Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam

beamnhi

Xe buýt
Chiếc áo không làm nên thầy tu đâu... Nhưng mờ ê chề nhất phải là mấy ông fan Toy nghĩ rằng một người đi xe Hàn thì không còn cái xe (Đức, Mỹ,..) nào khác nữa! :D
gần nhà e có cụ vừa lên đời với con xe Hàn là con KM và có luôn con Mẹc sản xuất năm nào không còn nhớ va chuẩn bị bán sắt vụ ạ.

Isu_zu

Tháo bánh
Chiếc áo không làm nên thầy tu đâu... Nhưng mờ ê chề nhất phải là mấy ông fan Toy nghĩ rằng một người đi xe Hàn thì không còn cái xe (Đức, Mỹ,..) nào khác nữa! :D
Thế cụ nghĩ người đi xe Nhật thì không còn cái xe Hàn, Đức nào nữa à?:)

Porsche 911

Xe container
Hehe, bác đi So nat...Toy thì đúng hàng bình dân, nhưng tên tuổi vẫn hơn Hàn, ko phải e hay cụ, mà hầu như mọi người đều nghĩ vậy, thật đấy cụ ạ! Xe Đức thì khỏi bàn rồi.:D Dưng mà VW bên TQ cũng như Toy bên này.
Chỗ màu đỏ nghĩa cụ thể hơn là sao hả bác Isu-zu?

Isu_zu

Tháo bánh

lmtuan

Xe tăng
Cuối năm rồi mà các cụ vẫn gân tay gân chân ra chém nhau thế, đi nhậu đi các cụ ơi, có ai đi với em không nào? Ra quán ông nào mở mồm ra xe này xe kia em tống cho thùng ken vô mồm thì đi bằng 4 chi mà về nhà =))

trandung

Xe hơi
Bác này nói như là nhà nghiên cứu ấy nhỉ !
Mua xe ở VN thì đắt hơn các nước khác khoảng 60-70% là đúng; nhưng nói thằng SX nó lấy của mình 100tr so với nước khác thì sai bét vì khoản đó là thuế; mà không chỉ TOY mà các hãnh khác cũng thế.
e đang so sánh xe to LD với các xe khác trong nước mà, chứ có so sánh với hàng nhập khẩu đâu, giá thành để sản xuất ra 1 chiếc xe cùng phân hạng là gần giống nhau thôi .
giá thành gần như nhau mà bán đắt hơn tận 100tr (sản phẩm chẳng có j nổi trội hơn, có khi trang thiết bị lại kém hơn), vậy là nó móc túi của ng tiêu dùng còn j.
vd, camry vs modeo
atits vs focus

trandung

Xe hơi
Khi mình chưa làm được cái gì ra hồn thì những thằng mang sản phẩm cho mình phải mua đắt thì đều mất dậy cả bác ạ! Nhưng căn cứ vào đâu bác bảo bọn Toy nó mất dậy hơn bọn hàn! Bác tưởng xe hàn các bác đi là đúng giá trị à! nếu bốc thuốc như nói kiểu bác nghĩ thì em cũng có thể nói ngược lại là xe hàn đắt hơn giá trị thực 300T đấy bác nghĩ sao! :-?
Vậy tại sao xe Toy nó bán chạy hơn xe hàn! Kể cả Toy LD vẫn đập chết xe Hàn nhập về doanh số xe tiêu dùng. Nếu nó đắt hơn giá trị thực thì dân VN ngu hết vậy sao bác mà không thông thái để mua xe hàn nhập đi! Bác thử trả lời cho chúng em mở rộng tầm mắt với :D[/QUOTE]

Bác lại nhận xét theo cảm tính rồi, dựa theo doanh số bán.
E ko so sánh xe to với xe hàn, nếu so sánh với xe hàn nó có khi còn đắt hơn 200tr.
Thế theo bác xe to hơn xe hàn và các xe khác ở điểm j, mà đắt hơn nhiều vậy.
e cũng mong bác trả lời để e được mở rộng tầm mắt.
đã là ng tiêu dùng thông thái thì pải dựa trên các tiêu chí để so sánh 1 sản pẩm. chọn cái nào tốt nhất, rẻ nhất để mua:D
chắc bác mua xe toàn dựa vào doanh số bán.

trandung

Xe hơi
Khi mình chưa làm được cái gì ra hồn thì những thằng mang sản phẩm cho mình phải mua đắt thì đều mất dậy cả bác ạ! Nhưng căn cứ vào đâu bác bảo bọn Toy nó mất dậy hơn bọn hàn! Bác tưởng xe hàn các bác đi là đúng giá trị à! nếu bốc thuốc như nói kiểu bác nghĩ thì em cũng có thể nói ngược lại là xe hàn đắt hơn giá trị thực 300T đấy bác nghĩ sao! :-?
Vậy tại sao xe Toy nó bán chạy hơn xe hàn! Kể cả Toy LD vẫn đập chết xe Hàn nhập về doanh số xe tiêu dùng. Nếu nó đắt hơn giá trị thực thì dân VN ngu hết vậy sao bác mà không thông thái để mua xe hàn nhập đi! Bác thử trả lời cho chúng em mở rộng tầm mắt với
:D
E ko so sánh xe to với xe hàn, nếu so sánh với xe hàn nó có khi còn đắt hơn 200tr.
đã là ng tiêu dùng thông thái thì pải dựa trên các tiêu chí để so sánh 1 sản pẩm. chọn cái nào tốt nhất, rẻ nhất để mua

xedieu

Xe cút kít
beamnhi nói:
gần nhà e có cụ vừa lên đời với con xe Hàn là con KM và có luôn con Mẹc sản xuất năm nào không còn nhớ va chuẩn bị bán sắt vụ ạ.
Khu đấy tuyền bọn lởm! =))

Em fun tý (câu này em nói dối đấy)

xedieu

Xe cút kít
Isu_zu nói:
Thế cụ nghĩ người đi xe Nhật thì không còn cái xe Hàn, Đức nào nữa à?:)
Thứ nhất là nói vậy để biết đừng mang ra so đẳng cấp nhá!

Thứ 2 là ko phải nghĩ, mà nghe nói thấy bảo phường xác nhận thế! :))

otohagiang

Xe container
Hehe, bác đi So nat...Toy thì đúng hàng bình dân, nhưng tên tuổi vẫn hơn Hàn, ko phải e hay cụ, mà hầu như mọi người đều nghĩ vậy, thật đấy cụ ạ! Xe Đức thì khỏi bàn rồi.:D Dưng mà VW bên TQ cũng như Toy bên này.
tên tuổi và đẳng cấp đâu có ăn nhập với nhau bác, mà tên tuổi thằng HYUNDAI giờ cũng nổi phết, đến châu Âu nó cũng chuộng cơ mà, chắc chả kém TOY bao nhiêu đâu bác nhỉ, em thì không dám nói H-K hơn TOY, nhưng có đi TOY em nghĩ cũng chẳng đẳng cấp hơn H-K đâu nhỉ, đẳng cấp đâu chỉ thể hiện ở cái xe

ca_voi_xanh

Xe buýt
đã là ng tiêu dùng thông thái thì pải dựa trên các tiêu chí để so sánh 1 sản pẩm. chọn cái nào tốt nhất, rẻ nhất để mua

Doanh số bán ra là yếu tố khách quan nhất để đánh giá một sản phẩm mà bác còn chê là cảm tính thì ko biết tiêu chí nào đối với bác mới là "lý tính" đây nhỉ...

trandung

Xe hơi
Doanh số bán ra là yếu tố khách quan nhất để đánh giá một sản phẩm mà bác còn chê là cảm tính thì ko biết tiêu chí nào đối với bác mới là "lý tính" đây nhỉ...
theo e cái này gọi là tâm lý đám đông ạ, ng việt nam mình thường tiêu dùng theo kiểu này, bon To (xe oto), bọn Honda (xe máy) nó nắm bắt được điểm yếu này nên mới thịt dân mình.
bác xem lại ở các thị trường khác xe to có giá bán đều tương đương với các sản phẩm cùng loại (kể cả so với xe của hàn nhé).
e thấy xe to là hãng xe LD có tỷ lê nội địa hóa cao nhất do vậy chẳng có lý do j mà giá thành sp của họ lại cao hơn nhiều so với các đối thủ.
hay tại xe to LD có bộ phận nào giát vàng mà e ko bít:D

Luu Lehong

Xe container
1.Bác lại nhận xét theo cảm tính rồi, dựa theo doanh số bán.
2. E ko so sánh xe to với xe hàn, nếu so sánh với xe hàn nó có khi còn đắt hơn 200tr.
Thế theo bác 3. xe to hơn xe hàn và các xe khác ở điểm j, mà đắt hơn nhiều vậy.
4. đã là ng tiêu dùng thông thái thì pải dựa trên các tiêu chí để so sánh 1 sản pẩm. chọn cái nào tốt nhất, rẻ nhất để mua
5. chắc bác mua xe toàn dựa vào doanh số bán.
Bác nêu ý kiến quá hồ đồ, e hỏi thêm bác mà xem bác trả lời loanh quanh đến trẻ con nó cũng không nghe được! Bác chịu khó suy nghĩ và học hỏi thêm chứ chưa đủ sức vào đây tranh luận với chúng em đâu, em nói thật đấy! Em thẳng thắn nói vậy nếu bác có tự ái thì cũng đành thôi chứ quả thật, em đã đánh số để định phúc đáp bác nhưng xét thấy ko bõ công em đánh máy tiếp đành thôi! Một phần thắc mắc của bác đã có bác cá Voi nêu ra rồi đấy!:-?

Isu_zu

Tháo bánh
tên tuổi và đẳng cấp đâu có ăn nhập với nhau bác, mà tên tuổi thằng HYUNDAI giờ cũng nổi phết, đến châu Âu nó cũng chuộng cơ mà, chắc chả kém TOY bao nhiêu đâu bác nhỉ, em thì không dám nói H-K hơn TOY, nhưng có đi TOY em nghĩ cũng chẳng đẳng cấp hơn H-K đâu nhỉ, đẳng cấp đâu chỉ thể hiện ở cái xe
Em ko bàn sâu đến con người, nhưng công bằng mà nói, đa số người sử dụng vẫn đánh giá Toy cao hơn H-K, đẳng cấp thì cũng hơi quá, nhưng kiểu gì cùng hạng xe, Toy vẫn oai hơi H-K, ít hay nhiều. Còn chuyện bác happy với So nat, e happy với Cam...thì đó là sở thích cá nhân, khó tranh luận.:D

ca_voi_xanh

Xe buýt
theo e cái này gọi là tâm lý đám đông ạ, ng việt nam mình thường tiêu dùng theo kiểu này, bon To (xe oto), bọn Honda (xe máy) nó nắm bắt được điểm yếu này nên mới thịt dân mình.
bác xem lại ở các thị trường khác xe to có giá bán đều tương đương với các sản phẩm cùng loại (kể cả so với xe của hàn nhé).
e thấy xe to là hãng xe LD có tỷ lê nội địa hóa cao nhất do vậy chẳng có lý do j mà giá thành sp của họ lại cao hơn nhiều so với các đối thủ.
Bạn hình như không hiểu mấy về một số nguyên tắc cơ bản của thị trường.
Thế nguyên nhân tại sao mà thằng Toy lại được dân ta chuộng thì bạn lờ đi không nhắc đến??? Để có được cái ưa chuộng đấy em nghĩ là Toy nó cũng phải chi phí nguồn lực và thời gian ko ít đâu. Cái tốt nhất mà một hãng, một sản phẩm có được đối với một thị trường, hoặc một tập hợp người tiêu dùng chính là cái thị hiếu "chuộng" này đấy bạn ạhh.

So sánh tương đối thì xe Toy nó chẳng khác gì đồ của Apple, bắt bẻ từng chi tiết thì kiểu gì chả có sản phẩm hơn, nhưng tổng hợp các yếu tố lại thì ...

Hơn nữa đây là minh chứng rõ nét nhất cho quy luật cung - cầu, chừng nào cầu còn cao hơn cung thì chừng đó nhà SX còn có động cơ tăng giá. Tại VN may mà Toy tăng giá thế chứ nó mà giữ giá ngang với xe cùng phân khúc của H-K thì em sợ đội H-K chắc ko sống dc ở thị trường VN.

Nhưng bác yên tâm, mục tiêu của mọi hãng là tối ưu hóa lợi nhuận, ko phải là tối ưu hóa doanh thu nên nó chỉ quan tâm khi nào lợi nhuận thu về đạt max, chứ ko thèm quan tâm doanh số bán ra được bao nhiêu là mấy đâu. Nên H-K vẫn còn có phần ở VN.

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ nói thế nào nhỉ, cụ vào wesite usa xem:
- Sonata 2.4 GDI, base là 19,750usd. Camry 2.5 base là 21,950usd. Nếu Cam mà GDI nữa, thì ko bít thế nào.
- Equus base là 59,000usd. LS base là 67,000usd.
Bên đó chênh nhau vài trăm cũng khác nhau nhiều, chưa nói là vài ngàn, cụ ạ, mà Cam vẫn bán chạy hơn, nếu cụ hỏi tại sao, thì cụ sang Mỹ tìm hiểu nhé.:D, hay bên đó cũng tâm lý bầy đàn.:-?.

Chỉnh sửa cuối:

trandung

Xe hơi
hi, toàn là các bác fan cuồng của To vào ném đá e. thế thì e chịu rùi.
ngay từ đầu e có chê xe to đâu, bảo là tốt, bền, tiết kiệm.
e chỉ bảo rằng nó quá đắt so với giá trị thực.
và ở vn cũng có nhiều sp tốt tương đương nhưng giá rẻ hơn thôi.
doanh số nó bán được nhiều ở VN cũng 1 pần là do các cơ quan nhà nước mua nhiều.
ông già e cũng đang đi atis 2.0
e xin hết ạ:D

RAVA

Xe ba gác
-Equus là đối thủ của LS, Veracruz cạnh tranh với RX, Cadenza với Avalon, Optima và Sonata thì với Camry...nhưng khổ cái dân mình IQ thấp, chỉ được cái lắm tiền nên mấy chú Hàn cứ đi đâu mất, lạ thật?:-?

Luu Lehong

Xe container
hi, toàn là các bác fan cuồng của To vào ném đá e. thế thì e chịu rùi.
ngay từ đầu e có chê xe to đâu, bảo là tốt, bền, tiết kiệm.
e chỉ bảo rằng nó quá đắt so với giá trị thực.
và ở vn cũng có nhiều sp tốt tương đương nhưng giá rẻ hơn thôi.
doanh số nó bán được nhiều ở VN cũng 1 pần là do các cơ quan nhà nước mua nhiều.
ông già e cũng đang đi atis 2.0
e xin hết ạ:D
Ô tô về VN thì tất cả các hãng đều đắt so với giá trị ở nước ngoài do thuế nước nhà đánh cao! Còn có "sản phẩm tốt tương đương nhưng giá rẻ hơn thôi" chắc chỉ thông thái mới nhìn ra chứ chúng em không tin cái điều không tưởng ý bác ạ![-X