[TNGT] Tai nạn thảm khốc trên cao tốc La Sơn - Cam Lộ

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Tài xế hình như lái xe thuê thôi. 2vc với 2 đứa con. Nên mới bình tĩnh vậy. Với lại mới bị chưa có cảm giác nhiều đâu. Em hồi bị Công húc xoay 360 độ cũng vậy. Ngơ ngơ cả ngày hôm sau mới bắt đầu biết chuyện gì. Em đồ tài xế ko quen đường, đang đi 2 làn bỗng thấy nhập 1. Phanh ko kịp và sợ xe đâm hộ lan nên cố vượt luôn. Xui là bị tận 2 xe đâm. Nếu ko bị xe bên kia đâm thì may ra nhẹ

xedieu

Xe cút kít
Tài xế hình như lái xe thuê thôi. 2vc với 2 đứa con. Nên mới bình tĩnh vậy. Với lại mới bị chưa có cảm giác nhiều đâu. Em hồi bị Công húc xoay 360 độ cũng vậy. Ngơ ngơ cả ngày hôm sau mới bắt đầu biết chuyện gì. Em đồ tài xế ko quen đường, đang đi 2 làn bỗng thấy nhập 1. Phanh ko kịp và sợ xe đâm hộ lan nên cố vượt luôn. Xui là bị tận 2 xe đâm. Nếu ko bị xe bên kia đâm thì may ra nhẹ
Đấy là bạn chồng đấy chứ. Tài xế lớn tuổi rồi, chắc chú chồng vì trùng họ và đệm.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Xem lại clip trên youtube với tốc độ 0.25 thì thật đáng tiếc, khoảng giây thứ 11 trong clip khi đầu xe cont đi đến đoạn mà đã gộp đến gần hết 2 làn thành 1 (làn bên phải chỉ còn khoảng 5-10% độ rộng của làn) thì bắt đầu thấy bóng dáng chiêc everest trong gương của xe cont, mà xe everest trắng vẫn cố đi lên phần làn khẩn cấp thì chịu rồi, hy vọng clip được chia sẻ rộng rãi hoặc đưa vào trong các trường lớp dạy lấy giấy phép lái xe, nhất là hạng B1,B2
View attachment 8369798
Nếu bình tĩnh thì nên còi loạn lên để xe đỏ né nhẹ sang trái 1 tý để vượt.

Dan du an

Xe ba gác
Với hội đi láo, đi ẩu thì có biển giời vẫn dễ bị tai nạn. Đến còn chạy ngược chiều ở làn được phép chạy tốc độ cao nhất trên cao tốc thì biển gì cho lại.
Chuẩn cụ. Đi đường Nội Bài Lào Cai nhiều chỗ kiểu này giật mình thon thót.

7years

Xe điện
Cao tốc này làn khẩn cấp có chiều rộng hẹp hơn các cao tốc khác, chỉ hơn 2m một chút. Thế nên là có nguy cơ cạ vào hộ lan nếu không tạt đầu xe công.

View attachment 8369800
vâng vậy em mới bảo đã chót vượt mà đuối quá thì cọ tý cái lan can nó nhẹ nhàng hơn nhiều. Liều tý thì thành thảm khốc. Lúc đầu nghĩ giải khẩn cấp hẹp nhưng nhìn cái ảnh flycam hiện trường thấy cũng không đến mức

beSuSu

Xe điện
Làn đường xe chạy thì như nhau, theo đúng tiêu chuẩn là 3.75m

Nhưng làn dừng khẩn cấp thì Cam lộ - La Sơn - Túy Loan nhỏ hơn. Chỉ khoảng 2m-2.5m, cao tốc thông thường là 3m.

Thế nên kể cả có đỗ trong trường hợp khẩn cấp, xe to có nguy cơ thòi ra làn xe chạy.
Nhìn video thì em ko nghĩ nó 3m75 đâu.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Đúng luôn. Khả năng chú hay anh lái. Con dâu và 2 cháu mất.

hamcuare!

Xe container
K bít lái thuê hay k quen xe… chứ nếu bt sẽ hiểu với tốc độ đang 55-60km/h thì đạp phanh sẽ an toàn hơn rất nhiều là cố đè ga! 5.7 đang tốc độ đó mà đè ga cũng k thể vọt lên 8-90 để lách qua khe hẹp như thế đc!
Nói chung k nói hay nhưng đi xe phải hiểu khả năng của xe vs cảm nhận về khoảng cách, tốc độ để đưa ra lựa chọn tốt để an toàn vs k có cảm giác bị thốc/nhao ở mỗi tình huống.
Chia buồn với gđ bị nạn. Ông lx chắc chắn có lịch rồi.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Đặt vào thế "bánh mỳ kẹp thịt" giữa 2 thằng cont to xác, mỗi thằng chỉ 60-70km/h thì chắc chỉ xe tăng mới ko bị vò.
Chán thật,nhiều bác cứ lái đi đâu đâu. Bất chấp khoa học,bất chấp tư duy.

beSuSu

Xe điện
Ngơ ngơ ko hiểu chuyện gì đầu đuôi ra sao, nhưng con mình bó chiếu nằm bên cạnh thì vào đầu luôn. Chả bao giờ ngồi nhìn cái chiếu mà ngơ ngơ ko hiểu.
Các vụ tai nạn ngoài đg đều gào thét ôm xác ng thân. Cụ kia là bản lĩnh quá hiếm luôn.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
K bít lái thuê hay k quen xe… chứ nếu bt sẽ hiểu với tốc độ đang 55-60km/h thì đạp phanh sẽ an toàn hơn rất nhiều là cố đè ga! 5.7 đang tốc độ đó mà đè ga cũng k thể vọt lên 8-90 để lách qua khe hẹp như thế đc!
Nói chung k nói hay nhưng đi xe phải hiểu khả năng của xe vs cảm nhận về khoảng cách, tốc độ để đưa ra lựa chọn tốt để an toàn vs k có cảm giác bị thốc/nhao ở mỗi tình huống.
Em cũng luôn quan niệm vậy. Vài lần em thử xe chỗ trống chạy thử 70-80 và phanh hết cỡ xem xe mình mất khoảng nào để dừng và cứ giữ lái thẳng thì ko sao. Gặp chướng ngại cũng phanh chứ ko nên lách như mấynoong xe tải hay chỉ nhau. Vụ này nếu phanh thì khả năng trầy xe chứ ko sao cả. Xe Eve cũng ko phải mạnh để bứt tốc ngay.

Hieumos

Xe container

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Ngơ ngơ ko hiểu chuyện gì đầu đuôi ra sao, nhưng con mình bó chiếu nằm bên cạnh thì vào đầu luôn. Chả bao giờ ngồi nhìn cái chiếu mà ngơ ngơ ko hiểu.
Các vụ tai nạn ngoài đg đều gào thét ôm xác ng thân. Cụ kia là bản lĩnh quá hiếm luôn.
2 vợ chồng trẻ và 2 con. Ông này lái thuê hay quen thôi

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em xem clip rồi mà, chưa có khoảnh khắc nào bị kẹp thịt cả, bị xe cam đẩy đi rồi va đuôi vào xe cont ngược chiều. Ở thế va như vậy thì nếu vỏ xe cứng hai người ngồi trước sẽ không sao nếu thắt dây an toàn đầy đủ. Người ngồi sau thì hơi nguy hiểm nhưng nếu gầm xe đủ cứng thì cũng sẽ thoát nạn được.
Nói thật là bác nên suy nghĩ thêm chút. Mấy thớt tai nạn từ đầu năm rồi,bác comment theo cái kiểu...tại sao...tại sao......và lại tại sao. Có lẽ chủ quan cá nhân tôi nghĩ là bác mới lái,hoặc lái 4 bánh...như 2 bánh. Lên xe là phi,bất cần biết các yếu tố sẽ tác động đến sự an toàn.

Lara

Xe tải
Cái biển bé tí, nếu tốt ra những chỗ như thế này cần có biển cảnh báo tai nạn kiểu cách bao nhiêu m là đường hẹp. Nói chung em nghĩ các cụ cứ Tết đến mà ít lái lái xe đi xa chơi là ghê lắm. Sợ nhất các bố khoe tao chạy từ Quảng Bình ra Hà nội là bao nhiêu giờ....
Có biển cụ ạ, to hơn cái phản luôn. Ghi rõ còn bao lâu nữa sẽ tới hoặc hết chỗ cho phép vượt.
Cứ tầm 1-2km có 1 biển như vậy, có đoạn chỉ 500m.
(E vừa chạy đường này hôm mùng 6)

son.nguyen.1979

Xe tăng
Khởi tố lái xe rồi

Dan du an

Xe ba gác
Có biển cụ ạ, to hơn cái phản luôn. Ghi rõ còn bao lâu nữa sẽ tới hoặc hết chỗ cho phép vượt.
Cứ tầm 1-2km có 1 biển như vậy, có đoạn chỉ 500m.
(E vừa chạy đường này hôm mùng 6)
Thế thì cụ trên nói đúng, tài xế đi non hoặc ẩu thì chịu rồi.