Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 5)

Trạng thái
Thớt đang đóng

choixongxu

Xe tăng
Tất cả động cơ điện đều có tuổi thọ của nó, bơm xăng chạy nhiều hay ít có thể kiểm chứng qua số km trên đồng hồ.
Bơm xăng trong bình được làm mát bằng xăng, nếu xe chạy thường xuyên ở chế độ ít xăng thì bơm sẽ mau hỏng. Do đó cách tốt nhất là phải đổ xăng cho xe ở mức tương đối nhất.
Một vấn đề nữa để cho đều thước xăng thì phải cho con lăn thước xăng chạy đều từ mức cao nhất đến mức thấp nhất. Do đó cách tốt nhất là cho xe chạy đến mức đỏ thì ta đổ đầy bình rồi chạy cho đến mức đỏ thì đổ xăng tiếp tục.
Thường bơm xăng ít khi chết liền, nó có hiện tượng bơm yếu sau đó mới chết hẳn. Tuy nhiên cũng có khi die bất tử.
Về vấn đề bảo dưỡng thì người ta khuyến cáo sau bao nhiêu km đó thì cho thay thế một số động cơ điện, thế mới yên tâm không nằm đường được. Ta thì để đến khi cạn kiệt mới thay nó - điều này là sai hoàn toàn.
Riêng em thì thủ sẵn 1 cái bơm ngoài cho vào trong xe nhỡ khi đi đường xa có vấn đề bơm xăng là em thay vào. Ít ra cũng về được đến nhà.
Bơm ngoài họ thiết kế cho bơm ngoài nên không cần giải nhiệt và kiểu bơm khác hẳn bơm trong. Hai cái này khác nhau hoàn toàn.
Tóm lại, với xe cũ chạy nhiều - bơm hoạt động nhiều thì nên cho thay trước khi nó chết đột tử

Chỉnh sửa cuối:

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Hôm qua chủ tịt gọi cháu lên công ty bảo "anh có quà cho chú" và thế là hôm nay quà đã về đến tay:D. Được chủ tịch tặng, sướng quá nhà cháu tiện thể tổng vệ sinh bảo dưỡng và nâng cấp hệ thống làm lạnh cho nó the mát sun tờ rim luôn:D

Mazda 929

Xe điện
Bài cụ minck rất hay với tình thế ko tìm đc sự trợ giúp! Nhưng để làm đc như vậy và đúng kỹ thuật thì e nghĩ sẽ rất nhiều cụ chưa chắc đã làm đc ( với 1 chút sai xót rất dễ gây cháy xe ) ! Vậy tối nay e sẽ làm 1 bài chi tiết kèm hình ảnh để các cụ có thể tự xử lý mỗi khi bơm xăng gặp trục trặc! Quan trọng nữa là các cụ cũng cần biết cách kiểm tra xem bơm xăng trong bình có chết hẳn ko? Hay biết đâu chỉ là hiện tượng mất điện cấp.
Vấn đề nguyên nhận tại sao bơm xăng chết, theo e cũng khó mà giải thích đc chính xác vì bơm xăng trong bình( lúc nào cũng đc ngâm trong xăng ) nên ko có lý do bị nóng do kém mát đc! Với bơm xăng ngoài, đã đc tính toán và thiết kế chịu nhiệt rồi nên ko liên quan đến vấn đề nhiệt ( trừ khi các bác để quá gần với động cơ thì nguy cơ chịu nhiệt sẽ kém hơn ) .
Em kê dép hóng bài chia sẻ của cụ!

bsphongnb

Xe container
Cái này là cái gì cụ [@binht61;316651] ơi?

quocchuan

Xe điện
Hôm qua chủ tịt gọi cháu lên công ty bảo "anh có quà cho chú" và thế là hôm nay quà đã về đến tay:D. Được chủ tịch tặng, sướng quá nhà cháu tiện thể tổng vệ sinh bảo dưỡng và nâng cấp hệ thống làm lạnh cho nó the mát sun tờ rim luôn:D
Cụ bìn ăn chơi tóa, đi đường xa thì nhớ thủ theo cái kìm nhá, mỗi lần đi vệ sinh là phải "gắp" hay "lễ như lễ ốc" thì mới đi được vì nó xun tụt hẳn vào trong mất rồi :))

minck

Xe container
Tất cả động cơ điện đều có tuổi thọ của nó, bơm xăng chạy nhiều hay ít có thể kiểm chứng qua số km trên đồng hồ.
Bơm xăng trong bình được làm mát bằng xăng, nếu xe chạy thường xuyên ở chế độ ít xăng thì bơm sẽ mau hỏng. Do đó cách tốt nhất là phải đổ xăng cho xe ở mức tương đối nhất.
Một vấn đề nữa để cho đều thước xăng thì phải cho con lăn thước xăng chạy đều từ mức cao nhất đến mức thấp nhất. Do đó cách tốt nhất là cho xe chạy đến mức đỏ thì ta đổ đầy bình rồi chạy cho đến mức đỏ thì đổ xăng tiếp tục.
Thường bơm xăng ít khi chết liền, nó có hiện tượng bơm yếu sau đó mới chết hẳn. Tuy nhiên cũng có khi die bất tử.
Về vấn đề bảo dưỡng thì người ta khuyến cáo sau bao nhiêu km đó thì cho thay thế một số động cơ điện, thế mới yên tâm không nằm đường được. Ta thì để đến khi cạn kiệt mới thay nó - điều này là sai hoàn toàn.
Riêng em thì thủ sẵn 1 cái bơm ngoài cho vào trong xe nhỡ khi đi đường xa có vấn đề bơm xăng là em thay vào. Ít ra cũng về được đến nhà.
Bơm ngoài họ thiết kế cho bơm ngoài nên không cần giải nhiệt và kiểu bơm khác hẳn bơm trong. Hai cái này khác nhau hoàn toàn.
Tóm lại, với xe cũ chạy nhiều - bơm hoạt động nhiều thì nên cho thay trước khi nó chết đột tử
Phải mời cụ răm cốc (b) Vì cụ nói như sách giáo khoa ...Nhà cháu cũng đã sắm 1 cái bơm ngoài để trong cốp...Như thía là đíu sợ Bố con thằng Lào :)) 1 buổi trốn Off là mua dc 1 cái chứ đáng bao nhiêu đâu mà phải xoắn cụ nhề (Còn bơm trong bình còn tốt thì thay làm giề cho tốn xiền...)

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Hôm nay rảnh tháo cái công tắc kính tổng của xe ra sửa. Bệnh là cái núm kính lái nó cứ gật gù mà ko chịu nằm yên ở giữa :(

Tháo ra xem sao

Hóa ra vị trí công tắc kính lái bị gãy mất cái nhựa này !

Cái khó là kiếm đâu ra miếng nhựa như vậy, lại chế thôi!
....e chế xong sẽ up tiếp :D!

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Cái này là cái gì cụ [@binht61;316651] ơi?
Cái này hiếm phết đấy cụ ạ :D nó là lốc điều hòa:)

Cụ bìn ăn chơi tóa, đi đường xa thì nhớ thủ theo cái kìm nhá, mỗi lần đi vệ sinh là phải "gắp" hay "lễ như lễ ốc" thì mới đi được vì nó xun tụt hẳn vào trong mất rồi :))
Cháu dùng bật lửa hơ cho nó to ra cơ:D

bsphongnb

Xe container

HnA

Xe tăng
Hôm nay rảnh tháo cái công tắc kính tổng của xe ra sửa. Bệnh là cái núm kính lái nó cứ gật gù mà ko chịu nằm yên ở giữa :(

Tháo ra xem sao

Hóa ra vị trí công tắc kính lái bị gãy mất cái nhựa này !

Em tưởng cái này cụ có sẵn hàng thì cứ thay cả cụm chứ sửa làm gì cho mệt :)

choixongxu

Xe tăng
Bơm xăng dự phòng của em đây:
- Được nằm trong cốp xe từ lâu lắm, chắc là ngày mai em phải gim điện xem thử nó còn OK không

- Cận cảnh chỉ có đường in và out

Gần thêm 1 tí

Hình cận cảnh là chỉ cần tháo ống xăng dưới gim vào đầu in đầu out vào chế hòa khí

Bơm xăng này là thành quả sau khi em sửa được cái bơm xăng xe này

Và cũng là hình ảnh vị trí bơm ngoài lắp ở đó.
Theo cụ @minck, em có thể đi bất cứ đâu mà đíu sợ thằng tây nào :)

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Bơm xăng dự phòng của em đây:
- Được nằm trong cốp xe từ lâu lắm, chắc là ngày mai em phải gim điện xem thử nó còn OK không

- Cận cảnh chỉ có đường in và out

Gần thêm 1 tí

Hình cận cảnh là chỉ cần tháo ống xăng dưới gim vào đầu in đầu out vào chế hòa khí

Bơm xăng này là thành quả sau khi em sửa được cái bơm xăng xe này

Và cũng là hình ảnh vị trí bơm ngoài lắp ở đó.
Theo cụ @minck, em có thể đi bất cứ đâu mà đíu sợ thằng tây nào :)
Giờ em mới biết là cái bơm xăng đặt ở vị trí đó.
PS: Sao em nghe nói nó đặt trong bình xăng luôn là sao cụ Xù nhỉ?

tuantintuc

Xe điện
Giờ em mới biết là cái bơm xăng đặt ở vị trí đó.
PS: Sao em nghe nói nó đặt trong bình xăng luôn là sao cụ Xù nhỉ?
Cái cụ nghe nói là đúng đấy. Đây là cụ Xù minh họa cái bơm ngoài cụ ấy tháo đc từ xe cũ của cụ ấy ra thôi :D

bsphongnb

Xe container

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Cái cụ nghe nói là đúng đấy. Đây là cụ Xù minh họa cái bơm ngoài cụ ấy tháo đc từ xe cũ của cụ ấy ra thôi :D
Thấy vậy mà SWG thiết kế cũng phức tạp quá nhỉ ? :-o Giá như nằm ngoài, mỗi lần chết bơm xăng thay thế đỡ phức tạp hơn?!

Chỉnh sửa cuối:

nongdan2014

Xe điện
Thấy vậy mà SWG thiết kế cũng phức tạp quá nhỉ ? :-o Giá như nằm ngoài, mỗi lần chết bơm xăng thay thế đỡ phức tạp hơn?!
Củ chuối nhất là mỗi lần thay hoặc kiểm tra bơm xăng lại phải hạ bình xăng quá phức tạp cụ ạ. Nếu nó nằm ở trên mỗi ngày em tháo ra xem một lần xem có chết đc không :)

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Các cụ thấy hạ bình xăng khó thì khoét cái sàn chỗ bơm xăng giống các dòng xe khác :))
Mỗi lần thay chỉ việc tháo 4 con ốc chân ghế sau :D

meoxinh

Xe tăng

Hehe, cảm ơn cụ chủ tịch. Bẩn thế này phải (b) mới sạch đc ạ:P

bsphongnb

Xe container
Các cụ thấy hạ bình xăng khó thì khoét cái sàn chỗ bơm xăng giống các dòng xe khác :))
Mỗi lần thay chỉ việc tháo 4 con ốc chân ghế sau :D
Ý kiến này chuẩn quá, cụ [@TL_Vietnam;44799] chuột bạch thử xem =))

Trạng thái
Thớt đang đóng