Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam

Isu_zu

Tháo bánh
Các cụ tung hô cảm giác lái của Toy thì đọc bài này nhé

Hãng xe lớn thế giới không có nhiều sáng chế công nghệ nhưng rất giỏi trong việc đưa vào thực tế, tối ưu theo tiêu chí bền, tiết kiệm nhiên liệu và dễ sửa. Trên xe Toyota, mọi thứ đều ở mức "bình thường". Thiết kế bình thường, cảm giác lái bình thường, tính năng bình thường.

Chính vì "trung tính" mà Toyota không thuyết phục được khách hàng châu Âu. Camry hay Corolla có thể làm mưa làm gió ở Mỹ nhưng tại châu Âu, chúng bị chê nhẹ, vỏ mỏng, cảm giác lái không thật và thiếu an toàn. Ngay Lexus, thương hiệu hạng sang mà Toyota sinh ra để lấp khoảng trống cũng không được lòng người Cựu lục địa.

Ở Nhật, Toyota chiếm số một về thị phần nhưng Honda và Nissan nhỉnh hơn chút về thương hiệu, dù cả ba đều ở tầm bình dân. Honda không cạnh tranh bằng "bền, tiết kiệm nhiên liệu" mà chọn cách tạo cá tính về thiết kế, tính năng lái và an toàn. Civic-Altis, Accord và Camry là những cặp dễ nhận ra xu hướng này nhất. Civic dễ làm động lòng những người trẻ trong khi Corolla lại vừa ý người lớn tuổi hơn. Cảm giác lái của Civic năng động, thể thao còn Corolla lại khá nhàm chán.

http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/2012/02/dang-cap-cua-cac-thuong-hieu-xe-hoi-phan-cuoi/
Cụ đăng thiếu thế thì gay go quá, e bổ sung nhé:
Toyota vẫn là thương hiệu hàng đầu cho phân khúc bình dân, nhưng đẳng câp về công nghệ, tính năng lái và an toàn vẫn nằm dưới xe Đức một bậc....

Đổi mới nhưng Hyundai-Kia sẽ không thành công nếu không có chiến lược giá. Tập đoàn này tự hạ mình một bậc so với xe Nhật. Kia Forte nằm cùng phân khúc Altis nhưng giá chỉ bằng Toyota Vios. Tương lai rộng mở, nhưng xe Hàn cũng đang tạo sức ép cho chính mình. Thay đổi quá nhanh khiến các sản phẩm phủ định lẫn nhau, nảy sinh tình trạng thế hệ sau làm mất giá thế hệ trước, xe mới làm lu mờ xe cũ....

Toy nó kém chút là so với Nissan hay Honda, ko phải so với H-K, cụ ạ! Còn ngoài ra, em chưa bao giờ khen Toy về cảm giác lái, 1 cái rất mơ hồ và chỉ cảm nhận được trên đường cao tốc, trên 100km/h, một điều xa xỉ ở VN. Và Camry 2012 thì được đánh giá rất cao về tính năng lái, nhưng theo em, với đk giao thông VN, thì cũng ko tạo ra nhiều khác biệt.

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Chiến lược. Chiến lược. Đấy là chiến lược của người đi sau! :)

Mà hạ 1 bậc là thế nào? Vớ vẩn! Theo nhà ô tô học hanoimeric thì Sonata chỉ ngang Vios thôi, là mấy bậc các cụ nhỉ? :))

Isu_zu

Tháo bánh
Mà hạ 1 bậc là thế nào? Vớ vẩn! Theo nhà ô tô học hanoimeric thì Sonata chỉ ngang Vios thôi, là mấy bậc các cụ nhỉ? :))
Đấy là e copy lại, ko phải e viết, cụ ạ. Còn 1 bậc thì chắc cũng giống như xe Toy kém xe Đức 1 bậc! Còn cụ meric thì cụ ấy cố tình chọc fan Hàn, nên cũng chả để ý bài cụ ấy post làm gì...:D So thì là bố của Vios rồi!

toan1477

Xe điện
1-Cụ đăng thiếu thế thì gay go quá, e bổ sung nhé:

2-Còn ngoài ra, em chưa bao giờ khen Toy về cảm giác lái, 1 cái rất mơ hồ và chỉ cảm nhận được trên đường cao tốc,
1-Em không đăng thiếu, mà em nói về cảm giác lái của TOY thì đăng những cái khác lên làm gì?
2-Cụ cứ thích vơ vào mình làm gì? Em đã nói rõ là những cụ nào khen cảm giác lái của TOY thì vào đọc, có nói cụ đâu, khổ thế chứ.

Luu Lehong

Xe container
Chiến lược. Chiến lược. Đấy là chiến lược của người đi sau! :)
Các bác nhiều khi chém và fun quá mức còn bằng mấy bác hanoimeric ý chứ! Cũng có người này người kia tham gia thì cũng lắm quan điểm, chỉ nên tranh luận các quan điểm chính thôi. Cứ xét nét như 2 trận tuyến, 2 phe phái thì khác nào ra SVĐ nào trống mà dàn quan tỷ thí còn tranh luận thì có đến mùa quýt! :D
Thôi, các bác cứ chém và fun đi! Miễn không nên bóp méo hay vu khống như kiểu bạn Tõm với em là được! Hôm nay em lại đi công tác vài hôm, nhưng nếu có rảnh em vẫn chém đấy:D

hyundaii30

Xe tăng
Các bác nhiều khi chém và fun quá mức còn bằng mấy bác hanoimeric ý chứ! Cũng có người này người kia tham gia thì cũng lắm quan điểm, chỉ nên tranh luận các quan điểm chính thôi. Cứ xét nét như 2 trận tuyến, 2 phe phái thì khác nào ra SVĐ nào trống mà dàn quan tỷ thí còn tranh luận thì có đến mùa quýt! :D
Thôi, các bác cứ chém và fun đi! Miễn không nên bóp méo hay vu khống như kiểu bạn Tõm với em là được! Hôm nay em lại đi công tác vài hôm, nhưng nếu có rảnh em vẫn chém đấy:D
Thôi, chúc cụ ấy đi công tác cho tốt, lái xe an toàn để còn vào chém. Không có cụ ấy là cái Box TOI này buồn lắm không vui như Box Hàn.

Isu_zu

Tháo bánh
1-Em không đăng thiếu, mà em nói về cảm giác lái của TOY thì đăng những cái khác lên làm gì?
2-Cụ cứ thích vơ vào mình làm gì? Em đã nói rõ là những cụ nào khen cảm giác lái của TOY thì vào đọc, có nói cụ đâu, khổ thế chứ.
Híc, đã gọi là xe bình dân, thì cảm giác lái chưa có gì đáng bàn, phỏng cụ.

RAVA

Xe ba gác
-Xe Toy còn bị chê về cảm giác lái thì xe Hàn cỡ như So-San trở xuống cái đấy còn ko có cảm giác nữa kia, các bác chém cứ phần phật nên chả để ý gì, ai lại mang 1 trong mấy cái kém nhất của mấy chú Cuốc xẻng ra so?:D

Lí do này theo em là có nhiều người lựa chọn lắm đấy.
-Cái lý do đấy thì mời bác về thớt "hỏi về Sorento" đọc lại, vợ Hàn em thấy có vẻ quý chồng lắm, thấy có bác chán từ t5 năm ngoái đến nay vẫn chưa ly dị được, chả hiểu sao?:-s

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Người ta lại không nói về cảm giác lái của xe Hàn mới đau. Nói về giá rẻ - ừ thì chiến lược đi sau phải chấp nhận; về nhanh đổi mẫu mã - chả lẽ cứ ăn mày dĩ vãng mãi sao, chưa kể chiến lược kinh doanh của kẻ đi sau phải luôn có sự khác biệt kẻ đi trước là đương nhiên.

Winstorm07

Xe container
Híc, đã gọi là xe bình dân, thì cảm giác lái chưa có gì đáng bàn, phỏng cụ.
-Xe Toy còn bị chê về cảm giác lái thì xe Hàn cỡ như So-San trở xuống cái đấy còn ko có cảm giác nữa kia, các bác chém cứ phần phật nên chả để ý gì, ai lại mang 1 trong mấy cái kém nhất của máy chú Cuốc xẻng ra so?:D

-Cái lý do đấy thì mời bác về thớt "hỏi về Sorento" đọc lại, vợ Hàn em thấy có vẻ quý chồng lắm, thấy có bác chán từ t5 năm ngoái đến nay vẫn chưa ly dị được, chả hiểu sao?:-s
Hỏi 1+1= mấy thì chạ có bác nào dám giả nhời nhưng mà lại có tư duy suy luận là cảm giác lái của Toi kém thì đương nhiên xe Hàn cũng phải kém :))
Thế thì bảo sao gọi ku học lớp 1 vào nó chả đưa ..ít ra áp vào miệng :))

RAVA

Xe ba gác
Hỏi 1+1= mấy thì chạ có bác nào dám giả nhời nhưng mà lại có tư duy suy luận là cảm giác lái của Toi kém thì đương nhiên xe Hàn cũng phải kém :))
-Em thấy bác càng ngày càng giống mấy mụ hàng tôm hàng cá thích chửi nhau, 1 ngày ko sủa vài tiếng thì nó ngứa cái m...ồm à?3:-O

Winstorm07

Xe container
-Em thấy bác càng ngày càng giống mấy mụ hàng tôm hàng cá thích chửi nhau, 1 ngày ko sủa vài tiếng thì nó ngứa cái m...ồm à?3:-O
Vầng, mồm em để nói những điều em thấy đúng và cần nói chứ mồm em kô phải dùng để áp vào trôn trẻ như mồm bác ạ ;)
Đừng nóng như thế chứ. Kiềm chế lại đi bác ;)

Isu_zu

Tháo bánh
Nếu cụ chưa biết 1+ 1 bằng mấy, về học lại lớp chồi hay lá gì đó nhé.
Còn cảm giác lái của xe Hàn, e có, rất ấn tượng, khi lái xe Hàn e có cảm giác là lái chiếc xe rẻ tiền, cụ ạ.:D cụ nghĩ là xe Hàn hiếm lắm hay sao mà chúng e ko được lái, phải nội suy...

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Vầng, mồm em để nói những điều em thấy đúng và cần nói chứ mồm em kô phải dùng để áp vào trôn trẻ như mồm bác ạ ;)
Đừng nóng như thế chứ. Kiềm chế lại đi bác ;)
Thế này thì quá lời đấy cụ....thớt này hết vui rồi.:(

toan1477

Xe điện
-Xe Toy còn bị chê về cảm giác lái thì xe Hàn cỡ như So-San trở xuống cái đấy còn ko có cảm giác nữa kia, các bác chém cứ phần phật nên chả để ý gì, ai lại mang 1 trong mấy cái kém nhất của mấy chú Cuốc xẻng ra so?:D
Các bác cứ phải lèo lái sang chuyện khác làm gì? Nhiều bác đi Toy khen cảm giác lái của xe Toy lắm, em không có thời gian tìm lại thôi nhưng chả lẽ các bác nói rồi lại quên à?

Winstorm07

Xe container
Thế này thì quá lời đấy cụ....thớt này hết vui rồi.:(
Vầng, đọc những dòng của bác Rava em cũng thấy chán lắm ạ. Biết sao giờ ạ khi người ta chửi mình trước ạ??~~~