Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam (phần III)

Trạng thái
Thớt đang đóng

junyong

Xe buýt
Cụ cứ đùa, trước thời của cụ (2000) đã khẳng định là dream chạy không lại với Viva rồi. Còn dream nhiều viva ít là do CEO chứ không nói được là cái nào bền hơn.
Giờ thì em đã hiểu vì sao cụ đi xe Hàn!

Isu_zu

Tháo bánh
Em đâu có bắt, chẳng qua có cụ cứ hỏi ko có xe bán tải của H-K nên em hỏi lại chơi thôi. Thằng nào chả chuyên về một số thứ, Toy nó chuyên về ô tô thì phải hơn thằng ko chuyên rồi, như thằng Mỹ chuyên sản xuất vũ khí, làm gì có ai oánh được nó.
Về vấn đề đóng tàu của Nhật, nó làm để bán thì ok, nhưng em đã có dịp xuống chiếc tàu 6500 tấn đầu tiên của VN, là tàu Vĩnh Thuận. Cái này được các bạn Nhật giúp đỡ chuyển giao công nghệ con khỉ gì đó, cách âm thì kém, công nghệ thì lạc hậu, chất lượng thì thôi rồi chả muốn bàn.
Chả có thằng nào tử tế cả (nhưng TQ là mất dạy nhất, ko chơi với thằng này). Vấn đề là mình học được gì ở Nhật -Hàn để rồi tự làm cho mình...nghĩ đến VN...buồn quá cụ ạ. Chuyến bay nào sang KL cũng gặp vài chục e sang làm gái bên đó, bị hải quan Malaysia giữ lại, rồi tống cổ về...nhục thật!

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Chả có thằng nào tử tế cả (nhưng TQ là mất dạy nhất, ko chơi với thằng này). Vấn đề là mình học được gì ở Nhật -Hàn để rồi tự làm cho mình...nghĩ đến VN...buồn quá cụ ạ. Chuyến bay nào sang KL cũng gặp vài chục e sang làm gái bên đó, bị hải quan Malaysia giữ lại, rồi tống cổ về...nhục thật!
Cái khoản này thì em phục chú Nhựt bổn, bài ngoại kinh khủng. Kể cả có bảo lãnh trong giới nhưng không phải dân nhựt thì đừng có hòng làm ăn gì. :)

toan1477

Xe điện
Cụ đính chính giúp chứ Viva đời đầu sao lại năm 2007?
Đúng ra đời đầu là mầu hơi hồng hay hơi tím em chả nhớ, không phanh đĩa, còn em là đời đầu phanh đĩa, em mua đầu 2007

toan1477

Xe điện
Malai nó rắn, chứ gái Việt sang Thái làm như ở ta, em gặp đầy, hạt dẻ nữa là đằng khác. Còn bọn giả du lịch sang Sing làm cũng chả hiếm, trong SG gái chúng nó vưỡn sang Sing cải thiện đáy

vnr_82

Xe điện
Bây giờ lại quay sang xe máy hả các cụ.
Honda hay Yamaha cũng gốc của nhật cả mà :D
E đi con Jupiter từ đầu 2003 đến giờ chỉ có thay accu, săm, lốp. E đi hơi bị nhiều vì có thời gian làm cách nhà ~30 chưa kể về quê... Vẫn ngon choét. Cậu bạn đi con suzuki Smart mua sau 2 năm mà hồi 2009 cái vành đã bị bóc lớp mạ inock, tăm tiếc rỉ hết rồi, chưa kể đồ nhựa tã khiếp :))

beamnhi

Xe buýt
Đúng ra đời đầu là mầu hơi hồng hay hơi tím em chả nhớ, không phanh đĩa, còn em là đời đầu phanh đĩa, em mua đầu 2007
Theo em biết thì Viva chính thức có mặt tại VN (lắp ráp = phân phối nguyên chiếc nhập từ Thailan) từ năm 1996. Hồi đó em chưa mua được nhưng đi ké thằng bạn lúc em còn là SV ở Đà Nẵng. Lúc đó nó đi ngon!

toan1477

Xe điện
Theo em biết thì Viva chính thức có mặt tại VN (lắp ráp = phân phối nguyên chiếc nhập từ Thailan) từ năm 1996. Hồi đó em chưa mua được nhưng đi ké thằng bạn lúc em còn là SV ở Đà Nẵng. Lúc đó nó đi ngon!
Bỏ mị.e em nhầm, 1997. Lúc đó em cũng đang là SV.

Chỉnh sửa cuối:

xfactor

Xe máy
em đi xe Nhật rồi mới thấy công nhận xe lành.Chạy 3 năm mà chỉ phải thay dầu và lọc dầu trong khi mec,bmw cùng đời thì hỏng lên hỏng xuống..mất giá cũng ko nhiều như mec,bmw

bjmmer

Xe tải
Em chả thấy tẹo nào, cái xe Jolie 7 chỗ của Mit lởm vãi, thua xa xe Hàn cụ ợ.
nó lởm ở chỗ nào hả cụ??đồ chơi k có thật, nội thất sơ sài. giảm xóc cứng. nhưng cái vô lăng đầm chắc hơn mấy cái mpv hàn đấy.bao giờ cụ chạy em i 3 chục của cụ 2 tiếng 15' từ bv việt đức tới trung tâm tp yên bái thì e tin là nó lởm nhé. chấp xe cụ gầm thấp. jolie mpv sản xuất trước 2006, gầm cao hơn xe cụ đấy.

actn

Xe máy
Mới mấy ngày mà đã có phần 3 rồi à?Vẫn nóng?Cụ Luu tài thật:-bd
Báo cáo các cụ con dream e đi đc 13 năm rồi, đồng hồ 138700km rồi, đăng kí tháng 11 năm 1998, bây h e vẫn đi và ko hề có ý định đổi xe
Đã là gì so với con Dream II nhà em.Đăng ký năm 1995,đồng hồ đã hư lâu lắm rồi nên em không biết.Và bây giờ vẫn chạy tốt.Em nó hằng ngày vẫn vượt cả trăm cây số để nuôi gia đình em.
Nhưng vấn đề ở đây là Dream II 1995 nhập Thái lại bền hơn Dream II sản xuất tại Vịt sau nó gần chục năm :-? Cùng là Honda mà ? Cụ nào hiểu biết rộng giải thích hộ em cái :-??

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Cụ nói chuẩn ạ, em bổ sung thêm là lô hàng nhập thái không có phanh đĩa, cuối năm đấy thì LD mới ra viva phanh đĩa. em nhớ mùng 2 tết 2007 trời mưa lạnh em chạy hà nội-thanh hóa chỉ hết có 2h bao gồm cả thời gian dừng giữa đường ăn sáng với tợp ly rượu, đến gần Thanh hóa có chú Dream chiến chạy lên đua, cho hít khói mà không chừa, sau em cứ bám sát mít không cho đi chậm lại, được khoảng 5-6km thấy chú ấy tấp xe vào lề đường đứng châm thuốc với xoa ngực, chắc là rét quá không cố nổi. :P

nó lởm ở chỗ nào hả cụ??đồ chơi k có thật, nội thất sơ sài. giảm xóc cứng. nhưng cái vô lăng đầm chắc hơn mấy cái mpv hàn đấy.bao giờ cụ chạy em i 3 chục của cụ 2 tiếng 15' từ bv việt đức tới trung tâm tp yên bái thì e tin là nó lởm nhé. chấp xe cụ gầm thấp. jolie mpv sản xuất trước 2006, gầm cao hơn xe cụ đấy.
ấy chít, cụ kể thiếu cả bạn Ỉn đồng hương nữa rồi. =))

Chỉnh sửa cuối:

LePower

Xe buýt
em đi xe Nhật rồi mới thấy công nhận xe lành.Chạy 3 năm mà chỉ phải thay dầu và lọc dầu trong khi mec,bmw cùng đời thì hỏng lên hỏng xuống..mất giá cũng ko nhiều như mec,bmw
Lại thủ dâm tự sướng.
Ve lành thì Bác cứ so với Xe hàn xem 3 năm Xe hàn chi phí bao nhiêu có tương đuwng xe Nhật không mà giá ban đâu lại thấp bằng 2/3.
Bac đã chạy xe MER, BMW gì mà hay hỏng. Mà nó hay hỏng cái gì.

hyundaii30

Xe tăng
Hê hê, cụ lại so với e I3 chục của em, thằng Hàn xẻng vẫn hay bị đánh giá là cảm giác lái không thật. Ý em là đi con Zace cảm giác nó êm ái, giảm sóc mượt mà và ngồi đỡ mệt hơn cái con Jolie đó. Máy móc em chẳng bàn vì nó tận 2.0 bốc hơn, tốn xăng hơn là thường tình.

Còn nói thật, H-K nó vẫn đứng trên Mit về doanh số mà cụ, thậm chí cả thương hiệu ấy chứ. Như đã nói Mit nổi tiếng về thang máy, ngoài ra nó còn sản xuất cả vũ khí nữa, nói chung cũng là tập đoàn lớn và quan trọng của Nhựt. Mấy cụ trên đang bàn về tính đa năng của tập đoàn nên em thêm thắt tí chó nó sinh động.:D

TOI còn là đối thủ chứ Mit thì....Em khai mào, chuẩn bị mài đao tiếp đây các cụ=))

Chỉnh sửa cuối:

hyundaii30

Xe tăng
Mới mấy ngày mà đã có phần 3 rồi à?Vẫn nóng?Cụ Luu tài thật:-bd

Đã là gì so với con Dream II nhà em.Đăng ký năm 1995,đồng hồ đã hư lâu lắm rồi nên em không biết.Và bây giờ vẫn chạy tốt.Em nó hằng ngày vẫn vượt cả trăm cây số để nuôi gia đình em.
Nhưng vấn đề ở đây là Dream II 1995 nhập Thái lại bền hơn Dream II sản xuất tại Vịt sau nó gần chục năm :-? Cùng là Honda mà ? Cụ nào hiểu biết rộng giải thích hộ em cái :-??
Em công nhận, xe máy của Thái ngon hơn. Em nhớ hồi trước cũng đã dùng con Dream thái, sau mua thêm con trong nước, đi đến vàng cả máy mà cái con dream sx tại vn đi chán không tài nào.

Mazspeed

Xe container
Cụ lên mạng search thử, xem tư vấn mua xe Honda Wave và Yamaha Sirius nhé, cái nào được khuyên mua nhiều hơn. Chính vì tư tưởng như của cụ mà thằng Honda nó làm giá đấy. Cái thời oto Toyota, xe máy honda, điện thoại Nokia qua rồi cụ nhé.
http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2010/07/3ba1dde6/
Thỉnh thoảng em có vào ngồi chém gió với 1 ông chuyên làm nghề sửa xe máy, hỏi so sánh Yamaha và Honda thì thế nào, ông ấy bảo Yamaha bốc hơn nhưng Honda bền hơn. Đó là khẳng định của dân chuyên nghiệp, em không có cái Yamaha nào nhưng có 1 cái @, có 1 lần phải thay cái quạt tản nhiệt động cơ, còn thì vẫn ngon choét choèn choẹt, tất nhiên em đi ít, 2 năm mới thèm đi bảo dưỡng thay dầu 1 lần :). Cũng cách đây 10 năm em còn mua 1 cái Spacy nữa, giờ thì để cho bố em đi. Thằng này còn kinh hơn @, chả phải sửa chữa gì bao giờ mới khiếp.

Thôi thế quay lại VN nhé, em thấy xe tải H-K chạy đầy đường, chả thấy cái xe tải Toy nào cả? Thế là sao?
Cái gì nó cũng có lý do của nó, không cạnh tranh bằng cái này thì cạnh tranh bằng cái khác, không nước này thì nước khác. Còn Thái lan nhiều người thông minh như mợ lắm, em sang Pattaya nhiều rồi và thấy nhiều rồi :))
Toy nó có SX tải đâu mà bác lại hỏi nhỉ?

Cơ bản là ko thể, vì xe tải càn động cơ diesel, mà động cơ này của Toy thì tốt như thế nào chắc ai cũng biết, chứ thương trường là chiến trường, làm gì có chuyện thương nhau sợ nhau chết.
Trước đây có cái link nói về việc cái Hilux máy dầu bị cho đậu trên nóc 1 tòa nhà mấy chục tầng rồi nổ mìn cho đổ sập đấy, sau khi lôi xe ra chỉ chỉnh sửa 1 tí là lại chạy phe phé. Liệu có phải ai cũng biết vụ này không nhỉ?

Em chả thấy tẹo nào, cái xe Jolie 7 chỗ của Mit lởm vãi, thua xa xe Hàn cụ ợ.
Chết thật, bác phải so sánh với xe Hàn cùng đời Jolie chứ, hình như là đời 199x thì phải mới biết thằng nào thua xa thằng nào.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng