Tại sao công nghệ của Mer tốt thế mà linh kiện lại hỏng nhiều hơn xe Nhật, Hàn?

usernames78

Xe buýt
Xe đức vs xe nhật thì đi nó cũng đến thế mà thôi, sướng thì tùy người nhưng cũng đúng cảm giác lái gọi là có tí tí, cũng như người ta lấy vợ xong nằm dưới gầm chạn hay nằm nhà riêng thì tắt đèn cũng như nhau hết ý.
Em nói vui thui nhé, k có ý gì k liên quan ai hết nhé :) :) , hjhj

np.tan

Xe đạp
Tôi đọc 41 trang mà mỏi cả mắt. Theo tôi xe đức hơn xe nhật về mọi mặt. Chỉ có cái thắc mắc lớn là khi thay phụ tùng. Các bác nghĩ xem. Vd như camry 2.5 giá ngang mec c. Mà khi thay thì giá đắc gẫp mấy lần. Cái này thì ai cũng thừa nhận. Xe đức được cho là số linh kiện trên 1 chiếc nhiều gấp 3 lần thì xe ngang giá. Thì linh kiện phải rẻ hơn 3 lần chứ. Với giá hãng xe đức bán phụ tùng. Nếu bán toàn bộ linh kiện của chiếc mer chắc mua được 2 3 chiếc giống vậy

dngduc

Xe điện
Tôi đọc 41 trang mà mỏi cả mắt. Theo tôi xe đức hơn xe nhật về mọi mặt. Chỉ có cái thắc mắc lớn là khi thay phụ tùng. Các bác nghĩ xem. Vd như camry 2.5 giá ngang mec c. Mà khi thay thì giá đắc gẫp mấy lần. Cái này thì ai cũng thừa nhận. Xe đức được cho là số linh kiện trên 1 chiếc nhiều gấp 3 lần thì xe ngang giá. Thì linh kiện phải rẻ hơn 3 lần chứ. Với giá hãng xe đức bán phụ tùng. Nếu bán toàn bộ linh kiện của chiếc mer chắc mua được 2 3 chiếc giống vậy
Riêng về giá, cụ nên xem lại vì giá phụ tùng trong hãng của xe nhật cũng chẳng rẻ đâu ! Phụ tùng trôi nổi em không bàn :)

Kenz

Xe tải
Em xin phép tham gia ý kiến chốt là như này (Em chạy xe Nhật 7 năm và mới chạy xe Đức 3 tháng): ông Đức khó tính hơn, hay hỏng vặt (công nhận), phụ tùng, sửa chữa, bảo dưỡng tốn kém vãi lúa nhưng đi rất sướng, khác hẳn ông Nhật. Điều này các cụ ở trên cũng nói nhiều vào em công nhận: do xe Đức tinh vi, có nhiều bộ phận để phục vụ sự sướng của người ngồi trên xe, do đó nó phải dễ hỏng hơn ông Nhật. Cụ nào chịu được nhiệt thì đi xe Đức, không chịu được nhiệt cứ Nhật mà oánh, đi không sướng lắm cơ mà tằng tằng như xe tăng, ít lo hỏng hóc :) Cái này em thấy đúng với cả Lexus.

np.tan

Xe đạp
Riêng về giá, cụ nên xem lại vì giá phụ tùng trong hãng của xe nhật cũng chẳng rẻ đâu ! Phụ tùng trôi nổi em không bàn :)
thì đúng là phụ tùng xe nhật ki hè rẻ. Nhưng vẫn rẻ hơn xe đức nhiều. Nhìn hóa đơn bảo dưỡng của mer bmw từ vài chục đến cả trăm triệu Gần bbằng 1/10 giá trị xe

tungnt

Xe hơi
Kết luận là trọn cái nào hợp với túi xèng của mềnh :)

dngduc

Xe điện
thì đúng là phụ tùng xe nhật ki hè rẻ. Nhưng vẫn rẻ hơn xe đức nhiều. Nhìn hóa đơn bảo dưỡng của mer bmw từ vài chục đến cả trăm triệu Gần bbằng 1/10 giá trị xe
Cụ đã nhìn hóa đơn bảo dưỡng, thay đồ lexus chính hãng bao giờ chưa ?

ducletrung

Xe container
Nói về phần máy thì theo các bác xe Đức có bền không ? ;))

Jo9926

Xe điện
Giá phụ tùng cao là do các hãng chặt chém NTD. Ví dụ, giá bình ắc quy 55A hãng nhập vào là 850k, bán ra là bao nhiêu nhỉ?

roromrua

Xe đạp
Hiện nay đồ xe Mer đã rẻ nhiều,hiện tại Toy đang sợ xe ĐỨC chiếm thị phần chứ ko phải xe Hàn

usernames78

Xe buýt
Mer lắp ở quê mình háng nó oem nhập nhiều đồ hạt rẻ lắm nhé, tất nhiên là mấy đồ lắp vào xe đó nó ít ảnh hưởng tới tiêu chuẩn kĩ thuật vận hành, nhưng chênh lệch giá ra thì tuơng đối đó. Ví dụ cái bơm điẹn theo xe, các cụ dùng có thấy vấn đề gì k?
Còn nữa .....,

Kenz

Xe tải
Rẻ cụ thể là thế nào thế cụ :)) em chỉ thấy nó "rẻ" bằng 4, 5 lần đồ Nhật thôi. Hôm trước em vào háng thay có cái phớt láp mà nó thịt em hơn 2 chai luôn, trong khi xe Nhật (xe trước của em) thì cái phớt láp có 200k :))
Hiện nay đồ xe Mer đã rẻ nhiều,hiện tại Toy đang sợ xe ĐỨC chiếm thị phần chứ ko phải xe Hàn

haismoke

Xe hơi
em cũng cùng thắc mắc như cụ chủ topic :(

dngduc

Xe điện
Em chưa có cơ hội được sắm em vợ Đức nào nhưng rất hay vào đọc bài của các cụ về Mer, Bim nên cũng có chút thắc mắc. Em sử dụng xe Ford và Hyundai thấy 5 - 7 năm cũng thấy bình thường, tuy rằng không thể so với xe Đức về độ sướng.

Các bác giải đáp giúp em tại sao xe Đức nói chung, Mer nói riêng lại luôn hỏng thước lái, rotyun lái, giảm sóc, càng A... trong khi Đức được coi là công nghệ về cơ khí chính xác đứng hàng đầu bảng, còn hàng lởm như xe Nhật, Hàn thì đi mãi nó chả thấy hỏng mấy cái giống xe Đức?
Thước lái xe nhật cũng hỏng thường xuyên. Đặc biệt là dòng trợ điện của lex, giá thay trong hãng tháng trước cho một em gs350 2011 là ~100 củ cụ ạ !
http://www.otofun.net/threads/588978-cac-bac-cho-em-hoi-thuoc-lai-lexus-co-sua-duoc-ko
http://www.otofun.net/threads/507037-benh-thuoc-lai-cua-xe-toyota-tro-luc-lai-dien
Thước lái trợ điện (có nhiều trên xe đức) hay hỏng hơn thước lái trợ dầu. Không tin cụ sang box Kia mà hỏi các cụ đi morning !
Em cho là khi merc hỏng thì được quan tâm hơn thôi chứ chả phải hỏng nhiều hơn. Giống cô ca sĩ cho con tè vào túi nôn ấy, nếu là con mẹ đốp nào đó thì không tốn nhiều giấy mực như thế :)

Chỉnh sửa cuối:

roromrua

Xe đạp
Ai bảo các cụ vào hãng làm gì,chơi Mer phải chơi với Hội Mer hoặc chơi dân ship hàng,giá từ 1/3 đến 1/2 giá hãng là cao tay,nhìn số lượng xe Mer chạy ngoài đường, giá cả hiện tại, và cách react của Toy Camry sẽ thấy Toy đang sợ mất thị phần vào Mer-Bmw,tức nhiên khoảng cách còn xa nhưng đang mất dần,là người tiêu dùng hãy làm cho thị trường trở nên cạnh tranh hơn cho mình (người tiêu dùng được lợi),Toy đang ăn quá dày tại thị trường VN,Camry thì chạy cũng dc,nhưng body và an toàn quá kém,tai nạn ko ai muốn,nhưng khi tai nạn rồi thì có tiền cũng ko mua lại được gia đình và người thân

Kenz

Xe tải
Cụ nói 1 phần đúng ;) Em mới chuyển qua Merc gần 3 tháng, đã hỏi han lần mò khắp nơi, xét ra 1 toa hơn trăm chai trong háng mà ra ngoài thì cũng phải 1/4 số đó. Cụ thể nhất là em vào háng báo 112 chai, ra ngoài gara báo 32 chai và hỏi hàng ship ngoài thì còn độ 24 chai. Cơ mà như thế vẫn là quá cao so với 1 em xe Nhật cụ ợ :P Người đi xe Nhật sang vẫn bị shock nhẹ :))
Ai bảo các cụ vào hãng làm gì,chơi Mer phải chơi với Hội Mer hoặc chơi dân ship hàng,giá từ 1/3 đến 1/2 giá hãng là cao tay,nhìn số lượng xe Mer chạy ngoài đường, giá cả hiện tại, và cách react của Toy Camry sẽ thấy Toy đang sợ mất thị phần vào Mer-Bmw,tức nhiên khoảng cách còn xa nhưng đang mất dần,là người tiêu dùng hãy làm cho thị trường trở nên cạnh tranh hơn cho mình (người tiêu dùng được lợi),Toy đang ăn quá dày tại thị trường VN,Camry thì chạy cũng dc,nhưng body và an toàn quá kém,tai nạn ko ai muốn,nhưng khi tai nạn rồi thì có tiền cũng ko mua lại được gia đình và người thân

dngduc

Xe điện
Cụ nói 1 phần đúng ;) Em mới chuyển qua Merc gần 3 tháng, đã hỏi han lần mò khắp nơi, xét ra 1 toa hơn trăm chai trong háng mà ra ngoài thì cũng phải 1/4 số đó. Cụ thể nhất là em vào háng báo 112 chai, ra ngoài gara báo 32 chai và hỏi hàng ship ngoài thì còn độ 24 chai. Cơ mà như thế vẫn là quá cao so với 1 em xe Nhật cụ ợ :P Người đi xe Nhật sang vẫn bị shock nhẹ :))
Phụ tùng xe Nhật rẻ có một phần lớn là do hàng fake thôi cụ ạ, chẳng ai so sánh với giá của mấy thứ đó làm gì :) Quan điểm của em nếu phải thay đồ xe Mer thì đồ hãng là tốt nhất nhưng bị đắt, muốn rẻ thì mua đồ ngoài như các cụ OF cũng ok nhưng phải đảm bảo là hàng chuẩn. Em không chơi hàng fake của khựa vào xe được ạ, sợ lắm !

Chỉnh sửa cuối:

Kenz

Xe tải
Ơ cụ nói thế hơi phiến diện đó ạ ;) em đi Toyota 7 năm trước khi qua Merc đây, toàn vào háng không à :P mỗi lần bảo dưỡng nhẹ nhẹ kiểu thay lọc gió hết có vài trăm k thôi, hàng của háng có bảo tỏi hẳn hoi. Chứ lọc gió của mẹ E300 em đang đi thấy giá gấp 4, 5 lần rồi.

Phụ tùng xe Nhật rẻ có một phần lớn là do hàng fake thôi cụ ạ, chẳng ai so sánh với giá của mấy thứ đó làm gì :) Quan điểm của em nếu phải thay đồ xe Mer thì đồ hãng là tốt nhất nhưng bị đắt, muốn rẻ thì mua đồ ngoài như các cụ OF cũng ok nhưng phải đảm bảo là hàng chuẩn. Em không chơi hàng fake của khựa vào xe được ạ, sợ lắm !

dngduc

Xe điện
Cụ thay lọc gió động cơ hay điều hòa của Toy gì, giá bao nhiêu trong hãng. Lọc đắt gấp 4, 5 lần của E300 là điều hòa hay động cơ (2 cái hai bên) ?