Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam

billbill

Xe buýt
-Kia MN2012 thì nhà em cũng có rồi, Gấu đang đi, em thì đi xe Nhật nhập còn chú Nhật LD thì để cho công nhân đi, mỗi cái là mặc dù 2 chú Nhật kia toàn đời 2008-09 nhưng tiền sửa còn ít hơn chú Hàn đời 2012 (sx 2011), chả hiểu như thế nào?~X(
Xe Hàn nào mà sửa kinh thế, chém thì chém nó cũng vừa vừa thôi, ai đi xe hàn thì cho người ta là fan của xe đó à. Quá bùn cười.

Isu_zu

Tháo bánh
Toy là một hãng sản xuất ra được nhiều chiếc xe rất tốt - điều này đã quá nhiều người biết, thừa nhận, dù họ yêu, hay ghét các sản phẩm của hãng này. Nhưng bảo nó là nhất, là số 1 trong các thứ ABC, XYZ này nọ thì là một trò vớ vẩn. Em cũng đã chạy một em Corolla cũ, nó cũng lành, ok. Em thích. Em cũng đang dùng một cái Innova VN lắp rắp, thấy cũng ổn. Tuy nhiên, không phải vì thế mà em nghĩ rằng mọi cái xe Toy đều ngon! Ghét là ghét những tay quá mê tín và thích thể hiện với người khác! Nghĩa là "ghét cái thái độ" :D
@GLpro & Winstorm: Nếu cụ đồng ý như đã post, thì ko còn gì để tranh luận, em cũng chỉ nêu vấn đề đúng như thế để giải thích tại sao nó bán chaỵ, như tiêu đề của topic. E chưa thấy ai, cả em và các cụ LLH, RAVA...nói là Toy đi ngon như Bim cả !!!Không bao giờ có chuyện đó, vì để chế tạo xe ngon như vậy, là việc của Lexus. Còn Toy ngon là ngon ở chỗ tin cậy, chất lượng đảm bảo, là cái xe phục vụ mình hàng ngày mà ko phải lăn tăn, vậy thôi. Ngay cả Innova, mục đích của nó là kinh doanh, dịch vụ. Nếu là nhà dùng, mời cụ mua Grandis, xịn nữa thì Sienna, Odysee nhập, khỏi chê luôn. Thế còn nói về mê tín, fan Hàn mê tín hơn nhiều.
Còn chuyện ghét Toy, thì quá dễ hiểu, người thành công nhất, cũng sẽ nhiều kẻ thù nhất!

xedieu

Xe cút kít
Êm tưởng xuống thứ 3 rồi mờ, nhất đâu! :(

Luu Lehong

Xe container
Em tranh thủ spam thêm mấy bài nữa :D
@ cụ lưu: cụ chỉ ra cho em xem con maz6 của em nó không đáp ứng được tiêu chí nào cái, so với cam cùng đời thì nó hơn quá nhiều, cụ nói kiểu dáng nó chưa đẹp, thoi thì đấy là quan điểm của cụ, nhưng nếu cụ chịu khó mở mắt ra đọc thì thấy nó cũng đẹp phết và 1 điều quan trong là thiết kế của nó tốt, gần 10 năm trông dáng vẫn phù hợp chứ không cũ đi như cam cụ ạ. cụ nói ít có khi người ta chỉ bẩu cụ ngây thơ thôi, càng tỏ ra nguy hiểm thì càng lộ :))..
Rõ ràng Maz6 thì không thể có thương hiệu và sang trọng như Cam và chỉ được cái bền, lành là ưu điểm xe Nhật! Nhưng nếu bác cho là nó đẹp thì em cũng đồng ý là nó rất đẹp, kể cả sang trọng hơn cả Cam, em cũng đồng ý nốt :D
Và nhất là 10 năm nó không cũ như Cam như bác nói! Em cũng ok cho bác vui! :D
Nhưng em chỉ băn khoăn là sao thế giới nó không bán chạy Mazda bác GLPro nhỉ? và ở VN mình số lượng xe Maz6 chạy trên đường so với thằng đồng hương cùng phân khúc là Cam thế nào bác nhỉ! Em ngây thơ nên chưa biết :-?

Isu_zu

Tháo bánh
Rõ ràng Maz6 thì không thể có thương hiệu và sang trọng như Cam và chỉ được cái bền, lành là ưu điểm xe Nhật! Nhưng nếu bác cho là nó đẹp thì em cũng đồng ý là nó rất đẹp, kể cả sang trọng hơn cả Cam, em cũng đồng ý nốt :D
Và nhất là 10 năm nó không cũ như Cam như bác nói! Em cũng ok cho bác vui! :D
Nhưng em chỉ băn khoăn là sao thế giới nó không bán chạy Mazda bác GLPro nhỉ? và ở VN mình số lượng xe Maz6 chạy trên đường so với thằng đồng hương cùng phân khúc là Cam thế nào bác nhỉ! Em ngây thơ nên chưa biết :-?
Quả thực là M6 cũng tốt, nhưng chân ga nặng và nội thất nhìn ko sang như Cam. Mazda sau này ko hiểu vì sao bán kém vậy, design mặt cười cũng tếu quá!:D

Isu_zu

Tháo bánh
Êm tưởng xuống thứ 3 rồi mờ, nhất đâu! :(
Thứ 3 là năm 2011, với động đất và lũ lụt, thế cũng là thành công chứ cụ. Nhưng chắc chắn là sự cạnh tranh cho ngôi vị số 1 năm tới rất quyết liệt, mặc dù e chỉ mong giá xe rẻ hơn, còn thằng nào số 1, chả quan tâm lắm!

ca_voi_xanh

Xe buýt
Cái việc đấy đâu phải là việc của em, phỏng vậy kô bác cá?? ;)
Tin hay kô đấy là việc của bác và cũng chạ phải việc của em. Cái đó để tham khảo thôi mà bác, nó đã là giải trí thì bận tâm làm gì.
Còn cái chú Top gì đó bác muốn xem kỹ nó là cái gì thì cứ lên hỏi anh Gúc, có khá nhiều thông tin về nó đấy ạ. Đọc hiểu và chắt lọc thông tin đến đâu thì tùy vào trình độ của bác thôi ;)
Tất nhiên là trình độ của em chắc ko bằng bác, nên em ko dám tin vào a Wiki. Thằng Professor của em mà biết em trích dẫn từ Wiki chắc nó chửi em vỡ mặt mất.
Câu chuyện chủ yếu bắt nguồn từ việc bác cho rằng các ý kiến ngợi ca Hilux là chém, là bốc phét, cụ Su đưa ra 1 cái link, có hình, video hẳn hoi, do BBC làm để chứng minh Hilux đã dc thử nghiệm về độ bền thế nào. Bác sau đó đưa ra mấy nguồn tin để dẫn chứng rằng các chương trình đó chỉ là để giải trí, có nhiều tiểu xảo... hay tóm lại là bác cuối cùng muốn chứng minh rằng các thí nghiệm về độ bền của Hilux cho mấy chương trình kia làm là ko đáng tin cậy.

Vấn đề là mấy nguồn trích dẫn của bác còn không đáng tin cậy hơn nhiều. Sau đó thì bác bảo đấy là ko phải việc của bác, chắc bác đưa lên cho ..vui. Nên em cũng ko dám có ý kiến gì nữa, sorry bác nhé :D

Clayton

Xe điện
Uầy, vẫn tiếp à các cụ?

Thế thì, ủng hộ chủ thớt, ta lại làm thêm vài chục trang nữa các cụ nhé? :D

Để trả lời cho câu hỏi được cụ chủ thớt nêu trong tiêu đề, em và nhóm nghiên cứu đã lập một Dự án. Sau khi vật vã nghiên cứu, khảo sát, phỏng vấn gần 1.000 người đang sử dụng Toy trong vòng 2 ngày, nhóm nghiên cứu nhận thấy như sau:

Xe Toyota bán chạy được ở VN (không phải "chạy", mà là "cực chạy") là vì số lượng người mua đông đảo, mà người mua đông đảo đó thuộc các nhóm sau đây:

1) Những người như cụ chủ thớt, cụ Ít Xu, cụ Rao-Vặt... và vài cụ khác - chiếm khoảng 10%;

2) Những người có tham khảo, nghiên cứ hẳn hoi và họ cho rằng cái xe Toy họ lựa chọn là do hợp với túi tiền và nhu cầu của họ - khoảng 10%;

3) Những người cho rằng Toyota sản xuất được 1 cái xe tốt hồi năm nào đó, thì đương nhiên là mọi cái xe hãng này sản xuất ra đều tốt - khoảng 20%;

4) Những người biết rằng Toyota là xe Nhật, mà Nhật sx cái gì cũng tốt, nên Toyota tốt - khoảng 20%;

5) Những người mua và dự kiến sẽ mua vì bảo rằng: "Tao nghe bà ô-sin hàng xóm nhà tao nó bảo xe ông chủ nhà bà ấy tốt lắm và xe đấy là con Tô tô, à quên Tô zô ta, hình như nó có thêm cái chức năngi gì gọi là... là Vi vi ốt ốt í" - khoảng 15%;

6) Những người ghét Tạch nên mua Tô, cho dù chưa chắc đã thích Tô vì cho rằng: Mua Tô cho thằng Tạch uất ức đến tận cổ vì dù Tô lỗi đầy ra đấy nhưng vẫn bán cực chạy đấy, cho mày chết! Làm gì được ông, hơ hơ! - khoảng 10%.

7) Những người vừa bán xong mấy trăm mét vuông đất nên đang nhiều tiền, thấy thằng hàng xóm có Cam-di thì nhà mình cũng nhất định phải có Cam-di, không thể thua kém nó được - khoảng 15%.

:D :P

ca_voi_xanh

Xe buýt
Uầy, vẫn tiếp à các cụ?

Thế thì, ủng hộ chủ thớt, ta lại làm thêm vài chục trang nữa các cụ nhé? :D

Để trả lời cho câu hỏi được cụ chủ thớt nêu trong tiêu đề, em và nhóm nghiên cứu đã lập một Dự án. Sau khi vật vã nghiên cứu, khảo sát, phỏng vấn gần 1.000 người đang sử dụng Toy trong vòng 2 ngày, nhóm nghiên cứu nhận thấy như sau:

Xe Toyota bán chạy được ở VN (không phải "chạy", mà là "cực chạy") là vì số lượng người mua đông đảo, mà người mua đông đảo đó thuộc các nhóm sau đây:

1) Những người như cụ chủ thớt, cụ Ít Xu, cụ Rao-Vặt... và vài cụ khác - chiếm khoảng 10%;

2) Những người có tham khảo, nghiên cứ hẳn hoi và họ cho rằng cái xe Toy họ lựa chọn là do hợp với túi tiền và nhu cầu của họ - khoảng 10%;

3) Những người cho rằng Toyota sản xuất được 1 cái xe tốt hồi năm nào đó, thì đương nhiên là mọi cái xe hãng này sản xuất ra đều tốt - khoảng 20%;

4) Những người biết rằng Toyota là xe Nhật, mà Nhật sx cái gì cũng tốt, nên Toyota tốt - khoảng 20%;

5) Những người mua và dự kiến sẽ mua vì bảo rằng: "Tao nghe bà ô-sin hàng xóm nhà tao nó bảo xe ông chủ nhà bà ấy tốt lắm và xe đấy là con Tô tô, à quên Tô zô ta, hình như nó có thêm cái chức năngi gì gọi là... là Vi vi ốt ốt í" - khoảng 15%;

6) Những người ghét Tạch nên mua Tô, cho dù chưa chắc đã thích Tô vì cho rằng: Mua Tô cho thằng Tạch uất ức đến tận cổ vì dù Tô lỗi đầy ra đấy nhưng vẫn bán cực chạy đấy, cho mày chết! Làm gì được ông, hơ hơ! - khoảng 10%.

7) Những người vừa bán xong mấy trăm mét vuông đất nên đang nhiều tiền, thấy thằng hàng xóm có Cam-di thì nhà mình cũng nhất định phải có Cam-di, không thể thua kém nó được - khoảng 15%.

:D :P
Hay :D
Em cũng vừa làm một cuộc điều tra nhỏ nhỏ phục vụ cho 1 đề tài cấp nhà nước.
Thống kê cho thấy đến 90% số cụ mua xe H-K là bởi vì ko có tiền mua Toy...
5% là ghét anh Tạch.
5% là mua bắt đáy, tin tưởng kiểu gì 10-20 năm sau H-K cũng vượt Toy.

Em fun tí thôi nhá, các cụ đừng ném đá em...

Clayton

Xe điện
5% là ghét anh Tạch.

Bê cái đoạn này của cụ sang box H-K đi cụ. Sang đấy nó mới fun. Đảm bảo luôn ! :P

Luu Lehong

Xe container
5% là ghét anh Tạch.

Fun nhưng chuẩn đấy! Nhiều người cũng nghĩ gần như vậy nhưng ngại nói vì nó động chạm đến 90% kia :D

Clayton

Xe điện
Fun nhưng chuẩn đấy! Nhiều người cũng nghĩ gần như vậy nhưng ngại nói vì nó động chạm đến 90% kia :D
cụ sai! Theo em thì khoảng 91%.

À, thế trường hợp mấy ông "ít tiền" đấy bán Getz đi để mua Sonata, soa không dùng tiền ấy để nâng đời lên Vios hoặc Altis nhỉ? Sao dại thế ?

Luu Lehong

Xe container
cụ sai! Theo em thì khoảng 91%.

À, thế trường hợp mấy ông "ít tiền" đấy bán Getz đi để mua Sonata, soa không dùng tiền ấy để nâng đời lên Vios hoặc Altis nhỉ? Sao dại thế ?
Là 1 số trường hợp đặc biệt hay thuộc ở hai cái 5% còn lại kia cụ ạ :D

tychuot97

Xe hơi
Bền, ít lỗi vặt, đồ dễ thay, giá cũng hợp lý. Còn gì ko nhỉ?

IZZ

Xe tăng
Tất nhiên là trình độ của em chắc ko bằng bác, nên em ko dám tin vào a Wiki. Thằng Professor của em mà biết em trích dẫn từ Wiki chắc nó chửi em vỡ mặt mất.
Câu chuyện chủ yếu bắt nguồn từ việc bác cho rằng các ý kiến ngợi ca Hilux là chém, là bốc phét, cụ Su đưa ra 1 cái link, có hình, video hẳn hoi, do BBC làm để chứng minh Hilux đã dc thử nghiệm về độ bền thế nào. Bác sau đó đưa ra mấy nguồn tin để dẫn chứng rằng các chương trình đó chỉ là để giải trí, có nhiều tiểu xảo... hay tóm lại là bác cuối cùng muốn chứng minh rằng các thí nghiệm về độ bền của Hilux cho mấy chương trình kia làm là ko đáng tin cậy.

Vấn đề là mấy nguồn trích dẫn của bác còn không đáng tin cậy hơn nhiều. Sau đó thì bác bảo đấy là ko phải việc của bác, chắc bác đưa lên cho ..vui. Nên em cũng ko dám có ý kiến gì nữa, sorry bác nhé :D
Ý của cụ hôm qua định gõ ra rồi lại thôi vì đúng đây là of, fun về ô tô nên bắt bẻ nhau từng tí vì mấy thằng ngoại quốc làm gì.
Ấy nhưng mà cụ nào bênh Toy fun hở sườn cái là mệt với các cụ fan boi Hàn Xẻng đấy, các cụ bảo trọng :D

otohagiang

Xe container
mua mẹ nó NISSAN, với SAMSUNG mà đi, xe ngon, cả Nhật cả Hàn, lại cùng công nghệ, đỡ cãi nhau nhiều, các cụ cứ chém nhau mãi không thấy mệt à

Clayton

Xe điện
mua mẹ nó NISSAN, với SAMSUNG mà đi, xe ngon, cả Nhật cả Hàn, lại cùng công nghệ, đỡ cãi nhau nhiều, các cụ cứ chém nhau mãi không thấy mệt à
Không sao, cứ để chém tiếp chứ cụ, OtoFun mà, phải fun tí chứ! :D

Có điều, các cụ chém sao để còn fun mà xả xì troét chứ không máu m ít nó dồn lên máu mặt thì khổ, xì troét bên ngoài, vào đây chém cho xả bớt, để rồi lại mua thêm cục tức vào người thì đến khổ.

Luu Lehong

Xe container
Chém đâu mà chém và dừng làm sao được, chúng em đang đà thắng lợi trên mọi mặt trận, đi hết từ thớt này đến thớt khác :21:
Thực ra, trong quá trình tranh luận nảy sinh nhiều quan điểm phản biện. Cứ bày hết các ý kiến ra để có cái nhìn tổng thể về ưu nhược điểm của các loại xe cũng có cái hay của nó bác ạ! Cũng chả phải là vô bổ với những người mới định mua xe hay định chuyển dòng. Tuy có Fun nhưng chắt lọc cũng có nhiều ý kiến bổ ích. Nếu các ý kiến trao đổi đang nặng nghiêng về xe toy mà đuối lý, biết đâu chúng em lại bán Toy và rủ nhiều người khác quay sang mua xe hàn :-??

phuongtv_76

Xe container
Chém cho tay to cụ ơi, ngồi văn phòng nhiều nên chân tay teo hết lại, mỗi bụng phát triển thôi cụ ợ, e ủng hộ chém tiếp