ cũng gọi học sinh giỏi của họ....

Đáng lẽ như KHỔNG TỬ nói : QUÂN TỬ CHỈ GIÚP NGƯỜI NGHÈO CHỨ KHÔNG GIÚP NGƯỜI GIÀU. Học sinh giỏi chúng nó học vãi cả ra, không hiểu bọn họ cứ chắm chúi vào đó làm gì, trong khi rất, rất nhiều học sinh khác cần sự trợ giúp.

Nên cc đừng chửi em là không trọng thầy cô nhé. EM KHÔNG HỀ CÓ SỰ TÔN TRỌNG NÀO DÀNH CHO 6 CÔ THẦY DẠY TOÁN LÝ HOÁ EM SUỐT 3 NĂM CẤP 3.

Cái nghèo, cái đói phải chăng đã làm họ hèn như vậy ? không ra cái thằng người nữa ?

CÒN CÁC CÔ THẦY ĐẠI HỌC CUẢ EM, EM TUYỆT ĐỐI TÔN TRỌNG. KỂ CẢ CÔ LÀM VĂN THƯ. HỌ ĐÃ GIÚP ĐỠ, QUAN TÂM EM KHÔNG VỤ LỢI, VẬT CHẤT HAY GÌ CẢ KHI EM LÀ SINH VIÊN TỆ NHẤT TRƯỜNG.

Tội nghiệp cụ. Cụ thật đáng thương.

Mai Nguyễn HP

Xe hơi
viết đúng 20-11 mới bựa chứ :))
theo e xóa cái topic này đi mod ơi :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đáng lẽ như KHỔNG TỬ nói : QUÂN TỬ CHỈ GIÚP NGƯỜI NGHÈO CHỨ KHÔNG GIÚP NGƯỜI GIÀU.
Bác cho cháu hỏi câu này Khổng Tử nói trong sách nào ạ (Kinh Thi, Kinh Thư, Kinh Lễ, Kinh Nhạc, Kinh Dịch, Kinh Xuân Thu) ?
Cháu đọc mà chưa thấy Khổng Tử nói vậy bao giờ ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em thấy ý cụ chủ thớt nhấn mạnh tính CÔNG BẰNG trong giáo dục nhưng nhiều cụ lái sang nhận định cụ ấy vụ lợi, vô giáo dục. Em thấy tranh luận thế là TỐI
Trường chuyên, lớp chọn đã là không công bằng trong giáo dục rồi.
Vậy sao lại đòi công bằng, trong môi trường không công bằng đó ?
Khó hiểu quá ?

otzi

Xe tăng
trước em đi học thêm Toán của 1 thầy nổi tiếng ở trường cấp 3 Chu Văn An, thầy này là nhờ cô em giới thiệu mới được vào học chứ bình thường chỉ dậy cho học sinh trong trường. Cả lớp có mình em là học sinh ngoài. Đến lớp học mấy bữa thấy ông thầy giảng lại 1 phần kiến thức nhưng toàn bộ học sinh rất tập trung, em mới thấy nể học sinh CVA các cụ ạ, mình nghe lại kiến thức cũ là ngồi nói chuyện mất tập trung ngay chứ không thể như mấy bạn này được. Ấy thế mà lúc ra về nói chuyện với mấy bạn mới biết hóa ra ông thầy giảng 1 nửa kiến thức ở trên lớp, muốn nghe nửa còn lại thì phải đi học thêm nhà thầy không thì tự học, tự nghiên cứu. Em nghe xong lập tức bẩm với ông cụ ở nhà, viên vào cớ này mà xin nghỉ. Ông cụ nhà e cũng thẳng tính nghe xong duyệt trong 1 nốt nhạc, thế là trong thời gian tìm lớp mới lại được nghỉ ngơi chơi bời 1 thời gian. :)) Nhớ cái thời học sinh sáng học, chiều học, tối học quá ngán ngẩm, lúc nào cũng chỉ trực chờ trốn học thôi. Chỉ có trường hợp này là duy nhất e thấy ghét chứ đến giờ trong thâm tâm vẫn rất quý trọng các thầy cô.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ thấy cụ khổ. Không hiểu ra trường dc bao năm mà vẫn hằn lên ký ức tồi tệ thế, mà phàm như vậy thì khó làm việc lớn lắm!
Nó cũng chả khổ đau gì đâu, nhân ngày 20/11 muốn gây sốc mạng ảo tí thôi.