[Funland] Tại sao chữ bác sỹ lại xấu thế.

khiconmtv

Xe buýt
Trước bà nội em nằm viện em đi chăm em cũng hay thấy mấy cái hóa đơn bác sỹ kê, sau này con ốm em cũng thấy bác sỹ kê đơn thuốc chữ xấu y như vậy, tóm lại là 10 ông thì 9 ông viết chữ không thể dịch hết được.

Mấy người đi viện và em có đọc trên các diễn đàn đó là bác sỹ họ cố tình viết chữ xấu để bệnh nhân phải ra hiệu thuốc tư mua thuốc của họ, 2 bên ăn dơ với nhau. Em thấy cũng có lý.

Chứ trình độ bác sỹ chắc CC đều biết, không thể viết xấu nghuệch ngoạc như mấy anh thợ xây được, mà đơn thuốc thì rất quan trọng, sai 1 dấu hay 1 ký tự thôi thì rất nguy hiểm, đúng là "nghèo thì không nên ốm" :)).
Cụ khám trạm xá xã à
BV giờ in trực tiếp từ PC, bác sĩ chỉ gõ bệnh vào, còn tên thuốc và số lượng, cách dùng toàn click chuột trên form và data thuốc, nguyên cái toa chỉ có mỗi chữ ký là viết tay thôi nhé

khiconmtv

Xe buýt
Chữ bác sĩ kê đơn thì xấu(nhưng đồng nghiệp & dược sỹ đọc hiểu và đoán được) trong khi thư tình viết tay của họ thì chẳng xấu (ít nhất cũng rõ ràng, dễ đọc)...===>> chữ xấu khó đọc là họ viết tắt (không muốn bệnh nhân tự đọc hiểu) chứ không phải là "bản sắc" của bác sĩ...?!:-?
P/S: thời nay thì đơn thuốc in vi tính nên đơn thuốc rõ nhưng khó tìm mua (vì đã liên kết độc quyền thuốc với dược sĩ cùng nhóm lợi ích..).
Khó tìm mua gì ở đây hở cụ, giờ nó in ra tên thuốc, quan trọng là cái tên dược chất và liều lượng của nó cụ ra nhà thuốc mua đúng tên thuốc không có vẫn có thể mua tên thuốc khác thay thế nhé, miễn là đúng tên dược chất. Ngay chính bác sĩ lúc đưa toa cũng nói nếu không có đúng tên này thì mua tên khác cũng được, ra mấy nhà thuốc lớn bán đầy ra, đúng loại thì giá tương đương chênh lệch rất ít, nhất là mấy cái biệt dược giá cả trăm ngàn một viên

Hoang Giang91

Xe tăng
Nhà cháu cho là trong trường y người ta dạy cách viết như vậy đẻ người bệnh không thể đọc dc, không những tên thuốc mà tên bệnh và lời khuyên họ cũng viết rất láu, lúc đưa đơn cùng lời dặn mồm là xong. Các cụ đừng đặt điều cho họ thông đồng với CH thuốc mà oan, ngày xưa đã có câu 'chữ thầy thuốc rồi mà"

dr.anthony

Xe buýt
Thật ra là viết miết rồi chán đâm ra viết đc nữa chữ mỏi tay méo muốn viết nữa quệch đại cho nhanh cụ ạ, điều dưỡng làm quen miết cũng biết bài ổng đang viết cái gì. Người ngoài nhìn vào 1 2 lần ko quen mắt thấy lạ thôi.

Haolo1992

Xe tăng
Chữ xấu chẳng qua do viết nhiều thôi, viết bệnh án viết đơn thuốc vvvv nó cứ giống giống nhau chán bỏ bà, ức chế chỉ muốn viết nhanh nhanh viết tắt tắt cho nó xong.
Đơn thuốc thì giờ họ in rồi, hoa hồng thì ăn dây với nhau hết rồi nên chả cần phải ‘viết xấu chỉ tiệm thuốc xyz đọc mới hiểu’ nữa.

lekimcuong

Xe tăng
Thời đại 4.0 bác sỹ của em soạn đơn thuốc xong en tơ cái bộp. Hỏi: đơn thuốc của anh đâu? Bảo: anh cứ đi xuống nhà thuốc đó là người ta lấy thuốc cho. Ra hiệu thuốc: em ơi bác sĩ bảo xuống đây lấy thuốc. Rằng: anh đọc tên bênh nhân để em in đơn thuốc.
Đấy đố mà ra hiệu thuốc khác được.

đi hai cẳng

Xe buýt
E có thag bạn h là bác sĩ sản khá giỏi , học với nó từ nhỏ e thể chữ nó viết xấu kih khủng tởm từ cấp 1. mà thế dell nào nó lại có cái dị biến học giỏi, nghịch như giặc quái nào nó giỏi thế?

Better Days

Xe hơi
Trước bà nội em nằm viện em đi chăm em cũng hay thấy mấy cái hóa đơn bác sỹ kê, sau này con ốm em cũng thấy bác sỹ kê đơn thuốc chữ xấu y như vậy, tóm lại là 10 ông thì 9 ông viết chữ không thể dịch hết được.

Mấy người đi viện và em có đọc trên các diễn đàn đó là bác sỹ họ cố tình viết chữ xấu để bệnh nhân phải ra hiệu thuốc tư mua thuốc của họ, 2 bên ăn dơ với nhau. Em thấy cũng có lý.

Chứ trình độ bác sỹ chắc CC đều biết, không thể viết xấu nghuệch ngoạc như mấy anh thợ xây được, mà đơn thuốc thì rất quan trọng, sai 1 dấu hay 1 ký tự thôi thì rất nguy hiểm, đúng là "nghèo thì không nên ốm" :)).
Giờ đơn thuốc đánh máy là chính mà cụ! Không liên quan lắm đâu! Thuốc vẫn phải ra đúng nơi ái hữu nghề nghiệp mua như thường! Không cần chữ xấu với đẹp. :))

mimcuoi

Xe hơi
có lẽ do nghề nghiệp, hoàn cảnh thôi ạ

Tung.thanh

[Tịch thu bằng lái]
em chữ cũng như bác sỹ mà lại k làm ngành y

Saukhoai2019

Xe tải
vì chỉ có bs kê đơn và hiệu thuốc mà bs chỉ định đọc đc. hehe

provtc

Xe container
Ông anh em làm bác sĩ ở sản C, trước a e ở cùng nhau thời năm thứ 1 thấy ông ấy viết chữ khá là ổn, thế mà sau bao năm gặp lại đến chỗ ông ấy siêu âm thằng ku đầu, bố ấy viết cho 1 cái đơn thuốc mà không tài nào đọc nổi, em mang ra hiệu thuốc thì mấy e ở đó đưa thuốc nhoay nhoay, về em không chắc lắm chụp cho lão ấy lão ấy bảo đúng rồi, sợ thật chữ như giun dế mà đọc được.

Fan gentra

Xe điện
nó có lý do cả ...đến các :D:D:D phóng tinh viên còn viết kịp thì nói gì đến bs...

Gianthienly

Xe container
Do thuốc là kê đơn thường là biệt dược nên chữ đứng đầu cũng là biệt dược nên dược sĩ họ đọc ra thuốc ngay dựa trên kết luận bệnh. Đó là kinh nghiệm và cả kiến thức của dược sĩ.

Bác sĩ thường viết ngoáy và họ cũng biết chẳng khi nào dược sĩ đọc sai hết trơn. Lâu dần thành thói quen viết nhanh và ngoáy thôi. Chứ thường ở phổ thông mấy bạn em quen đều là bác sĩ giỏi chữ đều đẹp và tròn trịa cả.