[Funland] Tại sao mọi người cứ chen chân trong phố cổ (HN) làm gì ?

coolpix8700

Xe ngựa
Nhìn đám người chui rúc trong những căn nhà nát gọi là phố cổ, cháu thấy nó hài hước và nực cười thế éo lào. Rồi lại hô dễ kiếm ăn vưn vưn... thế chỗ khác người ta không kiếm được hay sao mà giầu bằng vạn đám phố cổ.
Ông bạn cùng học ở H. Đào, chủ mấy dãy bia tươi,...!
Ông ấy chỉ ở đấy chứ chẳng bám mặt cái phố ấy để kiếm ăn!

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Bác ko đếm dân cư ở Phố cổ rồi.
Nhà mặt tiền có thể bán xôi hay trông xe, được mấy % hả bác.

Như tôi hiểu, ở đấy có 3 dạng:
a- Nhà mặt tiền, dù to hay nhỏ: Rất rõ, họ kiếm ra xiền, cho thuê nhà hay tự doanh.
b- Nhà mặt ngõ, tương đối rộng đủ để sinh hoạt: Họ có thể lựa chọn, nhưng ngại ra ngoài, vì chất lượng cuộc sống tương đối tốt, ăn uống ngon + sẵn + rẻ.
Đi đâu cũng gần, trường học + bệnh viện tốt....
c- Nhà mặt ngõ, chật chội, chính là loại ông Chủ thớt nói đến: Họ thường đủ nghèo để ko đi đâu được.
Trường học + bệnh viện tốt họ cũng đek cần, nhưng điều kiện ko có.

Tôi biết 1 cậu, loại b).
Ông anh giàu có, cho ông em chưa vợ 1 căn hộ tập thể, ngon, ở Thành Công.
Ông em từ chối, vì ở Hàng Thiếc sướng hơn, dù nhà chỉ 30met trong ngõ, ở với 2 cụ.
Nhưng cưới vợ 1 phát là phi ra Thành Công ngay.
Hai vợ chồng trẻ, tồng ngồng đi trong nhà (riêng) cũng chẳng ai phạt.
Tôi không là người PHỐ CỔ song cũng sinh ra và lớn lên ở khu PHỐ TÂY và tôi từng THUÊ CỬA HÀNG Ở PHỐ CỔ để kiếm ăn nha.
Trong khu vực 36 phố phường của Hà nội tôi có thể chỉ ra vài ví dụ nhỏ để tất cả mọi người cùng tham khảo nha:
1 cái ngõ chiều rộng đủ 1 xe máy đi cũng có thể mở tiệm ăn đơn giản ở trong sâu 20-30m hay hơn nữa.
1 thúng xôi bán buổi sáng, ngồi nhờ cửa nhà người khác đủ nuôi sống cả nhà.
1 cái bàn bán trà đá nho nhỏ cùng dăm cái ghế trên vỉa hè bị chiếm dụng cũng mang lại thu nhập chính đáng vài chục triệu/tháng.
Trông được xe máy, ô tô còn kiếm bẫm nữa.
Bạn viết được những dòng như trên có lẽ do bạn không phải là người sinh ra và lớn lên tại Hà nội :D
Riêng 1 cái đo đỏ ở trên đã chứng minh rõ điều ấy :)) :)) :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tôi không là người PHỐ CỔ song cũng sinh ra và lớn lên ở khu PHỐ TÂY và tôi từng THUÊ CỬA HÀNG Ở PHỐ CỔ để kiếm ăn nha.
Trong khu vực 36 phố phường của Hà nội tôi có thể chỉ ra vài ví dụ nhỏ để tất cả mọi người cùng tham khảo nha:
1 cái ngõ chiều rộng đủ 1 xe máy đi cũng có thể mở tiệm ăn đơn giản ở trong sâu 20-30m hay hơn nữa.
1 thúng xôi bán buổi sáng, ngồi nhờ cửa nhà người khác đủ nuôi sống cả nhà.
1 cái bàn bán trà đá nho nhỏ cùng dăm cái ghế trên vỉa hè bị chiếm dụng cũng mang lại thu nhập chính đáng vài chục triệu/tháng.
Trông được xe máy, ô tô còn kiếm bẫm nữa.
Bạn viết được những dòng như trên có lẽ do bạn không phải là người sinh ra và lớn lên tại Hà nội :D
Riêng 1 cái đo đỏ ở trên đã chứng minh rõ điều ấy :)) :)) :))
Oài, cái chức danh sinh ra và nhớn lên ở cái xứ Hà Lội này đâu quan trọng.
Thú thật là 6 tháng gần nhất tôi ko nhìn thấy ao Hoàn Kiếm, chả có việc gì ở đó. Mua sách cũng làm ở Đường Láng được, ko phải lên Nguyễn Xí.

Cái tôi tính đến, mà có lẽ bác ko tính hoặc hiểu nhầm ý khác:
1 mặt tiền độ 10met = 3 hộ mặt tiền, bác có biết có bao nhiêu hộ bên trong ko thể trông chờ gì vào cái mặt tiền ấy?
Độ 20-25 hộ.

Thế nên, tôi cho là xét toàn bộ dân phố cổ, chắc chỉ độ 10% muốn ở lại, vì họ kiếm được ở đấy.
10% tiếp, vì họ chấp nhận chật chội một tý (nhưng đủ rộng để có chỗ đi ị riêng - ko phải ai cũng có), hoặc hy sinh đôi chút vì con cái đang ăn học ngay gần đó.
80% còn lại, chưa đủ tiền để mua nhà khác ở chỗ xa hơn.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Thú thật là 6 tháng gần nhất tôi ko nhìn thấy ao Hoàn Kiếm, chả có việc gì ở đó. Mua sách cũng làm ở Đường Láng được, ko phải lên Nguyễn Xí.

1 mặt tiền độ 10met = 3 hộ mặt tiền, bác có biết có bao nhiêu hộ bên trong ko thể trông chờ gì vào cái mặt tiền ấy?
Độ 20-25 hộ.

Thế nên, tôi cho là xét toàn bộ dân phố cổ, chắc chỉ độ 10% muốn ở lại, vì họ kiếm được ở đấy.
10% tiếp, vì họ chấp nhận chật chội một tý (nhưng đủ rộng để có chỗ đi ị riêng - ko phải ai cũng có), hoặc hy sinh đôi chút vì con cái đang ăn học ngay gần đó.
Cụ làm tay trái 3 triệu/tháng ah ???
:)) :)) :))

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]

Độ 20-25 hộ.

Điều này lại càng chứng minh rằng bác không lớn lên ở nội thành Hà nội.
:)) :)) :))

Dê già

Xe đạp
Cũng còn nhìu điều suy ngẫm nhỉ

STElectrics

Xe lăn
Thực hiện giai đoạn một của Đề án giãn dân phố cổ, 533 hộ dân đang sống trong di tích, công sở, trường học sẽ nằm trong đối tượng giãn dân bắt buộc.

Về quyền lợi của người dân thực hiện chủ trương giãn dân, Phó Chủ tịch quận Hoàn Kiếm, ông Lâm Quốc Hùng cho biết, với những hộ thuộc diện bắt buộc di dời, sẽ được tái định cư tại khu nhà ở giãn dân phố cổ Việt Hưng (quận Long Biên).

Các hộ dân sẽ được miễn phí 30 m2 diện tích căn hộ tái định cư, phần diện tích trên 30 m2 được trả dần. Nếu hộ dân không đủđiều kiện mua sẽ được thuê, thuê mua nhà theo chính sách xã hội. Trường hợp không nhận nhà tái định cư, ngoài tiền đền bù diện tích bị thu hồi theo khung giá đất của thành phố còn được hỗ trợ thêm 100 triệu đồng.

Vẫn theo Phó Chủ tịch quận Hoàn Kiếm, nếu hộ dân đã nhận nhà tái định cư nhưng không có nhu cầu ở có thể bán. Tuy nhiên đối tượng này không được quay trở lại để ở tại diện tích đã thu hồi.

-------------------------------------

Không ai phủ nhận ý nghĩa của Đề án giãn dân phố cổ Hà Nội, tuy nhiên đây là đề án di dân có quy mô lớn, mang tính xã hội cao, đặc thù và lần đầu tiên thực hiện nên không tránh khỏi những khó khăn nhất định.

Nhưng với sự quyết tâm cao, quận Hoàn Kiếm đang tháo gỡ những bất cập, tạo đồng thuận trong dân để đề án đạt hiệu quả tốt.

Tạo cuộc sống mới tương đồng với nơi ở cũ

Nắm bắt được tâm tư, nguyện vọng của nhân dân, nhất là khi họ nhiều đời gắn bó với phố cổ, quận Hoàn Kiếm thực hiện dự án khu nhà ở giãn dân phố cổ tại Khu đô thị mới Việt Hưng (quận Long Biên).

Khu đô thị này có các điều kiện tương đồng với cách sinh hoạt và đời sống người dân trong khu phố cổ. Tại đây, quận Hoàn Kiếm sẽ xây dựng 16 tòa nhà cao tầng cùng với hệ thống hạ tầng kỹ thuật khu ở, nhà trẻ, mẫu giáo, trạm y tế, không gian sinh hoạt cộng đồng.

Bà Lê Quỳnh Anh, Giám đốc Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu nhà ở giãn dân phố cổ cho biết toàn bộ tầng 1 tại các tòa nhà được bố trí cho các hộ dân kinh doanh, đảm bảo 30% số hộ chuyển sang có chỗ kinh doanh tiếp tục duy trì cuộc sống. Dự án quy hoạch thêm một số tuyến phố chuyên doanh, một trung tâm thương mại 15 tầng.

Như vậy, khu nhà ở giãn dân phố cổ sẽ có đầy đủ dịch vụ đáp ứng và nâng cao đời sống cho người dân phố cổ mà trước đây người ta chưa được hưởng thụ. Quan trọng là khu nhà ở tạo ra môi trường sống mới phù hợp với lối sống trong khu phố cổ hiện nay.
Dân phố cổ kinh doanh là bán cho khách thập phương, bọn Tây lông đi du lịch. Giờ sang Long Biên bán hàng thì họ bán cho nhau mua thôi chứ ai mò sang đấy mà mua hàng của họ. Nên em thấy việc mở Trung tâm Thương mại cho họ bên Long Biên cũng chỉ phù hợp với những người bán xỉ có mối hàng về các tỉnh thôi.

VCHDHN

Xe container
Mọi người cho nhà cháu một lý do, tại sao họ cứ phải chen chúc trong các phố cổ, các con phố bé tí ở HN làm gì ạ ? chỗ để ô tô thì chẳng có ? tại sao họ còn không chuyển ra khu đô thị mới cho rộng rãi, tận hưởng CS gần gũi với thiên nhiên ? ô tô đỗ cửa khỏi phải gửi xe. :D
Chẳng khác gì câu hỏi tại sao dân các tỉnh cứ phải đổ xô về HN. Trong phố chỉ cần cái chỗ chỉ = 2 viên gạch thôi cũng đủ vài thế hệ nuôi nhau. Giờ ra các khu mới k biết làm gì ra tiền, loanh quanh trong nhà sinh bệnh ra.

Bomva

Xe điện
Nói thế khác gì về HN làm gì? Ở quê rộng lắm. Lên Sơn La ở cho thoải mái

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nói nhiều mỏi mồm, gõ nhiều mỏi phím.
Tóm lại là tắc cống thôi, chứ trôi được chả trôi ngay ;))

Muốn đường thông hè thoáng, đẹp phố sạch thủ đô thì các franchise phải đủ mạnh để có giá hợp lý mới xóa được bán lẻ vỉa hè.
Thập niên 80-90, cây xăng chỉ là một chai bia quả táo Wanli để trên hòn gạch, chỗ éo nào chả có.
Sau khi chuẩn hóa cửa hàng, thống nhất giá xăng, tự nhiên cây xăng vỏ chai biến mất.

thanhdat1983

Xe tăng
Hộ khẩu hoàn kiếm.AM nguyên hồng.PM lâm gia trang.

Độ 20-25 hộ.

Độ 20-25 hộ.

Càng đọc bài cụ,càng thấy cụ thiển cận kiểu thầy bói xem voi.Cụ ở đâu,gốc gác cụ và nơi cụ sinh ra.Em thấy cụ nhận xét 80% chưa đủ tiền mua nhà khác.Cụ đùa à.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Nói nhiều mỏi mồm, gõ nhiều mỏi phím.
Tóm lại là tắc cống thôi, chứ trôi được chả trôi ngay ;))

Muốn đường thông hè thoáng, đẹp phố sạch thủ đô thì các franchise phải đủ mạnh để có giá hợp lý mới xóa được bán lẻ vỉa hè.
Thập niên 80-90, cây xăng chỉ là một chai bia quả táo Wanli để trên hòn gạch, chỗ éo nào chả có.
Sau khi chuẩn hóa cửa hàng, thống nhất giá xăng, tự nhiên cây xăng vỏ chai biến mất.
Vưỡn cứ còn cây xăng hòn gạch í nha
Đôi lúc, nhìn thấy nó sướng bằng Ông Cụ Phục sinh nha :D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Càng đọc bài cụ,càng thấy cụ thiển cận kiểu thầy bói xem voi.Cụ ở đâu,gốc gác cụ và nơi cụ sinh ra.Em thấy cụ nhận xét 80% chưa đủ tiền mua nhà khác.Cụ đùa à.
Làng OF này may mờ chửa có SẮC THUẾ NÓI LÁO mờ cụ.
Nếu không là ối kẻ ốm đòn :P :P :P

adxnguyen

Xe tăng

thanhdat1983

Xe tăng
Hộ khẩu hoàn kiếm.AM nguyên hồng.PM lâm gia trang.
Vưỡn cứ còn cây xăng hòn gạch í nha
Đôi lúc, nhìn thấy nó sướng bằng Ông Cụ Phục sinh nha :D
giờ chả còn cái bể nc ngoài đường nữa.Hồi cháu bé rất ngại ngủ trưa,toàn lấy cớ mang xô chậu ra đường hứng nc.Thời gian sau mua máy bơm rồi trả còn lí do để trốn nữa.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
giờ chả còn cái bể nc ngoài đường nữa.Hồi cháu bé rất ngại ngủ trưa,toàn lấy cớ mang xô chậu ra đường hứng nc.Thời gian sau mua máy bơm rồi trả còn lí do để trốn nữa.
Cụ có biết bao nhiêu tiền đổ vào đường nước sạch cùng túi quan chức ???
Ta phải biết ơn điều đó nha không giờ này đám con cháu ta đương trốn ngủ, lấy cớ đi lấy xô chậu hứng nước để đi đàn đúm nha:))

adxnguyen

Xe tăng
=))
Em hỏi khí không phải, cụ đang ở đâu ạ ?

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Đấy gọi là
Đêm đêm toàn dân lo việc nước
Ngày ngày cả nước lo việc dân.
Cái cảnh con xe Peugeot đeo hai cái xô có thả lá sen bây giờ mà có ảnh nhỉ.