[Funland] Tai nạn trên cao tốc 5B

Aminakie

Xe hơi
Cụ chưa chắc đi cẩn thận hơn e đâu nhé, nên bỏ chuyện dậy bảo nhau đi :)

Tranh luận để bày tỏ quan điểm về việc mấy thằng đi láo như vượt đèn đỏ, đi lùi, đỗ ngu giữa đường.

Khi gặp mấy ca này ko ai nói khôn đc đâu, khác quan điểm với cụ ko có nghĩa là họ đi ẩu và cụ đi cẩn thận nhé :)
Ok cụ. E thấy mình cũng hơi võ đoán, cụ bỏ quá cho e.

LongLH

Xe điện
Đúng thế đó cụ, xe đang chạy người bên trong vẫn mở được cửa không cần người lái unlock, ko cần lẫy phụ cụ nhé.
Trẻ con chỉ ngồi hàng dưới và có khóa trẻ con, ko mở được cửa từ bên trong khi xe đang dừng hay chạy.
Thế thì càng mất an toàn. Còn xét về tư duy để chế tạo lock thì phi logic vì xe đã chạy rồi thì khoá để bên ngoài không mở được làm gì, có thằng điên nào chạy theo xe để mở cửa làm gì.

Leanh65

Xe container
E nói rồi, cụ quan tâm thì nên ra showroom mà trải nghiệm thực tế, xe Mỹ như Ford chả có cái lẫy phụ nào cả, đời 2022 trở lại đây còn ko có kiểu kéo tay nắm cơ mở giật ra nữa, chỉ bấm nhẹ lên bàn phím trong hốc cửa là open, vậy thôi.
Có bấm nút hay kéo lẫy đều là thao tác mở chốt, mở ngoàm. Chả cửa nào tự nhiên đẩy mà ra cả. Cụ không đọc hiểu điều ấy à? Trong đk tai nạn, cần mở cửa gấp quờ được cái lẫy cơ còn dễ gấp trăm lần ấn đúng cái nút mềm chưa kể điện đóm có còn hay không. Nên đừng có sùng bái quá mấy cái tính năng hại điện này. Đều có hay có dở cả.

LongLH

Xe điện
1 là mở cửa ko dễ bằng cách bấm 1 cái gì đó.
2 là xe đang chạy mở cửa lại càng khó.
3 xe Ford nó vẫn thế trước giờ, cả vài chục năm như vậy rồi ko phải mới.
4 là trẻ em theo hướng dẫn ko để cho nó ngồi cạnh cửa. 1 là ngồi ghế trẻ em, 2 là ngồi ở giữa hàng ghế sau, có thắt dây an toàn.
5 cửa có chế độ child lock nhưng pahir dùng khóa cứng để vặn.
Việc đáng trí kéo cửa và việc không làm theo hướng dẫn sẽ luôn xảy ra với tỉ lệ nhiều hơn là xe gặp tai nạn. Còn vấn đề tranh luận là nhiều cụ đang bảo xe Âu Mĩ luôn luôn thiết kế autolock nhân văn hơn Hàn Nhật, nhưng em thấy không phải tất cả như khẳng định đó. Còn như con Ford em thấy thiết kế thế đối với em là dở.

beSuSu

Xe điện
Việc đáng trí kéo cửa và việc không làm theo hướng dẫn sẽ luôn xảy ra với tỉ lệ nhiều hơn là xe gặp tai nạn. Còn vấn đề tranh luận là nhiều cụ đang bảo xe Âu Mĩ luôn luôn thiết kế autolock nhân văn hơn Hàn Nhật, nhưng em thấy không phải tất cả như khẳng định đó. Còn như con Ford em thấy thiết kế thế đối với em là dở.
đãng trí kéo cửa là ntn cụ ơi :D
Mở cửa và đẩy cửa ra là 2 việc khác nhau về cả ý thức lẫn hậu quả.
Xe đang chạy cứ cho là kéo cho cửa mở thì nó cũng ko có gì là quá nguy hiểm. Đẩy cửa ra thì nó phạm trù khác.

LongLH

Xe điện
Xe đang chạy cứ cho là kéo cho cửa mở thì nó cũng ko có gì là quá nguy hiểm. Đẩy cửa ra thì nó phạm trù khác.
Có thể là nhoài người để thẳng người lên, mà quà quạng bám vào. Có lúc ngủ cả người tựa vào cửa nếu không có thêm chốt thì em thấy thật quá nguy hiểm.

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì càng mất an toàn. Còn xét về tư duy để chế tạo lock thì phi logic vì xe đã chạy rồi thì khoá để bên ngoài không mở được làm gì, có thằng điên nào chạy theo xe để mở cửa làm gì.
- Autolock để bên ngoài ko mở được: Cụ chạy ko dừng đèn đỏ, ko bò khi ùn tắc đường, ko bao giờ tạm dừng đâu đó (ko ra khỏi xe) à?
- Mất an toàn: tiêu chuẩn an toàn của bọn Âu Mỹ chắc thấp hơn bọn Nhật Hàn nhỉ, mấy hãng xe Mỹ Đức có lịch sử cả trăm năm mà chúng nó ngu dốt ko thiết kể nổi cái cửa cho an toàn, chắc xe nó bán cho ma cụ nhỉ ;))

beSuSu

Xe điện
Có thể là nhoài người để thẳng người lên, mà quà quạng bám vào. Có lúc ngủ cả người tựa vào cửa nếu không có thêm chốt thì em thấy thật quá nguy hiểm.
ngủ thì mở chốt như nào cụ,
cụ cứ cố vẽ tình huống minh họa cho tình huống nào đó :D.

Sự thật Ford nó vẫn thế mấy chục năm nay, nó là minh chứng cho việc nguy hiểm hay ko nguy hiểm theo cách cụ đánh giá.

LongLH

Xe điện
- Autolock để bên ngoài ko mở được: Cụ chạy ko dừng đèn đỏ, ko bò khi ùn tắc đường, ko đỗ xe đâu đó mà ko ra ngoài à?
- Mất an toàn: tiêu chuẩn an toàn của bọn Âu Mỹ chắc không thấp hơn bọn Nhật Hàn đâu nhỉ, mấy hãng xe Mỹ Đức có lịch sử cả trăm năm mà nó ngu dốt ko thiết kể nổi cái cửa an toàn, chắc xe nó bán cho ma cụ nhỉ ;))
Đối với em thiết kế đó là dở!!!

• Vodka
Reactions: MOU

LongLH

Xe điện

Sự thật Ford nó vẫn thế mấy chục năm nay, nó là minh chứng cho việc nguy hiểm hay ko nguy hiểm theo cách cụ đánh giá.
Em vừa hỏi thằng bạn em chạy FE thì nó bảo xe nó đang chạy thì không thể chỉ kéo cái là mở cửa được cụ nhé.

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
NGủ tựa vào cửa thì cửa nó mở ra kiểu gì thế? 🤭

beSuSu

Xe điện
Em vừa hỏi thằng bạn em chạy FE thì nó bảo xe nó đang chạy thì không thể chỉ kéo cái là mở cửa được cụ nhé.
Cụ phải phân biệt được mở đc chốt hay mở đc cửa.
Xe đang chạy mở chốt phát được, nhưng gió nó tạo áp lực nên ko dễ để mở cửa ra, cần lực mạnh.
Nhưng khi tai nạn, xe dừng lại thì đẩy nhẹ là ra như bình thường.

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bấm chốt mở mà ko dùng lực đẩy ra thì nó mở ra kiểu gì?
FE: còn xem đời nào nữa. Đời 2022 trở lại đây đã bỏ chốt kiểu giật ra, thay bằng bấm 1 chạm nhẹ tênh :))

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải phân biệt được mở đc chốt hay mở đc cửa.
Xe đang chạy mở chốt phát được, nhưng gió nó tạo áp lực nên ko dễ để mở cửa ra, cần lực mạnh.
Nhưng khi tai nạn, xe dừng lại thì đẩy nhẹ là ra như bình thường.
Chắc cụ ấy nghĩ mở cửa khi xe đang chạy dễ như mở cửa thoát hiểm trên máy bay khi đang bay ;))

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
E nghĩ xe Mỹ thiết kế cho người bên trong luôn mở được cửa (bất kể xe đang chạy hay đang dừng, ko cần người lái bấm nút cho phép) còn xuất phát từ lý do chống bắt cóc người nhốt trong xe nữa :))

Leanh65

Xe container

Có cụ trên đang bảo không cần kéo lẫy đẩy cũng ra kìa cụ😅

Gionam72

Xe lăn
Thôi. Có mỗi cái lẫy mở cửa thôi mà. Cãi nhau làm chi.

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ trên đang bảo không cần kéo lẫy đẩy cũng ra kìa cụ😅
Có tuổi rồi ko nên nhét chữ vào mồm người khác nhé.
CHụp ảnh quote lại dòng nào "Có cụ trên đang bảo không cần kéo lẫy đẩy cũng ra" nhé.