[Funland] Tại sao con mang họ cha

Loxe12a

Xe buýt
Trong lòng (có thể là tim) cụ vẫn muốn tìm xem gốc tích phải không cụ. Cụ vẫn muốn có họ hàng đúng không?
Em thấy phim Người Ko Mang Họ hay, còn mục đích hay bla bla e chửa có rõ. XH cũng nhiều người ko có họ hàng gì thật cụ ạ. Như bác dâu đầu nhà em, chẳng biết họ tên là ntn, sinh ra đã ko có người thân thích, có người nhận nuôi khi 5t và lấy họ của người mẹ nuôi. Bạn em cũng như vậy, ko bố mẹ, ko họ hàng ae, ko biết họ tên như thế nào. Đc hàng xóm nhận làm con nuôi, đặt cái tên cái họ để đi học, giờ thành đạt và đang ở Mẽo chục năm. Nó đưa gần như full ae bên nhà bố mẹ nuôi qua bên kia hết, thế mà bảo: sống cả đời ko trả hết ơn mẹ nuôi. em chỉ biết nó gốc Huế, ko hiểu sao dạt vào Vinh- Nghệ an từ năm 1986. Về Vn quanh năm , rồi về Huế lần mò bao năm nay nhưng ko có thông tin gì

BAYFUN

Xe tăng
Ơ thế con nhà cụ theo họ cha hay mẹ?

npc

Xe hơi
Chính vì chưa chắc là con ruột của cha nên cho mang họ cha để an ủi phần nào.
Của mẹ thì chắc cú 100% rồi nên ... chả chạy đâu cho thoát.
Tây lông còn trọng nam kinh nữ hơn VN. Gái đi lấy chồng phải bỏ họ của cha lấy họ của chồng nữa kìa :D.
Mấy Cụ hay thik Âu hoá để nâng cao nữ quyền ... nhưng Nữ lấy chồng xong đổi cả họ của bố sang họ chồng kia kìa

Loxe12a

Xe buýt
Bảo rằng đàn ông hay ngoại tình nhưng theo em đàn ông cũng chỉ ngoại tình được với phụ nữ, tính ra thì số lần "Giao hoan" bằng nhau phải không cụ:D?

Forza Azzurri

Xe điện
Cụ vào Sơn Đồng, Hoài Đức nhé. Con trai thì theo họ bố đương nhiên. Con gái không được. Ở đó quá trọng nam khinh nữ. Không biết giờ đỡ chưa
Thật vậy thì trọng nam khinh nữ quá đến cạn lời luôn ạ!

Loxe12a

Xe buýt
Túm lại trời xinh za thía thì ta cứ thế đi. Đừng chống lại quy luật của tự nhiên phải không các cụ. Phụ nữ đòi nằm trên chỉ để hưởng lạc thôi, còn muốn có sản phẩm nhi đồng thì cứ ráng mà nằm dưới các cụ ạ. Con thì mang họ cha từ thời sơ khai rùi. Cô nào bảo ngày xưa chế độ mẫu hệ con mang họ mẹ thì chấng minh cho em xem với ạ?

Loxe12a

Xe buýt
cụ lại không nghiên cứu về lịch sử rồi. Do phong tục tập quán nước mình ngày xưa trọng nam khinh nữ thôi. Nếu mà trọng nữ khinh nam xem con cụ có được mang họ cha không? Mặc dù bây giờ bình đẳng rồi. Nhưng qua mấy ngàn năm như thế sao mà đổi được
Có phải riêng nước mình đâu cụ. Cụ đọc lại từ đầu những còm của em cụ ạ!

Kasparov

Xe buýt
Em thấy không riêng gì VIệt Nam, Trên Phim của Tây Lông con cũng mang họ cha. Mà thực tế thì con là con của mẹ mới chắc, còn chưa chắc là con của cha (cha kết hôn với mẹ). Vậy tại sao con không mang họ mẹ mà lại mang họ cha nhỉ? Các cụ có giải thích nào ko?
Cái này nhằm tránh loạn luân!

Các cụ xưa (Tây hay ta) cũng tính nát nước cả rồi: anh em cùng mẹ thì nhận biết nhau từ lúc mới đẻ, anh em cùng cha khác mẹ đâu có gì để nhận biết ngoài cái họ. Ông thầy dạy sử hồi cấp 2 của em giảng vậy...=))

superPDP

Xe điện
Cái này nhằm tránh loạn luân!

Các cụ xưa (Tây hay ta) cũng tính nát nước cả rồi: anh em cùng mẹ thì nhận biết nhau từ lúc mới đẻ, anh em cùng cha khác mẹ đâu có gì để nhận biết ngoài cái họ. Ông thầy dạy sử hồi cấp 2 của em giảng vậy...=))
Hôn nhân con chú, con bác đầy cụ ơi nhất là nội khối Âu Châu thì họ hàng nhau cả từ Anh sang đến Nga (thời vẫn còn các hoàng tộc)

Kasparov

Xe buýt
Hôn nhân con chú, con bác đầy cụ ơi nhất là nội khối Âu Châu thì họ hàng nhau cả từ Anh sang đến Nga (thời vẫn còn các hoàng tộc)
Điều này là biết mà cố tình đới cụ. Mỗi vùng lãnh thổ có quan niệm về hôn nhân xa gần khác nhau nhưng tuyệt đối ko bao giờ có chuyện anh em ruột thịt đc lấy nhau cụ nhé. Bởi vậy con mới phải mang họ cha...:))

superPDP

Xe điện
Điều này là biết mà cố tình đới cụ. Mỗi vùng lãnh thổ có quan niệm về hôn nhân xa gần khác nhau nhưng tuyệt đối ko bao giờ có chuyện anh em ruột thịt đc lấy nhau cụ nhé. Bởi vậy con mới phải mang họ cha...:))
Ruột thì ko rồi nhưng từ đời chú bác là chén nhau hết mà. Nhiều người còn chung bà nội ngoại vẫn xực nhau

ubisapro

Xe trâu
Nếu quy định mang họ Mẹ thì kiểu gì cũng có thớt hỏi tại sao ;))