Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam (Phần II)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Porsche 911

Xe container
Bác Quả yên tâm cái gì thế? Có phải bác đang sử dụng một chiếc TOY LD?
Rồi đây, tâm lý và suy nghĩ của người dân Việt Nam sẽ thay đổi, nếu TOY LD vẫn làm ăn như hiện nay thì e rằng TOY chiếm lĩnh thị trường như hiện nay là rất khó, vẫn biết rằng, ở đâu, TOY vẫn là hãng có doanh số tốt nhất. Nhưng, TOY LD phải nâng cao chất lượng sản phẩm tại VN, đó là tất yếu.

Em còn nhớ, hồi cuối 2009 khi hot girl Venza ra mắt tại Việt Nam, trên OF và cả vnexpress nữa có bao nhiêu bài so sánh giữa Venza và GLK (tội nghiệp cho Mercedes quá). Rồi, em nhớ bài phân tích rất hay của bác 31A 9999, bác ấy có mong muốn là khoảng vài năm nữa sẽ không có bài so sánh dạng như Venza và GLK. Và quả thật, sau chưa đầy 2 năm thì dường như không còn ai đem Venza đi so sánh nữa......

Không lẽ thớt bên kia, với 200 trang viết, bác quả chưa thể kết luận được tại sao TOY nó bán chạy ở Việt Nam?
Em đọc một bài nào đó của bác Isu_zu rồi, em đồng ý với kết luận đó, đại loại như:
- Vì TOY nó bán chạy tại Mỹ, Châu Á mà Việt Nam thuộc Châu Á.
- Vì TOY LD nó là xe quốc dân
- Vì TOY là xe giữ giá tốt

Luu Lehong

Xe container
sao cụ cứ nói đến bày đàn là sao nhỉ, toàn là người cả mà cụ nói thế nghe như con vật ấy. đã thế e tặng cụ câu này: CHÓ CỨ SỦA VÀ ĐOÀN NGƯỜI CỨ ĐI!!!
Lão 8 quái này nói thì thế thôi chứ vẫn đang lùng mua xe Nhật cũ đấy! Mấy tuần trước còn định hỏi dợm giá để mua cái xe Cam đã đâm chết 1 cụ già cơ!
Đến giờ đã mua xe nào đâu chắc không đủ nhiệt, chỉ ngắm và phán thôi [-(

Luu Lehong

Xe container
Bác Quả yên tâm cái gì thế? Có phải bác đang sử dụng một chiếc TOY LD?
..
Không lẽ thớt bên kia, với 200 trang viết, bác quả chưa thể kết luận được tại sao TOY nó bán chạy ở Việt Nam?
Em đọc một bài nào đó của bác Isu_zu rồi, em đồng ý với kết luận đó, đại loại như:
- Vì TOY nó bán chạy tại Mỹ, Châu Á mà Việt Nam thuộc Châu Á.
- Vì TOY LD nó là xe quốc dân
- Vì TOY là xe giữ giá tốt
Em mở thớt nên mạo muội làm thư ký đã đã tổng kết các ý kiến 02 lần rồi. Tuy nhiên, vẫn nhiều ý kiến trái chiều nên em có băn khoăn. Chả thế mà phải xây tầng 2 để anh em có ý kiến bổ sung cho thêm xôm tụ :D? Vì lẽ nhiều người đi xe hàn nói về cái xe toy như 1 cái xe bỏ đi như: công nghệ cũ, vỏ mỏng đi ồn, túi khí không bung, ít đồ chơi thế nhưng nó bán chạy là tâm lý đám đông. Cái xe nào càng bị chê thì lại càng bán chạy ~X(. Điều này có vẻ vô lý. Em muốn tìm căn nguyên gốc vấn đề chứ cụ Isuzu nói cũng đã gần đủ .... Đến giờ thì em cũng đã hơi yên tâm là nói vui thôi :D
Các bác cứ trao đổi, em được tìm hiểu thêm và nếu các sale hay Ceo của Toy có vào đây đọc thì cũng rất tốt, nhiều ý kiếntrái chiều cũng giúp ích cho chiến lược của các hãng và họ cũng phải nâng chất lượng thêm, như vậy là người tiêu dùng có lợi!:-?

Isu_zu

Tháo bánh
Toy tạch bán chạy là vì nó lâu năm rồi nên cái tâm lý bầy đàn kiểu Bền + Lành nó ăn sâu vào người tiêu dùng rồi nên mới bán được chạy chứ thực ra giờ hỏi Lành với Bền thế nào và hơn được hyundai - Kia ko và hơn thế nào thì đố mà trả lời được, chẳng qua tâm lý nên chắc ăn mua theo bầy đàn cho yên tâm thôi chứ nhiều bố mua xe chứ có sành gì về xe cọ đâu.
xe Sang thì ko nói rồi nhưng còn mấy cái xe Bình Dân cờ tỷ rưỡi trở lại thì có lẽ mua Hyundai - Kia vẫn sáng suốt hơn cả, mua xe để phục vụ đi lại và hưởng thụ những thiết bị hiện đại và đầy đủ của xe mang lại chứ mua xe theo tâm lý thì bần đạo ko có Ham hehe, nói chính xác hơn thì giờ mua xe Hàn thực dụng hơn xe Nhật, ở phần khúc bình dân
Vậy cụ đã mua đc xe chưa ạ...?:D

Bát_Quái

Xe buýt
khách quan mà nói mua camry đâu phải ngu, mua xe Hàn cũng ko phải dốt, ai cũng có cái lý và cái như cầu của họ cả.

đơn giản thôi các cụ cãi nhau gì lắm thế nhỉ ?

người cần niềm tin vào thương hiệu thì họ chọn Toy vì nó Lành nó Bền nó,,,,,,,,,,,,,, thương hiệu.
người cần hưởng thụ thực dụng thực tế thì chọn xe Hyundai - Kia vì nó nhiều Option, thiết kế đẹp, động cơ mạnh và tiết kiệm.

ai cũng có cái LÝ của mình và tốt hơn ko nên tranh cãi chém gió đá xoáy các kiểu làm gì nữa cho mệt.

hyundaii30

Xe tăng
Có khi phải đặt thêm thớt nữa: " Tại sao xe Hàn bán chạy ở Việt Nam trong 2 năm trở lại đây"

Em tự sướng luôn là: Người Việt cũng đã có thoi quen dùng đô Hàn, từ tivi, điện thoại, giải trí và ô tô. Một bộ phận lớn trong người VN trong xã hội đã chuyển tư duy từ Nhật sang Hàn. Chi tiết hơn là:
1. Chất lượng chế tạo, lắp ráp và công nghệ của xe Hàn đã được cải thiện.
2. Giá cả từ xe Nhập đến lắp ráp đều cạnh tranh số 1 tại VN. Trong đó phải kể đến thương hiệu Hyundai - Kia. Đây là lí do đặc biệt quyết định thành công của xe Hàn tại VN, cộng với việc chất lượng TOI LD giảm sút, mấu mã của TOI, HON đều ít thay đôi, option không đáp ứng được nhu cầu của người tiêu dùng VN, đạc biẹt là giới trẻ.
3. Thiết kế mang hơi thở Châu âu của xe Hàn một phần làm nguyên nhân thu hút người tiêu dùng.
4. Đây là điều cuối cùng và quan trọng nhất, là tư duy của nhiều người Việt đã thay đổi, trong đó tính hội nhập với Thế giới quyết định việc lựa chọn xe HAN. Nó không chỉ bó hẹp ở phạm vi VN mỗi khi quyết định lựa chọn một sản phẩm.

Chỉnh sửa cuối:

hyundaii30

Xe tăng
À, em xin tập trung trả lời đúng 1 câu của cụ Hoa ỏa là: " Tại sao TOI bán chạy nhất VN", câu trả lời là: Tại vì tâm lí người tiêu dùng Việt Nam, đặc biệt nó đã thấm sâu vào trong tiềm thức từ thế hệ ông bà, cha mẹ và giờ là một sô ít các cụ trẻ tuổi nhưng không gồm em ạ. Em hết.:)

hyundaii30

Xe tăng
Vừa qua em đã Topic http://www.otofun.net/threads/309285-tai-sao-xe-toyota-ban-chay-o-viet-nam để tìm hiểu nguyên nhân tại sao xe của Toy ota bán chạy tại thị trường Việt Nam. Rất nhiều ý kiến trái chiều, nhất là cuả các bác không đi xe hãng này và đặc biệt là các bác đi xe Hàn8->. Thế nhưng, xe của hãng cả nhập và LD luôn đắt khách và cũng luôn có doanh số cao nhất nhì trong các hãng khác ở Việt Nam. Do phần I cũng đã dài, Em mở Topic phần II để các cụ trao đổi tập trung (không bị loãng) là lý do tại sao xe của Toyota vẫn bán chạy Việt Nam mặc dù giá không hề rẻ hơn khi chọn xe cùng phân khúc với các hãng khác:-/

Số liệu 05 mẫu xe bán chạy nhất tháng 02/2012 đây ạ!

Thị trường thực tế nó thế đấy, chả theo phân tích và nhận định của các nhà thông thái nào :-?
Mong các cụ tiếp tục trao đổi ý kiến :-w
Cái thông kê số lượng của cụ chỉ các hãng thuộc VAMA, chưa có số lượng xe nhập nhé. Xe nhập Hàn chiếm 50 -60% đấy cụ.

Bát_Quái

Xe buýt
xe Hàn bần đạo chỉ ấn tượng nhất con Kia k7 và k9 chứ mấy con khác thấy cũng bình thường, k7 do lão Peter thiết kế khá đẹp, có đôi nét giống Adu do lão này trước làm cho Audi :D

phuongtv_76

Xe container
Toy lại bán chạy ah, nghe nhàm lắm

IZZ

Xe tăng
Chém về cái này nghe chừng không còn nhiệt như trước vì toàn lý do xưa cũ mất rồi.

Fan Toy bảo: Xe tốt, mất giá ít.
Fan Hàn bảo: Tâm lý bầy đàn đám đông.
Loanh quanh cũng chỉ có thế thôi.

Giờ bác nào lập thớt mới ở box K-H như: "Vì sao mua xe Hàn ở VN lại là sai lầm?" hoặc là: "Mua xe Hàn, chúng ta đã bị lừa!"
Thế mới hot.

Hay các bác để em :D

nguyenducduy

Xe điện
phần lớn những người mua oto là tham khảo ý kiến người thân, bạn bè, ... đã là ý kiến chung thì là truyền thống xe Toy rồi,, do vậy truyền thống nối tiếp truyền thống cứ như thế mà Toy vẫn là xe bán chạy ở Vn, nhưng bán chạy không có nghĩa là xe tốt nhất.
Những người có nghiên cứu kỹ về xe, am hiểu về xe 4B, mê chơi xe 4b và không muốn bị mất tiền vào cái thương hiệu thì những người đó 70%-80% là không mua xe Toy đâu ạ.
Em thừa nhận xe Toy là xe tốt nhưng cái tốt đó em cũng tìm được ở những hãng xe khác, tội gì em phải bỏ một khoản tiền lớn chênh lệch so với xe các hãng khác cùng phân khúc để được hưởng Toy, chưa kể nói Xe toy cũng phân khúc với các hãng khác bao giờ cũng thua về công nghệ, options...

Zonda R

Xe tăng
phần lớn những người mua oto là tham khảo ý kiến người thân, bạn bè, ... đã là ý kiến chung thì là truyền thống xe Toy rồi,, do vậy truyền thống nối tiếp truyền thống cứ như thế mà Toy vẫn là xe bán chạy ở Vn, nhưng bán chạy không có nghĩa là xe tốt nhất.
Những người có nghiên cứu kỹ về xe, am hiểu về xe 4B, mê chơi xe 4b và không muốn bị mất tiền vào cái thương hiệu thì những người đó 70%-80% là không mua xe Toy đâu ạ.
Em thừa nhận xe Toy là xe tốt nhưng cái tốt đó em cũng tìm được ở những hãng xe khác, tội gì em phải bỏ một khoản tiền lớn chênh lệch so với xe các hãng khác cùng phân khúc để được hưởng Toy, chưa kể nói Xe toy cũng phân khúc với các hãng khác bao giờ cũng thua về công nghệ, options...
Bác ở bãi giữa thì mới dám nói như thế này, có ai muốn ném đá bác cũng không tới nơi.

Luu Lehong

Xe container
Nhưng khổ nỗi xe Toy thỉnh thoảng lại có tin báo tây, báo ta là có vấn đề này nọ, trong khi đó thì xe hàn lại có tin mới là tiết kiệm xăng hơn cả nữa cơ (EPA Hoa kỳ đóng dấu), đồ chơi thì nhiều, công nghệ mới, mẫu mã thay đổi liên tục mà vẫn không bán chạy bằng! Chắc cũng phải có cái gì ẩn chứa bên trong chứ? Rẻ, tốt, đẹp hay thì còn gì bằng? hay xe hàn nó chỉ giỏi mị dân mới biết dùng ô tô?:-/
Em lại băn khoăn rồi !:-?

imbenley

Xe tải
em kính tặng cụ Quả comment cũ của ofer về toy ạ, để cụ đỡ lòe thiên hạ quá đà :

10 cảm nhận của em sau 6 tháng dùng xe của TOY VN
Một số cảm nhận của em sau 6 tháng dùng xe của TOY AlTIS:

MỘT SỐ NHƯỢC ĐIỂM:

1. Má Phanh:
+ TOY để lâu khoảng 3 đến 4 ngày không đi có thường có hiện tượng sau Bó phanh sau (nhất là trường hợp vừa rửa xe hoặc đi mưa về) gọi điện đến hãng chúng bảo do khí hậu tại VN không tốt, để lâu nên má phanh dãn nở không đều nên mới có hiện tượng đó.
+ Má phanh bốc lên mùi lưu huỳnh khét lẹt khi xe đề pa lên dốc.

2. Mùi, không khí:
Thỉnh thoảng mùi thum thủm rất là lạ mặc dù em vệ sinh, nước hoa thường xuyên, đặc biệt có dùng cả hút mùi, khử mùi nhưng vẫn thế. (làm nhiều lúc ngồi trên xe người nọ nghi ngờ người kia *** ngại chít đi được).

3. Giảm sóc:
Khi đi qua chỗ sóc thì ôi dồi đau hết cả mình, cả mẩy, vai văng sang trái sang phải...

4. Sơn:
Sơn rất nhanh bị mờ, không có hiện bóng và rất rễ bị xước kể cả cụ lướt nhẹ móng tay. Hôm vừa rồi đem ra hàng rửa xe không hiểu thằng rửa xe phun vòi nước kiểu gì mà bong một mảng sơn to bằng đốt ngón tay (sơn gin nhé các kụ)

5. Vô lăng:
khi đánh hết lái thường có hiện tượng cạch cạch rất khó chịu. có người góp ý em lót cái đệm cao su vào là hết. Bó tay.

6. Ghế:
+ Đi thường xuyên có hiện tượng Kọt kẹt do bị lỏng bu lông đã có vặn lại nhưng vẫn bị hiện tượng cũ (lỗi này kỹ sư Tạch có nói do bị lỗi con bu lông).
+ Phần điều khiển ghế hay tuột do lắp không chắc chắn.
+ Cái để ghạt tàn thuốc lá đã bị gẫy chốt do nhựa kém hay do em không biết dùng.
+ Một số thanh day trược ghế đã có hiện hen rỉ.
+ Phần tựa lưng thì không ôm sát đầu so với một số dòng xe khác nên nếu chạy dường dài rất rất mỏi cổ.

7. Vỏ:
Không hiểu có tiếng gì mà em chưa tìm được nguyên nhân, nhưng chỉ thấy cạch cạch khi chạy ở tốc độ cao.

8. Roăng cao su cửa:
Có một số roăng không còn độ mút nữa nên đóng cửa không được mút như hồi mới mua.

9. Hệ thống lưới tản nhiệt ở Ba đờ sốc:
Chưa bị đâm phát nào nhưng em phải lấy dây thép buộc vào không nó rơi. (nguyên nhân hèm nhựa rất mỏng yếu)

10. Hiện tượng Say xe:
Đi xe cảm giác chòng chành như đi thuyền nên rất có cảm giác say xe đặc biệt là người lái.
11. Hệ thống âm thanh:
Tầm tầm dùng để nghe FM cũng tạm được. Mỗi tội hệ thống âm thanh của toy là nhìn xấu nhất trong chiếc xe và cũng là xấu nhất trong tất cả các hãng xe ở việt nam .

LongNguyenminh

Xe tải
Website
thanhhoaquatestcert.gov.vn
Em thấy các bác bàn vấn đề này mãi rồi mà vẫn chưa ngã ngũ, nhiều lúc cũng chả muốn vào hóng vì đôi khi tranh luận mà lại to chuyện ra. Em đi chưa nhiều nhưng xe Hàn hay xe Nhật , Bim , Mec em đều đi cả rồi (chủ yếu là lái thử thôi ạ). Thật ra em thấy xe Toy LD chất lượng cũng không hơn gì xe Hàn LD, chưa nói đến tiện nghi thua xe Hàn , còn xe nhập khẩu thì Toy hơn xe Hàn nhập một chút (các loại xe em so sánh là cùng một phân khúc) . Em chỉ nêu đánh giá khách quan của mình vì em chả phải Fan xe hàn hay Fan của Toy, em chạy Focus ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ nói phét thì cũng phải nghĩ, cụ có biết cái công nghệ Hệ thống trợ giúp đỗ xe tiên tiến (Advanced Parking Guidance System), lắp trên xe LS 460L 2009 chưa, xe tự chui vào chỗ đậu cho cụ, đến Bim và Mer còn thua xa cái công nghệ này. Cụ nói cụ am hiểu, e thì nghĩ là cụ nghe hơi là chính, cụ nói ko mất tiền mua thương hiệu, vậy thì mua cái Tata Nano là chuẩn!

Luu Lehong

Xe container
..
Một số cảm nhận của em sau 6 tháng dùng xe của TOY AlTIS:......
Cái này là cảm nhận của 1 bác (chả biết thật hư hay chém..) cũ đã lâu và các fan xe hàn chém mãi rồi. Khách quan là hơi quá đà chứ đâu đến nỗi thế! :-?
Ấy thế mà nó cũng là cái xe bán chạy gần nhất đấy, lạ nhỉ :-/
Thế bác xem cùng phân khúc với nó thì xe hàn có cái nào lợi thế hơn chỉ cho anh em biết còn liệu (vì bác là fan xe hàn đã tích cực chém gió nên em mới hỏi ngược)?

xe_het_xang

Xe tải
Mời các cụ Nhật - Hàn (b) để lấy sức trả lời câu hỏi của chủ thớt. =))

Trạng thái
Thớt đang đóng