[Funland] Tại sao mọi người cứ chen chân trong phố cổ (HN) làm gì ?

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Đấy gọi là
Đêm đêm toàn dân lo việc nước
Ngày ngày cả nước lo việc dân.
Cái cảnh con xe Peugeot đeo hai cái xô có thả lá sen bây giờ mà có ảnh nhỉ.
Thơ mộng thía còn giề :D

blackpaint

Xe container
Có ông chú e nhà ở Hàng Bạc, mảnh đất tầm 4x20 ko biết giá bữa nay bao nhiêu .
Tính ra tiền nhiều lắm cụ ơi, nhưng quan trọng cái nhà ấy không bán thì nó vẫn là cái nhà 80m vuông, không hơn không kém. Còn việc ng ta kiếm được vài triệu/ngày, chắc gì đã sướng hơn ng kiếm 500k/ngày, cụ nhể? Ăn nhiều cũng nhanh chết, uống nhiều cũng nhanh chêt, quan trọng là cái đầu ấy, khi đặt lưng xuống là tít mù tắp, sáng dậy không nghĩ ngợi gì, còn hơn cái đầu cả đêm 10 tiếng nhưng dành 8 tiếng để tính toán, mệt lắm cụ ạ, nhanh chết lắm, thế sao gọi là có chất lượng cuộc sống ợ???

thanhdat1983

Xe tăng
Hộ khẩu hoàn kiếm.AM nguyên hồng.PM lâm gia trang.
Kể cũng lạ.Hà nội ngàn năm văn hiến.36 phố phường đã đi vào thơ,văn nhạc hoạ mà cũng có người mang ra phân tích nọ kia,chê bai chật hẹp vv.....Cái văn hoá 36 phố phường ko nơi nào có và ko thể so sánh với bất cứ nơi đâu.Ếch ngồi đáy giếng có tí thành tựu nghĩ mình là Vua chăng.

dangduong

Xe điện
Cứ ôm lấy niềm tự hào và kiêu hãnh phố cổ để sống chui rúc, trong khi xã hôi đã tiến bộ rất xa rồi. Trừ những người phải bám vào vỉa hè kiếm sống, những người có đk mà vẫn bám vào phố cổ là những người bảo thủ, khó tiếp thu cái mới. Niềm tự hào llớn thái quá đến mức khước từ văn minh?

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Tính ra tiền nhiều lắm cụ ơi, nhưng quan trọng cái nhà ấy không bán thì nó vẫn là cái nhà 80m vuông, không hơn không kém. Còn việc ng ta kiếm được vài triệu/ngày, chắc gì đã sướng hơn ng kiếm 500k/ngày, cụ nhể? Ăn nhiều cũng nhanh chết, uống nhiều cũng nhanh chêt, quan trọng là cái đầu ấy, khi đặt lưng xuống là tít mù tắp, sáng dậy không nghĩ ngợi gì, còn hơn cái đầu cả đêm 10 tiếng nhưng dành 8 tiếng để tính toán, mệt lắm cụ ạ, nhanh chết lắm, thế sao gọi là có chất lượng cuộc sống ợ???
Cụ chắc kiếm được 500k/ngày không hay không được 50k khi chuyển chỗ ở ???
Đếm cua trong lỗ thì thấy có nhiều cua lắm. Mờ lại tuyền cua to nữa chớ :))

thanhdat1983

Xe tăng
Hộ khẩu hoàn kiếm.AM nguyên hồng.PM lâm gia trang.
Cứ ôm lấy niềm tự hào và kiêu hãnh phố cổ để sống chui rúc, trong khi xã hôi đã tiến bộ rất xa rồi. Trừ những người phải bám vào vỉa hè kiếm sống, những người có đk mà vẫn bám vào phố cổ là những người bảo thủ, khó tiếp thu cái mới. Niềm tự hào llớn thái quá đến mức khước từ văn minh?

thề với cụ,cháu thấy tội nghiệp cho cách suy nghĩ hết sức ngô nghê của cụ lắm ạ,thế nào là cái mới,thé nào là văn minh.Thế nào là chui rúc trong cái xã hội tiến xa.Cụ ở Mù cang chải vừa lên phải không.Cụ về bớt đi cho đỡ ô nhiễm,Em thật đấy.

blackpaint

Xe container
E thấy nhiều ông chê phố cổ nhưng chả hiểu sao mỗi dịp lễ tết lại kéo về đông thế tắc hết cả đường. Sao ko ra Việt hưng, hà đông mà chơi?
Ăn uống mua sắm chỉ có dân các nơi khác tới phố cổ chứ ít khi dân phố phi ra ngoài ăn chơi.
Rồi du lịch tại sao Tây chỉ thích chơi quanh phố cổ chứ chẳng ai mò lên Cầu giấy, hoàng mai hay Mỹ đình cả.
Giải thích dc mấy câu này sẽ hiểu tại sao nhiều người thừa sức ra ngoài nhưng vẫn khoái phố cổ :)
Em thì chả quan tâm mấy, ai cũng có cs riêng nên kệ thôi. Còn em ở HN cũng hơn 10 năm, giờ vào phố cổ cũng lạc, vẫn phải hỏi đường. Cs đánh giá qua nhiều thứ, chứ nhìn chả chắc đã hiểu hết đâu.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cậu em em sống bên Long biên. Nhà biệt thự 600m vuông đất. Lại kề ngay 1 cái ao to.
Phải nói là tiện nghi cực. Văn minh cực :D :D :D
Vô phúc, có con oshin lên cơn điên, tự dưng leo lên nóc nhà để rồi bị ngã lộn cổ.
Được ở đất 40m vuông phố cổ thì nó được đưa đến Việt Đức nhà thương trong vòng 15 phút.
Đàng này, tắc cầu. Phải đưa đi đa khoa Đức giang.
Vài giờ sau nó đi hầu các đấng tiền bối cách mạng Các Mác, Lê nin, Hồ Chí Minh.

Được ở bên Hà nội có khi nó thoát các vị này :D

xe thủng lốp

Xe container
Động đến tự ái dân tọc rồi hehe
Cậu em em sống bên Long biên. Nhà biệt thự 600m vuông đất. Lại kề ngay 1 cái ao to.
Vô phúc, có con oshin lên cơn điên, tự dưng leo lên nóc nhà để rồi bị ngã lộn cổ.
Được ở đất 40m vuông phố cổ thì nó được đưa đến Việt Đức nhà thương trong vòng 15 phút.

Sang phùng hưng thì đội nào nhanh hơn cụ nhỉ :))

blackpaint

Xe container
Cụ chắc kiếm được 500k/ngày không hay không được 50k khi chuyển chỗ ở ???
Đếm cua trong lỗ thì thấy có nhiều cua lắm. Mờ lại tuyền cua to nữa chớ :))
Thế em mới nói chất lượng cs ra sao thôi, chứ còn kiếm thì 500k/ngày, đâu chả ra hở cụ. Cụ cháu mình mà cứ hùa theo thiên hạ, mở mồm ra là phong bì thì chả mấy tí mà giầu, nhể? Làm gì đâu cụ? ở cũng 1 phòng, ăn cũng 2 bát cơm, cũng 1 quả trứng, uống cũng 5 cốc bia hơi, thế thôi ạ. Nhiều hơn là nhanh chết lắm. Nhất là yếu cái khoản đó, sống ở phố cổ cũng chả nghĩa lý giề :)). Nhưng ở đâu quen đó thôi, mỗi người có một gốc gác, cũng khó bỏ.

Nếu thế thì ở tịn vũng hẻo cao thì dân trên đấy làm sao hở cụ? Ở đó họ coi cái chêt phình phường nhắm cụ ná? Chả như trên phố đâu, nghe đến chết là cữ giẫy đành đạch lên.

Matxech

Xe container
Em dự là 80% các cụ còm ko hiểu ji về phố cổ
E ko ở phố cổ nhưng rất khổ là sáng ra cứ phải vào phố cổ ăn bát phở uống cốc cafe
Cuối tuần phải cho con vào phố cổ ăn sáng mặc dù đi oto đường thì đông ko có chỗ để xe đi xe máy thì lười
Các cụ giải thích cho e hiểu với

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Thế em mới nói chất lượng cs ra sao thôi, chứ còn kiếm thì 500k/ngày, đâu chả ra hở cụ. Cụ cháu mình mà cứ hùa theo thiên hạ, mở mồm ra là phong bì thì chả mấy tí mà giầu, nhể? Làm gì đâu cụ? ở cũng 1 phòng, ăn cũng 2 bát cơm, cũng 1 quả trứng, uống cũng 5 cốc bia hơi, thế thôi ạ. Nhiều hơn là nhanh chết lắm. Nhất là yếu cái khoản đó, sống ở phố cổ cũng chả nghĩa lý giề :)). Nhưng ở đâu quen đó thôi, mỗi người có một gốc gác, cũng khó bỏ.
Hik hik :((
Em đi làm đóng thuế cho nhà nước hơn 20 năm.
Tới giờ này lương chính được hơn 7 triệu/tháng.
Cụ làm ơn làm cho em con tính chia nha.

blackpaint

Xe container
Em đi làm đóng thuế cho nhà nước hơn 20 năm.
Tới giờ này lương chính được hơn 7 triệu/tháng.
Cụ làm ơn làm cho em con tính chia nha.
Đấy, đấy... cụ mà như ng ta, cứ này nọ thì chả mấy tí mà giầu. Nhưng con ng nó đôi lúc phải khác, phải sống theo cái đầu của mình. Cụ có thể nghèo hơn về vật chất (so sánh kiểu 2>1 ná) nhưng tinh thần hơn ng ta, ngủ nó phải thông thoáng chứ không như kiểu ngủ mà trong đầu còn bầy mưu tính kế thì mới là nhọc. Cái đấy mới là cái em đang nói tới. Chứ còn ở đâu quen đấy, ng ta ở trong phố quen rồi nên ra ngoài không chịu được, cũng là lẽ thường.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Đấy, đấy... cụ mà như ng ta, cứ này nọ thì chả mấy tí mà giầu. Nhưng con ng nó đôi lúc phải khác, phải sống theo cái đầu của mình. Cụ có thể nghèo hơn về vật chất (so sánh kiểu 2>1 ná) nhưng tinh thần hơn ng ta, ngủ nó phải thông thoáng chứ không như kiểu ngủ mà trong đầu còn bầy mưu tính kế thì mới là nhọc. Cái đấy mới là cái em đang nói tới. Chứ còn ở đâu quen đấy, ng ta ở trong phố quen rồi nên ra ngoài không chịu được, cũng là lẽ thường.
Ý cụ là những người còn ở lại phố cổ chật chội là không có đầu ???
Vật chất quyết định ý thức nha.
Con người ta dường như không thể chỉ tập thể dục, thở hít khí trời, hô khẩu hiệu suông mà sống được nha :D
Nếu có ai đó làm được vậy, cụ thử chỉ em xem cái :D

cogang

Xe tăng
theo em đc biết ông anh ở hàng bông, 2 mẹ con ở trong cái mặt bằng tầm 12m2 và lý do là ở đó kiếm ăn được. bi giờ ra chung cư ở biết làm gì ra tiền?