Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam (Phần II)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Luu Lehong

Xe container
Cụ viêm là đúng rồi, với em cụ đem TOI ra để thống kê, cũng như đoán tâm lý tiêu dùng thì chẳng thể đúng. Em có cái tính nêt củ chuối, là sở thích luôn thay đổi, làm việc cũng theo cảm hứng, mọi thứ em dùng cũng chẳng theo một cái trật tự nào cụ ợ.
Em bảo rồi, Cụ cứ dũng cảm như Bác Bóng chày làm con Sorento xem nó thía nào? không thích lại bán, đổi sang TOI.:D
Hiện tại em không có nhu cầu mua thêm xe 7 chỗ bác ạ! Hiện tại đang dùng cái sedan chỉ loanh quanh HN. Nếu đi trên 100 km thì nhà em gia đình cũng đã có các xe khác rồi! Đi Công tác thì đã có xe CQ. Nói chung, ai cũng có quan điểm lý lẽ riêng để chọn 1 cái xe phù hợp với sở thích, nhu cầu và hoàn cảnh mỗi người:-??. Nhưng về cách lựa chọn xe, thì em có lẽ khác với bác khi có cùng nhu cầu, và lại nhất là không có ý định bắt chước ai để lựa chọn xe cho mình :)

junyong

Xe buýt
Đang định đặt cái Hồng Kỳ của Tầu, nghe bác nói em lại sợ :-s
Hồng Kỳ của tàu lại là vấn đề khác rồi các cụ ạ, người Trung Quốc gọi rượu Mao Đài là quốc tửu, còn Hồng Kỳ là quốc xa (xa tiếng hán là xe).
Nguyên thủ Tàu toàn đi hồng kỳ thôi, và xe hồng kì không hề rẻ đâu các cụ nhé!

Venus

Xe buýt
Mao đài cũng có vô vàng loại mao đài, qua tầu, ko khéo uống phải mao đài đểu ngộ độc mà die :D
Hồng kỳ cũng tủy loại, loại cho VIP nhà nước tàu thì mới tốt, còn lại chắc same same lifan :D

Luu Lehong

Xe container
Mao đài cũng có vô vàng loại mao đài, qua tầu, ko khéo uống phải mao đài đểu ngộ độc mà die :D
Hồng kỳ cũng tủy loại, loại cho VIP nhà nước tàu thì mới tốt, còn lại chắc same same lifan :D
Mao đài thì đúng là có nhiều loại nhưng Hồng Kỳ thì chỉ có 1 thôi cụ ạ! Em mượn gió với bác Huyndai I30 1 chút ý mà, tuổi gì mà mua Hồng Kỳ, ai nó dám bán :D

hyundaii30

Xe tăng
Đang định đặt cái Hồng Kỳ của Tầu, nghe bác nói em lại sợ :-s
Thằng Tầu khựa nó thâm nên em ít quan tâm đến các xe của nó, dùng xe Tầu thà dùng hàng Việt để ủng hộ cho đất nước nó mạnh lện cụ ợ.:D. Chứng tỏ là em vẫn còn tình yêu với các hãng xe lắprap , đúng với tinh thần yêu nước. hjhj

thanhtrung32vt

Xe tải
Nhưng em với cụ lại nói đến Mẹc và Kia. Cái mà người ta hình dung về Kia còn nhiều hơn về Mẹc bây giờ. Mẹc ngày xưa là vô đối, dần bị BMW rồi Audi vượt qua thì tại sao Kia không vượt qua được. Lý do đơn giản có vậy\:D/

Nhưng mà đếch ai mua vì thuơng hiệu hạng tép riu thì có đắp vàng vào thì vẫn bị coi là tép riu chứ có thay đổi quan điểm của quần chúng nhân dân tiến bộ đâu. :))
Cụ Matiz19 còi còn có định hướng Kia sẽ vượt qua Mẹc để trở thành thương hiệu hạng sang toàn thế giới, e thấy có vấn đề gì đó không ổn tí nào ??? :D :D

Luu Lehong

Xe container
Cụ Matiz19 còi còn có định hướng Kia sẽ vượt qua Mẹc để trở thành thương hiệu hạng sang toàn thế giới, e thấy có vấn đề gì đó không ổn tí nào ??? :D :D
Cái thớt về K7, K9 bên box xe Hàn bọn em cũng đã bàn về cái thương hiệu này rồi!
Công nhận bác Matit19 có cái "niềm tin" hơi lớn thật, có lẽ do lạm dụng rượu bia sớm, gan hơi bị to :D

dac

Xe tăng
luxus nói:
Có cụ nào giỏi ngoại ngữ dịch giúp em cái bài viết này với. Em ngại đọc tiếng Anh quá :))

http://www.consumerreports.org/cro/2012/01/consumers-see-fewer-differences-among-car-brands/index.htm
Mít của em đứng thứ 4 từ dưới lên, cơ mà đếch có xe nào cùng hạng ở VN với Grandis để em đổi cả.
Nói chung các so sánh là tương đối hết, nhất là report của Mẽo, thì trường nó với mình là hoàn toàn khác nhau

Sent from my Nokia 1100i bought from Michael Jackson :-D

matiz19

Xe tăng
Bác nói làm em nhớ có lần lên Vincom chơi. Ngó qua gian hàng đồ da WT thấy bày bán chiếc thắt lưng giá 45 triệu VND - đắt nhất trong các loại thắt lưng được bày bán ở Hà Nội (chấp tất các loại Gucci, Montblanc, LV, Cartier, Hermes, vân vân và vân vân. Lý do đắt? Vì đầu khóa của nó làm từ 2 cây vàng 18K có certificate của Bảo Tín Minh Châu.

Nhưng mà đếch ai mua vì thuơng hiệu hạng tép riu thì có đắp vàng vào thì vẫn bị coi là tép riu chứ có thay đổi quan điểm của quần chúng nhân dân tiến bộ đâu. :))
Em vẫn tin vì Kia nó có đặc trưng thương hiệu cách đây mấy năm rồi. trong khi đó aLex bây giờ mới bắt đầu manh nha ý tưởng.

aLex còn tuyên bố là hãng xe sang hàng đầu thế giới vì nghĩ là cứ sản xuất một chiếc xe tốt là đủ. Nhưng thực tế đã chứng minh "một thương hiệu tép diu thì có tốt bằng trời vẫn bị coi tép diu".

Một hãng "tép diu" không có một chút đặc trưng gì để chứng minh "tôi là tôi" mà còn dám vỗ ngực là hãng xe sang hàng đầu thế giới thì cơ hội dành cho Kia cao hơn gấp nhiều lần >:) hú hú

Chỉnh sửa cuối:

phuongtv_76

Xe container
Cái thớt về K7, K9 bên box xe Hàn bọn em cũng đã bàn về cái thương hiệu này rồi!
Công nhận bác Matit19 có cái "niềm tin" hơi lớn thật, có lẽ do lạm dụng rượu bia sớm, gan hơi bị to :D
E thấy cụ matít hơi giống: mo cơm+quả cà lên chủ nghĩa xã hội của mấy cụ nhà ta trc đây

luxus

Xe tăng
Mít của em đứng thứ 4 từ dưới lên, cơ mà đếch có xe nào cùng hạng ở VN với Grandis để em đổi cả.
Nói chung các so sánh là tương đối hết, nhất là report của Mẽo, thì trường nó với mình là hoàn toàn khác nhau

Em mời cụ nghiên cứu Kia Carnival. Bỏ qua yếu tố thuơng hiệu thì khéo khi Kia nó còn hơn Grandis của cụ :)

dac

Xe tăng
luxus nói:
Em mời cụ nghiên cứu Kia Carnival. Bỏ qua yếu tố thuơng hiệu thì khéo khi Kia nó còn hơn Grandis của cụ :)
Em thử rồi cụ ạ, không thích bằng Grandis đâu. Mô tả thì khó, nói chung là cảm nhận thấy vậy.
Sienna thì to hơn nhiều khó xoay xở

luxus

Xe tăng
Cụ không hiểu đúng những khái niệm cơ bản về định vị thuơng hiệu và nhận biết thuơng hiệu mà cứ chém gió ầm ầm trên này mới đáng nể :)

Cái thằng Kia của nhà cụ thì vĩnh viễn và mãi mãi là thuơng hiệu bình dân và dành cho tầng lớp khách hàng có thu nhập thấp và rất thấp - có nghĩa là cho dù nó có đến K100 thì vẫn cứ là xe Kia chứ không thể ép người mua tin là thuơng hiệu này nó sang như Merc Bim hay Audi :))

Ngược lại thì Hyundai lại có cách thực hiện kiểu khác với Genesis - Equus để xây dựng một thuơng hiệu cao cấp cạnh tranh ở phân khúc xe sang với M,B,L hay A - cách làm này giống hệt Lexus, Acura và Infiniti đã và đang làm. Dần dần họ sẽ tách cái hình ảnh Genesis ra khỏi cái ô bao trùm Hyundai càng xa càng tốt :)

Genesis có thể sẽ thành công như Lexus ở vị trí xe sang chứ Kia thì cụ đừng khăng khăng cãi lấy được như thế người ta cười đấy.

Em vẫn tin vì Kia nó có đặc trưng thương hiệu cách đây mấy năm rồi. trong khi đó aLex bây giờ mới bắt đầu manh nha ý tưởng.

aLex còn tuyên bố là hãng xe sang hàng đầu thế giới vì nghĩ là cứ sản xuất một chiếc xe tốt là đủ. Nhưng thực tế đã chứng minh "một thương hiệu tép diu thì có tốt bằng trời vẫn bị coi tép diu".

Một hãng "tép diu" không có một chút đặc trưng gì để chứng minh "tôi là tôi" mà còn dám vỗ ngực là hãng xe sang hàng đầu thế giới thì cơ hội dành cho Kia cao hơn gấp nhiều lần >:) hú hú

luxus

Xe tăng
Em thử rồi cụ ạ, không thích bằng Grandis đâu. Mô tả thì khó, nói chung là cảm nhận thấy vậy.
Sienna thì to hơn nhiều khó xoay xở

Cụ cảm nhận như thế nào?

Nếu nói về hình dáng một chiếc family car theo đúng nghĩa của nó thì em thấy Ka Sedona aka Carnival trông đẹp hơn hẳn Grandis từ trước ra sau và từ trong ra ngoài. :)

Thêm một yếu tố nữa, một chiếc family car thì cần phải có cửa sau mở theo dạng trượt - cái này thì Grandis không có rồi

toan1477

Xe điện
Bác nói làm em nhớ có lần lên Vincom chơi. Ngó qua gian hàng đồ da WT thấy bày bán chiếc thắt lưng giá 45 triệu VND - đắt nhất trong các loại thắt lưng được bày bán ở Hà Nội (chấp tất các loại Gucci, Montblanc, LV, Cartier, Hermes, vân vân và vân vân. Lý do đắt? Vì đầu khóa của nó làm từ 2 cây vàng 18K có certificate của Bảo Tín Minh Châu.

Nói về thương hiệu thì em chả quan tâm, nhưng độ bền của WT cũng đáng quan tâm đấy. Em có đôi xăng đan WT mua tháng 5/2011, đi hàng ngày một năm nay vẫn bình thường, chưa có dấu hiệu hỏng gì cả.

toan1477

Xe điện
Mà cái còm của cụ Bóng Chày ở trang 67 chả ai có ý kiến gì hay sao nhỉ? Cụ ấy nói rõ về lựa chọn của mình rồi đấy.

luxus

Xe tăng
Nói về thương hiệu thì em chả quan tâm, nhưng độ bền của WT cũng đáng quan tâm đấy. Em có đôi xăng đan WT mua tháng 5/2011, đi hàng ngày một năm nay vẫn bình thường, chưa có dấu hiệu hỏng gì cả.
Em đợi mãi mới có một cái ý kiến hợp lý như thế này. Cái đó đúng với cụ nhưng chắc chắn khi cụ mặc áo sơ mi giá khoảng 10 triệu, cái quần âu hoặc quần jeans giá khoảng hơn chục triệu, đeo cái đồng hồ ít nhất là 50 triệu và đôi giày cụ đi dưới chân độ khoảng 10 triệu nữa thì cái thắt lưng cụ sẽ không mua của bọn WT đấy nữa. :)

dac

Xe tăng
luxus nói:
Cụ cảm nhận như thế nào?

Nếu nói về hình dáng một chiếc family car theo đúng nghĩa của nó thì em thấy Ka Sedona aka Carnival trông đẹp hơn hẳn Grandis từ trước ra sau và từ trong ra ngoài. :)

Thêm một yếu tố nữa, một chiếc family car thì cần phải có cửa sau mở theo dạng trượt - cái này thì Grandis không có rồi
Quả cửa trượt thì grandis kém chắc rồi. Nhưng cảm giác lái đầm và êm hơn Carnival.

Sent from my iPhone 4S

luxus

Xe tăng
Quả cửa trượt thì grandis kém chắc rồi. Nhưng cảm giác lái đầm và êm hơn Carnival.

Sent from my iPhone 4S
Đấy là cụ phải trực tiếp nhảy lên lái và cảm nhận chứ em thấy nhiều vị có khi chưa biết lái xe nhưng cứ lái trên internet thấy phán như đúng rồi :))

Trạng thái
Thớt đang đóng