[Funland] Tại sao HN không làm được?

chinhatm

Xe container
Đang bàn về thu hồi đất cụ lại bảo ko bàn đến việc đền bù?
Cụ ko muốn những nhà tự dưng hưởng lợi do ra mặt đường nhưng lại ko muốn bàn về các nhà mặt đường bị thiệt thòi do bị bị thu hồi đất?

Logic kiểu gì kỳ vậy??? Hy vọng cụ ko nằm trong số những người làm chính sách của nhà nước
Thớt này tôi đang bàn đến việc thu hồi thêm đất 2 bên mặt đường mới mở, không liên quan đến việc thu hồi đất mặt đường (cũ) nhé bác, bởi việc thu hồi đất mặt đường cũ thì vẫn làm từ xưa đến nay, có công bằng hay không thì nó là việc từ xưa đến nay rồi, thích thì bàn ở thớt khác.
Thế nhưng, nếu bác muốn nói đến giá đất ở phần thu hồi thêm (ở lô phía trong mặt đường cũ) mà đáng lẽ sẽ được ra mặt đường mới thì OK, tôi sàn sàng tham gia

chinhatm

Xe container
Thế này thì bên tư bản bất công thật. Có nhiều ông mua mảnh đất con con , chó không thèm ị mà tự nhiên bên dưới có dầu, thế là thành triệu phú. Sao chính quyền không tịch thu đi để phân phối lại cho người khác nhỉ???
Bác lẫn lộn chế dộ sở hữu rồi.
Ở VN, khoáng sản dưới lòng đất không thuộc sở hữu tư nhân bác nhé. Bác có thấy mỏ vàng dưới nền nhà bác thì nó cũng thuộc về Nhà nước.
Cái bác nói là ở những nước sở hữu đất đai tư nhân (như Mỹ chẳng hạn) thì vàng hay dầu đào được trong nhà bác là của bác

Au79 Dragon

Xe điện
Em nghĩ nếu là đường dân sinh thì đền bù theo khung giá đất quy định. Mở rộng đường như vậy sẽ rất đẹp nhưng phức tạp và gặp nhiều phản ứng của hộ bị giải phóng mặt bằng. Việc này bên TQ họ làm lâu rồi.

chinhatm

Xe container
Cụ tính đất nhà ở thổ cư đi xem có bị giới hạn niên hạn quyền sử dụng ko? Lấy mấy dạng đất kinh doanh, đất dự án, đất đồi kia ra so làm j.
Con bên Khựa cụ thử ko gia hạn đi xem ntn nhé, ko cần gia hạn mà vẫn ở đc b/thường thì chả có nhà nào nó phải mất đống tiền để gia hạn làm j cả.
Tôi chỉ quan tâm đến bản chất: Cả VN và TQ đất đai đều chỉ có quyền sử dụng, không có quyền sở hữu, và Nhà nước có thể thu hồi bất cứ lúc nào để phục vụ lợi ích XH

FRA

Xe tải
Đang bàn về thu hồi đất cụ lại bảo ko bàn đến việc đền bù?
Cụ ko muốn những nhà tự dưng hưởng lợi do ra mặt đường nhưng lại ko muốn bàn về các nhà mặt đường bị thiệt thòi do bị bị thu hồi đất?

Logic kiểu gì kỳ vậy??? Hy vọng cụ ko nằm trong số những người làm chính sách của nhà nước
"chinhatm nói:
- Giảm bất công xã hội, khi những người sử dụng đất mặt đường mới (có giá trị đất tăng lên nhiều lần) phải trả thêm tiền, không phải tự nhiên được cục tiền rơi vào đầu..."
Chỗ này cụ ấy đúng mà !

hduong13579

Xe tải
Đà Nẵng làm rồi, bác cứ Google là thấy, còn TPHCM chưa làm bác nhé, chẳng liên quan đến đất nông nghiệp hay đất đô thị, nhưng TPHCM sẽ làm và đã phê duyệt chủ trương
Trả lời rõ thế mà cụ vẫn không hiểu mà cụ muốn lên làm chủ trương nữa thì chịu thua cụ

battai

Xe buýt
cốt lõi của vấn đề là giá bất động sản theo quy định thấp hơn giá thị trường.

tung1311 .

Xe container
Đợi các bác ở trên thoát đã rồi làm thế, kẻo động chạm thì lại ngã ngựa

omerta77

Xe điện
Thớt này tôi đang bàn đến việc thu hồi thêm đất 2 bên mặt đường mới mở, không liên quan đến việc thu hồi đất mặt đường (cũ) nhé bác, bởi việc thu hồi đất mặt đường cũ thì vẫn làm từ xưa đến nay, có công bằng hay không thì nó là việc từ xưa đến nay rồi, thích thì bàn ở thớt khác.
Thế nhưng, nếu bác muốn nói đến giá đất ở phần thu hồi thêm (ở lô phía trong mặt đường cũ) mà đáng lẽ sẽ được ra mặt đường mới thì OK, tôi sàn sàng tham gia
Thế tóm lại vẫn là đền bù đất giá rẻ để bán lại với giá cao thôi. Mục đích ko cho các nhà ra mặt đường đc hưởng lợi chỉ là bao biện thôi :))

hoangduc.sbr

Xe container
Tôi chỉ quan tâm đến bản chất: Cả VN và TQ đất đai đều chỉ có quyền sử dụng, không có quyền sở hữu, và Nhà nước có thể thu hồi bất cứ lúc nào để phục vụ lợi ích XH
Ô hô, thế cái bản chất của cụ nó vênh với bản chất của em rồi. Bản chất của em nó loanh quanh cái mốc 70 năm cơ.
Cái này cũng tương tự oto thì bản chất cũng chỉ là cái xe chở người đc phép chạy nhong nhong trên đường khi có đăng kiểm. Nhưng xe tải dù còn tốt đến mấy thì cũng chỉ có niên hạn 20 năm, còn xe cá nhân thì cứ đăng kiểm đc là chạy vô tư.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Đẹo, mấy thằng IQ cao dân túy với ôm nhiều đất méo dám làm chứ phải tay mình thì chỉ 1 biện pháp là xong.
Đó là oánh thuế tài sản bất động sản.
Tỷ dụ oánh thuế 2% thuế tài sản hằng năm với BĐS. Giá bất động sản cho thằng dân tự định giá hằng năm luôn. Mày chọn tài sản của mày giá nào tao oánh thuế theo giá đó và khi giải phóng đền bù theo như giá mày định luôn.
Làm được vậy đảm bảo méo quá 5 năm giá BĐS tụt ngay , chúng mày thích giá theo thị trường anh oánh theo thị trường.
Cơ bản là chưa dám làm!

hoangduc.sbr

Xe container
Thế tóm lại vẫn là đền bù đất giá rẻ để bán lại với giá cao thôi. Mục đích ko cho các nhà ra mặt đường đc hưởng lợi chỉ là bao biện thôi :))
Ơ, trc thì chỉ có 1 đầu, này đề xuất vậy thế hóa ra là để ăn tợn cả 2 đầu luôn hả cụ?:))

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cốt lõi của vấn đề là phải tăng thuế đất, giá nộp tiền sử dụng đất.
Ông dân lúc mua bán trao tay thì thích trốn thuế, khai thấp nhất theo đơn giá đất do HĐND ban hành.
Nhưng lúc bị đưa và quy hoạch bị thu hổi thì muốn được đền bù gần giá thị trường.
Lúc mua bán trao tay khai giá thấp theo đơn giá để thuế thì im, lúc bị thu hồi đền bù theo đơn giá đất mà mình trốn thuế thì bảo bị trấn lột... :))

hoangduc.sbr

Xe container
Đẹo, mấy thằng IQ cao dân túy với ôm nhiều đất méo dám làm chứ phải tay mình thì chỉ 1 biện pháp là xong.
Đó là oánh thuế tài sản bất động sản.
Tỷ dụ oánh thuế 2% thuế tài sản hằng năm với BĐS. Giá bất động sản cho thằng dân tự định giá hằng năm luôn. Mày chọn tài sản của mày giá nào tao oánh thuế theo giá đó và khi giải phóng đền bù theo như giá mày định luôn.
Làm được vậy đảm bảo méo quá 5 năm giá BĐS tụt ngay , chúng mày thích giá theo thị trường anh oánh theo thị trường.
Cơ bản là chưa dám làm!
Cách của cụ chỉ làm đc khi cả thành phố quy hoạch, giải tỏa đồng bộ (chỗ nào cũng sờ đến) và lạm phát Vnđ ổn định ko t/đổi thôi.

thngaylangthang

Xe ngựa
Về bản chất thì ko gì là ko thể với HN hay bất cứ tỉnh thành nào, cóa hề chi. Chỉ là muốn ... hay ,,, ở thời điểm nào

hoangduc.sbr

Xe container
Ông dân lúc mua bán trao tay thì thích trốn thuế, khai thấp nhất theo đơn giá đất do HĐND ban hành.
Nhưng lúc bị đưa và quy hoạch bị thu hổi thì muốn được đền bù gần giá thị trường.
Lúc mua bán trao tay khai giá thấp theo đơn giá để thuế thì im, lúc bị thu hồi đền bù theo đơn giá đất mà mình trốn thuế thì bảo bị trấn lột... :))
Vấn đề là những nhà ở trong những khu đã giải tỏa, quy hoạch, làm đường xong thì cứ thoải mái mà khai giá mua bán thấp thôi cụ. Vì đường ấy ai giải tỏa nữa mà sợ.

Kurumasuki

Xe container
Người bị thu hồi đất không liên quan gì đến người trốn thuế.
Người thu thuế lẽ ra đi tù vì để cho mấy thằng trốn thuế "qua mặt".
À, mà hình như nộp thuế theo giá "nhà nước qui định", thế thì bảo nó trốn thuế thì oan quá.
Túm lại, vấn đề nằm ở chế độ giá ảo do nhà nước qui định.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em kiến nghị đã đề xuất thì chơi lớn hẳn luôn đền bù = 1/10 giá t/trường. Còn đấu giá thì cứ giá t/trường mà phang (bắt chủ nhà đc ra mặt đường phải mua lại nhà mình lần nữa):))
Tất cả vì đường phố chung của cả nc (tất nhiên thằng hô hào là thằng ở chỗ ko bị giải tỏa)=))
Bác đem câu "bắt chủ nhà đc ra mặt đường phải mua lại nhà mình lần nữa" ra dùng thì không ổn.
1. Nhà đã được thu hồi có phí, đã phân lô lại. Nhà bác bây giờ nó gồm 1 phần nhà bác cũ + 1 phần nhà hàng xóm cũ.
2. Nhà bác giá trước đó là 1 chrir, giờ thành 1 cây, thì nên bỏ ra 8 chỉ dưỡi nữa, là chuẩn cmnr.
Nhề.

Thực ra, cái này tôi hỏi từ lâu, và cái việc Đấu giá này sẽ gần như bù đắp được tiền xây dựng và tiền đền bù, vốn là miếng to nhất.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cách của cụ chỉ làm đc khi cả thành phố quy hoạch, giải tỏa đồng bộ (chỗ nào cũng sờ đến) và lạm phát Vnđ ổn định ko t/đổi thôi.
Làm được tất. Đồng bộ hay cục bộ cũng vậy.
Vùng trung tâm dân giàu( có khả năng dám tự định giá cao) vùng ven dân nghèo thì phải tự định giá thấp chứ không tiền léo đâu ra mà nộp thuế??
Mà làm như vậy đảm bảo mấy anh đất phố cổ giá hô vống vài tỷ/m2 chịu méo nổi 2 năm phải hạ giá ngay tắp lự với nhà nước.

oquera

Xe buýt
Luật pháp quy định ko được như vậy
Cụ cứ nghĩ muốn làm là được đơn giản như vậy à
Đà nẵng do có bác Thanh uy tín làm trái luật dân thấy lợi ích ko kêu
Chứ hà nội mà làm như thế gần trung ương dân nó phản đối kiện cho mất ghế luôn
Ông lãnh đạo nào dám làm trái luật
Em ủng hộ như cụ thớt.
Nhân đây cụ phân tích xem làm thế thì trái luật gì, sửa luạt thế nào để kỳ họp quốc hội tới chúng em kiến nghị sửa luật.
Cái gì tốt cho dân, cho nước thì làm, luật cũng do chúng ta làm ra, có gì to tát đâu. :P:P