Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 5)

Trạng thái
Thớt đang đóng

choixongxu

Xe tăng
Một trong những nguyên nhân dẫn đến bơm xăng bị hư
Em xin nêu ra một trong những nguyên nhân bình xăng mau hư là:
1. Bơm xăng hoạt động trong tình trạng không được làm mát, nghĩa là bình xăng cạn thường xuyên
2. Trong bình xăng quá bẩn: Trong tình hình cây xăng đểu quá nhiều và nhiều khi đổ xăng vào xe gặp ngay lúc bồn xăng cạn gần hết thì dĩ nhiên người ta bơm vào bình xăng xe toàn là cáu cặn, nào là nước nào là đất bẩn, lâu ngày tích tụ trong bình xăng nhiều dần lên. Chắc chắn sẽ gây giảm tuổi thọ cho cái bơm xăng đáng kể. Khuyến cáo đưa ra các cụ nên cho xúc rửa bình xăng định kỳ, đề xuất của em đưa ra là mỗi 3-5 năm / lần, thời gian thực hiện khoảng 1 buổi, trong lúc xúc rửa bình xăng thì có thể kiểm tra hoạt động của bơm xăng luôn
Chi tiết xúc rửa bình xăng ở đây: https://www.otosaigon.com/threads/diy-cac-phan-trong-va-ngoai-xe-suzuki-wagon-r-muc-luc-cap-nhat-trang-1.8616854/page-13#post-9407991

Xin ý kiến của các cụ để em học hỏi thêm ạ.

tuantintuc

Xe điện
Cụ Tức hôm nay ko mổ xẻ gì à???
Híc, hôm nay em bận tối mắt mũi, giờ mới lại ngồi máy tính đc tiếp ạ, ko mổ xẻ gì cả vì chả biết mổ gì nữa.
Hôm nay cụ thực hành chuyên đề gì thế? Nếu có bơm xăng hay j thì ới nhà cháu với nhá :P

bsphongnb

Xe container
Híc, hôm nay em bận tối mắt mũi, giờ mới lại ngồi máy tính đc tiếp ạ, ko mổ xẻ gì cả vì chả biết mổ gì nữa.
Hôm nay cụ thực hành chuyên đề gì thế? Nếu có bơm xăng hay j thì ới nhà cháu với nhá :P
Bơm xăng thì sang thớt kia đăng ký nhé, tập hợp luôn 2 việc: bơm xăng và dây câu điện rồi nhờ chủ tịt giúp luôn

tuantintuc

Xe điện
Bơm xăng thì sang thớt kia đăng ký nhé, tập hợp luôn 2 việc: bơm xăng và dây câu điện rồi nhờ chủ tịt giúp luôn
Nhiều quá ko biết thớt nào, cụ cứ cộng cho em 01 nữa nhé, cái bơm hôm trc cụ Chánh cầm lại để thị phạm cho các cụ rồi :))
Dây câu em đã nhân bản vô tính từ dây của cụ @TL_Vietnam từ mấy tháng đc bộ hịn lắm rồi :D

thang_capit

Xe buýt
E làm bộ dây câu từ lúc mua xe, trộm vía đến nay chưa phải dùng lần nào :)

bsphongnb

Xe container
Nhiều quá ko biết thớt nào, cụ cứ cộng cho em 01 nữa nhé, cái bơm hôm trc cụ Chánh cầm lại để thị phạm cho các cụ rồi :))
Dây câu em đã nhân bản vô tính từ dây của cụ @TL_Vietnam từ mấy tháng đc bộ hịn lắm rồi :D
Em đang tập hợp bên thớt mua sắm, vì ngoài việc mua máy còn mua thêm đoạn dây nối nữa ạ

bsphongnb

Xe container
E làm bộ dây câu từ lúc mua xe, trộm vía đến nay chưa phải dùng lần nào :)
Ac quy em cũng mới thay nhưng cũng sắm 1 cái vì sắp chạy đường dài, đến giờ vẫn chưa có bạn đồng hành bác ạ

thang_capit

Xe buýt
Chốt tối 26/4 a e gặp nhau tại Đồng Hới nhỉ

bsphongnb

Xe container

nongdan2014

Xe điện
Bơm xăng dự phòng của em đây:
- Được nằm trong cốp xe từ lâu lắm, chắc là ngày mai em phải gim điện xem thử nó còn OK không

- Cận cảnh chỉ có đường in và out

Gần thêm 1 tí

Hình cận cảnh là chỉ cần tháo ống xăng dưới gim vào đầu in đầu out vào chế hòa khí

Bơm xăng này là thành quả sau khi em sửa được cái bơm xăng xe này

Và cũng là hình ảnh vị trí bơm ngoài lắp ở đó.
Theo cụ @minck, em có thể đi bất cứ đâu mà đíu sợ thằng tây nào :)
Anh Xù cho em hỏi phát. Dây nguồn của cái bơm xăng ngoài câu vào đâu? Chả nhẽ dòng vào tận trong cabin câu vào rơle bơm xăng à?

bsphongnb

Xe container
Anh Xù cho em hỏi phát. Dây nguồn của cái bơm xăng ngoài câu vào đâu? Chả nhẽ dòng vào tận trong cabin câu vào rơle bơm xăng à?
Em nghĩ là vào ac quy luôn, để mấy hôm nữa em học lỏm đc của chỉ tụt em sẽ share cho cụ

choixongxu

Xe tăng
Khi câu bơm xăng ngoài thì đây là trường hợp cứu hộ bác dùng dây điện nối bơm xăng rồi xoắn vào cọc + của bình ắc quy, vì cấu tạo chế hòa khí của SWG nếu bơm xăng dư cho chế thì có đường xăng hồi về thùng xăng.
Nếu bác thường dừng dây đó thì mỗi lần dừng mà hơi lâu thì mở nắp capo rồi tháo dây này ra.
Pro hơn tí thì nối vào dây ACC trên xe, tuy nhiên việc tìm dây hay gim vào đầu jack là phức tạp cho 1 số bác nên xoắn vào cọc dương bình ắc quy là OK nhất.
Bác dùng bơm xăng ngoài nối vào ống xăng như trên thỏa mái vì chiếc xe trên đã dùng bơm xăng ngoài trong khi bơm xăng trong thùng vẫn còn - không sợ bị ngẹt.
Em sẽ chụp hình và hướng dẫn màu dây chi tiết cần đấu cho các bác. Tuy nhiên dùng bơm xăng ngoài nó kêu ù ù khó chịu lắm :)

choixongxu

Xe tăng
Em cũng vừa tậu một cái tẩu có volt kế và nhiệt kế. Bật điều hòa lên nó xụt xuống có 11.5V.

Xe em thì bật điều hòa thì điện áp vẫn 14 Volts :)
Nếu nó sụt áp quá thì bác nên cho kiểm tra vô dầu Block lạnh, kiểm tra bạc đạn mọi cái phải nhẹ nhàng.
Và kiểm tra máy phát....

choixongxu

Xe tăng
Mùa mưa sắp đến, thay gạt nước thôi

Cái cũ vẫn còn tốt, tuy nhiên mỗi 2 năm / lần thay mới luôn cho tốt cái kính, gạt nước sạch và an toàn.
Size 18" và 20" giá 110K/ bộ hàng của xứ Kim Chi. Tự mua & tự thay trong vòng 1 phút 30 giây :)

bsphongnb

Xe container
Mùa mưa sắp đến, thay gạt nước thôi

Cái cũ vẫn còn tốt, tuy nhiên mỗi 2 năm / lần thay mới luôn cho tốt cái kính, gạt nước sạch và an toàn.
Size 18" và 20" giá 110K/ bộ hàng của xứ Kim Chi. Tự mua & tự thay trong vòng 1 phút 30 giây :)
Ối, trong Đà Lạt ko khí mát lành có khác
em 6 tháng phải thay 1 cặp rồi bác ạ, của Hàn Xẻng 96k/cặp (lưỡi cứng)

choixongxu

Xe tăng
Ối, trong Đà Lạt ko khí mát lành có khác
em 6 tháng phải thay 1 cặp rồi bác ạ, của Hàn Xẻng 96k/cặp (lưỡi cứng)
Hic thế vùng sâu vùng xa có khác..... cái gì cũng mắc. :(

nongdan2014

Xe điện
Thêm một chút về bơm xăng.

Sau khi ngâm cứu về bơm xăng em nhận ra là bơm xăng không hề dễ hỏng, việc trong bình còn nhiều hay ít xăng không hề liên quan đến giải nhiệt cho bơm xăng, vì bơm xăng làm việc theo nguyên lí tự giải nhiệt dựa vào dòng chảy của xăng chạy qua bơm, tức là làm mát từ bên trong của bơm chứ không phải từ bên ngoài bơm, khi nào còn xăng chạy qua bơm thì bơm xăng còn được làm mát. Để bảo vệ bơm xăng ta cần lưu ý khi phát hiện hết xăng phải tắt khóa điện càng sớm càng tốt vì khi bật khóa điện là bơm bắt đầu làm việc, mà trong bình không còn xăng để làm mát thì bơm có thể bị hỏng.

Trạng thái
Thớt đang đóng