Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam (Phần II)

Trạng thái
Thớt đang đóng

RAVA

Xe ba gác
Mà cái còm của cụ Bóng Chày ở trang 67 chả ai có ý kiến gì hay sao nhỉ? Cụ ấy nói rõ về lựa chọn của mình rồi đấy.
-Thấy bác ấy nói vẫn là fan Toy, bây giờ ko dư giả nên đổi ngang con Altis lấy con So chạy tạm, bao giờ có xèng thì mua Sienna, Alphard
, em nói thế đã đúng chưa nhỉ?:-"

Chỉnh sửa cuối:

toan1477

Xe điện
-Thấy bác ấy nói vẫn là fan Toy, bây giờ ko dư giả nên đổi ngang con Altis lấy con So chạy tạm, bao giờ có xèng thì mua Sienna, Alphard hoặc Kia Sedona
, em nói thế đã đúng chưa nhỉ?:-"
Cụ có vẻ như quên cái lí do cụ ý ko chọn Ỉn với FT nhỉ? À em thêm dòng màu đỏ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

dac

Xe tăng
luxus nói:
Đấy là cụ phải trực tiếp nhảy lên lái và cảm nhận chứ em thấy nhiều vị có khi chưa biết lái xe nhưng cứ lái trên internet thấy phán như đúng rồi :))
Vâng cụ ạ, em là cứ phải thử.
Giờ em đang định mua SUV 5 chỗ, đang chạy thử đủ thứ

Sent from my iPhone 4S

Chỉnh sửa cuối:

thongnhat

Xe buýt
Vâng cụ ạ, em là cứ phải thử.
Giờ em đang định mua SUV 5 chỗ, đang chạy thử đủ thứ

Sent from my iPhone 4S
Grandis thì đúng là ở VN hiện chưa có xe liên doanh nào xứng tầm. Theo em nếu là Toyota mà cạnh tranh được với Grandis phải là Previa. Giả sử Previa được lắp ở VN, với option tương đương, cấu hình tương đương phải rơi vào 55K $. Như vậy, nếu về giá thì cũng không cạnh tranh được với Grandis.
Kia Carnival thì không so được với Grandis, riêng quả cửa sổ chết, không mở, không lên xuống được là đã vứt rồi, như kiểu xe tải. Còn bác Dac định so Grandis với Toyota Sienna thì lại với quá tầm rồi.

junyong

Xe buýt
Em mời cụ nghiên cứu Kia Carnival. Bỏ qua yếu tố thuơng hiệu thì khéo khi Kia nó còn hơn Grandis của cụ :)
Xin các cụ, em đợt trước đi con đấy mấy tháng, ODO khoang 4 vạn, chán kinh! con đấy mà các cụ cũng mang ra so với Grandis ( em chưa đi grandis bao giờ! chẳng nhẽ Grandis lại tệ đến thế sao?)

luxus

Xe tăng
Xin các cụ, em đợt trước đi con đấy mấy tháng, ODO khoang 4 vạn, chán kinh! con đấy mà các cụ cũng mang ra so với Grandis ( em chưa đi grandis bao giờ! chẳng nhẽ Grandis lại tệ đến thế sao?)
Đấy là em phát biểu trên cơ sở thông tin trên in tờ lét và báo chí chuyên ngành ô tô vẫn ca ngợi thôi chứ em đã bao giờ cầm lái cái Carnival đấy đâu :))

luxus

Xe tăng
Grandis thì đúng là ở VN hiện chưa có xe liên doanh nào xứng tầm. Theo em nếu là Toyota mà cạnh tranh được với Grandis phải là Previa. Giả sử Previa được lắp ở VN, với option tương đương, cấu hình tương đương phải rơi vào 55K $. Như vậy, nếu về giá thì cũng không cạnh tranh được với Grandis.
Kia Carnival thì không so được với Grandis, riêng quả cửa sổ chết, không mở, không lên xuống được là đã vứt rồi, như kiểu xe tải. Còn bác Dac định so Grandis với Toyota Sienna thì lại với quá tầm rồi.
Em nghĩ Previa chắc phải tầm 70K nếu lắp ở VN. Bé tý như thằng Wish mà còn đắt ngang Camry ở bên thị trường Thái lan cơ mà. Nói chung Grandis phải gặp Carnival nó mới đúng: rẻ hơn, to hơn, nhiều tiện nghi hơn mà lại đẹp hơn thua mỗi cái thuơng hiệu :)

matiz19

Xe tăng
Cụ không hiểu đúng những khái niệm cơ bản về định vị thuơng hiệu và nhận biết thuơng hiệu mà cứ chém gió ầm ầm trên này mới đáng nể :)

Cái thằng Kia của nhà cụ thì vĩnh viễn và mãi mãi là thuơng hiệu bình dân và dành cho tầng lớp khách hàng có thu nhập thấp và rất thấp - có nghĩa là cho dù nó có đến K100 thì vẫn cứ là xe Kia chứ không thể ép người mua tin là thuơng hiệu này nó sang như Merc Bim hay Audi :))

Ngược lại thì Hyundai lại có cách thực hiện kiểu khác với Genesis - Equus để xây dựng một thuơng hiệu cao cấp cạnh tranh ở phân khúc xe sang với M,B,L hay A - cách làm này giống hệt Lexus, Acura và Infiniti đã và đang làm. Dần dần họ sẽ tách cái hình ảnh Genesis ra khỏi cái ô bao trùm Hyundai càng xa càng tốt :)

Genesis có thể sẽ thành công như Lexus ở vị trí xe sang chứ Kia thì cụ đừng khăng khăng cãi lấy được như thế người ta cười đấy.
Hai khái niệm kia em tìm trên Google và đọc thuộc lòng cách đây 10 năm rồi cụ ạ. chắc cụ cũng đã được tiếp cận, nhưng không biết cụ hiểu nó thế nào? hay lại nôm na như kiểu Toy là "lành"?

coolpix8700

Xe ngựa
Niền tin của người VN với xe máy Honda:
Em có 6 ông bạn, người TP. HCM là dân mê nhiếp ảnh. Hàng năm cứ cuối tháng 9 dương lịch bay ra đi một lượt ở vòng cung phía Bắc. Họ có 06 người, xe đặt sẵn ở HN chỉ có 2 loại Dream hay Wave. Đồ mang theo ngoài ba lô đựng dụng cụ nhiếp ảnh còn có 1 bộ đồ sửa xe máy, 1 máy xe nguyên (1 trong số họ là thợ sửa xe chuyên nghiệp). Đường đi của họ Hà Nội - Hà Giang - Lào Cai - Lai Châu - và Hà Nội. Khi về đến HN báo tin để a/e HN gặp cùng Offchai.
Họ không thuê ô tô vì nhiều chỗ trên cung đường họ đi ô tô không vào được, và mùa ấy vẫn còn mưa và họ cũng không dám dùng loại xe máy khác vì khi vào những vùng héo lánh những cái xe khác không thể sửa được khi trục trặc, còn 2 loại xe trên thì bất kể một thợ sửa xe nào, dù ở trong bản của người dân tộc cũng có thể giúp họ!
Nhiều người kết luận họ quá tin vào 2 cái xe ấy, hay là niềm tin của họ vào 2 cái xe ấy là "mù quáng", "bầy đàn"...
Cho đến nay, những chuyến đi của họ đã hơn chục năm. Trong bộ sưu tập ảnh của họ không chỉ có phong cảnh hữu tình, trời xanh ngắt của miền Tây Bắc vào mùa ấy sau 1 cơn bão, các phiên chợ vùng cao... mà có cả cảnh vượt lũ, qua những cung đường bị đất đá lở bạt phăng hết chỉ còn đất sét và bùn lầy... Những lần thay lóc xe, thay vành, vá xăm... Chắc chỉ họ mới là những người hiểu thật sự mức độ '"mù quáng" của họ đến đâu!

Chỉnh sửa cuối:

junyong

Xe buýt
Em có 6 ông bạn, người TP. HCM là dân mê nhiếp ảnh. Hàng năm cứ cuối tháng 9 dương lịch bay ra đi một lượt ở vòng cung phía Bắc. Họ có 06 người, xe đặt sẵn ở HN chỉ có 2 loại Dream hay Wave. Đồ mang theo ngoài ba lô đựng dụng cụ nhiếp ảnh còn có 1 bộ đồ sửa xe máy, 1 máy xe nguyên (1 trong số họ là thợ sửa xe chuyên nghiệp). Đường đi của họ Hà Nội - Hà Giang - Lào Cai - Lai Châu - và Hà Nội. Khi về đến HN báo tin để a/e HN gặp cùng Offchai.
Họ không thuê ô tô vì nhiều chỗ trên cung đường họ đi ô tô không vào được, và mùa ấy vẫn còn mưa và họ cũng không dám dùng loại xe máy khác vì khi vào những vùng héo lánh những cái xe khác không thể sửa được khi trục trặc, còn 2 loại xe trên thì bất kể một thợ sửa xe nào, dù ở trong bản của người dân tộc cũng có thể giúp họ!
Nhiều người kết luận họ quá tin vào 2 cái xe ấy, hay là niềm tin của họ vào 2 cái xe ấy là "mù quáng", "bầy đàn"...
Cho đến nay, những chuyến đi của họ đã hơn chục năm. Trong bộ sưu tập ảnh của họ không chỉ có phong cảnh hữu tình, trời xanh ngắt của miền Tây Bắc vào mùa ấy sau 1 cơn bão, các phiên chợ vùng cao... mà có cả cảnh vượt lũ, qua những cung đường bị đất đá lở bạt phăng hết chỉ còn đất sét và bùn lầy... Những lần thay lóc xe, thay vành, vá xăm... Chắc chỉ họ mới là những người hiểu thật sự mức độ '"mù quáng" của họ đến đâu!
Ví dụ của cụ quá bình thường. Vừa tuần trước em tư vấn cho 1 bác ở cơ quan đang đi 82 mua xe máy mới, nói đến chuyện thay dầu nhớt, bác ý rất ngạc nhiên là xe máy có "công đoạn" phải thay dầu.

junyong

Xe buýt
Hai khái niệm kia em tìm trên Google và đọc thuộc lòng cách đây 10 năm rồi cụ ạ. chắc cụ cũng đã được tiếp cận, nhưng không biết cụ hiểu nó thế nào? hay lại nôm na như kiểu Toy là "lành"?
Cụ đã sử dụng xe Toy nào quá 5 năm chưa ạ?

matiz19

Xe tăng
Rim với Way thì "lành" là đương nhiên. sao cụ không ví dụ CBR600 đi xem có lành không? Cái "mù quáng" ở đây là sự đánh đồng cái từ "lành" với một thương hiệu. trong khi đó chả thể định nghĩa rõ "lành" như nào

Với cái ví dụ của cụ em chỉ thấy bật lên một vấn đề: Xe rất lành vì dễ sửa, dễ sửa vì có nhiều đồ thay và rẻ. Nhưng muốn nhiều đồ thay thì thị trường linh kiện phải phát triển, để phát triển được thì loại xe đấy nó phải "phổ biến". Kết luận "lành" nó chỉ là sự phổ biến cộng thêm "niềm tin". chứ "lành" nó không phải là Honda hay Toy hay Huyndai.... [-X, tự tạo ra từ "lành" rồi tự gán nó vào một thương hiệu có phải là tự vả vào mồm không? "bất cập" quan điểm là ở chỗ đó

Chỉnh sửa cuối:

toan1477

Xe điện
Ví dụ của cụ quá bình thường. Vừa tuần trước em tư vấn cho 1 bác ở cơ quan đang đi 82 mua xe máy mới, nói đến chuyện thay dầu nhớt, bác ý rất ngạc nhiên là xe máy có "công đoạn" phải thay dầu.
Ông ấy mua con 82 tháng trước phải ko cụ?

coolpix8700

Xe ngựa
Xe toy:
Định lên tiếip 1 cái 7 chỗ. Trước đây có để ý Escape: giá bình dân, đi thì không có gì chê mà hình dáng cũng rất bắt mắt. Nhưng em lại hay chơi với mấy ông chạy xe khách, cái Transit cũng chẳng có gì để chê nữa, chỉ còn mỗi dịch vụ. Một ông bạn (đang chạy transist) khuyên: "ông theo gương tôi đây này, dán lại có mỗi cái má phanh mà 3 lần chưa xong". Đúng là ngồi trên xe ông ấy mỗi lần phanh xe vẫn kêu rin rít!
Em đã ngó mấy cái xe Toy trở đi, từ Rav4 cho đến Highlander... đọc trên mạng, hý hửng gọi điện thoại...
Cuối cũng tạm chung kết cái Ty Ngoan (VW). Nhưng bây giờ lại gặp vấn đề: bà xã cứ vặn hỏi sao không mua xe Toy!
Chắc ngồi trên nhiều loại xe Đức, ngồi lâu trên xe Đức thì nhiều bác đang vào đâm xe Toy không bằng được bà xã nhà em (cái xe đầu tiên đứng tên em năm 1992 là cái Audi80 và tụi em ở bên đó đúng 10 năm) cho nên không bàn về tính ưu việt, hay có biết xe Đức hay không... mà khi về nhà, thấy nhiều xe Toy không chỉ em mà bà ấy cũng ngạc nhiên. Nhưng sau hơn 10 năm qua 3 cái đi rồi thì không phải ngồi êm hay trong xe có mấy nút bấm, cái màn hình DVD có trong hay không... mà chính là tính an toàn cho công việc đã làm cho bà ấy tin tưởng như vậy.
Để thuyết phục chuyển sang cái Tý ngoan, em chỉ nói về tính ưu việt của Thông tư 20 (bà ấy không đồng ý mua xe LD)!

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container
Rim với Way thì "lành" là đương nhiên. sao cụ không ví dụ CBR600 đi xem có lành không? Cái "mù quáng" ở đây là sự đánh đồng cái từ "lành" với một thương hiệu. trong khi đó chả thể định nghĩa rõ "lành" như nào

Với cái ví dụ của cụ em chỉ thấy bật lên một vấn đề: Xe rất lành vì dễ sửa, dễ sửa vì có nhiều đồ thay và rẻ. Nhưng muốn nhiều đồ thay thì thị trường linh kiện phải phát triển, để phát triển được thì loại xe đấy nó phải "phổ biến". Kết luận "lành" nó chỉ là sự phổ biến cộng thêm "niềm tin". chứ "lành" nó không phải là Honda hay Toy hay Huyndai.... [-X, tự tạo ra từ "lành" rồi tự gán nó vào một thương hiệu có phải là tự vả vào mồm không? "bất cập" quan điểm là ở chỗ đó
Bác chắc đang học trường Đoàn, Đội hay đã ra trường rồi công tác bên tuyên huấn ạ!
Em cứ băn khoăn, nghi ngại và tự hỏi hay là cái lũ chúng em đang tranh luận với bác đều đồng loạt bị thần kinh đồng thời mà không thể hiểu nổi những kiến thức bác đang hùng biện :-@
Nó cứ như con gà chạy quanh cái cối xay ý! Rất chi là khó hiểu ranh giới nội dung ngôn từ trong cái bể kiến thức mênh mông bác đang truyền đạt. Thế nên, quả thực không biết hỏi lại thế nào cho rõ! Thế mới chết chứ :((

tuanvu9371

Xe hơi
vì toy xuất hiện sớm > phụ kiện nhiều > dễ thay đồ > xe dễ bán

luxus

Xe tăng
Bác chắc đang học trường Đoàn, Đội hay đã ra trường rồi công tác bên tuyên huấn ạ!
Em cứ băn khoăn, nghi ngại và tự hỏi hay là cái lũ chúng em đang tranh luận với bác đều đồng loạt bị thần kinh đồng thời mà không thể hiểu nổi những kiến thức bác đang hùng biện :-@
Nó cứ như con gà chạy quanh cái cối xay ý! Rất chi là khó hiểu ranh giới nội dung ngôn từ trong cái bể kiến thức mênh mông bác đang truyền đạt. Thế nên, quả thực không biết hỏi lại thế nào cho rõ! Thế mới chết chứ :((
Giảng viên tập sự môn Mác Lê cụ ạ. =))

Em kể cho các cụ một câu chuyện vui thế này (tất nhiên là em xào xáo, biến tấu đi).

Khi người ta cần phải có một con hổ để nuôi trong vườn bách thú cho mọi người xem nhưng lại không có hổ thì phải làm gì???

Trạng thái
Thớt đang đóng