Tại sao xe Toyota lại được cho là 'lành'?

adco

Xe điện
Vậy thì chưa thể nói được dịch vụ TOY ngon hơn hãng khác phải k kụ, hehe.
Cái này phải xét nhiều khía cạnh nhưng thằng ToVN đã từng đền nguyên chiếc cho KH khi nó bị lỗi thực sự : camry 3.5 bị lỗi hộp số và trả lại tiền+ chi phí thiệ hại cho con land bốc mùi . Khg rõ các hãng khác thì ntn?

dngduc

Xe điện
1. Việc đặt nhiệt độ ghế sau ở mức 24 độ mà thực tế đã lên đến 32 độ (cho dù gập cửa gió đi đâu chăng nữa) mà hệ thống không điều chỉnh lại (vẫn tiếp tục đưa không khí nóng ra hàng ghế sau) có phải là có vấn đề không ? Nếu không phải lỗi thiết kế thì theo em nhất định phải có lỗi trong cảm biến nhiệt, ECU hay hệ thống chấp hành chứ ?
2. Nếu hiện tượng nêu trên là bình thường (theo đúng thiết kế của Toy) thì việc thay thế hệ thống điều hòa khác (còn tốt) có giải quyết được vấn đề không ? Tại sao chưa thấy có khách hàng đã mua 2.5Q nào khác phản ánh vấn đề này ?

P/S: Nếu điều hòa xe cụ ấy chưa đủ mạnh để xuống đến 20 độ cho cabin thì lại càng mâu thuẫn với việc phải cấp gió nóng vào cụ ạ !
Tại các khách hàng khác họ không đo nhiệt độ như vậy!
Còn đo như ông Sơn thì cái GLK của bác cũng không khác (dù nó không có điều hòa 3 vùng, nên chắc không có 1 bên gió nóng, 1 bên gió lạnh, nhưng từng điểm nhiệt độ cũng chênh lệch như vây)!
Bỏ qua phần báo chí thì em nghĩ người chủ xe (ông Sơn) nêu hiện tượng không sai.
Nhưng ai đã ngồi trên 1 cái xe hơi, chưa cần nói nó mầu đen, chạy ngoài nắng mà đặt để ca bin nhiệt độ nó đạt 20oC thì hơi hiếm!
Em không có Cam2.5Q, cái CamLE em chạy thì không có 3 vùng khí hậu, sơn nó mầu rất sáng, khi đi ngoài đường toàn bị bã xã kêu để lạnh quá, nhưng chắc chắn nhiệt độ chênh lệch so với bên ngoài không thể xa như ông chủ cái Cam2.5Q kia đặt được. Trường hợp cụ thể ấy em chỉ đoán là ECU của xe cố gắng hạ nhiệt độ trong ca bin và giữ chênh lệch 4oC giữa vùng trước và sau. Nhưng chắc cái nhiệt độ được đặt sẽ rất khó đạt trừ vào hôm mát trời ở ngoài Bắc.
Giống như nhiều bác để điều hòa trong phòng 16oC vào hôm nắng nóng. Vào thấy rất mát (với nhiều người còn được coi là lạnh), nhưng thực sự thì nhiệt độ trong phòng không đạt được thấp như vậy mà cao hơn rất nhiều. Nếu mà đo nhiệt độ trong phòng rồi kiện hãng sx điều hòa thì ai mua cũng kiện được, trừ trường hợp mua một cái điều hòa CS khủng cho 1 cái phòng thật nhỏ!
Câu trả lời là ở đây hoặc có thể cảm biến ở vùng 3 có vấn đề, thế mà mấy ông TOY cứ cố tình giải thích loằng ngoằng kiểu như xe phải đâm trực diện túi khí mới bung.

Các cụ cứ phức tạp hóa, cứ coi cái cam đấy hỏng điều hòa thế là xong :) mỗi tháng bán mấy trăm cái cũng phải có cái trục trặc chứ.
Cụ Cool né tránh trả lời trực tiếp vào câu hỏi của em, nhưng em hiểu là cụ vẫn đang giữ quan điểm thiết kế và hoạt động của hệ thống điều hòa trên xe ông Sơn không có vấn đề gì (hoàn toàn bình thường). Như thế thì em sẽ có thể suy diễn là:
- Phương án 1: Hệ thống không được thiết kế để điều chỉnh nhiệt độ theo đúng giá trị cài đặt (ghế sau vượt nhiệt độ cài đặt đến 6 độ rồi mà vẫn tiếp tục xả cái loại 41 độ ra trong khi hoàn toàn có thể cấp gió với mức nhiệt thấp hơn) mà nó hoạt động nguyên tắc rởm theo một cái tính toán nào đó :(
- Phương án 2 là công suất điều hòa trên 2.5Q bị thiếu nên không đủ khả năng điều chỉnh

Hai phương án trên em đều cho là không chấp nhận được. Em đồng tình với ý kiến của bác X-Trails và raklei là hoạt động của hệ thống có vấn đề. Và vì thế sau khi thay mới đã giải quyết được tình trạng đó.

GLK của em giống Cam LD 2007 là chỉ có 2 vùng (em vẫn chỉnh được nhiệt độ một bên nóng, một bên lạnh), em thường đặt nhiệt độ ghế lái thấp hơn khoảng 2 độ so với ghế phụ và đằng sau vì gấu và bọn trẻ con sợ rét nhưng em chưa được chứng kiến vụ gió nóng trong thời tiết mùa hè lần nào :)

Không như điều hòa gia đình (hay sợ tốn điện và cửa hở) chứ công suất điều hòa trong ô tô khỏe lắm cụ ợ (có thể vì không gian hẹp và kín nữa), cụ thích 20 độ thì cứ lấy cái Camry LD mới bật Lo trên tất cả các setting, đóng hết kính vào và chuyển chế độ lấy gió trong, chạy khoảng 20 km đường quốc lộ có mà sun hết cả máy móc :P

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Không như điều hòa gia đình (hay sợ tốn điện và cửa hở) chứ công suất điều hòa trong ô tô khỏe lắm cụ ợ (có thể vì không gian hẹp và kín nữa), cụ thích 20 độ thì cứ lấy cái Camry LD mới bật Lo trên tất cả các setting, đóng hết kính vào và chuyển chế độ lấy gió trong, chạy khoảng 20 km đường quốc lộ có mà sun hết cả máy móc :P
Hôm nào (thời tiết này cũng được) bác mang 1 cái nhiệt độ rồi đo nhiệt độ ca bin xe bác thử xem!
Còn nếu điều hòa cái xe ấy thực sự hỏng để ông Sơn kiện Toy thì không khó. Tìm 1 người cũng đi Cam2.5Q mà thấy điều hòa cái kia khác, mang ra Toy sẽ không thể chối được!

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
he he chào mừng bac Rava đã trở lại ;)) Em đã thấy nick bác lấp ló rồi nhé.
...
Thật ra xe nào cũng có xác suất hư hòng cả. Các bác đều là những người có thâm niên xe cộ cao ắt đều hiểu chuyện này ,nhưng máu chém nhau quá nên cứ đem mấy chuyện này ra bêu rếu làm mất tính chuyên nghiệp . Vấn đề ở đây nên hiểu là dịch vụ ở VN quá kém . Hãng nào cũng vậy cả, nhất là khi có phản ánh gì thì chuyện đầu tiên là họ bàn trớt để phủi trách nhiệm cái đã . To thì khá nhiều rồi . Còn Mer thì mac dù e ổ SG nhưng cũng đã nghe tiếng tăm của AN Du. Tuy nhiên cũng khg loại trừ KH kh hiêu vần đề nên làm ầm ĩ. Báo chí nhảy vào khai thác câu khách
-Hì hì, thanks bác, em vẫn bám sát hiện trường đới!:))

coolpix8700

Xe ngựa
-Hì hì, thanks bác, em vẫn bám sát hiện trường đới!:))
Vụ này thực sự có mùi thì báo chí ầm ỹ lên rồi. Vì Toy từ chối nói điều hòa của xe không hỏng nên không thay.
Dám làm như vậy chắc KT của Toy cũng đã kiểm tra, chứ không ngơ ngác như mấy ông sâu cái hôm đầu tiên!

Nhưng qua vụ này em nghĩ mấy ông KS của Toy cũng hâm hâm, chỉ đóng bớt phần gió lạnh, tăng phần khí bypass thì nhiệt độ ghế sau lên 4 - 5oC ở khí hậu VN quá dễ. Để lạnh sâu mới khó!

raklei

Xe điện
mà e cũng éo hiểu tại sao cái ông đấy lại đặt nhiệt độ trong xe trước và sau chênh thế để làm gì nhể; bình thường thì cứ đặt nhiệt độ đều tất cả chứ.

dngduc

Xe điện
Chín người mười ý cụ ợ, cứ đi xe một mình thì chả cần đa vùng làm gì cho nó phức tộp ra :)

honda_accord

Xe tải
Toi được coi là lành vì dân mình có thói quen a dua, không chịu tìm hiểu các dòng xe khác =))
em thích câu nói a dua của bác, hì hì, cũng như mua bánh trung thu ở thụy khuê ấy, xếp hàng nhìn phán ngán cho những người có nhiều thời gian! hôm tối em thấy vắng thử mua cái ăn thì còn chán hơn các bánh có thương hiệu sản xuất từ cty ra, em đi 5 đời xe rồi toyota làloại xe bồng bềnh, ko thật lái, còn về nội thất thì buồn ngủ luôn,

honda_accord

Xe tải

honda_accord

Xe tải
Có thể nghĩ thoáng ra hơn được không? Ở đây nói đến cái đặc tính thương hiệu, không phải 1 vài model xe cụ thể. Về thương hiệu thì Merc luôn gắn với lớp khách hàng cao tuổi, Lexus cũng già, BMW thì trẻ, Toy thì không già mà cũng chẳng trẻ, Huyndai hay Kia thì không được quan tâm thống kê. Đấy, nên hiểu như vậy chứ không nên C với E hay Camry, Altis.
lexus cũng già nhưng toy không già...! chẳng hiểu ông này nói gì nữa!

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
em thích câu nói a dua của bác, hì hì, cũng như mua bánh trung thu ở thụy khuê ấy, xếp hàng nhìn phán ngán cho những người có nhiều thời gian! hôm tối em thấy vắng thử mua cái ăn thì còn chán hơn các bánh có thương hiệu sản xuất từ cty ra, em đi 5 đời xe rồi toyota làloại xe bồng bềnh, ko thật lái, còn về nội thất thì buồn ngủ luôn,
Kụ cũng tinh đấy nhỉ, hehe.

Luu Lehong

Xe container
em đi 5 đời xe rồi toyota làloại xe bồng bềnh, ko thật lái, còn về nội thất thì buồn ngủ luôn,
Đi Sờ Pắc với Captivan thì thế nào hả cụ! Một cái như có dàn hợp ca của các âm thanh đường phố với 1 cái tapble có nhiều đèn báo nhấp nháy thì thật lái và giúp lái xe tỉnh táo hơn hả cụ :D

Gia Cát Lạng

Xe buýt
Đi Sờ Pắc với Captivan thì thế nào hả cụ! Một cái như có dàn hợp ca của các âm thanh đường phố với 1 cái tapble có nhiều đèn báo nhấp nháy thì thật lái và giúp lái xe tỉnh táo hơn hả cụ :D
Cụ này cứ người ta chê TOY là cụ vác Xì Pắc ra so sánh nhỉ> Sao ko so với Ác Cọt, BIM MEC.:D

blackpaint

Xe container
Cùng phân khúc cái Toy Việt nó hơn hẳn về giá tiền chứ nó mà bằng thì các hãng khác bán làm sao. Toy là phải so với xe Nhật khác như Honda, Mát đa hay Nis cụ nhỉ? Chứ ai đi so với xe Hàn.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Cùng phân khúc cái Toy Việt nó hơn hẳn về giá tiền chứ nó mà bằng thì các hãng khác bán làm sao. Toy là phải so với xe Nhật khác như Honda, Mát đa hay Nis cụ nhỉ? Chứ ai đi so với xe Hàn.
Phải so với Hàn vì xác định Hàn là đối thủ tiềm tàng dễ bị qua mặt, hehe

Mark-2888

Xe hơi
đúng là tôyta cho nó lành cũng đúng. em cũng đi khoảng 10 con toy nhưng vẫn thích toy vì đi yên tâm không hỏng vặt

Mazspeed

Xe container
lexus cũng già nhưng toy không già...! chẳng hiểu ông này nói gì nữa!
Em nói tiếng Việt chứ có nói tiếng Tây đâu mà bác lại không hiểu nhể! Em rà lại rồi thấy không hề có 1 lỗi nào, chính tả, ngữ pháp, thậm chí cả dấu chấm dấu phẩy, viết hoa viết thường đều chuẩn. Thế mà bác lại không hiểu:-w! Em chịu không giải thích được :)).

coolpix8700

Xe ngựa
Vào box Toy mang theo trong đầu một mớ định kiến cho nên cứ cái gì không đúng ý là không thể hiểu là chuyện rất bình thường!

timeout

Xe điện
Tốt nhất theo các cụ không nên đi xe Toy làm gì, để hãng nó tự diễn biến mà chết. Ghét nhất cái bọn "vừa bán vừa la cũng đắt hàng".:D

adco

Xe điện
Em nói tiếng Việt chứ có nói tiếng Tây đâu mà bác lại không hiểu nhể! Em rà lại rồi thấy không hề có 1 lỗi nào, chính tả, ngữ pháp, thậm chí cả dấu chấm dấu phẩy, viết hoa viết thường đều chuẩn. Thế mà bác lại không hiểu:-w! Em chịu không giải thích được :)).
Haiza bác Mspeed lầu quá mới thấy quay lại box To . Show hàng với ae tí đi bác, lúc này bác đi con gì rồi , em nhớ khg lầm là con Au A6?