[Funland] Tại sao chữ bác sỹ lại xấu thế.

dr.anthony

Xe buýt
Em thì thấy trước giờ lúc nào cũng ôm cái lý do học nhiều khối lượng kiến thức lắm nên phải ngoáy, ngoáy mãi thành quen...
Túm lại thì vẫn lý do để biện minh, và là lý do cho bản thân mình, và phần nào có hơi hướng tự phụ.
Nhưng họ học là để đi điều trị cho người khác, nên cái lý do đầu tiên họ nên nghĩ tới phải là để phục vụ cho bệnh nhân, giúp bệnh nhân và người nhà bệnh nhân đọc và hiểu được, thay vì tìm cái lý do khối lượng kiến thức để biện minh.
Đây là nói chuyện cái đơn thuốc theo kiểu tên thuốc gì. Nhưng còn hướng dẫn sử dụng ra sao, chăm sóc và chỉ dẫn dấu hiệu tái khám thế nào. Những cái đó bệnh nhân và người nhà của họ cần đọc được.
Viết ngoáy viết không rõ chữ là thói quen thay đổi được. Lắm kiến thức với nhiều hiểu biết thì nhẽ cũng phải hiểu biết việc này.
Còn cứ lấy cái lý do kiến thức nhiều phải ngoáy thành quen để lảng tránh trách nhiệm thì thôi, đừng nói nhiều. Nghe nói bác sĩ ra trường phải thề lời thề hippotamus con hà mã gì đấy. Cứ đi tìm lý do để biện minh thì thề làm mứt gì, phỏng ạ.
Cụ thử viết phạt 10 đôi giấy 1 câu nói xem tới đôi thứ 10 chữ cụ như thế nào? Rồi mỗi ngày 10 đôi nhé, thử sau 1 tuần xem sao nào? Lý thuyết bắt người ta phải thế này thế nọ thì dễ nói và tiêu chuẩn cao lắm :))

Đoảng

Xe buýt
Bố em tháng trước đi khám bệnh ở một bệnh viện lớn tuyến dưới, phải nằm điều trị 2 tuần thì sức khoẻ nay đã ổn định. Về thanh toán viện phí cơ bản thì có bảo hiểm chi trả, nhưng vẫn cần phải mua một số thuốc (ngoài bảo hiểm) loại tốt hơn bởi bảo hiểm không trả cho những loại thuốc đó nên bác sỹ viết kê đơn. Em là người phải đi mua thuốc, nhưng khi cầm cái đơn thuốc lên thì ôi thôi, không tin ở mắt mình nữa, bao năm học hành đến giờ coi như thất bại để dịch xem ông cụ bị làm sao và phải mua những thuốc gì :(( Chữ bác sỹ gì mà như con gà nó bới, đem ra hiệu thuốc gần nhà tính mua rẻ hơn (vì đó là hiệu thuốc lớn) thì em nhân viên bán thuốc chỉ luận được 2 mục, 3 mục còn lại em ấy bảo mình vào viện nhờ bác sỹ đánh máy in ra :(( nhưng đem ra hiệu thuốc ngoài cổng viện thì các em ở đây lại đọc và giải mật mã được ngay, thậm chí đọc vanh vách bác sỹ này kê gì chúng em biết :((

Không phải là đánh đồng tất cả, em xin lỗi các cụ bên nghành y vì em hơi ức chế vấn đề này, nhưng quả thật em rất thắc mắc tại sao chữ bác sỹ lại xấu đến vậy? Bố chồng em cũng làm bác sỹ một bệnh viện lớn ở Hà Nội nay đã nghỉ hưu nhưng chữ cụ viết đâu ra đấy, trẻ con cũng đọc được từng con số từng nét chữ không sai tí nào. Nhẽ nào do bệnh nghề nghiệp khiến bác sỹ thời 4.0 khó có thể viết sao cho bệnh nhân dễ đọc? Mà nếu khó viết rõ thì sao không đánh máy hết luôn đi?

(Em xin phép không đưa ảnh và không nêu cụ thể tên bác sỹ bệnh viện nào vì hầu như ở đâu cũng vậy)

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe ba gác
Chẳng qua tên thuốc nó khù khoằm khó nhớ nên chỉ cần viết gần đúng là ra hàng thuốc người ta luận được. Bởi vậy nên cứ viết loằng ngoằng vào đơn là xong.

Rivers

Xe container
Tại vì tên thuốc cũng khó đọc.

Ngày xưa em có 1 anh Sếp viết chữ tháu nhưng thừa nét. Cực kỳ khó luận ra Sếp phê gì, tụi em toàn huy động mấy đứa thành 'hội đồng luận chữ'

Đoảng

Xe buýt
Chẳng qua tên thuốc nó khù khoằm khó nhớ nên chỉ cần viết gần đúng là ra hàng thuốc người ta luận được. Bởi vậy nên cứ viết loằng ngoằng vào đơn là xong.
Thế nhỡ đâu cơ hai loại thuốc tên gần giống nhau cho hai loại bệnh khác nhau thì làm sao hả cụ? Hay phải mua cả hai loại uống cho chắc? :((

Huy9Son

Xe hơi
Xấu như chữ bác sỹ, câu này có lâu rồi ah.
Em nghĩ là do họ k0 có lý do gì để cần viết đẹp hoặc chí ít là cho rõ vì họ viết cho ai? Đơn thuốc đúng không ah? Viết cho dược sĩ hay mấy ẻm bán thuốc thì loanh quanh có từng đấy loại, lướt phát ra ngay, khó nhầm nên ngoáy vài nét chính là Ok rồi.
Mà đúng, ace đi mua thuốc đã bao giờ bị trả lại đơn vì hàng thuốc k0 đọc được chưa? :)

vieth774

Xe hơi
Em suy luận như thế này, làm BS sẽ không có nhiều thời gian để nắn nót cụ ạ, viết đơn thuốc xong BS nào cũng xem lại và hướng dẫn bệnh nhân sử dụng, chữ xấu chẳng qua là được nhiều người xem, nhiều người biết để đánh giá, tuy nhiên BS sẽ đánh giá là chữ của họ bình thường mà, "văn mình thì luôn hay" ít điều chỉnh. Cho nên nhiều người sẽ có cảm nhận chữ BS xấu, mà nếu chữ đẹp mà kê sai thuốc hoặc bán thuốc mà chỉ thuốc ở bệnh viện đó có còn nguy hiểm cho người bệnh hơn!

Dan du an

Xe ba gác
Thế nhỡ đâu cơ hai loại thuốc tên gần giống nhau cho hai loại bệnh khác nhau thì làm sao hả cụ? Hay phải mua cả hai loại uống cho chắc? :((
Cái này người bán thuốc họ rành lắm. Thường thì các loại thuốc nó không mấy khi giống nhau như thế, nên bác sỹ chỉ cần viết mất chữ cái đầu rõ ràng là ok rồi. Ví dụ Paracetamol thì nhìn được Para là xong, đằng sang cứ loằng ngoằng thoải mái, làm gì có chuyện nhầm với Panadol được vì nó ngắn hơn hẳn... Hoặc Corticoid thì nhìn ra Corti là ngon rồi...Nhiều khi bác sỹ cũng chỉ có một số đơn tủ thôi, bản thân họ cũng không nhớ quá nhiều đâu.

Đoảng

Xe buýt
Cái này người bán thuốc họ rành lắm. Thường thì các loại thuốc nó không mấy khi giống nhau như thế, nên bác sỹ chỉ cần viết mất chữ cái đầu rõ ràng là ok rồi. Ví dụ Paracetamol thì nhìn được Para là xong, đằng sang cứ loằng ngoằng thoải mái, làm gì có chuyện nhầm với Panadol được vì nó ngắn hơn hẳn... Hoặc Corticoid thì nhìn ra Corti là ngon rồi...Nhiều khi bác sỹ cũng chỉ có một số đơn tủ thôi, bản thân họ cũng không nhớ quá nhiều đâu.
Em tưởng bác sỹ thì họ nhớ hàng trăm loại thuốc trong đầu chứ cụ

Dan du an

Xe ba gác

thanhvn8020

Xe tải
Em không chắc có vụ bác sĩ "ăn rơ" với tiệm thuốc hay không dù có nghe kể lại có trường hợp đích danh hiệu thuốc bác sĩ chỉ định mới "dịch" được đơn thuốc. Nhưng mấy cụ trên bảo lí do là vội nên viết nhanh, nguệch ngoạc hay "chẳng cần viết đẹp vì ra tiệm thuốc họ biết ngay" thì em không đồng ý. Em cho rằng như vậy là cẩu thả. Bác sĩ có vội cũng chẳng vội đến mức thế, chưa kể trình độ "dịch" mỗi người bán thuốc khác nhau, có chắc không xảy ra sai sót ? Mà thuốc đâu phải là bát phở hay tô bún để mà nhầm tí cũng được. Nói chung, được thì đánh máy, không thì viết cho ra trò.

Camontinhyeu

Xe điện
Cái đơn kia nó chỉ có chức năng mày đến đúng cái địa chỉ kia mà mua thuốc. Nội dung đơn thuốc nó đã chuyển qua hệ thống phần mềm dữ liệu kết nối giữa các máy, người thường còn ko đọc được, dược sỹ thời gian đâu mà ngồi dịch.

minhmo

Xe cút kít
Để viết được chữ xấu là cả một quá trình lâu dài.
Xét về thời gian đạo tạo của ngành y em mạo muộn phán vậy. :D