[TNGT] Tai nạn thảm khốc trên cao tốc La Sơn - Cam Lộ

Rong Ruổi

Xe container
Nam, sinh năm 59. Có vẻ như có họ hàng với người chồng ( cùng họ và tên đệm)
E thấy thông tin lộn xộn nên chưa hiểu lắm. Người thì bảo bán tải, người thì bảo 5 chỗ, mà E đọc lại là Everest. Có người bảo lái nữ, người bảo nam.
Thôi E lại lội còm tiếp

Hungpede

Xe tải
E thấy thông tin lộn xộn nên chưa hiểu lắm. Người thì bảo bán tải, người thì bảo 5 chỗ, mà E đọc lại là Everest. Có người bảo lái nữ, người bảo nam.
Thôi E lại lội còm tiếp
Ford everest form 18-21, xe này 7 chỗ máy dầu, 2.0 thì ỳ lắm vượt bằng sedan 1.2

Pigwalk

Xe container
Tài xế hình như lái xe thuê thôi. 2vc với 2 đứa con. Nên mới bình tĩnh vậy. Với lại mới bị chưa có cảm giác nhiều đâu. Em hồi bị Công húc xoay 360 độ cũng vậy. Ngơ ngơ cả ngày hôm sau mới bắt đầu biết chuyện gì. Em đồ tài xế ko quen đường, đang đi 2 làn bỗng thấy nhập 1. Phanh ko kịp và sợ xe đâm hộ lan nên cố vượt luôn. Xui là bị tận 2 xe đâm. Nếu ko bị xe bên kia đâm thì may ra nhẹ
Lái xe thì phải nhìn biển, ko phải lúc nào cũng lái trên con đường quen cả. Đã thiếu kỹ năng mà còn lái ẩu thì sẽ gây họa thôi. Giờ bị khởi tố, chắc cũng phải đi vài năm để mà suy ngẫm, ăn năn.

duonglamkhoa

Xe tăng
Ford everest form 18-21, xe này 7 chỗ máy dầu, 2.0 thì ỳ lắm vượt bằng sedan 1.2
Bản chất xe máy dầu thì mô men xoắn lớn, nghĩa là sức kéo lớn, chở được tải nặng chứ không thể nhanh và lướt như máy xăng được.

gocart

Xe cút kít
Thôi E lại lội còm tiếp
Chắc chắn là Everest vì lúc lộn nó hiện 2 cái mang cá đặc trưng của xe này.

beSuSu

Xe điện
Cụ phải xem kỹ thì mới biết vì sao nó lại như nhau :))
Không phải là công thức sai, mà là cái tường khác cái xe. Hai xe đâm vào nhau thì lực triệt tiêu một phần do phần đầu xe bẹp lại hấp thụ xung lực. Còn xe đâm vào tường thì tường không biến dạng nên cái xe ăn đủ toàn bộ động năng giải phóng ra tác động lên chính nó.

Nếu cái tường cũng di động 80km/h đâm vào cái xe đi 80km/h, thì xe nát bét chứ không như trên hình kia đâu vì tương đương với xe 160km/h đâm vào tường đứng yên. Tốc độ gấp đôi thì động năng gấp 4 lần đó.
Ko phải vận tốc gấp đôi.
Điểm va chạm mà 2 xe cùng dừng là điểm ở giữa 2 xe lúc chưa va chạm.
Vận tốc 2 xe tính đến điểm va chạm vẫn thế ko gấp đôi gì cả.
Nó cũng ko khác gì vận tốc của cái xe so với bức tường nằm giữa.

Nếu các cụ tính vận tốc là cộng của 2 xe thì cụ phải tính quãng đường cũng là cộng của 2 xe chứ ko phải mỗi quãng đg tính đến điểm va chạm ở giữa. Chia ra thì vận tốc vẫn thế.

Chỉnh sửa cuối:

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Thôi E lại lội còm tiếp
Ev cụ

Anita Emi

Xe điện
Ko phải vận tốc gấp đôi.
Điểm va chạm mà 2 xe cùng dừng là điểm ở giữa 2 xe lúc chưa va chạm.
Vận tốc 2 xe tính đến điểm va chạm vẫn thế ko gấp đôi gì cả.
Nó cũng ko khác gì vận tốc của cái xe so với bức tường nằm giữa.

Nếu các cụ tính vận tốc là cộng của 2 xe thì cụ phải tính quãng đường cũng là cộng của 2 xe chứ ko phải mỗi quãng đg tính đến điểm va chạm ở giữa. Chia ra thì vận tốc vẫn thế.
Cụ xem lại sách đi ạ. Khái niệm vận tốc tương đối, cộng vận tốc là thế nào. Tóm lại là câc khái niệm vật lý cơ bản về chuyển động.

Rong Ruổi

Xe container
Cụ lại tay nhanh quá rồi.
Cụ đọc các bài của em thì biết. E đi dường hầu như chỉ vượt xe khác, rất ít xe nào vượt xe em.

Cao tốc hay đg gì thì chuyển làn là phải xi nhan. Cụ hình như nghĩ đc xi nhan chỉ để xin vượt thì phải.
Kể cả e đi 1 mình 1 đg nhưng cứ chuyển làn là vẫn đá xinhan 3 nháy, 1 thói quen và e ko định bỏ dù đg chả có ai.
Xinhan cũng là 1 sự tôn trọng các xe khác trên đường, 1 sự thông báo cho mọi ng về ý định của mình.
Ko xinhan mà cứ thể chuyển, e thấy như 1 sự hiếu tôn trọng các xe khác phía sau, làm họ khó chịu, nhiều lúc là giật mình

Mấy con em xin vượt, nó sang lần cũng lầm lũi nhiều lúc chả hiểu nó có chuyển làn ko, hay nhiều con đi làn 2 chuyển sang làn 1 cũng thế. Chả xinhan me gì.

Cách cụ hỏi vặn lại em ntn, e đoán ra đường cụ cũng ít xinhan khi chuyển làn.
E đồng tình với quan điểm của cụ. Nhiều lúc trên đoạn đường chỉ có 1 mình mình. E vẫn xi nhan để chuyển làn hay rẽ. Để tạo thành thói quen cho mình. Đi trên đường nhiều lúc gặp xe phía trc nó chuyển làn ko có tín hiệu, E rất khó chịu và ghét về việc đó. Những người lái xe vậy toàn loi choi tạt đầu với đi láo nháo

smile19

Xe buýt
Sắp tới cao tốc trải dài cả nước, khéo thi bằng lái nên đưa vào nội dung
Thôi E lại lội còm tiếp
Người thì e ko rõ
Nhưng đây 100% là Ford Everest nhập Thái Lan đời 2018-2022 (Model kế trước model đang bán hiện tại)
Khung gầm con này với Ranger là 1, thuộc top xe an toàn khung gầm thân vỏ cứng cáp bậc nhất trong phân khúc rồi. Xe này trừ đâm trực diện va chạm cực mạnh chứ còn kiểu va quệt lật nghiêng ngửa thậm chí lộn vài vòng vẫn đảm bảo an toàn cho người ngồi trong nếu thắt đủ dây an toàn, e nhớ con này túi khí cũng quanh xe đủ cả

Rong Ruổi

Xe container
Sắp tới cao tốc trải dài cả nước, khéo thi bằng lái nên đưa vào nội dung

Người thì e ko rõ
Nhưng đây 100% là Ford Everest nhập Thái Lan đời 2018-2022 (Model kế trước model đang bán hiện tại)
Khung gầm con này với Ranger là 1, thuộc top xe an toàn khung gầm thân vỏ cứng cáp bậc nhất trong phân khúc rồi. Xe này trừ đâm trực diện va chạm cực mạnh chứ còn kiểu va quệt lật nghiêng ngửa thậm chí lộn vài vòng vẫn đảm bảo an toàn cho người ngồi trong nếu thắt đủ dây an toàn, e nhớ con này túi khí cũng quanh xe đủ cả
Vâng. Dòng xe này thì khung gầm quá cứng rồi. E nghĩ nếu ko phải dòng xe mẽo này thì hậu quả còn nặng nề hơn nhiều

camry2025

Xe tải
Nhìn cam + gg mapthấy quả đường này đúng là chuối, đoạn gom từ 3 làn về một làn khá ngắn, lại chỉ có báo hiệu bằng vạch kẻ đường . Tài chạy lần đầu chỗ này không biết cũng căng , chót vượt đến khi thấy hẹp thì muộn r, phanh lại thì cũng bị kẹp
Mấy ông ngồi phòng lạnh thiết kế cũng nên thực tế chút, thiết kế thế éo đỡ được, không có vụ này sẽ có vụ khác.

Lá Mơ

Xe buýt
Đoạn cho vượt trên cao tốc nó như này cho các cụ dễ hình dung.

Hungpede

Xe tải
Bản chất xe máy dầu thì mô men xoắn lớn, nghĩa là sức kéo lớn, chở được tải nặng chứ không thể nhanh và lướt như máy xăng được.
Vâng, mà suv lại khung rời nó nặng khủng khiếp, e đi mãi mới quen hồi mới đi thấy shock vì ỳ vcl.

beSuSu

Xe điện
E đồng tình với quan điểm của cụ. Nhiều lúc trên đoạn đường chỉ có 1 mình mình. E vẫn xi nhan để chuyển làn hay rẽ. Để tạo thành thói quen cho mình. Đi trên đường nhiều lúc gặp xe phía trc nó chuyển làn ko có tín hiệu, E rất khó chịu và ghét về việc đó. Những người lái xe vậy toàn loi choi tạt đầu với đi láo nháo
Nói chính xác là họ ích kỷ trong văn hoá giao thông, ko quan tâm tới xe khác.
Đi thế nào chỉ miễn đc việc cho họ. Nên việc phía sau cụ nói là bt với họ.

con dơi 141

Xe tăng
Nói chung không có chữ nếu nhưng trong trường hợp này theo em Everest đâm vào hộ lan cạnh đường rồi lao xuống vệ đường kể cả lộn một hai vòng có khi không chết đến 3 người.
Nếu lúc nhìn thấy hết làn mà phanh thì chỉ nửa giây là xe công trôi qua rồi Everest nhập làn thoải mái. Nhưng 3 giây sau hết làn rồi cố vượt thì khó thoát. Kể cả bị kẹt ở hông còn đỡ hơn đâm ngang xe.

smile19

Xe buýt
Đoạn cho vượt trên cao tốc nó như này cho các cụ dễ hình dung.
E nghĩ mình đang quá lạm dụng từ cao tốc rồi, đường này gọi là đường dành riêng cho ô tô nghe hợp lý hơn. Cao tốc gì mà mỗi 2 làn, ko giải phân cách cứng, cho chạy 80.