[Funland] Tại sao ăn sắn ngày xưa lại bị say ???

coolpix8700

Xe ngựa
Sắn ngon nhất là loại sắn cọng trắng, lá vằn trồng ở đất đồi đá ong cằn cỗi (giống sắn Thái này, như ngày xưa người ta gọi, khá hiếm, còn loại cọng đỏ tuy không bằng, nhưng cũng ngon). Củ sắn chỉ to hơn ngón tay cái 1 chút, vỏ mỏng. Ăn sống cũng thấy ngọt. Luộc lên, ruột sắn hơi trong, dẻo chứ không bở như những loại sắn khác. Ăn củ sắn thấY dẻo, ngọt nhẹ.
Nhưng không phải các giống sắn cọng trắng lá xanh năng suất cao. Bây giờ lên các khu vực ở Phú Thọ em vẫn thấy nhiều sắn cọng đỏ, cây khá cằn, nhưng chưa thử nên không biết có cái vị dẻo, ngọt ấy không!

huutrinh6688

Xe điện
Không biết có cụ nào trên này bị bội thực củ chuối chưa? Hơn 30 năm trước em đã từng bị. Tí thì tèo.

Sứa.

Xe điện
Không phải chỉ có ở Phú Thọ đâu cụ Sứa. Rau sắn muối chua là đặc sản ở các xã vùng Hà Tây. Bây giờ các chợ ở Quốc Oai, Hà Đông...nói chung là vùng Hà Tây cũ ,thỉnh thoảng vẫn bán. Rau sắn muối chua đem Xào tóp mỡ, Nấu canh với tôm (có nơi các cụ gọi là tép ấy) ,cụ thể là con tôm nhỏ, con cá nhỏ...và mấy quả sấu, lát ớt đỏ...thì phải nói là tốn cơm! Có bát canh rau sắn nấu chua thì mọi người bỏ hết thịt thà cá gỏi!
À, vậy là HTay cũng có lá sắn muối.
Ở vài tỉnh ngoài Bắc sử dụng lá sắn muối như PT, HTay cũng như Hưng Yên hay muối lá su hào và cỗ cưới hay có món rau luộc là lá su hào :D
Ở hầu hết các tỉnh khác thì ko bh dùng lá sắn, lá su hào để làm món ăn nên em mới lạ khi đc thưởng thức.

Sứa.

Xe điện
Sắn ngon nhất là loại sắn cọng trắng, lá vằn trồng ở đất đồi đá ong cằn cỗi (giống sắn Thái này, như ngày xưa người ta gọi, khá hiếm, còn loại cọng đỏ tuy không bằng, nhưng cũng ngon). Củ sắn chỉ to hơn ngón tay cái 1 chút, vỏ mỏng. Ăn sống cũng thấy ngọt. Luộc lên, ruột sắn hơi trong, dẻo chứ không bở như những loại sắn khác. Ăn củ sắn thấY dẻo, ngọt nhẹ.
Nhưng không phải các giống sắn cọng trắng lá xanh năng suất cao. Bây giờ lên các khu vực ở Phú Thọ em vẫn thấy nhiều sắn cọng đỏ, cây khá cằn, nhưng chưa thử nên không biết có cái vị dẻo, ngọt ấy không!
Trước kia sắn cọng đỏ là phổ biến bác ạ, cọng trắng rất hiếm. Giờ chắc có các giống sắn lai ns cao vì em thấy chùm củ nhiều mà củ to như bắp tay là bt.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Nhưng mà đồn thổi có người bị say nhưng e chưa bao h nhìn thấy ạ
Giờ e ăn cũng chưa thấy bị say lần nào
Quê em những năm 80 có mấy người bị chết bị say sắn.
Kinh nghiệm quê em khi ăn sắn có 1 bát nước lá duối để bên cạnh. Khi có triệu chứng say là uống luôn

Hoa Que 50

Xe hơi
À, vậy là HTay cũng có lá sắn muối.
Ở vài tỉnh ngoài Bắc sử dụng lá sắn muối như PT, HTay cũng như Hưng Yên hay muối lá su hào và cỗ cưới hay có món rau luộc là lá su hào :D
Ở hầu hết các tỉnh khác thì ko bh dùng lá sắn, lá su hào để làm món ăn nên em mới lạ khi đc thưởng thức.
Cuộc sống là vậy mà cụ Sứa. Điều mới lạ có ở khắp nơi, càng đi nhiều càng thấy nhiều điều thú vị, cụ nhỉ. Rau sắn muối chua mà đem nấu cá trê là hợp nhất, nước canh cứ gọi là ngọt lừ. Em đãi các bạn thủ đô mà mọi người bỏ hết các món khác, chỉ tập trung vào bát canh chua rau sắn, ăn xong còn xin đem về :).Hà Tây còn món măng tre làm nộm rắc muối vừng nữa, ngon lắm.

Sứa.

Xe điện
Cuộc sống là vậy mà cụ Sứa. Điều mới lạ có ở khắp nơi, càng đi nhiều càng thấy nhiều điều thú vị, cụ nhỉ. Rau sắn muối chua mà đem nấu cá trê là hợp nhất, nước canh cứ gọi là ngọt lừ. Em đãi các bạn thủ đô mà mọi người bỏ hết các món khác, chỉ tập trung vào bát canh chua rau sắn, ăn xong còn xin đem về :).Hà Tây còn món măng tre làm nộm rắc muối vừng nữa, ngon lắm.
Vâng, em cũng thuộc diện đi lang thang nhiều nên cũng đc nếm trải các món địa phương, mỗi vùng có những món đặc trưng riêng và rất ngon.
Bao giờ mợ đãi tiếp nhớ review hoặc cho em xin 1 chân thì thú biết bao 8->

The Route

Xe tải
Vỏ sắn và lõi có axit cyahydric nên khi luộc sắn phải lột vỏ rồi ngâm nước cho nó tan hết chất độc, sắn để lâu nó chảy nhựa ngấm vào củ ăn vào cũng bị ngộ độc (sắn chạy máu) chất độc này cái con ở Đồng Nai nó dùng để hạ độc cả nhà nó đấy Noob, em sang Đồng Quỹ mấy nhà làm kim hoàn họ có cả cân, cả lít.

CCB

Xe tăng

CCB

Xe tăng

MuathuHN252

Xe cút kít
Trước kia sắn cọng đỏ là phổ biến bác ạ, cọng trắng rất hiếm. Giờ chắc có các giống sắn lai ns cao vì em thấy chùm củ nhiều mà củ to như bắp tay là bt.
Sắn đó có ăn đâu ạ. Sắn ăn nhà e vẫn trồng 1 ruộng riêng để ăn, và mấy chục năm nay cứ năm sau cắt cây giống năm trước trồng. Đây ạ.

Ảnh này e chụp cỡ 10 năm rồi. Ảnh lâu hơn e ko có vì hồi ấy chưa dùng dt

Ăn sắn với đường đỡ say, hoặc ăn sắn sau cơm cũng đỡ say vì lúc đó đường huyết trong máu cao, giúp trung hòa acid cyanhydric trong sắn ạ

MuathuHN252

Xe cút kít

Sứa.

Xe điện
Sắn đó có ăn đâu ạ. Sắn ăn nhà e vẫn trồng 1 ruộng riêng để ăn
Ngô với sắn bây giờ toàn trồng để làm thức ăn cho gia súc nên toàn trồng loại cao sản thôi.
Còn đâu sắn đỏ, ngô nếp, lạc cúc ...nữa.

MuathuHN252

Xe cút kít
Ngô với sắn bây giờ toàn trồng để làm thức ăn cho gia súc nên toàn trồng loại cao sản thôi.
Còn đâu sắn đỏ, ngô nếp, lạc cúc ...nữa.
Nhà e trước giờ vẫn ko ăn sắn đỏ. Ăn sắn trắng thôi. Vẫn trồng riêng 1 ruộng để ăn mà. Còn cao sản cho chăn nuôi hoặc nhập nhà máy trồng riêng ạ

Nhà e trước giờ vẫn ko ăn sắn đỏ. Ăn sắn trắng thôi. Vẫn trồng riêng 1 ruộng để ăn mà. Còn cao sản cho chăn nuôi hoặc nhập nhà máy trồng riêng ạ
Sắn cọng đỏ với cọng trắng như lợn ỉ với lợn đại bạch thôi. Em thấy ăn sắn cọng đỏ lại ngon hơn sắn cọng trắng cao sản