Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam (Phần II)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Luu Lehong

Xe container
...
Nếu có dưới 1,5t mua xe có lẽ em sẽ bằng lòng với nhưng chiếc xe Toy thiếu cá tính và thiếu cả an toàn.Nếu có trên 1,5t mua xe em sẽ chọn xe đức hoăc Mĩ.Tại bọn này nó không bao giờ tìm cách tiết kiệm nhiên liệu bằng cách làm mỏng xe,làm giảm vật liệu làm khung gầm.Hạ giá bằng cách cắt nhưng option liên quan đến an toàn.Mặc dù cái xe không mất giá,ít hỏng vặt tiết kiệm nhiên liêu nghe qua thì cũng thích thật đây nhưng mà nó chẳng là gì nếu đem so với tính mạng người thân đang ngồi trong xe cả
Nhưng đa số người tiêu dùng VN hiện nay, với điều kiện kinh tế, giao thông như vậy chỉ dành khoảng 1,5 -2 tỷ cho phương tiện đi lại! Như vậy là ngẫu nhiên bác đã làm bật ưu điểm của xe TOY mất rồi, chả trách nó bán chạy! Vì ý bác Xiclo không dành cửa nào cho thị phần của các hãng khác ạ! Tại sao không chọn xe hàn vừa rẻ, lắm tiện nghi dáng đẹp, Xe Ford chắc chắn, đầm và vào cua tốt, an toàn hơn:-/

Porsche 911

Xe container
Tại sao không chọn xe hàn vừa rẻ, lắm tiện nghi dáng đẹp, Xe Ford chắc chắn, đầm và vào cua tốt, an toàn hơn
Bác Quả, nói như vậy không phải TOY chiếm tuyệt đối như bác nghĩ đâu. Mỗi hãng vẫn bán được một số lượng tương đối đấy chứ.
Ví dụ hàng tháng, Ford vẫn bán được trên 100 xe focus, trong khi Trường Hải vẫn bán được vài trăm Kia Forte là những dòng cạnh tranh trực tiếp với Altis. Em lấy ví dụ thế cho bác rõ. Em đọc nhiều comment, thấy bác có vẻ tuyệt đối hóa TOY quá.

Isu_zu

Tháo bánh
Bác Quả, nói như vậy không phải TOY chiếm tuyệt đối như bác nghĩ đâu. Mỗi hãng vẫn bán được một số lượng tương đối đấy chứ.
Ví dụ hàng tháng, Ford vẫn bán được trên 100 xe focus, trong khi Trường Hải vẫn bán được vài trăm Kia Forte là những dòng cạnh tranh trực tiếp với Altis. Em lấy ví dụ thế cho bác rõ. Em đọc nhiều comment, thấy bác có vẻ tuyệt đối hóa TOY quá.
Các hãng khác vẫn bán đc vì giá rẻ hơn nhiều. Nhưng phải có đối thủ thì Toy mới nghiêm túc, NTD có lợi, chứ 1 mình 1 chợ thì nguy hiểm lắm!

Luu Lehong

Xe container
Bác nâng quan điểm rồi, hàng ngày chạy xe trên đường xe nào thì ai chả biết ! Em đang phản biện quan điểm nhận định của bác xiclo đấy chứ?:D
Nhưng dù sao TOY có thị phần nhiều ở cái thời mở cửa thông tin thì nó cũng phải có nhiều ưu điểm hơn các dòng xe khác :-?

raklei

Xe điện
ạ! Tại sao không chọn xe hàn vừa rẻ, lắm tiện nghi dáng đẹp, Xe Ford chắc chắn, đầm và vào cua tốt, an toàn hơn:-/
Bác đừng cười xe hàng có mấy mẫu lọt vào top 20 xe bán chạy nhất trong tháng 2 ở mỹ đấy. :P

Porsche 911

Xe container
Bác nâng quan điểm rồi, hàng ngày chạy xe trên đường xe nào thì ai chả biết ! Em đang phản biện quan điểm nhận định của bác xiclo đấy chứ?:D
Nhưng dù sao TOY có thị phần nhiều ở cái thời mở cửa thông tin thì nó cũng phải có nhiều ưu điểm hơn các dòng xe khác :-?
Câu trả lời ở trên rồi đấy vì quan niệm của người dân là: Bền, ít hỏng vặt, phụ tùng dễ kiếm, dễ thay thế, tiết kiệm nhiên liệu (với Fortuner, INNOVA người ta lại nói là tiêu thụ nhiên liệu chấp nhận được), giá cả chấp nhận được (phải nói là quá đắt). Tạm thời hiểu biết của dân ta về ô tô và thị trường ô tô như thế thì họ chấp nhận vậy. Sau này, khi mọi người hiểu biết hơn, có điều kiện tiếp cận nhiều hơn với các hãng xe thì câu chuyện nó sẽ khác.... và chắc chắn tình trạng kiểu như TOY LD lắp động cơ đời ơ kìa cho Fortuner 2012 là không còn nữa.

raklei

Xe điện
tóm lại là những người có hiểu biết thì ko đi toy.
hiện nay dân trí thấp nên còn nhiều người mua toy.
vãi tè với mấy cái kết luận các chú cuốc xẻng[-O<

beamnhi

Xe buýt
Porsche 911 nói:
Câu trả lời ở trên rồi đấy vì quan niệm của người dân là: Bền, ít hỏng vặt, phụ tùng dễ kiếm, dễ thay thế, tiết kiệm...
Còn vì là mua Toy nó là 1 tài sản, còn hầu hết xe Hàn sẽ như là đồ thời trang, tức là khi cần thì Toy bán được ngay với giá tốt, còn xe Hàn thì khó bán và giá thấp.

beamnhi

Xe buýt
raklei nói:
tóm lại là những người có hiểu biết thì ko đi toy.
hiện nay dân trí thấp nên còn nhiều người mua toy.
vãi tè với mấy cái kết luận các chú cuốc xẻng[-O<
Em đảm bảo với cụ đó là giọng điệu mị NTD của Sâu Hàn. Nhiều giọng điệu có lẽ họ hoặc là không phải người Việt hoặc nếu mang quốc tịch Việt thì không phải là người, bởi lúc nào cũng người Việt thế này, thế nọ, bầy đàn, ... :D Không phải ai đi xe Hàn là vớ vẫn cả.

Gia_Khanh

Xe điện
E thì thấy là xe Lien doanh thì hãng nào cũng ăn bớt, lắp động cơ đời ơ kìa hết, chả riêng gì Toy, các bác thử xem xe Toy nhập xem, hiện đại lắm chứ, các hãng LD toàn cho người VN mình đi xe đời cũ, trong cái vỏ mới thôi ạ ! Nếu e có thật nhiều tiền e cũng mua xe Mỹ, Đức, hoặc làm cái xe Hàn chơi, vài năm bán đi coi như cho luôn. Nhưng đa số người VN mình kinh tế chưa cho phép như vậy, cái xe vẫn là 1 tài sản lớn nên vẫn phải chọn hãng nào lành nhất, tính thanh khoản của xe cao nhất => chỉ có Toy thôi ợ !
E cũng xin nói thêm là vấn đề xe bị lỗi, thu hồi thì hãng nào cũng dính hết, chả riêng gì Toy ạ
Tạm thời hiểu biết của dân ta về ô tô và thị trường ô tô như thế thì họ chấp nhận vậy. Sau này, khi mọi người hiểu biết hơn, có điều kiện tiếp cận nhiều hơn với các hãng xe thì câu chuyện nó sẽ khác....
Cụ nói thế ko đúng đâu, dân ta bây giờ thông minh rồi, thông tin thì đầy rẫy chả thiếu, ko có cái gọi là kém hiểu biết đâu

Chỉnh sửa cuối:

thanhtrung32vt

Xe tải
Các bác cứ sang Thailan, Cămpot xem nào, toàn xe Nhật trở lên, tìm đỏ con mắt không thấy bóng dáng hàn cuốc xẻng nào, dân bên đó cũng tâm lý bày đàn hết các bác nhỉ hiihi :D :D :D

Porsche 911

Xe container
E thì thấy là xe Lien doanh thì hãng nào cũng ăn bớt, lắp động cơ đời ơ kìa hết, chả riêng gì Toy, các bác thử xem xe Toy nhập xem, hiện đại lắm chứ, các hãng LD toàn cho người VN mình đi xe đời cũ, trong cái vỏ mới thôi ạ ! Nếu e có thật nhiều tiền e cũng mua xe Mỹ, Đức, hoặc làm cái xe Hàn chơi, vài năm bán đi coi như cho luôn. Nhưng đa số người VN mình kinh tế chưa cho phép như vậy, cái xe vẫn là 1 tài sản lớn nên vẫn phải chọn hãng nào lành nhất, tính thanh khoản của xe cao nhất => chỉ có Toy thôi ợ !
E cũng xin nói thêm là vấn đề xe bị lỗi, thu hồi thì hãng nào cũng dính hết, chả riêng gì Toy ạ
Tạm thời hiểu biết của dân ta về ô tô và thị trường ô tô như thế thì họ chấp nhận vậy. Sau này, khi mọi người hiểu biết hơn, có điều kiện tiếp cận nhiều hơn với các hãng xe thì câu chuyện nó sẽ khác....
Cụ nói thế ko đúng đâu, dân ta bây giờ thông minh rồi, thông tin thì đầy rẫy chả thiếu, ko có cái gọi là kém hiểu biết đâu
Người say rượu có bao giờ nhận mình say không bác? Người dốt ít khi tự mình thấy dốt. Em dốt, em ít hiểu biết, em không kiếm được nhiều tiền nên em không thể mua được TOY.
Bác nói LD nào cũng lắp đời cũ trên vỏ xe mới e chừng thiếu thận trọng. Em được biết Trường Hải lắp xe động cơ tiên tiến trên Kia Forte đời 2011 (cuối 2010 đã lắp rồi). Mercedes Việt Nam gần như là nước đầu tiên trong Khu vực cho ra mắt mẫu BE đời 2012 tại Việt Nam vào giữa tháng 6/2011. Động cơ CGI của họ được lắp cho các dòng xe từ tháng 9/2009. Ford lắp động cơ mới cho mẫu xe Fiesta. (Focus động cơ đời hiện tại và Everest thì đời cũ - giống Fortuner). Honda em không rõ nhưng có lẽ giống ông bạn đồng hương TOY.

Đành rằng hãng nào cũng triệu hồi recall xe của họ về để sửa lỗi, nhưng trong 3 năm gần đây, TOY toàn cầu triệu hồi nhiều hơn các hãng khác.

Nói tóm lại, bài comment của bác thể hiện đúng mức độ hiểu biết chung của người dân Việt Nam về ô tô và thị trường ô tô.

Isu_zu

Tháo bánh
Câu trả lời ở trên rồi đấy vì quan niệm của người dân là: Bền, ít hỏng vặt, phụ tùng dễ kiếm, dễ thay thế, tiết kiệm nhiên liệu (với Fortuner, INNOVA người ta lại nói là tiêu thụ nhiên liệu chấp nhận được), giá cả chấp nhận được (phải nói là quá đắt). Tạm thời hiểu biết của dân ta về ô tô và thị trường ô tô như thế thì họ chấp nhận vậy. Sau này, khi mọi người hiểu biết hơn, có điều kiện tiếp cận nhiều hơn với các hãng xe thì câu chuyện nó sẽ khác.... và chắc chắn tình trạng kiểu như TOY LD lắp động cơ đời ơ kìa cho Fortuner 2012 là không còn nữa.
Thực ra thì cái động cơ hiện đại cũng ko hẳn là hay ở VN, nơi mà xăng, dầu, nhớt còn theo tiêu chuẩn....TCVN. Ví dụ như cái xe nhập e đang đi, chưa phải GDI, CRDi hay Turbo, mà nó ghi rõ là: Chỉ dùng nhớt Synthetic 0-w20. Không dễ tìm được cái của nợ này, chưa kể lọc dầu cũng ko có ngoài tiệm. Động cơ GDI và Turbo yêu cầu rất khắt khe về tiêu chuẩn nhớt và nhiên liệu, vớ vẩn tèo ngay. Nên cá nhân em thích đông cơ I6 2.5, 3.0 của Bim 5 đời trước, chứ em N20 Turbo 2012 này ko dễ nuôi đâu. Chưa biết rồi GDI của H-K dùng ở VN thế nào, để kiểm chứng đã.

Gia_Khanh

Xe điện
Người say rượu có bao giờ nhận mình say không bác? Người dốt ít khi tự mình thấy dốt. Em dốt, em ít hiểu biết, em không kiếm được nhiều tiền nên em không thể mua được TOY.
Bác nói LD nào cũng lắp đời cũ trên vỏ xe mới e chừng thiếu thận trọng. Em được biết Trường Hải lắp xe động cơ tiên tiến trên Kia Forte đời 2011 (cuối 2010 đã lắp rồi). Mercedes Việt Nam gần như là nước đầu tiên trong Khu vực cho ra mắt mẫu BE đời 2012 tại Việt Nam vào giữa tháng 6/2011. Động cơ CGI của họ được lắp cho các dòng xe từ tháng 9/2009. Ford lắp động cơ mới cho mẫu xe Fiesta. (Focus động cơ đời hiện tại và Everest thì đời cũ - giống Fortuner). Honda em không rõ nhưng có lẽ giống ông bạn đồng hương TOY.

Đành rằng hãng nào cũng triệu hồi recall xe của họ về để sửa lỗi, nhưng trong 3 năm gần đây, TOY toàn cầu triệu hồi nhiều hơn các hãng khác.

Nói tóm lại, bài comment của bác thể hiện đúng mức độ hiểu biết chung của người dân Việt Nam về ô tô và thị trường ô tô.
Cái món Lẩu dê lắp máy đời cũ thì đúng là đa số, ko pải tất cả các loại xe, Kia Forte đời 2011, Ford lắp động cơ mới cho mẫu xe Fiesta....bác nói đúng đấy, nhưng chỉ là số ít thôi, các LD ở VN ăn dầy, ít khi vì người TD lắm, nhà nước thì bảo hộ cho nó lớn nhưng nó ko chịu lớn, cứ thích làm em bé. E thấy các bác lập thớt này rồi tranh luận nảy lửa mất thời gian lắm. E thì chỉ góp 1 vài ý kiến của mình. E thấy xe Toy có nhiều nhược điểm, giá đắt hơn so với cấu hình, những tiện nghi mà nó mang lại, như có bác từng nói "mua Toy là bỏ tiền ra mua cái Logo": cũng ko sai. Cái gì cũng có giá của nó, Toy giá trị ở độ thông dụng tính thanh khoản. Khi chuẩn bị mua xe e cũng cân nhắc rất kỹ nhiều hãng nhưng cuối cùng chọn Toy, chấp nhận những điểm chưa được của nó nhưng để bảo đảm cho đồng tiền mình vất vả, tích lũy nhiều năm mới có được. Xin hết !!!!!

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container
Cá nhân em thấy nhận xét qua các kênh thông tin và cảm nhận (rất riêng) về các dòng xe bình dân thế này không phải chém nhé (em chỉ chém khi có các fan xe hàn vào gây chuyện):
+ Xe Ford có ưu điểm khung gầm chắc chắn nhưng thiết kế nhìn chưa đẹp, các chi tiết nội thất phải nói là thô và xấu, bảo hành dịch vụ kém, khi trục trặc bộ phận nào thì thay cả cụm dẫn đến người tiêu dùng e ngại chi phí sử dụng.
+ Xe Hàn thì thiết kế có phần bắt mắt ban đầu nhưng nhìn kỹ nó không hài hoà và chưa "sang" như các hãng cùng phân khúc, nội thất rườm rà kể cả sao chép, chi tiết nội thất không tinh dẫn đến đập vào mắt là rẻ tiền không tạo sự tin tưởng cho người mua. Thương hiệu mới, độ ổn định các xe không đồng đều, xăng tốn hơn và độ bền chưa thể bằng các anh khác nên người mua dùng chủ yếu là lớp trẻ, kinh tế chưa đủ dư dả mua của các hãng phổ biến khác.
Trong các dòng xe cùng phân khúc bình dân thì người tiêu dùng vẫn có tâm lý hướng tới mua xe Nhật (thậm chí có tiền vẫn e ngại mua xe sang vì các lý do em đã nói: là quan chức, sự bảo dưỡng thay thế phụ tùng...), có sự bảo hành tốt hơn, chi phí thấp tuy rằng vẫn có thể chấp nhận 1 cái xe đúng nghĩa để làm phương tiện, option đủ dùng, không hoàn toàn chắc chắn nhưng êm ái và cũng bảo toàn vốn khi nâng cấp sau này. Chính vì vậy TOY nó có lượng khách đông đảo hơn và vì vậy thị phần xe của hãng chiếm nhiều hơn! Cứ suy ra vậy thì các nước vùng lân cận có điều kiện hoàn cảnh giống nhau nên TOY đáp ứng các tiêu chí phù hợp và làm mưa làm gió?:-?

Porsche 911

Xe container
Trong bối cảnh và điều kiện của VN hiện tại thì em nhất trí với bác Quả.

Isu_zu

Tháo bánh
Cá nhân em thấy nhận xét qua các kênh thông tin và cảm nhận (rất riêng) về các dòng xe bình dân thế này không phải chém nhé (em chỉ chém khi có các fan xe hàn vào gây chuyện):
+ Xe Ford có ưu điểm khung gầm chắc chắn nhưng thiết kế nhìn chưa đẹp, các chi tiết nội thất phải nói là thô và xấu, bảo hành dịch vụ kém, khi trục trặc bộ phận nào thì thay cả cụm dẫn đến người tiêu dùng e ngại chi phí sử dụng.
+ Xe Hàn thì thiết kế có phần bắt mắt ban đầu nhưng nhìn kỹ nó không hài hoà và chưa "sang" như các hãng cùng phân khúc, nội thất rườm rà kể cả sao chép, chi tiết nội thất không tinh dẫn đến đập vào mắt là rẻ tiền không tạo sự tin tưởng cho người mua. Thương hiệu mới, độ ổn định các xe không đồng đều, xăng tốn hơn và độ bền chưa thể bằng các anh khác nên người mua dùng chủ yếu là lớp trẻ, kinh tế chưa đủ dư dả mua của các hãng phổ biến khác.
Trong các dòng xe cùng phân khúc bình dân thì người tiêu dùng vẫn có tâm lý hướng tới mua xe Nhật (thậm chí có tiền vẫn e ngại mua xe sang vì các lý do em đã nói: là quan chức, sự bảo dưỡng thay thế phụ tùng...), có sự bảo hành tốt hơn, chi phí thấp tuy rằng vẫn có thể chấp nhận 1 cái xe đúng nghĩa để làm phương tiện, option đủ dùng, không hoàn toàn chắc chắn nhưng êm ái và cũng bảo toàn vốn khi nâng cấp sau này. Chính vì vậy TOY nó có lượng khách đông đảo hơn và vì vậy thị phần xe của hãng chiếm nhiều hơn! Cứ suy ra vậy thì các nước vùng lân cận có điều kiện hoàn cảnh giống nhau nên TOY đáp ứng các tiêu chí phù hợp và làm mưa làm gió?:-?
Theo em, nếu là hàng Nhật, sx tại Nhật hay Mỹ, Âu thì cứ múc, chắc chắn là ngon, kể cả xe sang như Lexus, Infinity...Cụ nói xe Hàn bắt mắt, chứ e thấy xe Nhật chả thiếu gì mẫu bắt mắt hơn. Nhìn Murano hay FX 35, RX 450, RDX...quá đẹp, chỉ thiếu tiền. Xe nhỏ thì Su Swift, chấp 1 mắt I20 hay I gì gì. Sedan thì LS 460, 600 chưa kể GX460, QX56... ôi chao, chỉ cần...đủ thóc thôi. Hàn lấy gì so với đẳng cấp này?

thanhtrung32vt

Xe tải
Một số Đ/c quan chức chỗ e khi làm ăn gặp đối tác thấy đi camry or lexus vẫn trọng hình thức hơn, chứ mà đi xe hàn thì .... đó cũng là một tâm lý phổ biến ở VN phải không các bác. Thậm chí có đ/c Cb trong cơ quan còn yêu cầu xe cuốc xẻng đời cũ phải để ngoài trời và vị trí riêng để phòng chống cháy nổ hihihih

Luu Lehong

Xe container
Theo em, nếu là hàng Nhật, sx tại Nhật hay Mỹ, Âu thì cứ múc, chắc chắn là ngon, kể cả xe sang như Lexus, Infinity...Cụ nói xe Hàn bắt mắt, chứ e thấy xe Nhật chả thiếu gì mẫu bắt mắt hơn. Nhìn Murano hay FX 35, RX 450, RDX...quá đẹp, chỉ thiếu tiền. Xe nhỏ thì Su Swift, chấp 1 mắt I20 hay I gì gì. Sedan thì LS 460, 600 chưa kể GX460, QX56... ôi chao, chỉ cần...đủ thóc thôi. Hàn lấy gì so với đẳng cấp này?
Vâng, em chỉ đang bàn về xe bình dân thôi mà! Xe sang thì xe Hàn chưa đáng để bàn cụ ạ! Tất cả các phân khúc em thấy xe hàn chỉ bắt mắt với người trẻ và lúc ban đầu thôi. Chứ chả nhẽ không nói tý ưu điểm nào, các bác ý lại bảo em thiên vị :D

Bát_Quái

Xe buýt
bàn về bình dân thôi chứ lôi Lexus vào thì chỉ có BMW với Mer hay Porsche mới qua được đẳng cấp thôi.

xét về xe Bình Dân cở giá Camry đổ lại thì vẫn có nhiều sự lựa chọn hấp dẫn hơn như mấy con xe Hàn.

hay mấy con gầm cao thì bình dân thì Santafe máy dầu vẫn OK hơn so với mấy anh Fortuner

Trạng thái
Thớt đang đóng