[Funland] Tâm sự của một học sinh ghét và khinh thường các thầy cô giáo toán lý hoá hồi cấp 3.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Họ được hưởng lương và phải có trách nhiệm với toàn bộ học sinh họ dạy, chứ không phải chăm chăm vào đội hs giỏi và luyện học sinh giỏi. Tư duy và mục đích của họ là PHẤN ĐẦU ĐỂ CÓ DANH TIẾNG >>>ĐỂ DẠY THÊM NGOÀI ĐƯỢC NHIỀU HS, CHỨ KHÔNG PHẢI VÌ NGHỀ NGHIỆP. Từ cái tư duy đó, họ hành động theo cách để mà họ dễ đạt được mục đích nhất.

Là bỏ qua phần lớn học sinh khác, chỉ để tập trung cho 1 nhóm thiểu số.
Các thầy cô giáo bác đã từng học, có dạy đủ chương trình phổ thông cho bác không ạ ?
Hay là bác không được học đủ chương trình phổ thông ?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vâng em ko chửi nhưng em ko tôn trọng. Điều đó nó chả liên quan tới đạo đức, rằng em phải TÔN TRỌNG AI ĐÓ vì bất cứ điều gì trong XH cả.

1 chữ cg là thầy nửa cg là thầy.

Thầy là thầy ngày xưa, nuôi học trò trong nhà, dạy dỗ chỉ bảo tỉ mỉ cả học vấn và đạo đức cho từng người họ nhận làm học trò.

Còn đây là GIẢNG VIÊN Làm công ăn lương trong hệ thống nhà nước. TUYỆT ĐỐI KHÔNG PHẢI LÀ THẦY.

Nếu em ko nói thì ai nói. Những giáo viên như thế đang làm phân cách xã hội trầm trọng hơn đấy. Các hs kém ko có cơ hội vươn lên học đại học cao đẳng. Còn hs giỏi thì càng giỏi.

Còn cc bảo tự học. Vậy sinh ra trường học, giáo viên để làm gì ? Em ko trách họ a bc mà em trách họ thiếu CÔNG BẰNG.

Ví dụ 1 bài toán A B C D E cũng dơ tay xin làm. Nhưng anh giáo viên Toán đang bồi dưỡng A B nên chỉ gọi A B thôi
Ah, tư duy của ông là những người làm công việc giảng dạy ăn lương trong hệ thống nhà nước không phải là thầy. Thế ông đừng đi học từ mẫu giáo (trường công) đến bậc đại học thì tốt hơn. Vì tất cả những giáo viên các cấp học đó dạy ông đều ăn lương nhà nước đấy.

niceshot

Xe container

Hoàng Trang

Xe ngựa
Các thầy cô giáo bác đã từng học, có dạy đủ chương trình phổ thông cho bác không ạ ?
Học đủ hay không không quan trọng. Quan trọng là não khuyết tật nên không ai dạy nổi.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em k ấn tượng với thầy giáo c3 của em lắm, nhưng mấy thầy đh bọn em giờ thỉnh thoảng vẫn ngồi với các thầy, hồi bọn em đi học làm đồ án có ý định đưa tiền cảm ơn thầy chả lấy, mời thầy đi uống bia ổng bảo chúng mày đang đi học làm gì có tiền mà bia, ra trường thỉnh thoảng có giải bóng đá của trường và khoa thầy vẫn gọi bọn em về đá rồi đi uống bia.

Fabulous

Xe Cứu Trợ
Họ cũng là những người bình thường: cần thu nhập, cần thăng tiến. Và trong một xã hội như vậy thì họ làm như vậy, không vi phạm pháp luật, không băng hoại đạo đức. Nếu cụ khi bỉ và ghét họ thì cụ chủ phải ghét 2/3 cái xã hội này. Chúc cụ chủ lên núi ở ẩn thành công. :D

search

Xe điện
Nói nghe phũ nhưng thầy cô nhiều người tạo ra được những con người tốt tuy nhiên cũng nhiều thầy cô làm hỏng nhiều học sinh. Nói chung cái gì cũng có 2 mặt cả, nghề gì thì cũng vậy thôi.

Violet2013

Xe buýt
Em không dám đánh giá cá nhân chủ thớt, nhưng nhắc chủ thớt hiểu là lớp chọn nghĩa là gì? Là vào lớp để các thầy cô phát huy tối đa khả năng của các học sinh có nền tảng khá hơn các bạn khác. Vì thế càng giỏi, các thầy cô càng chú ý luyện cho tốt hơn. Còn các bạn còn lại, không theo được đáng lẽ phải có động lực để phấn đấu, thì không hiểu tại sao chủ thớt lại cho rằng bỏ bẵng, không dạy...
Cá nhân em là đứa xin ra khỏi lớp chọn học lớp thường để chơi cho sướng đây. Em không thích học như điên loạn, thì em chọn con đường khác, sao cụ phải hậm hực nhỉ? Hay phải ở lại lớp vì áp lực phụ huynh bắt ở trong lớp chọn?
Học lớp thường mới thấy, các thầy cô khác hẳn, tất nhiên khả năng truyền đạt cũng kém hơn, cơ mà vất vả kiểu khác. Học sinh ít chịu nghe giảng, nói mãi cũng chả hiểu. Cô Toán còn than phiền thà dạy lớp xấu đều hơn tốt lỏi, vì có mấy thành phần như em nên cô cố giảng cho các bạn còn lại hiểu, thì cái lũ em lại chán, đôi khi có mất trật tự (ngồi luôn bàn cuối chơi cho sướng mà :D). Giờ em chỉ thấy thương các thầy cô ấy thôi.
Dù việc em đỗ đạt chẳng do các thầy cô ấy (em luyện ở thầy cô nơi khác) nhưng em không bao giờ chê trách thầy cô cả, họ đều vì nghề mà vất vả đủ đường.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Cũng là 1 cách nhìn về 1 vấn đề, cc đừng lôi đời tư của em ra làm gì. Em nói rõ là QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN của riêng em, vậy thôi. Chữ THẦY, như THẦY thời quân chủ, là người Thầy dạy tất tần tật, đạo đức, tư duy, ...còn những giảng viên, ngày nay là:

-Người TRUYỀN THỤ KIẾN THỨC đã có sẵn. Họ không có gì cao siêu cả. Khổng Tử nói trong sách: HỌC MỘT BIẾT MƯỜI THÌ HÃY LÀM THẦY. Đấy, bậc thầy của các thầy họ qui định rõ như vậy, chứ có phải ai cũng làm THẦY được. Em nhớ ko nhầm hiện nay, trong 1 lớp chọn, lớp A, thì những học sinh yếu kém nhất mới đi ngành SƯ PHẠM, khoảng 18, 20 đã đỗ rồi.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Chào cc, em xin chia sẻ đôi điều tâm sự của em về các giáo viên dạy lớp chọn từ cấp 1, 2, 3 ở Việt Nam. Đặc biệt là các giáo viên dạy TOÁN LÝ HOÁ ANH ở cấp 3. Tình trạng chung của các giáo viên này là gì ?

-Họ là những giáo viên có nghiệp vụ tốt nhất.
-Họ là những giáo viên có ý thức về phát triển nghề nghiệp nhất.

---->nhưng họ lại dùng cái đó để có uy tín bằng việc BỒI DƯỜNG HỌC SINH GIỎI ĐẠT GIẢI HS GIỎI TỈNH để DẠY THÊM, ĐỂ NÂNG BẬC LƯƠNG NHANH, chứ không phải để phát triển cho học sinh.

Xin kể về kinh nghiệm của em khi học lớp chọn ở 2 trường cấp 3, 1 ở nông thôn, 1 ở thành phố, em đều được học lớp chọn. Tình trạng là các thầy TOÁN LÝ HOÁ, chỉ chăm bẵm cho hs của họ, còn các em khác trong lớp họ coi như bỏ qua, rất ít quan tâm. Dạy lớp chọn đã thế, huống chi dạy các em thường mất gốc ? Một bài toán đơn giản, họ cũng gọi học sinh giỏi của họ....

Đáng lẽ như KHỔNG TỬ nói : QUÂN TỬ CHỈ GIÚP NGƯỜI NGHÈO CHỨ KHÔNG GIÚP NGƯỜI GIÀU. Học sinh giỏi chúng nó học vãi cả ra, không hiểu bọn họ cứ chắm chúi vào đó làm gì, trong khi rất, rất nhiều học sinh khác cần sự trợ giúp.

Nên cc đừng chửi em là không trọng thầy cô nhé. EM KHÔNG HỀ CÓ SỰ TÔN TRỌNG NÀO DÀNH CHO 6 CÔ THẦY DẠY TOÁN LÝ HOÁ EM SUỐT 3 NĂM CẤP 3.

Cái nghèo, cái đói phải chăng đã làm họ hèn như vậy ? không ra cái thằng người nữa ?

CÒN CÁC CÔ THẦY ĐẠI HỌC CUẢ EM, EM TUYỆT ĐỐI TÔN TRỌNG. KỂ CẢ CÔ LÀM VĂN THƯ. HỌ ĐÃ GIÚP ĐỠ, QUAN TÂM EM KHÔNG VỤ LỢI, VẬT CHẤT HAY GÌ CẢ KHI EM LÀ SINH VIÊN TỆ NHẤT TRƯỜNG.

Bài của bạn nói về con người bạn nhiều hơn về người khác.
Chọn ngày 20/11 để chửi giáo viên cũ là thiếu giáo dục nếu chửi thẳng, là thiếu giáo dục cộng thêm hèn kém nếu là chửi giấu mặt....đã không biết mình lại còn lôi cả lời Khổng tử vào, những điều bạn đang làm thì Khổng tử coi là gì?
Post bài phải bôi chữ đậm, chữ in hoa to đùng vô lối là biểu hiện của các bất ổn tâm lý hoặc sức khoẻ tâm thần kém.

Chỉnh sửa cuối:

Phỗng new

Xe điện
Duỵt con mợ, không thể hiểu nổi được một số ông lên đây bô bô chửi, dùng những từ ngữ như :"khốn nạn", "hèn", "không ra thằng người" với thầy cô giáo cũ thì dạy dỗ con cái kiểu déo gì nhỉ x-(

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
CC tấn công cá nhân nặng quá. Em dừng topic ở đây. Nhờ mod khoá giùm.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Chào cc, em xin chia sẻ đôi điều tâm sự của em về các giáo viên dạy lớp chọn từ cấp 1, 2, 3 ở Việt Nam. Đặc biệt là các giáo viên dạy TOÁN LÝ HOÁ ANH ở cấp 3. Tình trạng chung của các giáo viên này là gì ?

-Họ là những giáo viên có nghiệp vụ tốt nhất.
-Họ là những giáo viên có ý thức về phát triển nghề nghiệp nhất.

---->nhưng họ lại dùng cái đó để có uy tín bằng việc BỒI DƯỜNG HỌC SINH GIỎI ĐẠT GIẢI HS GIỎI TỈNH để DẠY THÊM, ĐỂ NÂNG BẬC LƯƠNG NHANH, chứ không phải để phát triển cho học sinh.

Xin kể về kinh nghiệm của em khi học lớp chọn ở 2 trường cấp 3, 1 ở nông thôn, 1 ở thành phố, em đều được học lớp chọn. Tình trạng là các thầy TOÁN LÝ HOÁ, chỉ chăm bẵm cho hs của họ, còn các em khác trong lớp họ coi như bỏ qua, rất ít quan tâm. Dạy lớp chọn đã thế, huống chi dạy các em thường mất gốc ? Một bài toán đơn giản, họ cũng gọi học sinh giỏi của họ....

Đáng lẽ như KHỔNG TỬ nói : QUÂN TỬ CHỈ GIÚP NGƯỜI NGHÈO CHỨ KHÔNG GIÚP NGƯỜI GIÀU. Học sinh giỏi chúng nó học vãi cả ra, không hiểu bọn họ cứ chắm chúi vào đó làm gì, trong khi rất, rất nhiều học sinh khác cần sự trợ giúp.

Nên cc đừng chửi em là không trọng thầy cô nhé. EM KHÔNG HỀ CÓ SỰ TÔN TRỌNG NÀO DÀNH CHO 6 CÔ THẦY DẠY TOÁN LÝ HOÁ EM SUỐT 3 NĂM CẤP 3.

Cái nghèo, cái đói phải chăng đã làm họ hèn như vậy ? không ra cái thằng người nữa ?

CÒN CÁC CÔ THẦY ĐẠI HỌC CUẢ EM, EM TUYỆT ĐỐI TÔN TRỌNG. KỂ CẢ CÔ LÀM VĂN THƯ. HỌ ĐÃ GIÚP ĐỠ, QUAN TÂM EM KHÔNG VỤ LỢI, VẬT CHẤT HAY GÌ CẢ KHI EM LÀ SINH VIÊN TỆ NHẤT TRƯỜNG.

Đáng lẽ cụ nên xin ra khỏi lớp chọn cho nó đỡ nhọc. Cái trường chuyên lớp chọn là để cho những đứa giỏi thực sự, không tự học được thì phải biết hỏi thầy hỏi bạn khi không hiểu. Cái lớp mục đích để luyện gà nòi, mà cụ không phải gà nòi thì thầy cô không quan tâm đến cụ thì cũng là bình thường. Cụ được học ở cái lớp đấy là may mắn cho cụ, không biết nếu hồi đấy cụ giỏi nhất lớp thì hôm nay cụ còm men thế nào?

gocart

Xe cút kít
Đại học là phải tư duy thế này.
Học ở cấp nào cũng có phần cơ bản - đủ đỗ và phần nâng cao - thỏa mãn khát vọng.
Năng lực có mức độ mà muốn nâng cao thì tự cố gắng chứ chả ai lại lẽo đẽo theo ngôi sao chậm nhất mà bỏ bê quảng đại quàn chúng đã chạy mất dạng phía chân trời.

dongnguyenmoc

Xe tải
Em thấy quý mấy thầy cô thời cấp 2 hơn là sao nhỉ ?

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì cụ nên nhìn lại bản thân mình trước khi dùng những từ em thấy không thể chấp nhận được với thầy cô của cụ "hèn, không là con người". Một thầy cô dạy cấp 3 dạy khoảng 5-6 lớp (khoảng 20tiêt/tuần theo quy định). Như vậy, họ sẽ dạy tầm 200-250 học sinh/năm. Với số lượng như thế thầy cô nhớ tên được 50% học sinh đã giỏi rồi, cụ còn bắt họ quan tâm đến học sinh làng nhàng như cụ. Thầy cô quan tâm nhiều đến học sinh giỏi, HS tuyển là đúng rồi, có gì sai đâu. Cụ ngon thì cụ phấn đấu cho thành Hs Giỏi, HS tuyển của thầy cô, để thầy cô quan tâm cụ. Hôm nay 20-11, ngày Nhà Giáo mà cụ phát biểu trên diễn đàn sự khinh thường Thầy cô cụ như thế thì em cũng không tôn trọng cụ được.
Thầy cô giáo mà cụ còn không tôn trọng thì không biết sau này cụ dạy con cụ những điều gì
Chả biết ngoài đời thế nào, nhưng trên này em thấy chủ thớt bị chửi và chê nhiều.
Bài của bạn nói về con người bạn nhiều hơn về người khác.
Chọn ngày 20/11 để chửi giáo viên cũ là thiếu giáo dục nếu chửi thẳng, là thiếu giáo dục cộng thêm hèn kém nếu là chửi giấu mặt....đã không biết mình lại còn lôi cả lời Khổng tử vào, những điều bạn đang làm thì Khổng tử coi là gì?
Post bài phải bôi chữ đậm, chữ in hoa to đùng vô lối là biểu hiện của các bất ổn tâm lý hoặc sức khoẻ tâm thần kém.
Vâng cụ.

Đúng/sai thì chỉ người trong cuộc mới hiểu.

Nhưng những gì viết ra, đã thể hiện một điều

Một thằng vụ lợi (yêu quý các thần cô ĐH vị họ giúp đỡ. Ghét GV cấp PT vì họ không giúp đỡ)
Ngoạc mồm ra chửi người khác không vô tư vì chỉ giúp người này mà không giúp người khác.

Một thằng không tôn trọng người khác ngoạc mồm chưởi người ta không tôn trọng mình.

Chỉnh sửa cuối:

An Nguyen 1

Xe tăng
Giáo dục bây giờ xuống cấp thật.
Nhiều thằng mất dạy cứ suốt ngày chửi là do thầy cô không dạy cho nó

Civic to Merc.

Xe container
Thằng thớt này vô giáo dục quá.

Ai giúp nó thì nó khen, ko thấy có lợi là chửi. Chửi thầy mà lại chửi tất thì khác j chửi cha mẹ nó.

Thầy cô cũng có người thế này thế kia nhưng đa số họ làm nghề và cũng hết lòng thôi. Đôi khi cuộc sống làm họ bị xô đẩy và một số nhỏ tồi tệ. Tuy nhiên ko phải tất cả họ đều ko ra j.

Ngày 20/11 đọc thớt này ko thấy các thầy cô làm sao, chỉ thấy 1 số ít ko thành người!