[Funland] Tại sao ký tự W không có trong bảng chữ cái tiếng Việt?

iTrust

Xe buýt
Em có thắc mắc là tại sao ký tự W không có trong bảng chữ cái tiếng Việt một cách chính thống cho các cháu học sinh học ạ? Trong khi tất cả các văn bản chính thống của CPhu đều có từ TW?

Em cũng thắc mắc thêm là tại sao người Việt vẫn nói chuẩn âm "r" trong tiếng Anh rất trơn tru (Grab, Ronaldo, robot...) mà sao không thay đổi được cách nói trong tiếng việt: "mua dau", "đi da", "đổ dác"... Kể cả trong giọng đọc của 100% các MC thời sự 7h VTV chính thống của toàn quốc ạ?
Đang đợi các giáo sư tiến sĩ về ngôn ngữ chuẩn hóa và lược giản đi để ngữ pháp tiếng Việt đỡ phong ba bão táp cụ ợ

trunghd_08

Xe tải
Cụ GS Bùi Hiền có trong OF thì chắc cảm động lắm 😂

thngaylangthang

Xe ngựa
Ga wán uốn gượu em vưỡn chém zậy

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vùng giáp Thanh Hóa thôi cụ, chứ vùng gần HN vào đến thành phố và Hải Hậu thì đặc điểm vẫn ko p/biệt rõ đc r/d/gi, s/x, ch/tr. Em thấy có Thái Bình là nhiều vùng huyện phụ cận thành phố phát âm rõ đc vần R.
Chỗ nào Nam Định giáp Thanh Hóa vậy cụ? Cụ bảo Hải Hậu không phân biệt được r-d thì cụ quá nhầm.

limoux

Xe buýt
Trc em từng còm là đa số ng Bắc kể cả là các MC, BTV mà nói "chuẩn" theo giọng HN 1 cách thường nhật (có nghĩa nếu cố họ vẫn phát âm rõ ràng đc nhưng nếu là nói trong cs hàng ngày thì ko) thì sẽ khiến ng m.Trung, m.Nam ko p/biệt đc các âm s/x, ch/tr, r/d/gi. Thế là nhiều cụ vào bắt bẻ em:D
Cần gì phải phát âm rõ những chữ đó...Trong ngữ cảnh là hiểu được còn gì. :D

Người Mỹ phát âm : Rider ( Người lái mô tô, người cưỡi ngựa) và Writer ( Nhà Văn ) như nhau, trong ngữ cảnh sẽ hiểu.

dvhung243

Xe điện
Em cũng thắc mắc tại sao không hợp pháp hoá vụ chị em ta lấy xxx làm lãi ....

matizvan2009

Xì hơi lốp
Tại vì hiếm khi nào người mình làm được cái gì là double

hoangduc.sbr

Xe container
Chỗ nào Nam Định giáp Thanh Hóa vậy cụ? Cụ bảo Hải Hậu không phân biệt được r-d thì cụ quá nhầm.
Thế cụ giải thích sao 4 ng em quen (con bạn, mẹ ní chị gái nó và anh rể nó), ah cả thằng ck nó h/tại nữa. Đều sinh ra và lớn lên ở Hải Hậu mà lại ko phát âm rõ đc vần R khi nói chuyện b/thường.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thế cụ giải thích sao 4 ng em quen (con bạn, mẹ ní chị gái nó và anh rể nó), ah cả thằng ck nó h/tại nữa. Đều sinh ra và lớn lên ở Hải Hậu mà lại ko phát âm rõ đc vần R khi nói chuyện b/thường.
Cụ hỏi 4 người đó chứ sao lại hỏi em? Một số người quê Nam Định nhưng di cư đến HN, phát âm "dổ dá" kiểu HN. Không ai lấy mẫu số 4 người để đại diện cho cả huyện cả. Muốn biết dân một vùng phát âm như thế nào thì ra chợ là hiểu.

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ hỏi 4 người đó chứ sao lại hỏi em? Một số người quê Nam Định nhưng di cư đến HN, phát âm "dổ dá" kiểu HN. Không ai lấy mẫu số 4 người để đại diện cho cả huyện cả. Muốn biết dân một vùng phát âm như thế nào thì ra chợ là hiểu.
Nó đâu có di cư, mẹ nó giờ vẫn ở Hải Hậu mà, còn nó hồi năm đầu mới lên HN nó đã nói như vậy rồi. Lại nói những vùng mà họ phát âm rõ vần R như 1 số huyện ở Thái Bình, Nghệ An thì âm sắc nó đặc trưng lắm. Mới lên HN mà nói là nhận ra ngay chứ chẳng "pha" giọng HN nhanh đc như vậy đâu.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nó đâu có di cư, mẹ nó giờ vẫn ở Hải Hậu mà, còn nó hồi năm đầu mới lên HN nó đã nói như vậy rồi. Lại nói những vùng mà họ phát âm rõ vần R như 1 số huyện ở Thái Bình, Nghệ An thì âm sắc nó đặc trưng lắm. Mới lên HN mà nói là nhận ra ngay chứ chẳng "pha" giọng HN nhanh đc như vậy đâu.
Thế là do nhà đó ngọng cụ nhé. Nguyên tắc trong thống kê là mẫu số phải đủ lớn. Không ai lấy 4 người trong cùng 1 gia đình làm mẫu số đại diện cho cả 1 vùng. Nói như cụ, Nghĩa Hưng có 1 số người phát âm bỏ qua chữ "y", ví dụ "chuyên" => họ phát âm "chuên" thì cụ cũng đánh giá cả huyện này ngọng chữ y ợ?

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Mới đầu em cũng cứ nghĩ giọng m.Bắc mình nói năng dứt khoát, ít luyến láy, thẳng tưng nên miền nào cũng sẽ thấy dễ nghe. Sau vô SG nhiều lúc mình nói chậm mà trong đấy họ vẫn phải nhăn mặt bảo mình nói lại:-B
Vì họ nghe giọng từ ngữ nó khác ngoài này nên không quen. Thường thì Miền bắc là từ ngữ chuẩn lỗi chính tả Tiếng Việt hơn Miền nam, miền nam dùng từ địa phương nhiều hơn từ quốc gia

Anhduc73

Xe buýt
Vùng giáp Thanh Hóa thôi cụ, chứ vùng gần HN vào đến thành phố và Hải Hậu thì đặc điểm vẫn ko p/biệt rõ đc r/d/gi, s/x, ch/tr. Em thấy có Thái Bình là nhiều vùng huyện phụ cận thành phố phát âm rõ đc vần R.
Thái bình, có nơi nói uốn lưới tất cả các chữ R, D, GI... Tôi ra Mậu rịch quốc roanh, mua rầu, mua rượu, mua riêm về rùng.

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Một số thành phần cố tình nói khác giọng đi để che giấu gốc tích của mình thôi cụ (vì họ thích thế). Tôi có quen 1 con bạn ở hoa thanh quế nói điệu như Hà Tây nhưng cứ đến từ nào có dấu ngã là em nó lộ gốc tích ngay :D :D :D . Một ông bạn ở Miền bắc 37 năm, vào miền nam có 2 năm mà ra ngoài Bắc đã : hổng, zậy, quá ta..Nghe như giống dở

Haiha0674

Xe điện
Cái lưỡi của phần đa ng Bắc thôi cụ:D, chứ ng Nam họ phát âm mấy vần đó rõ ràng trong cách nc hàng ngày hơn hẳn ng Bắc đó. Do thói quen ngữ điệu thôi.
Khổ, miền nam lại nhầm dấu ngã và dấu hỏi, chắc do cái lưỡi của người miền nam (cái này là em nói theo cách dùng ngôn từ của cụ nhé). Mà thực, không những nói nhầm dấu mà rất nhiều người nam bộ viết cũng nhầm luôn. Như vậy, tóm cái ý này là: có thể do cái lưỡi và cái tay của phần đa người Nam, phỏng cụ?

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Em nghĩ đời thường hay các chương trình khác có thể nói xuề xoà, nói sai nhưng riêng thời sự 7h vẫn phải nói chuẩn, nói chính xác từng âm tiết tiếng Việt vừa là để định hướng quy chuẩn cho cả xã hội vừa giữ lại giá trị cốt lõi của tiếng Việt. :D
Thế nào à cốt lõi của tiếng Việt vậy cụ? Nguyên bản chữ Việt là chữ Nôm vậy cụ nhé, cùng 1 chữ viết ra mỗi vùng đọc khác nhau. Chữ quốc ngữ này chỉ là ký hiệu lại mà thôi. Cụ lại biến cái ký hiệu trở thành chuẩn áp ngược lại cho tiếng nói vậy sao?
Nếu quay ngược lại thời xưa cả nước dùng chữ Nôm thì không ai có thể nói vùng này, vùng kia nói ngọng cả. Chẳng qua bây giờ đem so với chữ Quốc Ngữ rồi đánh vần ra thì mới bảo là ngọng thôi.