[Funland] Tại sao ký tự W không có trong bảng chữ cái tiếng Việt?

ngheden

Xe tải
Nhà cháu nhớ thời đi học, để phân biệt s/x người dạy bẩu: sờ chy m là sờ sung sướng (s); sờ b im là xờ xấu xa (x). Ai viết sai bắt đọc đi đọc lại cho nhớ:))

kienvinh

Xe lăn
Đọc chuẩn r tr s... đau mồm lắm, khó hơn đọc tiếng Anh :D
W chắc là quy ước ký hiệu tránh nhầm với TƯ=4 thôi
W hiểu là Ư vì ngày xưa đánh dây thép (Telex) người ta đánh như thế. Cách đánh tiếng Việt trên bàn phím cũng copy của cách đánh telex ngày xưa.

vua_luoi

Xe điện
Em quê Xuân Trường, mẹ em Giao Thủy, gần 40 năm nay em ko bao giờ nói ngọng chữ "r", mẹ em thì nói chuẩn cả s/x, d/gi, ch/tr (mẹ em là giáo viên dậy Văn, cụ bảo do hồi học DH sư phạm các thầy giáo yêu cầu đọc đúng, nói đúng)
Em có thằng bạn quê Vụ Bản (gần tp.Nam Định), nói được chữ "r" là kì tích với nó. Hồi xưa nó đọc tiếng anh Very dangerous thành "ve di đan dơ dớt", mất cả tuần luyện mới nói được chữ r, nhưng khi nào ko để ý là lại thành "d" hết.
Cái này là do thói quen, đọc "r" (và s, tr, gi) nghe hơi nặng nên nhiều người đọc thành "d", ngày xưa em đi tán gái toàn bị chê nhà quê vì nói "ăn rồi" chứ ko phải "ăn dồi", nhưng em kệ vì tính em hơi bảo thủ, cái gì em cho là đúng thì em ko mất công sửa làm gì (em vẫn nói là "ko cần hoà mình vào cái sai chung"), giờ lớn rồi thì ko thấy ai chê bai hay trêu chọc nữa.
Bọn em học ở HN thế hệ 7 x, hồi nhỏ c1 cô giáo cũng dạy nói phát âm rất chuẩn. Vì vậy nói tiếng Anh cũng rất là chuẩn. Tuy nhiên đây là chỉ khi đọc sách sách giáo khoa và English, còn bình thường thì sẽ lược bớt âm lặng trong cách nói chuyện đúng giọng của người Hà Nội là phát âm rất nhẹ.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Em đi học cô giáo bắt viết cái chữ R nó cứ loằng ngoằng. Từ năm lớp 6 em chuyển sang viết chữ R thường y như trong sgk, lúc đầu toàn bị cô cho điểm kém vì viết thế là chỉ có sách cơ mà giờ mới thấy chuẩn. Viết chữ R bây giờ tiện, dễ viết mà lắm lúc cần viết chữ nghĩ gì tiếng Anh bọn nó cũng dễ hiểu.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
ngọng các vần r,s biết là sai nhưng nghe vẫn dễ hiểu hơn kiểu ngọng lờ , nờ hoặc dấu ?, dấu ~
r,s thì dân miền Trung trở vào nói nghe rõ ràng hơn
Hà Nội đọc nhầm vần r,s nhưng viết thường vẫn đúng
chữ W ko có nhưng vẫn viết tắt TW E cũng thấy khó hiểu có lẽ là sự thay thế để tránh đọc nhầm thành tư (bốn) gần nghĩa với tử (chết):))

XPQ

Xe cút kít
Cái W nó ký âm câm, mà tiếng ta không có các âm câm đặc thù tương đương như W nên bộ ký tự tiếng Việt không kết nạp thằng W.

Còn xưa thì các văn bản trịnh trọng bên trên vẫn có các từ viết tắt, riêng từ "trung ương" nếu viết tắt thành TƯ lại sợ dân gian xiên tạc nên đội thư lại văn phòng sáng chế ra cách viết TW rồi dùng mãi mà đám quan thầy bên trên cũng quan liêu không để ý.

Ngo Rung

Xe lăn
ngọng các vần r,s biết là sai nhưng nghe vẫn dễ hiểu hơn kiểu ngọng lờ , nờ hoặc dấu ?, dấu ~
r,s thì dân miền Trung trở vào nói nghe rõ ràng hơn
Hà Nội đọc nhầm vần r,s nhưng viết thường vẫn đúng
chữ W ko có nhưng vẫn viết tắt TW E cũng thấy khó hiểu có lẽ là sự thay thế để tránh đọc nhầm thành tư (bốn) gần nghĩa với tử (chết):))
Bảng chữ cái tiếng Việt ko có chữ W, vì vậy ngay xưa oánh telex người ta dùng nó thay cho chữ Ư, vì bảng chữ cái chuẩn anpha B ko có chữ Ư.
Sau này gõ tiếng Việt trên máy tính dùng kiểu gõ telex thì W vẫn là chữ Ư, thế thôi.....có gì mà khó hiểu đâu :))

kienvinh

Xe lăn
Chôm trên mạng được cái ví dụ minh họa cho các bạn trẻ ngày nay hiểu thế nào là đánh dây thép:

canhhoabatdiet

Xe container
Em quê Xuân Trường, mẹ em Giao Thủy, gần 40 năm nay em ko bao giờ nói ngọng chữ "r", mẹ em thì nói chuẩn cả s/x, d/gi, ch/tr (mẹ em là giáo viên dậy Văn, cụ bảo do hồi học DH sư phạm các thầy giáo yêu cầu đọc đúng, nói đúng)
Em có thằng bạn quê Vụ Bản (gần tp.Nam Định), nói được chữ "r" là kì tích với nó. Hồi xưa nó đọc tiếng anh Very dangerous thành "ve di đan dơ dớt", mất cả tuần luyện mới nói được chữ r, nhưng khi nào ko để ý là lại thành "d" hết.
Cái này là do thói quen, đọc "r" (và s, tr, gi) nghe hơi nặng nên nhiều người đọc thành "d", ngày xưa em đi tán gái toàn bị chê nhà quê vì nói "ăn rồi" chứ ko phải "ăn dồi", nhưng em kệ vì tính em hơi bảo thủ, cái gì em cho là đúng thì em ko mất công sửa làm gì (em vẫn nói là "ko cần hoà mình vào cái sai chung"), giờ lớn rồi thì ko thấy ai chê bai hay trêu chọc nữa.
Cụ này nói có lý nè. Đang đúng thì tội gì phải sửa thành cái sai chung làm gì.

canhhoabatdiet

Xe container
Ngày xưa cháu cũng ngọng l/n đến lớp 12, sửa bằng cách tập nói các câu có nhiều l/n (tự nói, tự đọc một mình), khi trò chuyện thì cố gắng nói chậm lại để không nhầm, sau tầm 3-4 tháng thì hết. Cụ thử xem thế nào.
Nói nhanh và cần vấn đáp nhanh thì vẫn nhầm l-n như thường. Cái này khó vì "tiếng mẹ đẻ".

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Bảng chữ cái tiếng Việt ko có chữ W, vì vậy ngay xưa oánh telex người ta dùng nó thay cho chữ Ư, vì bảng chữ cái chuẩn anpha B ko có chữ Ư.
Sau này gõ tiếng Việt trên máy tính dùng kiểu gõ telex thì W vẫn là chữ Ư, thế thôi.....có gì mà khó hiểu đâu :))
cách gõ keyboad thì nói làm gì Cụ, nó chỉ là qui ước trong lập trình thôi. cách gõ ko quan trọng mà cái ký tự nó thể hiện trên văn bản mới quan trọng ạ

Ngo Rung

Xe lăn
cách gõ keyboad thì nói làm gì Cụ, nó chỉ là qui ước trong lập trình thôi. cách gõ ko quan trọng mà cái ký tự nó thể hiện trên văn bản mới quan trọng ạ
Ngày trước in phải dùng máy in công nghiệp, sắp chữ cũng theo bộ chữ của Tây nó làm sẵn, do đó chữ W cũng vẫn có chức năng như chữ Ư cụ ợ, và ai cũng hiểu TW là cái gì. Cụ khỏi lo :))

Xichlo0banh

Xe tăng
Các cụ nghe lưỡi nảy tưng tưng quen Rdồi, thấy người khác uốn lưỡi nhẹ nhàng lại théc méc dờ rờ sờ xờ, lại chê VTV thì vãi thậc.

Muon_biet

Xe cút kít
Em có thắc mắc là tại sao ký tự W không có trong bảng chữ cái tiếng Việt một cách chính thống cho các cháu học sinh học ạ? Trong khi tất cả các văn bản chính thống của CPhu đều có từ TW?

Em cũng thắc mắc thêm là tại sao người Việt vẫn nói chuẩn âm "r" trong tiếng Anh rất trơn tru (Grab, Ronaldo, robot...) mà sao không thay đổi được cách nói trong tiếng việt: "mua dau", "đi da", "đổ dác"... Kể cả trong giọng đọc của 100% các MC thời sự 7h VTV chính thống của toàn quốc ạ?
Vì chữ W dễ lẫn với...WC nên loại, còn "mua dau", đi da", "đổ dác" cụ thích thì dùng...he he he.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Tỉnh chẵn là cái gì cũng đúng? Các cốp to bộ ít người cũng toàn dân xứ khác tụ tập về, vậy cũng không được đề xuất gì?
ha ha ha . cũng biết thế à.. iq cao toàn đi lên từ tỉnh bú ngân sách. tỉnh đói ngèo bần nông lạc hậu ko care được giờ lên TW care cho cả quôc gia .. vậy cũng dám mang lên of ngạo nghễ :))

tqt77

Xe điện
Em có thắc mắc là tại sao ký tự W không có trong bảng chữ cái tiếng Việt một cách chính thống cho các cháu học sinh học ạ? Trong khi tất cả các văn bản chính thống của CPhu đều có từ TW?

Em cũng thắc mắc thêm là tại sao người Việt vẫn nói chuẩn âm "r" trong tiếng Anh rất trơn tru (Grab, Ronaldo, robot...) mà sao không thay đổi được cách nói trong tiếng việt: "mua dau", "đi da", "đổ dác"... Kể cả trong giọng đọc của 100% các MC thời sự 7h VTV chính thống của toàn quốc ạ?
ko hẳn, em thấy người ở Thái bình phát âm khá chuẩn r, tr, gi nhé (đc hiểu là giọng hơi nặng), em ở Hà nội viết thì đúng nhưng nói thì ko rõ đc các âm đó, có vẻ giọng HN nhẹ hơn nên ko rõ ràng, ý kiến cá nhân em thôi ko có ý vùng miền gì đâu.

haipvg

Xe tăng
Chữ viết nó chỉ là thể hiện của ý nghĩa của việc nói lên giấy thôi, để truyền lại cho người khác mà không cần phải nói trực tiếp, vì vậy nóp có chuẩn mực riêng. Từ lúc nào mà nhiều cụ lại muốn đem áp cái chuẩn mực của chữ viết ngược lại vào tiếng nói vậy? Nếu so chữ viết thời ông Đắc-lộ viết với bây giờ rõ ràng là khác nhau khá nhiều, chả lẽ người mình hồi đó nói khác với bây giờ sao?

bodimasong

Xe hơi
ha ha ha . cũng biết thế à.. iq cao toàn đi lên từ tỉnh bú ngân sách. tỉnh đói ngèo bần nông lạc hậu ko care được giờ lên TW care cho cả quôc gia .. vậy cũng dám mang lên of ngạo nghễ :))
Vậy kiến nghị dời đô về tỉnh khác đi thì IQ cao sẽ lại về đó. :)) Chỉ sợ lúc đó "tỉnh" hiện tại sẽ lại thành đói nghèo bần nông lạc hậu bú ngân sách. :))