[TNGT] Tai nạn thảm khốc trên cao tốc La Sơn - Cam Lộ

conco1978

Xe điện
Nhìn cam + gg mapthấy quả đường này đúng là chuối, đoạn gom từ 3 làn về một làn khá ngắn, lại chỉ có báo hiệu bằng vạch kẻ đường . Tài chạy lần đầu chỗ này không biết cũng căng , chót vượt đến khi thấy hẹp thì muộn r, phanh lại thì cũng bị kẹp
Mấy ông ngồi phòng lạnh thiết kế cũng nên thực tế chút, thiết kế thế éo đỡ được, không có vụ này sẽ có vụ khác.
Do xe con vượt ẩu thôi cụ, biển báo đầy đủ từ xa

XSim

Xe container
P =MV (P động năng , M trọng lượng xe, V vận tốc xe ) là động năng va chạm đó cụ nếu 2 xe chạy ngược chiều thì vận tốc là bằng 2 xe cộng lại tại thời điểm xẩy ra tai nạn
MV là động lượng cụ ạ
Động năng là mv^2 / 2

harrynh

Xe container
Vụ đấy bắt thằng tài xế công rồi ( hay xe tải gì đấy). Nó bị sự cố, làn ngoài, nhưng không bật đèn cảnh báo, không báo hiệu từ xa. Đường ngon, đêm, tối om tự dưng lù lù cái xe chết máy, có tránh vào mắt.
PS: đi lễ thường người ta đi từ đêm, cho kịp, cho đủ, thấy mấy bà hay đi ở quê e như vậy.
Thì thế, nếu là 6h sáng thì đã nhìn rõ và hạn chế tai nạn, em ko nói ai đúng sai, mà là tự mình loại bỏ các rủi ro cho bản thân đã.

poiuy

Xe ba gác
Cơ mà cụ nào đi trên TG thấy cao tốc nào có 1 làn, ko phân cách cứng chưa?
Chả liên quan. Bất kể tên đường là gì thì lái xe cũng phải đi đúng luật giao thông, đúng quy tắc giao thông và văn hoá giao thông.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Chả liên quan. Bất kể tên đường là gì thì lái xe cũng phải đi đúng luật giao thông, đúng quy tắc giao thông và văn hoá giao thông.
Ko. Em hỏi chứ ko chê bai hay liên quan

Em đi bên Úc thấy những đoạn vượt thế này họ ghi rất rõ ràng, "đi làn trái trừ khi bạn muốn vượt", vậy là đoạn đó xe đi chậm chủ động phi vào, xe cần vượt cứ đi thẳng vọt lên, rất hợp lý, thường thì chỉ 1 2 ông đi chậm dẫn cả đoàn nên chỉ cần 1 2 ông ấy né là xong, vượt kiểu bên mình là hơi ngược, lượng xe thoát xe ít hơn hẳn.
E nghĩ mình nên học theo :)

Biển báo bên trái sắp đến chỗ 2 làn để vượt

Đoạn nhập lại thì cũng như mình thôi, đường này max 100kmph

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Cụ xem lại sách đi ạ. Khái niệm vận tốc tương đối, cộng vận tốc là thế nào. Tóm lại là câc khái niệm vật lý cơ bản về chuyển động.
Cụ ấy nói đúng đấy cụ, nếu trong cả hai trường hợp xe đều đứng yên tại điểm va chạm thì xung lực xe nhận là như nhau trong hai trường hợp. Tính theo động năng cũng vậy, đều là ăn trọn cái mv^2 / 2

poiuy

Xe ba gác
Ko. Em hỏi chứ ko chê bai hay liên quan
Vậy thì nước ngoài nó không có đường nào có tên là “cao tốc” cụ ạ. Bởi vì họ có nói tiếng Việt đâu? Còn cao tốc của VN nó chẳng tương đương với đường tên cụ thể nào của nước ngoài cả. Không phải freeway, cũng không phải highway, càng không phải là autobahn.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì nước ngoài nó không có đường nào có tên là “cao tốc” cụ ạ. Bởi vì họ có nói tiếng Việt đâu? Còn cao tốc của VN nó chẳng tương đương với đường tên cụ thể nào của nước ngoài cả. Không phải freeway, cũng không phải highway, càng không phải là autobahn.
Đường 80kmh ko cho xe đạp hay xe máy đi vào ấy

camry2025

Xe tải
Thì thế, nếu là 6h sáng thì đã nhìn rõ và hạn chế tai nạn, em ko nói ai đúng sai, mà là tự mình loại bỏ các rủi ro cho bản thân đã.
6h mùa đông cũng tối om mà cụ, họ khởi tố xe tải không cảnh báo tức là xe tải sai rồi. lí thuyết thì dễ hơn thực tế, phải chạy đêm, đường tối, lù lù chướng ngại vật đen xì ( kiểu xe hỏng,TN, không có gì cảnh báo) thì cũng khó xử lí đấy, gặp mới biết.

xuanthanhnl

Xe đạp
Văn hoá giao thông ở VIệt Nam gói gọn trong 2 tử "Ích kỷ" đi ngoài đường tử trong thành phố cho đến ra cao tốc, đâu đâu cũng thấy một bộ phận (lớn) đi chỉ biết mình, chỉ cần mình đi cho được nhanh được tiện, không cần biết đến ai nữa, đến an toàn và trật tự của cả xã hội.
Do BẢN NĂNG thích bon chen - khôn lỏi ngấm trong máu thôi, hở ra 1 cái là tạt đầu chuyển làn điền chỗ trống, để thỏa mãn thú tính thích chen lấn vượt xe bên cạnh là chính.
Nhiều xe bám đuôi, còi đèn loạn xạ hoặc vượt trái/phải bằng mọi giá, xong lại bò ra đường vs tốc độ 70/100 đồng tốc vs xe công (để nấu cháo điện thọi :)) )

myngocelo1300

Xe máy
Xe contener không sai gì cả, nhưng nếu là tôi lái xe contener lúc đó tôi sẽ rà phanh, chắc chắn tôi sẽ rà phanh, nó như là 1 phản xạ tức thời và đã trở thành thói quen của tôi vậy. Vì đi trên đường tôi đã vô vàn lần rà phanh khi có xe ô tô khác vượt dù phía trước có chướng ngại vật hay không.

camry2025

Xe tải
Do xe con vượt ẩu thôi cụ, biển báo đầy đủ từ xa
V c, xe con thì sai và không có cơ hội sửa rồi, nhưng e ví dụ cùng nhập làn, khép làn, cùng biển báo từ xa nhưng cụ chạy cao tốc 5b chỗ đó rất nhàn, rất yên tâm vì đoạn nhập nó rộng, tầm nhìn thoáng, thiết kế đc chứ không phải không.thiết kế kiểu ông cao tốc dỏm : la sơn cam lộ trên thì khá vất vả đấy.

Hieumos

Xe container
Em đi bên Úc thấy những đoạn vượt thế này họ ghi rất rõ ràng, "đi làn trái trừ khi bạn muốn vượt", vậy là đoạn đó xe đi chậm chủ động phi vào, xe cần vượt cứ đi thẳng vọt lên, rất hợp lý, thường thì chỉ 1 2 ông đi chậm dẫn cả đoàn nên chỉ cần 1 2 ông ấy né là xong, vượt kiểu bên mình là hơi ngược, lượng xe thoát xe ít hơn hẳn.
E nghĩ mình nên học theo :)

Biển báo bên trái sắp đến chỗ 2 làn để vượt

Đoạn nhập lại thì cũng như mình thôi, đường này max 100kmph
Bên mình cũng tuân theo nguyên tắc chung của Thế giới thôi.

Theo thiết kế của đường cao tốc phân kỳ tại Việt Nam, đoạn 2 làn để vượt thì xe đi chậm cũng phải tự chuyển sang làn bên phải, nhường đường cho xe đi nhanh đi làn thẳng.

Tuy nhiên các xe tham gia giao thông thì không thực hiện đúng như vậy, hoặc chưa có chế tài để bắt họ phải thực hiện.

beSuSu

Xe điện
Hờ hờ, em đi từ chuồng để xe ra cũng xi nhan, vk nó cứ bảo ai đâu mà xi nhan, cơ mà quen tay. Còn cái kiểu lắm ông đang đi ấn đèn khẩn cấp, làm mình đ.éo hiểu nó muốn thế nào, xe hỏng hay phía trc có vụ gì...sau vẫn thấy nó đi bình thường mới lạ.
Thói quen quyết định tính cách, chả đâu mà thiệt cụ ạ.

Bên mình cũng tuân theo nguyên tắc chung của Thế giới thôi.

Theo thiết kế của đường cao tốc phân kỳ tại Việt Nam, đoạn 2 làn để vượt thì xe đi chậm cũng phải tự chuyển sang làn bên phải, nhường đường cho xe đi nhanh đi làn thẳng.

Tuy nhiên các xe tham gia giao thông thì không thực hiện đúng như vậy, hoặc chưa có chế tài để bắt họ phải thực hiện.

View attachment 8370295
Vâng thế cắm thêm cái biển nhắc như bọn kia là ngon rồi, cho xxx rình mấy tháng nữa là quen :D

Khongdanhvong

Xe điện
Theo báo này thì chồng chở em trai và vợ cùng 2 con. Chắc chồng và em trai ngồi hàng trên nên thoát, còn gái và con trai tử vong. Nên, cụ nào vừa kỳ thị phụ nữ lái xe nên thu hồi comment và xin lỗi chị vợ.

Chủ nhật, 18/2/2024, 17:24 (GMT+7)
Khởi tố tài xế gây tai nạn liên hoàn trên cao tốc Cam Lộ - La Sơn
THỪA THIÊN - HUẾTài xế Phan Đình Kiều 55 tuổi, bị khởi tố vì lái xe gây tai nạn liên hoàn trên cao tốc Cam Lộ - La Sơn khiến ba mẹ con tử vong.
Đại tá Nguyễn Đình Thừa, Phó giám đốc Công an tỉnh Thừa Thiên Huế, cho biết quyết định khởi tố, bắt khẩn cấp tài xế được ban hành hôm nay, vài tiếng sau tai nạn.
Hiện trường tai nạn cao tốc Cam Lộ - La Sơn. Ảnh: Võ Thạnh

Hiện trường tai nạn cao tốc Cam Lộ - La Sơn. Ảnh: Võ Thạnh
Khoảng 10h ngày 18/2, ông Kiều, 55 tuổi, trú tỉnh Kon Tum, lái ôtô 7 chỗ chở gia đình anh Phan Đình Quý cùng vợ Lê Thị Hạnh và hai con Phan Lê Khánh Vân, 15 tuổi, Phan Đình Quang 9 tuổi, chạy trên cao tốc Cam Lộ - La Sơn theo hướng Nam - Bắc.
Khi đến xã Phong Thu, huyện Phong Điền, hết đoạn cho vượt, xe ông Kiều bất ngờ vượt phải và va vào xe container biển Tiền Giang chạy phía trước.
Cú va chạm khiến ôtô 7 chỗ lộn một vòng và lao sang làn đường ngược chiều, bị một xe tải chạy hướng Bắc - Nam tông trúng. Xe 7 chỗ sau đó bay qua hộ lan cao 80 cm, rơi xuống vệ đường. Cùng lúc đó, một xe container biển TP HCM chạy hướng Bắc - Nam lao tới, đâm trúng vào đầu xe tải.
Em không lái ô tô,nhưng nhìn đoạn nhập làn này em có thắc mắc là nếu xe con không "vượt" thì có đi song song với cont được không? Vì em chưa hiểu vì sao lại gọi là vượt nếu xe con hết đường để đi ạ???

Tocchien

Xe tải
Cụ khoa học thì cụ cứ cắt mặt dưới 100m nhé.

Em ít học, khoảng cách trên 100m em mới cắt mặt xe cont đang chạy 80km/g cho an toàn, em không thích chơi xổ sổ bằng tính mạng.

Cụ nên nhớ xe cont đang chở hàng 30 tấn + quán tính + lốp mòn + phanh lởm thì khoảng cách 100m vẫn run nhé
Thỉnh thoảng đi cao tốc lại gặp mấy cụ bò ra đường gây ức chế và nguy hiểm cho người chạy sau, không biết có phải là các tài nhát lái như cụ không

Về tình , đúng là xe cont không có tâm vì nhìn vào gương chiếu hậu sẽ thấy xe 7 chỗ đang tăng tốc vượt, nhưng xe cont không giảm tốc độ.

Nhưng về lý thì xe 7 chỗ ngu thì ráng chịu.
Có phải lúc nào cũng nhìn gương chiếu hậu đâu khi mà đang đi thẳng. Mà cont thì đa số họ lái 1 tốc độ vì xe quá nặng. Vụ này tài xe trắng sai hoàn toàn.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Hờ hờ, em đi từ chuồng để xe ra cũng xi nhan, vk nó cứ bảo ai đâu mà xi nhan, cơ mà quen tay. Còn cái kiểu lắm ông đang đi ấn đèn khẩn cấp, làm mình đ.éo hiểu nó muốn thế nào, xe hỏng hay phía trc có vụ gì...sau vẫn thấy nó đi bình thường mới lạ.
Mấy ông này thì nghe đâu truyền nhau là khẩn cấp là đi thẳng