[Funland] Tại sao chúng ta không nên ăn lòng lợn?

namphong12

Xe lăn
Em lại hoàn toàn đồng ý với quan điểm của chủ thớt. Em sẽ không ăn longlon vào ngày mai. Vì em ăn cả tuần nay rồi, hơi ngán rồi. Ngày mốt chắc lại tiếp tục được.

Pigeon2006

Xe tải
Cá nhân em không ăn vì lý do:
1. Mất vệ sinh, đi ăn cỗ bàn giỗ chạp ở quê hay có món này thấy nó có mùi rất khó ngửi, đôi khi thấy thum thủm!, vì bản chất nó là cái ống dẫn thức ăn chưa tiêu hóa, hoặc đang tiêu hóa dở hoặc đã tiêu hóa rồi (gọi nôm na thô thiển nó là cái ống dẫn cứt).
2. Cái này làm từ thành phần chính là tiết nhồi thì có chứa rất nhiềm mầm bệnh cũng như vi khuẩn ký sinh trong máu!. Vì vậy nguy cơ về dịch bệnh rất cao!.
3. Các bộ phận nội tạng này rất nhanh phân hủy vì vậy rất có khả năng nó bị ngâm tẩm hóa chất để đảm bảo độ tươi (ngâm formol thì chết dở). Vì vậy ăn ở ngoài nhà hàng thì cứ liệu với nguồn gốc và xuất xứ từ nó!.
4. Hồi bé chứng kiến nhà thằng bạn cùng lớp, bố nó làm mổ lợn (quê em gọi là làm ba toa). Nhìn cái mớ lòng mề, nội tạng con lợn giết mổ xong vứt đống trên cái nền xi măng nhầy nhụa nhớp nháp lẫn cả trong cứt (khi bắt trói và chọc tiết lợn thì con lợn nó đều vãi cứt và đái ra), cả lông...sau đó họ bốc vào cái xô bằng tôn, thậm chí cả bằng cái thúng sơn (thúng đan bằng tre nứa và phết nhựa đường đen để đảm bảo không thấm nước, cái này quê em ngày xưa dùng để gánh chất thải của người mang đi bón ruộng). Nhìn phát gớm luôn, cực mất vệ sinh!.
5. ... Thôi chả kể nữa!, kể ra đây khéo các cụ chửi cho mất mặt vì dám xúc phạm đến món khoái khẩu của các cụ!.

Business2018

Xe buýt
Em thì ko ăn nội tạng bất kỳ con vật nào, vì ko thấy ngon, chỉ thích ăn cá bơi ngoài biển( bơi sông thỉnh thoảng, bơi ao hồ ko ăn) và lũ 2 chân có lông và cánh, chắc cũng do ko thích bia rượu nên không khoái khẩu đc những món quốc hồn quốc tuý 😋😅

• Vodka
Reactions: Kuu

MiTa

Xe lăn
Có món longlon ngon thì cụ lại bảo đừng ăn.

Pigeon2006

Xe tải
Em thì ko ăn nội tạng bất kỳ con vật nào, vì ko thấy ngon, chỉ thích ăn cá bơi ngoài biển( bơi sông thỉnh thoảng, bơi ao hồ ko ăn) và lũ 2 chân có lông và cánh, chắc cũng do ko thích bia rượu nên không khoái khẩu đc những món quốc hồn quốc tuý 😋😅
Oh, em cũng giống cụ y chang luôn!.
Nội tạng lòng mề, tim gan phổi cật,... tất tần tật bên trong con gì em cũng không ăn!. Chó, mèo, rắn rết cũng không!.
Em cực thích ăn cá biển chứ cá sông và ao chuôm thì không vì nó quá nhiều xương!.
Gia cầm thì em chỉ thích ăn gà chứ vịt , ngan em không thích, chim chóc thì càng không!.
Gia súc thì chỉ thích ăn thịt bò sau đến thịt lợn.
Rượu bia thì thi thoảng ở nhà bữa cơm tối mà ăn xong không đi đâu thì em mới làm 1 lon bia chia đôi 2 vợ chồng uống chung!, chứ rượu em không thích!.

Duy Tapin

Xe máy
Ăn ngon nhất lúc còn nóng hổi 😅

vingraux

Xe tăng
Gúc trên mạng có cái ảnh từ đĩa lòng lợn trên bàn nhậu có mấy con sán thò ra ==> mất vệ sinh, không nên ăn.

Luộc kỹ nó lại không ngon mới khó chứ.

ThienMaVN

Xe hơi
Em cũng đồng ý với cụ chủ. Để ủng hộ một ý kiến (kiến rất nhỏ ) hay, em quyết định bỏ hẳn LongLon hết ngày hôm nay. Em ngủ tiếp đây say quá ạ sáng vừa làm bữa LongLon với Máu đông xong

Business2018

Xe buýt
Nội tạng lòng mề, tim gan phổi cật,... tất tần tật bên trong con gì em cũng không ăn!. Chó, mèo, rắn rết cũng không!.
Em cực thích ăn cá biển chứ cá sông và ao chuôm thì không vì nó quá nhiều xương!.
Gia cầm thì em chỉ thích ăn gà chứ vịt , ngan em không thích, chim chóc thì càng không!.
Rượu bia thì thi thoảng ở nhà bữa cơm tối mà ăn xong không đi đâu thì em mới làm 1 lon bia chia đôi 2 vợ chồng uống chung!, chứ rượu em không thích!.
Cụ giống em đến lạ 😍

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Lòng lợn vốn là món ăn rẻ nhưng mà ngon, bổ, phù hợp với tất cả mọi tầng lớp nhân dân. Buổi sáng trời rét mà rảnh rỗi ngồi tụ tập làm đĩa lòng, mấy bát máu đông với chai quốc lủi thì không còn gì sung sướng bằng. Hay lúc đói bụng tạt vào quán lolotica ăn bát cháo lòng cũng thấy ấm áp hết cả thằng người. Không chỉ riêng ta, mà bọn tây cũng khoái ăn lòng lợn, phải cái lòng chúng nó nhồi thịt chứ không luồn tiết như món dồi xứ ta.

Nhưng có điều nhiều người không biết, đó là theo đề tài nghiên cứu về di truyền của một nhà khoa học lỗi lạc (không nhớ tên) thì con người hiện đại là chúng ta ngày nay khả năng có nguồn gốc sâu xa từ... con lợn. Có nhiều điều trùng hợp giữa con người với con lợn, và khác đa phần các con khác, đó là con người và con lợn cùng thưa lông, cùng ăn tạp, có khả năng sinh dục cao... Và đặc biệt, các cơ quan nội tạng của con lợn khá tương thích với nội tạng con người, đến mức có thể ghép lẫn cho nhau được mà không bị đào thải.

Vừa rồi, một quả thận lợn đã được các bác sỹ Mỹ ghép cho con người thành công, mở ra chân trời mới cho công việc ghép tạng.

Sau khi biết những điều này, liệu khi gắp miếng lòng miếng dồi, miếng tim miếng cật lợn đút vào mồm, liệu cảm giác rùng rợn có ập đến như là ta đang ăn nội tạng của con người?

Vì vậy, khuyến cáo các cụ nên từ bỏ món lòng lợn tiết canh, vừa đỡ lo bị gout, vừa đỡ cảm giác áy náy khi ăn nội tạng giống loài họ hàng xa của con người, vừa giữ gìn nguồn tài nguyên cho các bệnh nhân ghép tạng.

Còn em, sau buổi lolotica trưa nay, em sẽ xem xét nghiêm túc vấn đề có nên tiếp tục ăn món này hay không.

Nhồn trâu xào khế chua thì có hại gì không cụ nhỉ?

Kuu

Xe lăn
Oạch...
"Chỉ thích ăn cá bơi ngoài biển..." - một cái ý thích giống như của 100 triệu người VN, 8 tỷ người trên Trái đất...

X^X lạ - cá biển tươi...:P
Khẩu vị của 2 Cụ sao dại vậy :))

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

BT.8888

Xe máy
e nghĩ là do dễ gút

cusao

Xe lăn
Em tập trung vào nội dung của bác chủ để ní nuận nhá
- Lòng và nội tạng lợn có thể ghép tạng cho người như báo hay tạp chí khoa học đưa tin thì có nghĩa là nội tạng lợn phải là của lợn trc khi đưa vào bụng người. Do vậy, ko có liên tưởng gì khi ăn cật lợn với thận.
- Sở thích ăn lòng đã có từ tổ tiên của những loài ăn thịt và duy trì cho đến ngày nay như các loài thú săn con mồi lớn như sói,hổ báo....Có thể do 2 nguyên nhân chính là: Nội tạng là phần dậy mùi nhất và mau hỏng nhất nên cần chén trước.
- Em được giáo dục và trải nghiệm theo truyền thống xưa nên hầu như biết giết mổ nhiều loại gia cầm gia súc....làm thực phẩm. Trong đó, việc làm lòng lợn có nguy cơ cao về mất vệ sinh như sau. Bộ lòng thường được treo trong bụng và xếp ngay ngắn với nhau bởi những màng mỡ(trong y học giải phẫu gọi là dây treo) những màng này có độ bám dính vật lạ vô cùng nhạy. Khi moi bộ lòng ra thì mọi thứ rất ổn và ngon mắt. Tuy nhiên, người ta phải lộn hay tìm cách nào đó để loại bỏ chất thải trong ruột ra. Đây chính là rủi ro chất thải bám vào những màng này do người làm bất cẩn. Khi chất thải đã bám vào rồi thì không bao giờ gỡ hay rửa sạch 100% do tính chất cơ lý của màng tạo ta. Đây chính là nguyên nhân tại sao có bộ lòng nặng mùi và bộ lòng khác không hoạc ít mùi. Lằng nhằng từ nãy chỉ muốn nói rằng khi dùng món lòng nặng mùi là có nghĩa đang ăn cả chất thải của lợn. Lòng hỏng có mùi phân hủy lại là khác nhá.

Jetu

Xe điện
GS: Nội tạng lợn tương đồng chúng ta với xem xét nghiêm túc vấn đề này và đề xuất giải pháp.
SV: Thưa GS chúng ta có nên chịch không.
GS: ồ đây là một lĩnh vực hay ngoài tầm hiểu biết của tôi, ý kiến các bạn là gì. Xin mời bày tỏ quan điểm!
Viết có mấy dòng cũng ẩu, nhất là dòng đầu hiểu chết liền.

Cái món Nòng Nợn này gút siêu nhanh. Em cùng mấy anh bạn lên Bắc Hà nhậu hôm trước 1 trận thắng cố, sáng hôm sau làm 1 tô phở và 1 tô lòng lợn rồi về xuôi. Đi được chừng hơn 2 tiếng là chân 1 ông anh sưng to tướng không tháo được ra khỏi giày luôn.