[Funland] Tại sao mọi người cứ chen chân trong phố cổ (HN) làm gì ?

theanhhvtc1810

Xe hơi
Hình như cụ đang hoặc đã từng ở phố cổ :), nhận xét chuẩn. Thực ra nhiều người cg muốn thoát ly lắm nhưng khó vì nhiều lý do:
- khó bán, chẳng ai vào chỗ đấy mà mua. Chỉ bán đc cho hàng xóm, nhưng hàng xóm ko phải ai cg có tiền hay có nhu cầu.
- bán đi không đủ tiền mua chỗ mới.
- thoát ly rồi thì mất nguồn thu nhập tốt do phố cổ đem lại.
- thói quen cố hữu, ngại thay đổi, cái gì cg muốn tiện. Ở phố cổ, đi vài bước chân là ra vườn hoa, công viên, bờ hồ.
Cụ phân tích hợp lí quá, em ở quê không gian rộng rãi, nhớ lần đầu vào khu phố cổ sợ đến giờ.

Kuang

Xe tăng
Cụ chắc chưa sống trong phố cổ.Nơi có những con phố gắn liền với tuổi thơ nhiều người cụ ạ.Đa số những người dân gốc tại hà nội ( 4 đời ) thì họ đều ở trong phố cổ.Khi họ bán nhà đi lại có những người trong phố cổ mua ,rất ít người tại nơi khác tìm mua.Như nhà cháu tại Lý quốc sư.Cái nhà đó Cụ cháu đã sở hữu những năm 1910 cơ.Đến ông.đến bố mẹ và cháu,F1 nhà cháu là đời thứ 5 rồi.( chính gốc). Hiện nhà đó làm nơi thờ tự cụ ạ.Ko thể bán được cho dù con cháu đều ra chỗ khác hết. :))... Ký ức và kỷ niệm qua thời gian,thế hệ cụ ạ.
cháu hỏi tý nhà cụ ở đấy có phải " tặng hay kỷ niệm " cho nhà nước phần nào không ạ , nhà bạn cháu ở Hồng Phúc 240m sau 54 chỉ còn 24m cho 6 người ở , mỗi người được 4 mét thôi , còn lại nhường cho đồng bào tản cư về thành họ vào ở

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
còn cái gọi là Văn hóa nữa cụ à, ng phố cổ thường mặc định mình phải ở trung tâm, di dân ra Việt Hưng là về quê, nhất định ko đi.
Ra VH cả ngày không gặp ai để chào hỏi , muốn bắn bi thuốc lào cũng khó, thèm chén trà mạn phải tự pha ... nói chung là khổ vô cùng ;))

vietran

Xe ba gác
Mọi người cho nhà cháu một lý do, tại sao họ cứ phải chen chúc trong các phố cổ, các con phố bé tí ở HN làm gì ạ ? chỗ để ô tô thì chẳng có ? tại sao họ còn không chuyển ra khu đô thị mới cho rộng rãi, tận hưởng CS gần gũi với thiên nhiên ? ô tô đỗ cửa khỏi phải gửi xe. :D
Mấy người quen em chuyển ra ngoài từ lâu rồi cụ ạ, mặt đường ĐTH hẳn hoi chứ chả phải trong ngõ hẹp.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net

nbquyen9x

Xe hơi
Gớm nhiều bài văn hoa tôn vinh nét đẹp lọ chai.
Mặt phố em không nói làm gì. Trong ngõ nhiều nhà chật chội wc thì chung đụng. Các đời ông bà già gần đất xa trời không nói, chứ lớp trẻ nó cũng chán cái ổ chuột ý lắm. Không có điều kiện để thoát thôi cụ ạ.. Em cũng chán cảnh ý lắm. Thấy dân phố cổ khổ thật. Sống khổ, nhưng vẫn phải chả vờ oai mới biết là dân phố cổ :(

vietran

Xe ba gác
còn cái gọi là Văn hóa nữa cụ à, ng phố cổ thường mặc định mình phải ở trung tâm, di dân ra Việt Hưng là về quê, nhất định ko đi.
Văn hoá gì cụ, đâu cứ phải ra tận V iệt Hưng, ra H oàng Cầu hay C ầu giấy làm cái biệt thự thì nó kém văn hoá hay không có bát bún ăn sáng.
Chẳng qua k có xèng thì chịu thôi, còn mấy nhà mặt đường thì cũng chỉ là chỗ kinh doanh kiếm xèng.

lacettiGG

Xe điện
Thằng bạn em ở phố cổ, nó lấy vợ xong cũng ở đấy.
Mấy hôm sau ông hàng xóm sang bảo:
- Mày vứt m. ẹ cái đôi tông lào đi. Đêm hôm tao đang ngủ mày cứ bạch bạch, bạch bạch làm tao lại thức giấc.
- Ơ cháu có đôi tông nào đâu. :-??
Uồi em ở chung cư mà hàng xóm vẫn cứ than phiền như thế mới chết :))

bandieuhanh

Xe hơi
Khi nhắc đến Hà Nội người ta hình dung đến tên gọi của các phố phường xưa, những con phố cổ,... nó gắn với kỷ niệm của bao lớp người sinh ra, lớn lên trên mảnh đất này,... đất hẹp, người đông, ...

greenkar

Xe tăng
Nhìn đám người chui rúc trong những căn nhà nát gọi là phố cổ, cháu thấy nó hài hước và nực cười thế éo lào. Rồi lại hô dễ kiếm ăn vưn vưn... thế chỗ khác người ta không kiếm được hay sao mà giầu bằng vạn đám phố cổ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cái này phải có điều tra xã hội học về số m2 sở hữu, thu nhập đầu vào từ đâu ra, rồi tính hợp pháp của quyền sở hữu.
Tóm lại, nếu gia đình phát triển tốt, con cái có công ăn việc làm độc lập với nơi sinh sống, tự lo chỗ ở được thì chuyện nhà cửa sẽ dần dần được giải tỏa rất nhẹ nhàng qua các hoạt động tách nhập mua bán trong dân.
Còn khi vẫn kiểu kinh tế dịch vụ nhỏ lẻ làm cái mẹt ra cửa vẫn sống tốt thì còn khướt mới hết cái cảnh chui rúc. Chả khác cái cảnh nông dân xưa có cái mảnh ruộng chó chạy hở đuôi lại đẻ nhiều, càng ngày càng chia năm xẻ bảy.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này hình như có quốc tịch MẶT GIĂNG :)) :)) :))
Ra định cư ở đô thị mới để mờ treo mõ m lên, mút cá gỗ ah ???
Trong phố cổ, chỉ cần bán được 1 thúng xôi/sáng là nuôi được cả nhà rồi nha.
Giành được chỗ trông xe bất hợp pháp nho nhỏ ít chũng kiếm được vài triệu đồng/ngày.
Bác ko đếm dân cư ở Phố cổ rồi.
Nhà mặt tiền có thể bán xôi hay trông xe, được mấy % hả bác.

Như tôi hiểu, ở đấy có 3 dạng:
a- Nhà mặt tiền, dù to hay nhỏ: Rất rõ, họ kiếm ra xiền, cho thuê nhà hay tự doanh.
b- Nhà mặt ngõ, tương đối rộng đủ để sinh hoạt: Họ có thể lựa chọn, nhưng ngại ra ngoài, vì chất lượng cuộc sống tương đối tốt, ăn uống ngon + sẵn + rẻ.
Đi đâu cũng gần, trường học + bệnh viện tốt....
c- Nhà mặt ngõ, chật chội, chính là loại ông Chủ thớt nói đến: Họ thường đủ nghèo để ko đi đâu được.
Trường học + bệnh viện tốt họ cũng đek cần, nhưng điều kiện ko có.

Tôi biết 1 cậu, loại b).
Ông anh giàu có, cho ông em chưa vợ 1 căn hộ tập thể, ngon, ở Thành Công.
Ông em từ chối, vì ở Hàng Thiếc sướng hơn, dù nhà chỉ 30met trong ngõ, ở với 2 cụ.
Nhưng cưới vợ 1 phát là phi ra Thành Công ngay.
Hai vợ chồng trẻ, tồng ngồng đi trong nhà (riêng) cũng chẳng ai phạt.

thanhdat1983

Xe tăng
Hộ khẩu hoàn kiếm.AM nguyên hồng.PM lâm gia trang.
cháu hỏi tý nhà cụ ở đấy có phải " tặng hay kỷ niệm " cho nhà nước phần nào không ạ , nhà bạn cháu ở Hồng Phúc 240m sau 54 chỉ còn 24m cho 6 người ở , mỗi người được 4 mét thôi , còn lại nhường cho đồng bào tản cư về thành họ vào ở
Hì hì.Nhà cháu trước dễ đến 1/10 con phố đó ạ,cả ở hàng bông và hàng mành ,nơi hàng mành đang kinh doanh BC nổi tiếng,nhà lô góc cháu ko tiện nêu tên.Trước kia nhà cháu phía đối diện là NMITN giờ thành yamaha đoá,của nhà cháu hết.Hàng bông cũng vậy nhưng do cơ chế ( cái này ra sao cháu ko tiện nói ). Cháu chỉ biết thời xa lắm rồi thời còn chống pháp ạ.:))
Bố của ông nội cháu xưa nguyên giữ chức đại loại như chánh án toà tối cao bây giờ,còn thêm chức cụ cai quản 3 hay 4 tỉnh gì gì đó thời nguyễn.Khi cụ mất đi có hàng trăm lính Lê Dương đưa tận về quê an táng.Triều đình còn cấp rất nhiều tiền,toàn tiền pháp cơ ạ.

greenkar

Xe tăng
Nhìn những biệt thự Pháp bị xẻ thịt đúng là đau lòng các cụ ạ

pisces_hn

Xe container
Dễ kiếm với ai biết kiếm thôi, còn lười như con ông bác vợ cháu vẫn bằng lòng đi làm thuê tháng chưa nổi 3tr, cơ mà vì có bố nuôi với nhà con một có cái nhà mấy chục mé nên vẫn lấy được vợ

fightstinger

Xe tăng
Ở lâu thành quen rồi nên ko thấy khổ đâu. Mà sao các cụ cứ thích chê dân phố cổ thế nhỉ. Kệ người ta đi.

Dark

Xe buýt
E thấy nhiều ông chê phố cổ nhưng chả hiểu sao mỗi dịp lễ tết lại kéo về đông thế tắc hết cả đường. Sao ko ra Việt hưng, hà đông mà chơi?
Ăn uống mua sắm chỉ có dân các nơi khác tới phố cổ chứ ít khi dân phố phi ra ngoài ăn chơi.
Rồi du lịch tại sao Tây chỉ thích chơi quanh phố cổ chứ chẳng ai mò lên Cầu giấy, hoàng mai hay Mỹ đình cả.
Giải thích dc mấy câu này sẽ hiểu tại sao nhiều người thừa sức ra ngoài nhưng vẫn khoái phố cổ :)

Sonpaint

Xe tải
em có quyền thì em chuyển thủ đô về Hoa Thanh Quế,chuẩn bị đất mặt đường thủ đô mới để bán đấu giá, tiền vừa làm cái thủ đô to đẹp sánh ngang cường quốc vừa đỡ phải giải quyết mấy cái vấn đề phố cổ nọ kia, lúc đấy phố cổ rẻ bèo

Chỉnh sửa cuối:

thanhdat1983

Xe tăng
Hộ khẩu hoàn kiếm.AM nguyên hồng.PM lâm gia trang.
E thấy nhiều ông chê phố cổ nhưng chả hiểu sao mỗi dịp lễ tết lại kéo về đông thế tắc hết cả đường. Sao ko ra Việt hưng, hà đông mà chơi?
Ăn uống mua sắm chỉ có dân các nơi khác tới phố cổ chứ ít khi dân phố phi ra ngoài ăn chơi.
Rồi du lịch tại sao Tây chỉ thích chơi quanh phố cổ chứ chẳng ai mò lên Cầu giấy, hoàng mai hay Mỹ đình cả.
Giải thích dc mấy câu này sẽ hiểu tại sao nhiều người thừa sức ra ngoài nhưng vẫn khoái phố cổ :)
Cụ nói chỉ được cái chuẩn ạ.Mỗi lần đến dịp lế.Đại gia đình muốn về nhà cũ ôn lại kỷ niệm mà chen chúc kinh quá ko chen nổi.Người đâu mà lắm thế không biết được cụ nhỉ.Chỉ những người sống trong phố cổ lâu năm mới hoểu đc thôi.Đừng bao giờ nghĩ đa số dân phố cổ chỉ bám vào lề đường phố xá kiếm ăn.Đấy chỉ là cái bề nổi bên ngoài của những hộ kinh doanh mà thôi .Rất nhiều người giầu,cực kỳ giầu đều xuất thân trong phố cổ đấy.Em nói thật với cụ nào đã nói ở trên kia có thể dùng những lời lẽ thiếu xót chủ quan của mình nhé.Các cụ nên hiểu Gốc Gác nó quan trọng lắm các cụ ạ.Ở đời nên hoểu mình ở đâu và là ai,xuất phát ra sao ạ.Cháu nói ra không phải vấn đề kỳ thị bất cứ một ai đâu nhưng các cụ cứ ngẫm mà xem có đúng không.Nhiều cụ cứ bám lấy cái TP này làm gì,về quê mà sống cho thoáng cho rộng rãi.Cháu thèm cái không khí hồi cháu còn bé lắm,nó yên bình thoáng mát làm sao.Cháu và nhiều người khác may ra chỉ tìm lại đc cảm giác đó vào 1 đến 2 hôm tết nguyên đán mà thôi.Các cụ trả lại cái không khí đó cho dân phố cổ bọn cháu,cho thành phố của bọn cháu đi.
Có 1 vấn đề ở đây là cho dù nhà cháu hay nhiều hộ khác,dù có chuyển nhà ra đâu chăng nữa nhưng Hộ Khẩu vẫn ko bao giờ chuyển.
Đi ăn đều quay về phố cổ.
Đi chơi cũng vậy.
Giờ nhìn ngoài đường,xa xa ven ven toàn thấy....cơm ngon phố cổ,bún riêu phố cổ vv....

Chỉnh sửa cuối: