[Funland] Tai nạn trên cao tốc 5B

caisua

Xe lăn
Tự phanh khi chạy chậm thôi chứ đang 100km/h thì hệ thống hoạt động thì cũng đâm xong rồi.
Trước em thấy clip VF8 đã tự lái đc rồi mà. Nhưng nói chung em ko tin các tính năng an toàn của xe Tàu

Huthasa

Xe container
Em đọc mấy nguồn thì em đoán là xe VF9 bật ACC, khi bật tính năng này thì hệ thống hỗ trợ tự động phanh khẩn cấp sẽ bị tắt. Hệ thống radar của xe không phát hiện được vật thể đang đứng im ( xe 16 chỗ ) , đồng thời với đó tài xế VF9 cũng chủ quan hoặc mải làm gì đó, không quan sát phía trước để đạp phanh.
Chả có xe nào bật ACC mà phanh khẩn cấp lại tắt cả. ACC nó hoạt động đc là do radar nó điều khiển. Mà phanh khẩn cấp cũng do con radar nó đk.

caisua

Xe lăn
Đi xa em cứ bật luôn cái app chỉ đường, dù có là đường quen, đi nó nhắc cho cũng là 1 sự hỗ trợ.
Nhìn chung là nên tránh các xe Vin vì tỉ lệ mới lái, mới lấy xe khá nhiều, nhất là con taxi xanh thì lái chới với ko biết tránh các ông ấy đàng nào.
Đúng ạ, xe Vin và xe hạng A, B tỷ lệ ngơ ngác rất cao. Xe hạng D hầu hết kinh nghiệm 5 năm với chục vạn km các thể loại đường rồi

Huthasa

Xe container
Mình thấy mấy anh đổ lỗi cho anh đi VF9 một cách gay gắt chắc lâu lâu mới bò trên cao tốc!
Cái thằng lái xe 16 chỗ nó không thèm bật đèn cảnh báo, xe đông mà mới vượt ai hoặc ai vừa tránh ở tốc độ cao phản ứng tránh ngay thì không phải ai cũng làm được, sơ ý hay chưa tập trung khi lái ai cũng có, nhưng đổ hết lỗi cho anh này là không đúng.
Mình chạy cao tốc lâu lâu gặp xe rùa bò xe khác tránh qua chạy đến thắng lại cũng chúi đầu chứ đừng nói xe đang dừng không tín hiệu.

Lái xe bao nhiêu tình huống với nhiều yếu tố trong các trường hợp đặc biệt mà ngồi phán 1 việc đã rồi đã thấy thì rất tào lao.

Hệ thống cảnh báo chống va chạm nhiều khi lái xe cũng hay tắt đi cho đỡ phức tạp khi đi trong thành phố, đến lúc ra cao tốc lại quên mở lại cũng thường xảy ra.
Ông nào cũng có lỗi. Nhưng lỗi nặng nhất là VF9.

Dan du an

Xe ba gác
Vâng, mỗi nước quy định một khác và nay em mới biết là khi có tai nạn trên cao tốc thì mấy ông Đức, Mỹ, Nhật cũng mỗi ông hướng dẫn một kiểu khác nhau.
Có cụ nào ở trên này bảo phải ở nguyên trong xe thì khả năng là cũng có lý nếu đường nó phi quá nhanh mà ra ngoài rồi không có gì cảnh báo đi bộ sang đường thì xong. Nhưng ở trong xe mà ví dụ trời tuyết rơi bọn kia tầm nhìn nó hạn chế thì cũng xong

nhanchauchau

Xe tăng
Có cụ nào ở trên này bảo phải ở nguyên trong xe thì khả năng là cũng có lý nếu đường nó phi quá nhanh mà ra ngoài rồi không có gì cảnh báo đi bộ sang đường thì xong. Nhưng ở trong xe mà ví dụ trời tuyết rơi bọn kia tầm nhìn nó hạn chế thì cũng xong
Cụ thể áp.dụng cho 5b thì là đánh vào làn khẩn cấp, rồi ra khỏi xe, bước sang khỏi lan can, ra hàng cây bên ngoài. Còn hướng dẫn mỗi nước 1 kiểu, phù hợp với nước họ.

caisua

Xe lăn
Có chắc nó bật không ,nhưng ít ra bác tài VF9 vẫn ko sao , Mer E 3 tỷ tình huống tương tự đi luôn cả 2 người trên xe .
Tông đuôi xe tải là tọt luôn vào gầm chứ khung xe ko đỡ đc tẹo nào như đâm mông xe khách, bác so sánh lạ thật đấy

beSuSu

Xe điện
Va chạm tốc độ 110km/h thì xe phải cực an toàn thì người ngồi trong mới thoát chết đấy cụ.
110 kph nguyên chân ga ko phanh, ko đánh lái. Nó vẫn khác nhiều 110 có lái có ngớt ga, chưa kể thực tế đa phần có thêm cảphanh/ rà phanh. 110 thường là tốc độ trc va chạm. Còn tại điểm va chạm giảm đi nhiều rồi.
Chứ 110 tại thời điểm tiếp xúc va chạm là khủng phết đấy.

beSuSu

Xe điện
Đi xa em cứ bật luôn cái app chỉ đường, dù có là đường quen, đi nó nhắc cho cũng là 1 sự hỗ trợ.
Nhìn chung là nên tránh các xe Vin vì tỉ lệ mới lái, mới lấy xe khá nhiều, nhất là con taxi xanh thì lái chới với ko biết tránh các ông ấy đàng nào.
Cách đây ít năm về trc nữa thì danh hiệu này thuộc về Mazda.
Lái mới mua mazda quá nhiều luôn.

Huthasa

Xe container
Thế nào là chạy như mù, tốc độ 120km/h chứ không phải 20km/h, chỉ 1 tích tắc lơ đãng là xong rồi. Vấn đề là thằng nào gây ra việc 2 con xe dừng ở làn tốc độ cao nhất, nếu không có nó thì tại nạn đã không xảy ra. Nếu thương vong về con người không phải là xe VF9 thì tốt quá còn thằng lái bán tải có bị thế nào thì cũng không trách ai được
Chạy không phanh không đánh lái thì chả mù cũng thông manh nhé. Các xe khác sau tại nạn nó tránh đc hết đó. Còn thằng lái VF9 không chết thì phúc tổ 70 đời nhà nó. Nhưng tù mọt gông.

meodenminh

Xe điện
Vì ở VN lưu thông ở làn ấy toàn các thánh rà mìn nên các cụ vẽ ra phần nghĩa vụ cảnh báo kia và nghĩ là làm được nó an toàn - chứ bọn tư bẩn thì chỗ ấy nó đóng 100-150 kmh.
Chả có thằng tư bổn ngu nào ngược dòng đi đặt biển đâu cụ ạ.

Em copy để các cụ thấy bọn nó tư vấn làm ngược chỗ yêu xe như con.
Còn mạng thì còn xe các cụ ạ. Mạng mình có 1 thôi.

Quan điểm của em là không khuyên vào luật cách các cụ dừng xe ở làn 120kmh kia & đi ngược >100 m để đặt cái tam giác phản quang. (Cho đúng con số qui tắc khoảng cách an toàn khi chạy ờ tốc 120 kmh). Chứ đặt ở cách đuôi xe vài m chả có tác dụng choá gì
Đặt xa quá lúc thu lại nguy hiểm cho chính chủ xe ấy, nên chỉ đặt cách khoảng 35 m thoai

Chỉnh sửa cuối:

Hanoi1919

Xe tăng
Qua tham khảo hướng dẫn của mấy nước mà các cụ đưa ra thì em thấy vẫn là phải tuỳ cơ ứng biến. Nếu xe đang đỗ giữa đường mà các xe khác đang lao đến gần rồi thì ra khỏi xe chết nhanh hơn thật. Như đoạn clip VF đâm vào 16c, các xe phía sau đang chạy đến đều vừa phanh vừa tránh tán loạn như vậy mà ông nào loạng quạng bên ngoài thì cũng dễ toi. Ngồi im trong xe còn đc vỏ thép nó đỡ cho.
Nhưng lúc đầu 2 xe mới va nhau, mấy ông xuống xe còn có thời gian đứng cãi nhau thì chắc mấy vị trong xe đó thừa đủ thời gian ra khỏi xe và chạy ra chỗ an toàn hơn rồi. Nếu chạy ngay thì ko bị sao, cứ ngồi trong xe nên khi VF9 đâm vào mới bị thương như vậy.

meodenminh

Xe điện
Thông báo chính thức là tài xe khách 16 chỗ và hành khách xe bán tải tử vong, đều do đang đứng giữa 2 xe tranh luận thì bị xe vf9 tổng đẩy xe 16 chỗ vào.
Tranh luận nên đứng chỗ nào an toàn nhỉ ?🤔

nhanchauchau

Xe tăng
Qua tham khảo hướng dẫn của mấy nước mà các cụ đưa ra thì em thấy vẫn là phải tuỳ cơ ứng biến. Nếu giữa đường mà các xe đang lao đến gần rồi thì ra khỏi xe chết nhanh hơn thật. Như đoạn clip VF đâm vào 16c và các xe phía sau chạy đến đều vừa phanh vừa tránh tán loạn như vậy mà ông nào loạng quạng bên ngoài thì cũng dễ toi. Ngồi im trong xe còn đc vỏ thép nó đỡ cho.
Nhưng lúc đầu 2 xe mới va nhau, mấy ông xuống xe còn có thời gian đứng cãi nhau thì chắc mấy vị trong xe đó thừa đủ thời gian ra khỏi xe và chạy ra chỗ an toàn hơn rồi. Nếu chạy ngay thì ko bị sao, cứ ngồi trong xe nên khi VF9 đâm vào mới bị thương như vậy.
Đang ở làn 120, thì ngồi im an toàn hơn chạy khỏi xe.

Scroin

Xe đạp
Có lẽ lơ đễnh không phanh và chả biết cái tính năng phanh tự động ở đâu mà bật lên bác ạ.
Phanh tự động giới hạn tốc độ bác, cao tốc đi toàn tốc độ cao thì tính năng phanh tự động ko hoạt động kịp bác nhé, xe của e phanh tự động áp dụng cho tốc độ 60km đổ lại

TONGIA

Xe lừa
Xem bóng đá cả đêm, cậu em em hôm rồi bật Cruser Control Ative chạy cao tốc - Ngủ gật

Khiếp quá phải chui vào điểm dừng làm 30p mới chạy tiếp

bmwp0wer

Xe tăng
Cái quy tắc 3 giây này trao đổi bao nhiêu lần trên OF suốt mấy năm nay rồi, thế mà nhiều cụ vẫn ấm ớ.

120km/h = 33,33m/s
Như vậy theo quy tắc 3 giây thì, khoảng cách an toàn là 100m.
Ngắn gọn xúc tích dễ hiểu cụ nhỉ.
Lưu ý: trong các kiểm định thì khoảng cách để xe dừng từ 100km về 0 khi đạp lút sàn các xe thường sẽ trong khoảng 30-33m. Xe nào kém sẽ lên tới 36-38m. Cứ thế mà chọn xe thôi các cụ.