Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam (Phần II)

Trạng thái
Thớt đang đóng

matiz19

Xe tăng
Bác chắc đang học trường Đoàn, Đội hay đã ra trường rồi công tác bên tuyên huấn ạ!
Em cứ băn khoăn, nghi ngại và tự hỏi hay là cái lũ chúng em đang tranh luận với bác đều đồng loạt bị thần kinh đồng thời mà không thể hiểu nổi những kiến thức bác đang hùng biện :-@
Nó cứ như con gà chạy quanh cái cối xay ý! Rất chi là khó hiểu ranh giới nội dung ngôn từ trong cái bể kiến thức mênh mông bác đang truyền đạt. Thế nên, quả thực không biết hỏi lại thế nào cho rõ! Thế mới chết chứ :((
Đơn giản vị cụ chậm hiểu hoặc cố tình không hiểu thôi ạ :D

Cụ Coop muốn đưa ra ví dụ để chứng minh "niềm tin" VN dành cho xe máy honda hay oto Toy là không mù quáng, em phản biện là vẫn mù quáng thôi chứ có gì đâu mà cụ không hiểu? à còn "bất cập" nữa. :)

Các cụ cứ quen thói mang "chân lý thế giới" áp đặt cho "chân lý VN" chứ mang cái "chân lý VN" ra thế giới thì nó ném đá cho vỡ đầu :@)

luxus

Xe tăng
Giảng viên tập sự môn Mác Lê cụ ạ. =))

Em kể cho các cụ một câu chuyện vui thế này (tất nhiên là em xào xáo, biến tấu đi).

Khi người ta cần phải có một con hổ để nuôi trong vườn bách thú cho mọi người xem nhưng lại không có hổ thì phải làm gì???
Người ta mời một anh giảng viên tập sự bộ môn Mác Lê đến để thuyết phục mọi người rằng nuôi con mèo cũng chả khác gì hổ - và anh ta khẳng định vì hổ là một loài mèo và như vậy nuôi mèo cũng giống như nuôi hổ - thật đơn giản phải không nào? :) mà nuôi mèo lâu thì nó cũng sẽ to như con hổ - không to được thì do người nuôi chứ không phải là nó không to được :))

Chỉnh sửa cuối:

matiz19

Xe tăng
Người ta mời một anh giảng viên tập sự bộ môn Mác Lê đến để thuyết phục mọi người rằng nuôi con mèo cũng chả khác gì hổ - và anh ta khẳng định vì hổ là một loài mèo và như vậy nuôi mèo cũng giống như nuôi hổ - thật đơn giản phải không nào? :) mà nuôi mèo lâu thì nó cũng sẽ to như con hổ - không to được thì do người nuôi chứ không phải là nó không to được :))
Há Há Há :50::50::50: cụ cười buồn cưởi nhể?
Em hỏi cụ, em bây giờ có 200m muốn mua một cái xe. có vài sự lựa chọn như Acod 94, Mazda 96, corona 97, với matiz 2007. và một cụ đang đi Toy nói với em rằng Matiz cho nó "lành" cụ ạ. Thế cái "lành" ở đây là cái gì? cụ ấy nói có sai không?

coolpix8700

Xe ngựa
Các bác cứ xoắn vào mấy chỗ "hiển nhiên" rồi lại cố cãi là chúng hiển nhiên để làm gì. Có khi là các bác định kiến quá đấy?
Cái bác gì kia vẫn công nhận là nhiều cái xe bán chạy vì chúng phù hợp đường xá VN, dễ sửa chữa, cũng tiết kiệm... mà vì chúng như thế thì người ta mua nhiều, mà cũng vì người ta mua nhiều thì chúng lại càng dễ sửa chữa. Tất cả những điều ấy thì bác ấy cũng bảo là hiển nhiên rồi còn gì. Chỉ có điều bác ấy không công nhận là chỉ có xe Toy mà xe các hãng khác nếu được như những cái xe Toy ấy thì chúng cũng sẽ gống được như vậy (em cũng không thông minh lắm nhưng cứ mạn phép "tổng kết" ý kiến như vậy không biết có đúng không nữa?)!
Em chỉ đề nghị là vào topic xe Toy này thì bác ấy không nên dùng mấy cái cách nói "vả vào mồm" hay quy kết người ta "ngu" hay "dốt"... như ở những chỗ khác để trao đổi với nhau dễ hơn. Thắng ở đây sẽ được cái gì đâu. Mà cái gì ngoài đường đang xảy ra nó có quan tâm đến chính kiến của mọi người trong này như thế nào đâu mà nếu là tất yếu thì nó vẫn cứ xảy ra!

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container
Đơn giản vị cụ chậm hiểu hoặc cố tình không hiểu thôi ạ :D
Cụ Coop muốn đưa ra ví dụ để chứng minh "niềm tin" VN dành cho xe máy honda hay oto Toy là không mù quáng, em phản biện là vẫn mù quáng thôi chứ có gì đâu mà cụ không hiểu? à còn "bất cập" nữa. :)
Các cụ cứ quen thói mang "chân lý thế giới" áp đặt cho "chân lý VN" chứ mang cái "chân lý VN" ra thế giới thì nó ném đá cho vỡ đầu :@)
Em đã cố gắng để đọc mấy hôm nay thấy bác cứ loanh quanh thích dùng các từ "niềm tin" ; "lành" ; "bất cập"; "chân lý "; , toàn là những từ cô đọng nhưng lại giáo điều diễn tả loanh quanh nhằm chống lại những cái người ta minh chứng đơn giản bằng cả cả lý thuyết lẫn thực tế và như vậy đôi khi có lúc thấy như bác đang tự chống lại chính mình! Có lẽ em phải mở thớt riêng để ae nghiên cứu về cái gọi là hiện tượng "Matit19" chứ chẳng chơi! :D Nói chung, bác là 1 hiện tượng của OF, rất phức tạp chứ không hẳn chỉ phiến diện và bảo thủ :D
Một điều mà em thấy bác tiến bộ hơn và khác hẳn các fan xe hàn khác là không nói tục, ít cay cú nhưng đôi khi vẫn dùng từ chợ búa giang hồ đấy nhé (có đoạn bác viết "vả vào mồm" :((...) Chúng em hoan nghênh bác đã bớt thời gian ghé thớt nhưng cứ fun để cho chúng em vui , bên em được cái tự do ngôn luận nhưng ít khi dùng từ xã hội nâu trở lên lắm :-@

luxus

Xe tăng
Các bác cứ xoắn vào mấy chỗ "hiển nhiên" rồi lại cố cãi là chúng hiển nhiên để làm gì?
Cái bác gì kia vẫn công nhận là nhiều cái xe bán chạy vì chúng phù hợp đườg xá VN, dễ sửa chữa, cũng tiết kiệm... mà vì chúng như thế thì người ta mua nhiều, mà cũng vì người ta mua nhiều thì chúng lại càng dễ sửa chữa. Tất cả những điều ấy thì bác ấy cũng bảo là hiển nhiên rồi còn gì. Chỉ có điều bác ấy không công nhận là chỉ có xe Toy mà xe các hãng khác nếu được như những cái xe Toy ấy thì chúng cũng sẽ gống được như vậy (em cũng không thông minh lắm nhưng cứ mạn phép "tổng kết" ý kiến như vậy không biết có đúng không nữa?)!
Cụ nói một lúc em chả hiểu gì cả :))

Bác kia với bác ấy với bác nọ là bác nào đấy hả cụ? :-??

matiz19

Xe tăng
Các bác cứ xoắn vào mấy chỗ "hiển nhiên" rồi lại cố cãi là chúng hiển nhiên để làm gì?
Cái bác gì kia vẫn công nhận là nhiều cái xe bán chạy vì chúng phù hợp đườg xá VN, dễ sửa chữa, cũng tiết kiệm... mà vì chúng như thế thì người ta mua nhiều, mà cũng vì người ta mua nhiều thì chúng lại càng dễ sửa chữa. Tất cả những điều ấy thì bác ấy cũng bảo là hiển nhiên rồi còn gì. Chỉ có điều bác ấy không công nhận là chỉ có xe Toy mà xe các hãng khác nếu được như những cái xe Toy ấy thì chúng cũng sẽ gống được như vậy (em cũng không thông minh lắm nhưng cứ mạn phép "tổng kết" ý kiến như vậy không biết có đúng không nữa?)!
Cái em bôi đen kia mới là vấn đề đấy. Em cũng chưa bao giờ nói Toy không đáng để mua. vấn đề là sự "mù quáng" và "bất cập" kia kìa :-bd

IZZ

Xe tăng
Không biết cụ nào post chưa, em đưa tin này cho các cụ châm kíu:

http://biz.cafef.vn/20120517110755909CA47/toyota-tro-lai-ngoi-vi-so-mot-the-gioi.chn

Toyota trở lại ngôi vị số một thế giới

Với doanh số bán ra 2,49 triệu chiếc, Toyota đã chính thức đòi lại ngôi vị số một thế giới bị General Motors nắm giữ từ năm 2011.

Theo báo cáo mới nhất từ Bloomberg, Toyota Motor đã một lần nữa vượt mặt General Motors để trở thành nhà sản xuất xe hơi lớn nhất thế giới trong quý I/2012. Sau những sự cố gián đoạn về sản xuất, ảnh hưởng bởi trận động đất và sóng thần tại Nhật Bản hồi tháng 3/2011, Toyota đang cho thấy sự trở lại mạnh mẽ.
Cụ thể, doanh số bán xe của hãng này (bao gồm cả Toyota, Lexus, Scion, Hino và Daihatsu) đã tăng 18%, lên mức 2,49 triệu chiếc trong quý I năm nay. Trong khi đó, đối thủ lớn nhất của nó, General Motor chỉ xuất xưởng được 2,28 triệu chiếc.
“Mặc dù trở thành nhà sản xuất xe hơi lớn nhất thế giới không phải là mục tiêu của chúng tôi nhưng Toyota rất vui mừng bởi điều đó cho thấy chúng tôi đang đi đúng hướng”, Jim Wiseman, phó chủ tịch phụ trách đối ngoại của Toyota khu vực Bắc Mỹ cho biết. “Với việc khách hàng đang có những phản hồi tích cực về các model mới mà hãng giới thiệu trong năm nay, chúng tôi tự tin rằng công ty đang có những bước phát triển tốt”, ông nói thêm.
Tuy nhiên, cả Toyota và General Motors cũng nên xem chừng bởi theo sau họ là Vokswagen Group, hãng sản xuất nước Đức cũng đang có những bước phát triển nhanh chóng với doanh số lên đến 2,16 triệu chiếc trong ba tháng đầu năm nay.

dac

Xe tăng
"doanh số bán xe của hãng này (bao gồm cả Toyota, Lexus, Scion, Hino và Daihatsu" - hóa ra cộng dồn hết vào, nhiều là phải

Luu Lehong

Xe container
Cái em bôi đen kia mới là vấn đề đấy. Em cũng chưa bao giờ nói Toy không đáng để mua. vấn đề là sự "mù quáng" và "bất cập" kia kìa :-bd
Em lại thấy quẩn rồi! chỉ hỏi ngắn gọn: Thế theo bác bây giờ cái xe hãng nào là đáng mua mà không mù quáng, không bất cập 8->

matiz19

Xe tăng
Em lại thấy quẩn rồi! chỉ hỏi ngắn gọn: Thế theo bác bây giờ cái xe hãng nào là đáng mua mà không mù quáng, không bất cập 8->
Nếu theo ý thích em không nói đến. Nếu đánh giá toàn diện thì chả có xe của hãng nào là đáng mua hoàn toàn cả. tùy mẫu, tùy thời điểm. Thời điểm này thì nên mua Hàn hơn vì nó sát thực tế. khi nào Toy tỉnh ngộ thì Hàn Toy như nhau tùy ý thích

Anhct305

Xe buýt
Website
www.kyluc.vn
"doanh số bán xe của hãng này (bao gồm cả Toyota, Lexus, Scion, Hino và Daihatsu" - hóa ra cộng dồn hết vào, nhiều là phải
Các hãng khác nó cũng nhiều thương hiệu mà cụ: GM, Volswagen, Kia - Huyndai cũng đều cộng dồn cả

IZZ

Xe tăng
Thì cứ logo KIA-H nghiêng mà múc, hoặc là Ma tịt mới là sáng suốt, đi trước thời đại.

Về giá xe không chỉ riêng Toy, xe gì ở VN cũng bị đắt rất vô lý, vấn đề là chọn xe gì để phù hợp với tài chính,
mục đích mua xe của bản thân mới quan trọng, cái này không có đáp án chung được.

Toy nó không nhất cũng nhì thế giới, lựa chọn Toy nói là theo số đông, bầy đàn cũng chả sai,
nhưng mà số đông, đàn đó chọn chuẩn rồi thì sao phải ngợi.
Nói chung dân đủ tiền mua ô tô IQ cũng không thấp.

Luu Lehong

Xe container
Nếu theo ý thích em không nói đến. Nếu đánh giá toàn diện thì chả có xe của hãng nào là đáng mua hoàn toàn cả. tùy mẫu, tùy thời điểm. Thời điểm này thì nên mua Hàn hơn vì nó sát thực tế. khi nào Toy tỉnh ngộ thì Hàn Toy như nhau tùy ý thích
Cứ cho là thế. Như vậy, theo bác là không có đáp số (chỉ có 1 đáp số riêng cho bác mà bác không muốn tiết lộ) ! :D
Và cứ cho rằng đến nay Toy nó chưa "tỉnh ngộ" như bác nói. Thế nhưng nhiều thời điểm Toyota luôn bán chạy thì có lý do gì? biết đâu do cái lý do nhiều người thích :-??Nếu nó tỉnh ngộ ra thì còn nhiều người thích mua nữa. Bác vô lý và tự mâu thuẫn chưa?:D
Bác nói "Thời điểm này thì nên mua Hàn hơn vì nó sát thực tế". Vậy thì cái "thực tế" bác nói ở đây nó gồm những yếu tố gì?

Chỉnh sửa cuối:

luxus

Xe tăng
Em like mạnh cái ý kiến của cụ dac - chọn xe nào thì cứ phải thực tế cầm lái rồi so sánh mới quyết định là tốt nhất. Tránh trường hợp trải nghiệm qua in tơ lét rồi cứ thấy cái nào nhiều option, đèn đóm trang trí như xe bán kẹo kéo hợp xì tai là mua thì toi :))

Tất nhiên có những trường hợp ngoại lệ, chẳng hạn hồi em mới biết lái xe (cách đây cũng 15 năm rồi) thì cảm giác cầm lái chiếc xe Mekong Star hồi đó cảm thấy sướng hơn bây giờ lái Ferrrari hay Lamborghini là cái chắc :))

customer

Xe tải
Theo em thì vì To là loại xe phổ dụng và làm thị trường tốt đặc biệt là với thị trường các nước Châu Á

coolpix8700

Xe ngựa
Theo em thì vì làm thị trường tốt đặc biệt là với thị trường các nước Châu Á
Chắc bác nên trừ thị trường Việt Nam ra!
Cách bán hàng của Toy VN bị chê quá nhiều đấy chứ, không chỉ fans của các hãng khác mà ngay cả những người đang đi Toy cũng chê. Nếu chỉ vì cách làm thị trường thì chắc là Toy đứng nhất Việt Nam mình ở phía đuôi.
Nếu ở Việt Nam em chỉ phục Trường Hải và mấy hãng Kim Chi về làm thị trường thôi!

matiz19

Xe tăng
Cứ cho là thế. Như vậy, theo bác là không có đáp số (chỉ có 1 đáp số riêng cho bác mà bác không muốn tiết lộ) ! :D
Và cứ cho rằng đến nay Toy nó chưa "tỉnh ngộ" như bác nói. Thế nhưng nhiều thời điểm Toyota luôn bán chạy thì có lý do gì? biết đâu do cái lý do nhiều người thích :-??Nếu nó tỉnh ngộ ra thì còn nhiều người thích mua nữa. Bác vô lý và tự mâu thuẫn chưa?:D
Bác nói "Thời điểm này thì nên mua Hàn hơn vì nó sát thực tế". Vậy thì cái "thực tế" bác nói ở đây nó gồm những yếu tố gì?
Cụ lại nhầm từ "thích" với từ "Cuồng" rồi. em chỉ phê phán từ "cuồng" thôi ạ

Từ khi coi Toy là đối thủ số 1, HK tự đặt thương hiệu dưới Toy một chút, cố gắng làm ra những sản phẩm chất lượng ngang Toy (mặc dù chưa thể bằng cũng không kém nhiều lắm), đẹp hơn Toy, rẻ hơn Toy, tiện nghi hơn Toy, hiện đại hơn Toy. Lý do ở chỗ nó là thằng đến sau nên chấp nhận thiệt thòi để lấy thương hiệu. vì vậy đây chính là thời điểm nên mua HK.
Giá trị thực tế giống như giá đất ấy. người ta đẩy giá nó lên vì "cảm nhận" về nó sai, đó là giá ảo. khi xì ra thì nó về giá thật.

hyundaii30

Xe tăng
Ngắn gọn thế này, chân lý Hàn nghĩ: bỏ ít tiền hơn vẫn mua được cái xe dòng cao hơn, tiện nghi hơn, không bị cảm giác mất tiền khi đầu tư vào xe TOI trong khi tâm lý tin tưởng chất lượng Hàn ngày sát Nhật. Vd; 1 người định mua xe tầm 1,4 tỷ tức là tương đương tầm Camry, Accord, với những người yêu thích công nghệ, thích cảm giác với những dòng cao cấp mà chi phí vẫn vậy họ sẽ chuyển hướng sang K7. Em trước đây cũng vây, thay vì chọn Vios em chọn I30, khi quyết định chọn thì đồng nghĩa với sự chấp nhận rủi ro với thương hiệu mới nổi và đến giờ em cũng chẳng có gì phải hối hận.

Tâm lý Nhật " lành" thì đúng là TOI, Hon, Nissan lành, dùng sướng, chi phí vận hành vừa phải. Nhưng khổ nỗi cái thị trường xe lắp VN nó bị các nhà hoạch định chiến lược làm méo mó bản chất của xe Nhật, đến ngay cả TOI cũng bị vạ lây và không ít tai tiếng, cũng may là người các Cụ bô lão nhà ta vẫn giữ được bản sắc dân tộc và truyền đạt tư tưởng lại rất tốt cho thế hệ con cháu giống như Bác Lưu, Bác Rava, Cụ lexus, Isu Zu...dẫn đền TOI luôn đạt doanh số tốt, luôn đạt đỉnh ở thị trường VN, đôi khi đỉnh quá dẫn đến đôi khi có động thái "coi thường", và sự nhàm chán mỗi khi nhắc đến xe TOI, hay ra đường là thấy TOI.

Từ "lành" đã bị biến dạng nhiều kể từ khi Hyunai - Kia nổi đình nổi đám tại Việt, luồng không khí mới được thổi vào thị trường Việt, giống như sự cởi trói thì nhiều người đổ đi mua xe Hàn dẫn đến ngày nay Forte, Morning, I30, Sonata cũng chạy đầy đường không kém nhiều so với Yaris, vios, altis, Camry. Tuy nhiên để kết luận từ " lành" dành cho Hyundai - Kia thì sẽ còn rất rất lâu nữa, có thể là phải đến thế hệ con cháu của các Cụ ofer đấy chứ.

Em chỉ nói ở Việt Nam, còn Thế giới thì các cụ cứ chờ đến hết năm 2012 xem thế nào. Liệu ở Châu Âu Toi có vượt được Hyundai - Kia, hay ở Trung Quốc cũng vậy. Cá nhân em nếu ở hai thị trường này mà HK bị TOI vượt thì TOI sẽ lại được tôn vinh là "lành mà thôi".:D

Trạng thái
Thớt đang đóng