[Funland] Tại sao con mang họ cha

hưvô

Xe lăn

Lonelywolf831

Xe tải
Đúng rồi cụ.
Ở Anh giống cái như các cô Nữ hoàng Ê Lị Da Bẹt lại đc tôn sùng. Nhưng dân thì con vẫn mang họ bố! Em đang thắc mắc mấy cái cô nữ hoàng mang họ gì?
Hoàng gia Anh không có họ vì thế họ lấy tên đất phong hoặc lâu đài của nhà đó làm họ, hầu hết lấy Windsor làm họ theo tên lâu đài của của hoàng gia hoặc các đất phong của hoàng gia như Cambridge chẳng hạn, một số ít khác lấy theo họ chồng nữ hoàng là Moumtbatten.

mongcam

Xe hơi
Câu hỏi ấu trĩ, nói với cụ thớt này, ngày xưa nếu cha mẹ cụ làm giấy khai sinh lấy họ của mẹ cho cụ, thì bây giờ cụ về quê nội có cảm thấy nhột không. Vấn đề đương nhiên này nó đã tồn tại cả nghìn năm rồi

114hangbong

Xe cút kít
Câu hỏi ấu trĩ, nói với cụ thớt này, ngày xưa nếu cha mẹ cụ làm giấy khai sinh lấy họ của mẹ cho cụ, thì bây giờ cụ về quê nội có cảm thấy nhột không. Vấn đề đương nhiên này nó đã tồn tại cả nghìn năm rồi
Sao lại nhột hả cụ ?
Nhà em một đứa mang họ cha, một đứa mang họ mẹ đây. Các cụ vẫn cho
tên cả hai đứa vào gia phả bên nội treo ở từ đường. Nhưng lại sửa họ của nó thành họ cha.
Các cụ già rồi, làm ăn tuỳ tiện chứ nếu chỗ khác viết nhầm họ con em là em lại mất công đính chính lại đúng thì thôi.

mongcam

Xe hơi
Sao lại nhột hả cụ ?
Nhà em một đứa mang họ cha, một đứa mang họ mẹ đây. Các cụ vẫn cho
tên cả hai đứa vào gia phả bên nội treo ở từ đường. Nhưng lại sửa họ của nó thành họ cha.
Các cụ già rồi, làm ăn tuỳ tiện chứ nếu chỗ khác viết nhầm họ con em là em lại mất công đính chính lại đúng thì thôi.
Không nhột sao phải sửa họ hả cụ 🤔

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chính vì chưa chắc là con ruột của cha nên cho mang họ cha để an ủi phần nào.
Của mẹ thì chắc cú 100% rồi nên ... chả chạy đâu cho thoát.
Tây lông còn trọng nam kinh nữ hơn VN. Gái đi lấy chồng phải bỏ họ của cha lấy họ của chồng nữa kìa :D.
Đã từng thôi bác.
Quy định đó, giờ nhiều nước bỏ rồi.

mongcam

Xe hơi
Các cụ tự sửa cho lên nhìn nó đẹp thôi, còn nhà mình việc gì mà nhột :))
Vâng, cụ để cho 1 đứa con cụ mang họ mẹ, cụ không nhột nhưng cả họ cụ nhột thì là gì, đó là câu em hỏi cụ tại sao khi đưa lên gia phả lại đổi họ cho cháu

114hangbong

Xe cút kít
Chắc cụ đọc không kỹ ạ ? Họ nhà em có làm sao đâu. Đây là các cụ bên họ nội, đưa tên cháu vào gia phả thì đổi lại nó sang họ của bố. Gia phả bên đằng ngoại thì hai anh em vẫn mang hai họ khác nhau, chả ai thèm thắc mắc làm gì.

omerta77

Xe điện
Người ta gọi là quê cha đất tổ chứ có gọi là quê mẹ đất tổ đâu mà mang họ mẹ :))

mongcam

Xe hơi
Chắc cụ đọc không kỹ ạ ? Họ nhà em có làm sao đâu. Đây là các cụ bên họ nội, đưa tên cháu vào gia phả thì đổi lại nó sang họ của bố. Gia phả bên đằng ngoại thì hai anh em vẫn mang hai họ khác nhau, chả ai thèm thắc mắc làm gì.
Theo em biết các cụ các ông hoặc các bác đã chịu trách nhiệm viết gia phả thì đều là những bậc cao niên có vị trí cao trong họ, gần như tư tưởng đại diện cho cả họ nội bên cụ rồi,nên đừng nói là họ em ko làm sao. Việc các cụ này đổi họ lại cho cháu rồi mới viết nên gia phả chứng tỏ là việc đúng, còn cụ không cho 1 đứa con mang họ cha, chẳng phải là khác người quá ư

114hangbong

Xe cút kít
Theo em biết các cụ các ông hoặc các bác đã chịu trách nhiệm viết gia phả thì đều là những bậc cao niên có vị trí cao trong họ, gần như tư tưởng đại diện cho cả họ nội bên cụ rồi,nên đừng nói là họ em ko làm sao. Việc các cụ này đổi họ lại cho cháu rồi mới viết nên gia phả chứng tỏ là việc đúng, còn cụ không cho 1 đứa con mang họ cha, chẳng phải là khác người quá ư
Ôi các cụ bên đằng nội nhà em làm việc tuỳ tiện lắm cụ ạ. Gia phả đúng mỗi họ và tên thôi, tên lót thì ghep lung tung cả. Nhưng mà việc các cụ làm ngay bố mẹ chồng em cũng chả ý kiến gì thì nhà em cũng không để ý. Những việc gì đóng góp được cho họ thì mình gắng sức làm vì em nghĩ phúc phận con cái mình là do các cụ phù hộ độ trì cho. Việc đấy mới đáng quan tâm chứ cái tên cái họ, nó thế nào cũng vẫn là con cháu các cụ cả.
Còn con em là con gái, bố nó muốn sau này nó sướng như mẹ nên để con mang họ mẹ. :)

Chum mẻ

Xe hơi
Đông Anh nữa cụ.
COn gái không mang họ cha, không mang họ mẹ mà họ là tên đệm của cha. Nên em có nhiều bạn nữ họ như là Công, Kỳ, Mạnh..., y họ Tàu. Vì lấy đệm cha làm họ của con gái.
Trong khai sinh cha một họ, mẹ một họ, con gái 1 họ, chả ai liên quan đến ai. Được tuốt.
Xã nào ở Đông Anh vậy cụ? em người DA mà giờ mới nghe lần đầu.

bienanhnhat

Xe đạp
Em ở 01 vùng miền trung! Rất nhiều người đi làm ăn xa (trong nước và nước ngoài) cứ vào ngày rằm (tháng giêng, tháng 7 tuỳ vùng hoặc 01 ngày bất kỳ mà cả họ thống nhất) nếu có đk về được là con cháu, họ hàng lớn bé về họ, tập trung về nhà thờ họ (chi lớn- nhà thờ lớn; chi nhỏ - nhà thờ nhỏ). Con gái, cháu gái (mang họ Bố), con dâu,... không khuyến khích đi. Nhưng nếu con trai mà ở nhà ko đi nhà thờ họ là có chuyện ra chuyện vào ngay. Con, cháu gái nếu đi hoặc ko đi, có đk đóng góp cho nhà thờ họ là ghi nhận nhưng đến khi kết thúc thì chia đều kinh phí, xây dựng nhà thờ họ. E chỉ biết là góp đinh cho từng nhà là con trai ah! Cho nên văn hoá là do lịch sử để lại.

Ngocqlb

Xe tăng
E hỏi cccm e năm nay năm sọi, có đổi họ Vợ được không ạ, Vợ e họ Điêu.. . Xin ý kiến cccm ạ

Duc Sang

Xe container
Ngày xưa lớp cháu có ông bạn mang 3 họ, tên đầy đủ là Phạm Trần Nguyễn.
Cụ Phạm Trần Nguyễn có ở trên này thì inbox cháu nhé (lớp 12 phân hiệu đại học Bách Khoa Tp. HCM, 1994-1995).
Lâu quá không gặp.

athk

Xe tăng
Có mỗi cái họ để an ủi mà các cụ cũng tị nhau =))

skype0211

Xe tăng
"Tình cha ấm áp như vầng thái dương, ngọt ngào như giòng nước tuôn đầu nguồn. Suốt đời vì con gian nan, ân tình đậm sâu bao nhiêu." Theo em là họ cha hợp lý nhất, vì truy xuất nguồn cội gia phả nó tiện.

cuong1903

Xe tăng
Chắc để cho công bằng. Con chắc chắn là con mẹ rồi, nên bù lại cho cha là: con nó mang họ mình thì...là con mình.