[Funland] Tai nạn trên cao tốc 5B

QAZ

Xe container
Phanh khẩn cấp không ncó tác dụng gì khi chạy 120
chỉ bật Cruise control thì ADAS mới kiểm soát tốc độ, giữ làn, kiểm soát khoảng cách tới xe phía trước. Khổ nỗi bật CC thì lại khó lạng lách nên nhiều người không bật.
e lên cao tốc là bật hết các tính năng an toàn, lái tự động
Bật ACC, ADAS mà muốn lạng lách thì chỉ cần gạt nhẹ xi nhan là đánh võng được ngay. Chỉ cần lx có thói quen xi nhan chuyển làn trên cao tốc thì sẽ thấy rất tiện.

Bopbi_hsgs

Xe container
Bác chạy với khoảng cách là 1/2 tốc độ là ổn rồi bác ạ.
Với ví dụ 120kmh, thì nó chỉ cần là khoảng chừng 60met.
Chạy 120km/h mà khoảng cách 2 xe 60m thì quá gần, xe trc bị sự cố thì rất nguy hiểm. E đi vs tđộ này thì khoảng cách phải trên 100m, tầm nhìn quan sát phải vài trăm m, ko đủ thì e chuyển làn

sthd

Xe lăn
120km nó ko hoạt động hay hoạt động ko hiệu quả thế cụ?
E ko rõ nhưng chắc chắn là không hiệu quả. Tự động phanh khẩn cấp không thể dừng tốc độ 120 được. Nếu dừng thì quá nguy hiểm cho xe sau.

chỉ có tính năng hỗ trợ lái, bao gồm kiểm soát tốc độ, khoảng cách, làn xe… thì kiểm soát tránh va chạm từ xa, thì mới tránh được. Nhưng tính năng này lại làm khó việc lạng lách nên nhiều người không bật

sthd

Xe lăn
Bật ACC, ADAS mà muốn lạng lách thì chỉ cần gạt nhẹ xi nhan là đánh võng được ngay. Chỉ cần lx có thói quen xi nhan chuyển làn trên cao tốc thì sẽ thấy rất tiện.
Đánh lái thì dễ nhưng nó giữ khoảng cách, không ép sát xe trước được

dzoro

Xe điện
E nghĩ là 2 bác tài Limo và Vf9 tử vong ạ
Cụ không đọc rồi. Tài VF chỉ bị thương gãy chân. 2 tài Limo và BT xuống nói chuyện trước đầu xe Limo thì xe VF lao tới. Hậu quả là có 2 tài tử vong. Là tài xe nào thì cụ giờ chắc hiểu rồi.

Rookies

Xe tăng
Em cũng đọc, nhưng thấy xoá hết bài liên quan đến ACC rồi. Lỗi vẫn do con người thôi
Lỗi do con người thôi cụ. Với điều kiện là ở Mỹ

Em đi mua con xe tự hành Level 2 ở Cà li - nơi các cụ gom hết đội ngược sóng thành ||| - 3S Mẽo đế bắt đọc và ký nội dung này trước khi giao xe. 100% chủ xe chịu trách nhiệm khi có va chạm - Adas/acc nào chịu thay chủ.

Mà ở VN bắt ký tờ này chắc các cụ lắc nguây nguẩy để giữ phẩm chất cách mệnh. Vì nhiều cụ thần thánh trao tính mạng mình cho Adas với ACC level 1 lắm.

Chỉnh sửa cuối:

crYztaL

Xe buýt
Bác chạy với khoảng cách là 1/2 tốc độ là ổn rồi bác ạ.
Với ví dụ 120kmh, thì nó chỉ cần là khoảng chừng 60met.
Căn cứ vào Điều 11 Thông tư 31/2019/TT-BGTVT, khoảng cách an toàn giữa 2 xe khi tham gia giao thông trên đường được quy định như sau:
- Khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải giữ một khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước xe của mình; ở nơi có biển báo "Cự ly tối thiểu giữa hai xe" phải giữ khoảng cách không nhỏ hơn trị số ghi trên biển báo.
- Trong điều kiện mặt đường khô ráo, khoảng cách an toàn ứng với mỗi tốc độ được quy định như sau:
+ Nếu vận tốc bằng 60km/h, khoảng cách an toàn tối thiểu là 35m.
+ Nếu vận tốc trên 60 - 80km/h, khoảng cách an toàn tối thiểu là 55m.
+ Nếu vận tốc từ trên 80 - 100km/h, khoảng cách an toàn tối thiểu là 70m.
+ Nếu vận tốc từ trên 100 - 120km/h, khoảng cách an toàn tối thiểu là 100m.

Cụ đi vậy là quá sát.

nhanchauchau

Xe tăng
Căn cứ vào Điều 11 Thông tư 31/2019/TT-BGTVT, khoảng cách an toàn giữa 2 xe khi tham gia giao thông trên đường được quy định như sau:
- Khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải giữ một khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước xe của mình; ở nơi có biển báo "Cự ly tối thiểu giữa hai xe" phải giữ khoảng cách không nhỏ hơn trị số ghi trên biển báo.
- Trong điều kiện mặt đường khô ráo, khoảng cách an toàn ứng với mỗi tốc độ được quy định như sau:

Cụ đi vậy là quá sát.
Đấy nói là phải có trích dẫn.
Chứ cứ khơi khơi tôi nghĩ là thì vô cùng, cãi nhau cả ngày.

New car 2023

Xe container
Chạy 120km/h mà khoảng cách 2 xe 60m thì quá gần, xe trc bị sự cố thì rất nguy hiểm. E đi vs tđộ này thì khoảng cách phải trên 100m, tầm nhìn quan sát phải vài trăm m, ko đủ thì e chuyển làn
Đấy là thực tế tụi Đức yêu cầu trên Autobahn đấy bác: Áng chừng khoảng cách là 1/2 tốc độ.
Và tụi đó chạy 120kmh, buồn ngủ ghê lắm ạ.

Tất nhiên, tầm nhìn thì nó đòi hỏi nhiều hơn 60met hay 100met; và nếu không đạt tầm nhìn vì lý do vật lý, nó đặt biển hạ tốc độ ngay.

New car 2023

Xe container

Cụ đi vậy là quá sát.
Bác quan tâm mấy cái thông nghị ấy làm gì.
Các ảnh trên trển còn bẩu: Đèn đỏ = Dừng trước vạch và Đèn vàng = Cấm đi kia kìa.

Cái sự Khoảng cách an toàn nó dựa trên tính toán vật lý và cả cách áng chừng tốc độ nữa, bác ạ.

Bản thân cái Điều 11 Thông tư 31/2019/TT-BGTVT được bác trích dẫn, nó cũng thể hiện độ củ chuối trong tính toán rồi.

crYztaL

Xe buýt
Các ảnh trên trển còn bẩu: Đèn đỏ = Dừng trước vạch và Đèn vàng = Cấm đi kia kìa.

Cái sự Khoảng cách an toàn nó dựa trên tính toán vật lý và cả cách áng chừng tốc độ nữa, bác ạ.

Bản thân cái Điều 11 Thông tư 31/2019/TT-BGTVT được bác trích dẫn, nó cũng thể hiện độ củ chuối trong tính toán rồi.
Có thể xe bác xịn, phanh ngon, giảm tốc nhanh. Con xe em nếu chạy 120km/h thì 60m là không đủ để em đạp phanh về 0. Em tính khoảng cách theo kiểu nếu nếu thằng đằng trước nó có đứng đơ ra ngay lập tức thì mình vẫn phanh kịp :D

bmwp0wer

Xe tăng
Đấy là thực tế tụi Đức yêu cầu trên Autobahn đấy bác: Áng chừng khoảng cách là 1/2 tốc độ.
Và tụi đó chạy 120kmh, buồn ngủ ghê lắm ạ.

Tất nhiên, tầm nhìn thì nó đòi hỏi nhiều hơn 60met hay 100met; và nếu không đạt tầm nhìn vì lý do vật lý, nó đặt biển hạ tốc độ ngay.
Khoảng cách khuyến nghị 100m giữa các xe. Ở tốc 100kmh thì 100m cần 3 giây xử lý 100 về 0, 33m/s . Khoảng phanh đạp lút sàn các xe đa phần đạt chuẩn sẽ là 30-32m để dừng từ 100kmh về 0.

Hanoi1919

Xe tăng
VF9 chỉ chịu lỗi không quan sát thôi cụ ơi, với trường hợp này thì lỗi đó cũng được giảm nhẹ, vì 2 ông kia dừng xe giữa đường cao tốc.
Bỏ lỗi không làm chủ tốc độ rồi hả cụ? Rõ ràng là 2 cái xe to vật vã đỗ trên đường mà ông không hề phanh, không hề tránh hay có biểu hiện xử lý gì như vậy thì ko có yếu tố nào giúp ông nhẹ tội đâu. Cụ xem đoạn clip đó có cả đoàn xe chạy sau đều phanh và tránh được khi ông VF đâm vào. Nhẽ ra ông VF chạy trước mới là xe có tầm nhìn thoáng nhất và làn giữa lúc đó cũng thoáng chứ không phải hết chỗ tránh.

Hanoi1919

Xe tăng

Khoảng cách an toàn dựa trên chất lượng của xe mình nữa. Xe công mà phanh thì mất nhiều thời gian hơn xe Mẹc. Các cụ cứ fix một khoảng cách cứng vậy thì khó cho đội chạy xe hổ vồ quá.

nq19832005

Xe tăng
Có thể xe bác xịn, phanh ngon, giảm tốc nhanh. Con xe em nếu chạy 120km/h thì 60m là không đủ để em đạp phanh về 0. Em tính khoảng cách theo kiểu nếu nếu thằng đằng trước nó có đứng đơ ra ngay lập tức thì mình vẫn phanh kịp :D
Quy tắc 3s, đi cao tốc thi thoảng áp dụng: nhìn xe trước đi qua 1 điểm nào đó (ví dụ cột đèn, cột km), đếm sau 3s nếu xe mình mới qua điểm đó, thì là khoảng cách giữa 2 xe đủ an toàn.

120kmh tức là 3s sẽ đi được 100m. Nên khoảng cách tối thiểu phải là 100m.

New car 2023

Xe container
Dựa trên chất lượng của xe mình nữa. Xe công mà phanh thì mất nhiều thời gian hơn xe Mẹc. Các cụ cứ fix một khoảng cách cứng vậy thì khó cho đội chạy xe hổ vồ quá.
Ah, tôi dựa trên Xe con mà bác.
Còn xe tải, nó có cách tính riêng và Quy định riêng, tất nhiên.
Ví dụ ở Autobahn, xe tải bị giới hạn ở 80kmh.
Dân xe tải kêu nhiều quá, nó đành nới ra: Tụi bây vượt đồng nghiệp thì được bay quá 80, nhưng xong việc là về lại 80kmh ngay.
Thực tế, bác thấy là, xe tải vượt xe tải, có lẽ nó cần vài min.

Đá Ốp Lát

Xe điện
Bỏ lỗi không làm chủ tốc độ rồi hả cụ? Rõ ràng là 2 cái xe to vật vã đỗ trên đường mà ông không hề phanh, không hề tránh hay có biểu hiện xử lý gì như vậy thì ko có yếu tố nào giúp ông nhẹ tội đâu. Cụ xem đoạn clip đó có cả đoàn xe chạy sau đều phanh và tránh được khi ông VF đâm vào. Nhẽ ra ông VF chạy trước mới là xe có tầm nhìn thoáng nhất và làn giữa lúc đó cũng thoáng chứ không phải hết chỗ tránh.
Lỗi 99% là của ông VF9 chứ còn gì nữa cụ.
Đơn giản như đang đi xe trước gặp sự cố (chết máy, nổ lốp, vv…) vừa dừng ở đó ông không làm chủ được tốc độ đâm vào thì là lỗi của ông chứ còn gì nữa.
Đương nhiên mấy ông đứng cãi nhau ở chỗ làn 120 trên cao tốc là sai rồi, và cái sai ấy gặp thằng lái VF9 nên trả giá bằng 2 mạng người.
Nếu ông lái VF9 để ý, hoặc hệ thống ADAS hoạt động đúng chức năng thì đã không xảy ra tai nạn.
Một đoàn các ông chạy sau đều phanh đỏ mít thì không thể biện minh gì cho lỗi của ông lái VF9 cả.

New car 2023

Xe container
Khoảng cách khuyến nghị 100m giữa các xe. Ở tốc 100kmh thì 100m cần 3 giây xử lý 100 về 0, 33m/s . Khoảng phanh đạp lút sàn các xe đa phần đạt chuẩn sẽ là 30-32m để dừng từ 100kmh về 0.
Tụi Đức, cụ thể là ADAC, một câu lạc bộ cả triệu thành viên lái xe, nó khuyến cáo đây bác: 1/2 tốc độ hoặc 2sec.
Abstandsmessung auf der Autobahn: Strafen und Bußgelder für Drängelnde (adac.de)

Còn 1 tờ khác, lề phải, cũng tương tự:
Verkehr - Wie groß muss der Sicherheitsabstand auf der Autobahn sein? - Wirtschaft - SZ.de (sueddeutsche.de)

Nó dạy cả cách đếm số, để bác áng chừng ra được 2sec, khi xe trước đi qua 1 mốc nào đó; hoặc đếm cọc tiêu bên Autobahn - khoảng cách cọc tiêu là 50met.

PS: Sorry, tôi không thấy lá cờ UK ở đâu cả🇬🇧, để chuyển sang English.