Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam

trandung

Xe hơi
Bác nêu ý kiến quá hồ đồ, e hỏi thêm bác mà xem bác trả lời loanh quanh đến trẻ con nó cũng không nghe được! Bác chịu khó suy nghĩ và học hỏi thêm chứ chưa đủ sức vào đây tranh luận với chúng em đâu, em nói thật đấy! Em thẳng thắn nói vậy nếu bác có tự ái thì cũng đành thôi chứ quả thật, em đã đánh số để định phúc đáp bác nhưng xét thấy ko bõ công em đánh máy tiếp đành thôi! Một phần thắc mắc của bác đã có bác cá Voi nêu ra rồi đấy!:-?
e thấy bác chủ có vẻ là ng rất ăn thua, làm mà ko đủ sức này nọ chứ, có pải đánh nhau đâu:D
trước tiên bác muốn ng khác tôn trọng mình thi bác hãy tôn trọng ng khác.
e lên of là để học hỏi kn nên ko mún tranh luận nhiều với bác.:)

waterfall

Xe buýt
Em có vài ý hầu các cụ:

- Toy ở VN được ưa chuộng vì giá trị bán lại cao và dễ bán
- Toy ở Mỹ thì thật sự khẳng định được chất lượng, tiết kiệm (hơn xe Mỹ thôi như Ford, GM...) và bền.
- Xe Hàn thực sự mới có cơ hội cạnh tranh được khoảng 3 năm trở lại đây thôi nhưng ở VN chưa được tin tưởng vì giá trị bán lại thấp. :)
- Thực tế xe Hàn đang dần có chỗ đứng trên TG chứ không chỉ VN vì họ cũng có những bước tiến về chất lượng và mẫu mã nữa.

Có 1 điểm các cụ nên để ý là xe Hàn thực sự hay có những hỏng hóc linh tinh, Toy thì ít bị hơn; động cơ xe Hàn không được bền như Toy còn về thời trang thì Han bao giờ cũng hơn Toy rồi.

trandung

Xe hơi
Bạn hình như không hiểu mấy về một số nguyên tắc cơ bản của thị trường.
Thế nguyên nhân tại sao mà thằng Toy lại được dân ta chuộng thì bạn lờ đi không nhắc đến??? Để có được cái ưa chuộng đấy em nghĩ là Toy nó cũng phải chi phí nguồn lực và thời gian ko ít đâu. Cái tốt nhất mà một hãng, một sản phẩm có được đối với một thị trường, hoặc một tập hợp người tiêu dùng chính là cái thị hiếu "chuộng" này đấy bạn ạhh.

So sánh tương đối thì xe Toy nó chẳng khác gì đồ của Apple, bắt bẻ từng chi tiết thì kiểu gì chả có sản phẩm hơn, nhưng tổng hợp các yếu tố lại thì ...

Hơn nữa đây là minh chứng rõ nét nhất cho quy luật cung - cầu, chừng nào cầu còn cao hơn cung thì chừng đó nhà SX còn có động cơ tăng giá. Tại VN may mà Toy tăng giá thế chứ nó mà giữ giá ngang với xe cùng phân khúc của H-K thì em sợ đội H-K chắc ko sống dc ở thị trường VN.

Nhưng bác yên tâm, mục tiêu của mọi hãng là tối ưu hóa lợi nhuận, ko phải là tối ưu hóa doanh thu nên nó chỉ quan tâm khi nào lợi nhuận thu về đạt max, chứ ko thèm quan tâm doanh số bán ra được bao nhiêu là mấy đâu. Nên H-K vẫn còn có phần ở VN.
nó được chuộng ở VN vì nó là 1 trong những LD đầu tiên có mặt đầu tiên ở Vn (giống như xe honda vào vn từ rất sớm nên ảnh hưởng đến ng tiêu dùng ) và được rất nhiêu ưu đãi của CP.
e thấy thời gian đầu khoảng năm 2005 đổ lại, giá của sp To rất là hợp lý và tương đồng với các sản pẩm cùng loại, càng về sau này ko hiểu lại chênh nhau giá nhiều thế.

ca_voi_xanh

Xe buýt
nó được chuộng ở VN vì nó là 1 trong những LD đầu tiên có mặt đầu tiên ở Vn .
Hình như bạn đang đùa??? Hay thật sự bạn ko hiểu gì??? Tức là nhà SX nào đó có mặt sớm nhất sẽ đc chuông nhất??? Làm kinh doanh thế thì dễ quá nhỉ.

...càng về sau này ko hiểu lại chênh nhau giá nhiều thế..
Quá đơn giản, quy luật cung cầu thôi mà. Chừng nào D còn lớn hơn S thì chừng đó nhà SX còn tăng P cho đến điểm cân bằng. Xin lỗi ko vẽ dc cái graph đơn giản để mô tả cho bạn. Toy nó tăng giá mà vẫn có nhiều người mua, doanh thu vẫn còn tăng thì chứng tỏ giá cũ là chưa tối ưu, nó phải tăng tiếp. Đấy là điều cực kỳ bình thường trong KT và anh bán hàng nào cũng tuân theo quy luật đấy, ko thoát dc.

Anh H-K cũng đang làm điều đấy ở thị trường VN, bạn ko để ý à.

RAVA

Xe ba gác
nó được chuộng ở VN vì nó là 1 trong những LD đầu tiên có mặt đầu tiên ở Vn (giống như xe honda vào vn từ rất sớm nên ảnh hưởng đến ng tiêu dùng ) và được rất nhiêu ưu đãi của CP.
e thấy thời gian đầu khoảng năm 2005 đổ lại, giá của sp To rất là hợp lý và tương đồng với các sản pẩm cùng loại, càng về sau này ko hiểu lại chênh nhau giá nhiều thế.
-Em biết còn có những hãng vào VN cũng sớm chả kém gì Toy nhưng sản phẩm đâu có được ưa chuộng như Toy, vd như Mitsubishi, Isuzu...cùng là xuất xứ Nhật bản cả đấy, vấn đề ở đây là chính sách của từng hãng, cam kết lâu dài và mở rộng hệ thống đại lý, dịch vụ sau bán hàng ở khắp nơi.
-Năm 2005 là ko chính xác, chuẩn là từ trước thời điểm 1/1/2004 thì có đợt mua chạy thuế lần đầu tiên tại VN, sau đó 1 em Cam LD đời 2003 tăng từ 36k lên 43k và nó cứ tăng cho đến bây giờ, do đó vấn đề là thuế má thôi, cứ xem giá con Civic thì biết, cũng ngang ngửa Altis sao ko thấy bác nào kêu đắt, hay như con Accord nhập Thailand, chất lượng thì chắc gì đã hơn con Cam MỸ nhưng giá còn đắt hơn.

ca_voi_xanh

Xe buýt
hi, toàn là các bác fan cuồng của To vào ném đá e. thế thì e chịu rùi.
Nếu bạn lên OF vì mục đích muốn học hỏi, ko muốn ăn thua thì bạn ko nên nói những câu fan cuồng fan kiếc kiểu này.
MÌnh cũng mới mua xe thôi, vào OF một thời gian nhưng cảm nhận của mình thấy fan cuồng của Toy ít lắm, chỉ có fan của H-K xông vào gây chiến nên bất đắc dĩ phải post bài tranh luận thôi.

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Đọc vài bài của cụ là biết cụ mới mua xe, mới vào OF roài... :D

ca_voi_xanh

Xe buýt
Đọc vài bài của cụ là biết cụ mới mua xe, mới vào OF roài... :D
Vâng chắc thế bác ạ, em có hỏi một số bác cựu mà đi toy trên này, các bác ý chán vào tranh luận về mấy cái chủ đề ai hơn ai kém từ lâu rồi. Xe mình mình đi, xe mình mình sướng, cứ lo hộ cho người khác làm gì bác nhỉ...

cua_8x

[Tịch thu bằng lái]
có quá nhiều lý do cụ à

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Vâng chắc thế bác ạ, em có hỏi một số bác cựu mà đi toy trên này, các bác ý chán vào tranh luận về mấy cái chủ đề ai hơn ai kém từ lâu rồi. Xe mình mình đi, xe mình mình sướng, cứ lo hộ cho người khác làm gì bác nhỉ...
Chia sẻ cái mình biết cho người khác để lựa chọn tốt hơn mà cụ, chắc năm ngoài lúc trước khi mua xe cụ cũng lên đây tham khảo ít nhiều phải không? :D

cincin

Xe tải
Hôm trước ngồi với ông anh, đã sử dụng con I30 và Santafe, giờ ông ý bán hết rồi, con Santafe đi 140.000km đi từ mua năm 2008. Giờ khói, máy yếu, nội thất xuống, đi kiểm tra thì được thông báo mở máy mới xong. Giờ phán 1 câu xanh rờn: ' Cứ xe Nhật trở lên mà đi' và đang chạy Cam. Chắc đây cũng là lý do xe Toy bán chạy ở VN

adco

Xe điện
Chia sẻ cái mình biết cho người khác để lựa chọn tốt hơn mà cụ, chắc năm ngoài lúc trước khi mua xe cụ cũng lên đây tham khảo ít nhiều phải không? :D
Làm gì còn có chuyện chia sẽ bác . Chỉ còn tângdìm thôi [-O<

toyoya

Xe buýt
-Em biết còn có những hãng vào VN cũng sớm chả kém gì Toy nhưng sản phẩm đâu có được ưa chuộng như Toy, vd như Mitsubishi, Isuzu...cùng là xuất xứ Nhật bản cả đấy, vấn đề ở đây là chính sách của từng hãng, cam kết lâu dài và mở rộng hệ thống đại lý, dịch vụ sau bán hàng ở khắp nơi.
-Năm 2005 là ko chính xác, chuẩn là từ trước thời điểm 1/1/2004 thì có đợt mua chạy thuế lần đầu tiên tại VN, sau đó 1 em Cam LD đời 2003 tăng từ 36k lên 43k và nó cứ tăng cho đến bây giờ, do đó vấn đề là thuế má thôi, cứ xem giá con Civic thì biết, cũng ngang ngửa Altis sao ko thấy bác nào kêu đắt, hay như con Accord nhập Thailand, chất lượng thì chắc gì đã hơn con Cam MỸ nhưng giá còn đắt hơn.
Bác nói giống ý của em nè. Nói chung thì thích xe nào là chơi xe đó thôi !

beamnhi

Xe buýt
Đọ các bài của trandung em đoán ngay la bác ấy vừa tốt nghiệp Trung Cấp Marketing và vừa vào làm sale cho 1 hãng xe.
Năm hết, Tết đến viết gì fun fun tí đi

toan1477

Xe điện
Một điều đáng lo cho nhà sản xuất Toyota tại Việt Nam là doanh số bán hàng của các mẫu xe đang có chiều hướng đi xuống (cho dù tính cả tháng 12 năm nay), năm 2009, Toyota bán được 6.468 chiếc Corolla Altis, năm 2010 bán được 6.012 chiếc, năm 2011 là 5.713 chiếc.

tuanbac

Xe tăng
Một điều đáng lo cho nhà sản xuất Toyota tại Việt Nam là doanh số bán hàng của các mẫu xe đang có chiều hướng đi xuống (cho dù tính cả tháng 12 năm nay), năm 2009, Toyota bán được 6.468 chiếc Corolla Altis, năm 2010 bán được 6.012 chiếc, năm 2011 là 5.713 chiếc.
Cụ lấy đâu những con số này, toàn bịa đặt.

otohagiang

Xe container

RAVA

Xe ba gác

tuanbac

Xe tăng