[Funland] Tại sao chữ bác sỹ lại xấu thế.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Ông cụ có cái SN to hôm nay, vốn dĩ chữ cũng xấu bỏ xư. Giống hệt chữ em :D
Nhà em có mấy thầy cô giáo toàn bảo cho lũ trẻ đi luyện chữ đẹp, em bảo "đẹp hay xấu rồi cũng dùng máy tính in hết, giờ khác xưa rồi, chữ bt cũng được, dành thời gian mà chơi nhiều cho có kỷ niệm tuổi thơ, học làm gì lắm" keke...

Văn hay chữ tốt không bằng học dốt lắm tiền, tiền chưa chắc đã tạo nên hạnh phúc nhưng hạnh phúc phải có tiền, keke...

Trưởng làng

[Tịch thu bằng lái]
Khối lượng học của trường Y nhiều quá nên sv quen viết tắt và viết ngoáy rồi, bác sĩ éo nào cũng có thói quen viết ngoáy chứ ko phải chỉ có ông khám điều trị với kê đơn đâu mà ăn rơ. Cụ mang đơn thuốc xấu như ma đấy ra hiệu thuốc nào mấy bạn bán thuốc đều đọc được hết chứ cần deck gì đến hàng thuốc bác sĩ giới thiệu.
Nhiều người bẩn tính thật, chả biết éo gì nhưng lúc nào đầu cũng nghĩ người ta xấu như mình =))
Á đù. Cụ nói chuẩn

hairyscary

Xe điện
Mợ thử chép 100 cái đơn thuốc trong 1 ngày xem chữ mợ đẹp hay xấu nha :D
Có đận em phải ký liên tục gần 1000 chữ ký/ngày. Xong đêm nằm mơ tay nó cũng khua khua.

Nhưng em không hiểu cụ kể cái đoạn 100 đơn thuốc/ngày là để kể khổ thay cho các bác sĩ hay để tố các bác sĩ làm ăn ẩu tả, tham lam vô trách nhiệm.
Tại vì cứ xét thời gian làm việc 8 tiếng/ngày, bác sĩ chép 100 cái đơn thuốc thì vị chi thời gian cả khám, cả chép đơn là 4.8 phút/người, hay 4 phút 48 giây khám và kê đơn xong cho một người. Nếu đúng như cụ bảo thế thì khốn nạn thật.
Chừng đấy thời gian thì khéo chỉ kịp hỏi tên, họ, bị gì, đau ở đâu, xong là cắm mặt chép ghi chứ chả kịp nhìn ngó gì, chưa nói tới khám.
Em cũng cảm ơn cụ đã cho thấy đám bác sĩ mà cụ biết chúng nó tham lam vô trách nhiệm thế nào, và đề nghị cụ chịu khó kể cho mọi người biết mà còn phòng trước.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Khối lượng học của trường Y nhiều quá nên sv quen viết tắt và viết ngoáy rồi, bác sĩ éo nào cũng có thói quen viết ngoáy chứ ko phải chỉ có ông khám điều trị với kê đơn đâu mà ăn rơ. Cụ mang đơn thuốc xấu như ma đấy ra hiệu thuốc nào mấy bạn bán thuốc đều đọc được hết chứ cần deck gì đến hàng thuốc bác sĩ giới thiệu.
Nhiều người bẩn tính thật, chả biết éo gì nhưng lúc nào đầu cũng nghĩ người ta xấu như mình =))
Chuẩn rồi em.

ngocmai227

Xe lăn
E cũng quen vài bác sĩ, trong đấy có ông ngày trc hay đến nhà khám cho con e, éo mất xu nào bao giờ ấy chứ. Mỗi lần viết đơn e toàn bảo a viết thư pháp đấy à. Giờ lên trưởng khoa rồi, giỏi vãi ái :))

salestumlum

Xe tăng
Em không phải là BS, mà chữ em viết ra, tới dòng thứ 3 em ngoảnh lại đọc em còn sửng sốt, vì ko dịch ra :((

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
E cũng quen vài bác sĩ, trong đấy có ông ngày trc hay đến nhà khám cho con e, éo mất xu nào bao giờ ấy chứ. Mỗi lần viết đơn e toàn bảo a viết thư pháp đấy à. Giờ lên trưởng khoa rồi, giỏi vãi ái :))
Nhiều người ếu hiểu biết gì cứ thích bi bô,rồi lại xem Facebook là kênh thông tin chuẩn thì chả ngáo!

Friedrich II

Xe tải
Thật ra là viết miết rồi chán đâm ra viết đc nữa chữ mỏi tay méo muốn viết nữa quệch đại cho nhanh cụ ạ, điều dưỡng làm quen miết cũng biết bài ổng đang viết cái gì. Người ngoài nhìn vào 1 2 lần ko quen mắt thấy lạ thôi.
Em ngồi nhậu với 1 bác sĩ khá có tiếng ở VN, ổng bảo do tên thuốc toàn tên nước ngoài, viết sai tên cũng kỳ nên ổng chỉ viết rõ 2 chữ đầu và chữ cuối, ở giữa ổng ngoáy 😁

hairyscary

Xe điện
Em thì thấy trước giờ lúc nào cũng ôm cái lý do học nhiều khối lượng kiến thức lắm nên phải ngoáy, ngoáy mãi thành quen...
Túm lại thì vẫn lý do để biện minh, và là lý do cho bản thân mình, và phần nào có hơi hướng tự phụ.
Nhưng họ học là để đi điều trị cho người khác, nên cái lý do đầu tiên họ nên nghĩ tới phải là để phục vụ cho bệnh nhân, giúp bệnh nhân và người nhà bệnh nhân đọc và hiểu được, thay vì tìm cái lý do khối lượng kiến thức để biện minh.
Đây là nói chuyện cái đơn thuốc theo kiểu tên thuốc gì. Nhưng còn hướng dẫn sử dụng ra sao, chăm sóc và chỉ dẫn dấu hiệu tái khám thế nào. Những cái đó bệnh nhân và người nhà của họ cần đọc được.
Viết ngoáy viết không rõ chữ là thói quen thay đổi được. Lắm kiến thức với nhiều hiểu biết thì nhẽ cũng phải hiểu biết việc này.
Còn cứ lấy cái lý do kiến thức nhiều phải ngoáy thành quen để lảng tránh trách nhiệm thì thôi, đừng nói nhiều. Nghe nói bác sĩ ra trường phải thề lời thề hippotamus con hà mã gì đấy. Cứ đi tìm lý do để biện minh thì thề làm mứt gì, phỏng ạ.

Friedrich II

Xe tải
Em thì thấy trước giờ lúc nào cũng ôm cái lý do học nhiều khối lượng kiến thức lắm nên phải ngoáy, ngoáy mãi thành quen...
Túm lại thì vẫn lý do để biện minh, và là lý do cho bản thân mình, và phần nào có hơi hướng tự phụ.
Nhưng họ học là để đi điều trị cho người khác, nên cái lý do đầu tiên họ nên nghĩ tới phải là để phục vụ cho bệnh nhân, giúp bệnh nhân và người nhà bệnh nhân đọc và hiểu được, thay vì tìm cái lý do khối lượng kiến thức để biện minh.
Đây là nói chuyện cái đơn thuốc theo kiểu tên thuốc gì. Nhưng còn hướng dẫn sử dụng ra sao, chăm sóc và chỉ dẫn dấu hiệu tái khám thế nào. Những cái đó bệnh nhân và người nhà của họ cần đọc được.
Viết ngoáy viết không rõ chữ là thói quen thay đổi được. Lắm kiến thức với nhiều hiểu biết thì nhẽ cũng phải hiểu biết việc này.
Còn cứ lấy cái lý do kiến thức nhiều phải ngoáy thành quen để lảng tránh trách nhiệm thì thôi, đừng nói nhiều. Nghe nói bác sĩ ra trường phải thề lời thề hippotamus con hà mã gì đấy. Cứ đi tìm lý do để biện minh thì thề làm mứt gì, phỏng ạ.
Cụ bị điên à? Khi kê đơn bác sĩ nào chẳng dặn dò bằng lời???

hairyscary

Xe điện
Cụ bị điên à? Khi kê đơn bác sĩ nào chẳng dặn dò bằng lời???
Trưa nắng nóng, cụ chịu khó tìm chỗ mát uống cốc trà đá giải nhiệt. Tán phét trên mạng thôi mà, làm gì phải chỉ mặt nhau thế?!! #-o#-o#-o

Nếu dặn bằng nhời là xong thì việc méo gì phải kê đơn nữa, phỏng ạ?! Đọc tên thuốc cho bệnh nhân tự nhớ luôn cho nhanh. Hoặc mọi thứ cứ nói mồm với nhau cho đỡ tốn giấy.
Đấy là chưa nói tới những cái đơn 5-7 thứ thuốc trong uống ngoài xoa.. Người bệnh đi khám mà còn bắt người ta phải nhớ nữa thì quá là hài.

Em thì cứ chủ quan mà nghĩ là cái toa thuốc với hướng dẫn nọ kia được viết ra để người bệnh có được hướng dẫn rõ ràng, có thể lưu lại được, có thể xem lại nếu lỡ quên hay là để đảm bảo chắc chắn tuân thủ đúng theo hướng dẫn của bác sĩ.

honglong1

Xe điện
Chả riêng BS việt, chữ BS nước ngoài cũng vậy thôi:

Ongrungf

Xe điện
Chả riêng BS việt, chữ BS nước ngoài cũng vậy thôi:
Cụ chuẩn.
Chữ ông thầy Tây của em có chữ viết còn xấu hơn em nhều :D

Ongrungf

Xe điện
Có đận em phải ký liên tục gần 1000 chữ ký/ngày. Xong đêm nằm mơ tay nó cũng khua khua.

Nhưng em không hiểu cụ kể cái đoạn 100 đơn thuốc/ngày là để kể khổ thay cho các bác sĩ hay để tố các bác sĩ làm ăn ẩu tả, tham lam vô trách nhiệm.
Tại vì cứ xét thời gian làm việc 8 tiếng/ngày, bác sĩ chép 100 cái đơn thuốc thì vị chi thời gian cả khám, cả chép đơn là 4.8 phút/người, hay 4 phút 48 giây khám và kê đơn xong cho một người. Nếu đúng như cụ bảo thế thì khốn nạn thật.
Chừng đấy thời gian thì khéo chỉ kịp hỏi tên, họ, bị gì, đau ở đâu, xong là cắm mặt chép ghi chứ chả kịp nhìn ngó gì, chưa nói tới khám.
Em cũng cảm ơn cụ đã cho thấy đám bác sĩ mà cụ biết chúng nó tham lam vô trách nhiệm thế nào, và đề nghị cụ chịu khó kể cho mọi người biết mà còn phòng trước.
100 còn là ít
Đó là CÔNG VIỆC.
Thậm chí bọn em còn chả có thời gian đứng dậy mờ đi Lái nữa kia.
Thế mờ có con mẹ còn vẽ ra trò chào mí chả hỏi.
Cứ thử cho nó ngồi vào ghế bọn em xem nó chào được bao lần/ngày ???

taxiabc

Xe buýt
Chữ xấu là người thông minh đấy các cụ. Tốc độ não họ hoạt động nhanh nên tay không theo kịp. Có nghiên cứu khoa học em mới đọc đâu đó.

s7evenseven

Xe máy
Trước bà nội em nằm viện em đi chăm em cũng hay thấy mấy cái hóa đơn bác sỹ kê, sau này con ốm em cũng thấy bác sỹ kê đơn thuốc chữ xấu y như vậy, tóm lại là 10 ông thì 9 ông viết chữ không thể dịch hết được.

Mấy người đi viện và em có đọc trên các diễn đàn đó là bác sỹ họ cố tình viết chữ xấu để bệnh nhân phải ra hiệu thuốc tư mua thuốc của họ, 2 bên ăn dơ với nhau. Em thấy cũng có lý.

Chứ trình độ bác sỹ chắc CC đều biết, không thể viết xấu nghuệch ngoạc như mấy anh thợ xây được, mà đơn thuốc thì rất quan trọng, sai 1 dấu hay 1 ký tự thôi thì rất nguy hiểm, đúng là "nghèo thì không nên ốm" :)).
Cho hỏi cụ khám ở đâu vậy?
Em khám ở tuyến quận, huyện, sau khi bác sĩ kê đơn trong sổ khám bệnh thì sẽ có người đánh máy lại đơn thuốc, rồi em mang đơn thuốc ra nhận thuốc (bảo hiểm) hoặc mua -> đơn thuốc sẽ được nhà thuốc giữ lại.

Em nghĩ lý do bác sĩ viết chữ xấu vì tên thuốc toàn tiếng anh, làm sao nhớ cho hết được, viết dễ đọc mà sai thì người ta lại cười cho.

SmocSmeo

Xe đạp
E đoán hồi sinh viên đi học, các bác vừa ngồi cạnh xác chết, vừa nhìn máu trào , tay vừa run vừa viết nên lâu dần thành quen 8-}